Làm sạch và bôi trơn xích-líp

Xe cỏ cũ

Xe điện
Quan tâm, vào web của cụ chủ rồi đi ra ngay, gét web bán hàng không giá.

huyetanhtuxd

Xe tăng

beoweli

Xe buýt
E vừa rửa xích líp bằng lọ của cụ chủ, tra dầu bizol luôn.
E cẩn thận tra vào từng mắt, ít thôi. Nó ở dạng bọt rồi ngấm dần vào từng mắt. Theo hướng dẫn thì nó sẽ bay hơi dung môi. E tra 1 lượt xong e lấy giẻ quay xích để lau dầu hừa
Để qua đêm hnay lại lau dầu thừa . quay lau xích tương đối nhiều vì thấy xích bóng nhẫy dầu. Đến khi có vẻ đỡ hơn e lôi ra đạp.
Cảm nhận là xe rất nhẹ xích trơn đạp ko có tiếng gì luôn. Cơ bản là ngon.
Độp về thì ôi thôi các đĩa líp lại đen xì như lúc chưa rửa. Xích cũng đen. Ko dc sáng loáng như lúc đầu mới mua xe nữa.
Tự nhiên thấy rửa xích xong lai đen xì hic hic
Hơi chán, hay e chưa biết cách chăm xe hả các cụ. Tra dầu thế nào cho đúng ạ

tomboyy

Xe hơi
cảm ơn bài viết hữu ích của cụ

huyetanhtuxd

Xe tăng
E vừa rửa xích líp bằng lọ của cụ chủ, tra dầu bizol luôn.
E cẩn thận tra vào từng mắt, ít thôi. Nó ở dạng bọt rồi ngấm dần vào từng mắt. Theo hướng dẫn thì nó sẽ bay hơi dung môi. E tra 1 lượt xong e lấy giẻ quay xích để lau dầu hừa
Để qua đêm hnay lại lau dầu thừa . quay lau xích tương đối nhiều vì thấy xích bóng nhẫy dầu. Đến khi có vẻ đỡ hơn e lôi ra đạp.
Cảm nhận là xe rất nhẹ xích trơn đạp ko có tiếng gì luôn. Cơ bản là ngon.
Độp về thì ôi thôi các đĩa líp lại đen xì như lúc chưa rửa. Xích cũng đen. Ko dc sáng loáng như lúc đầu mới mua xe nữa.
Tự nhiên thấy rửa xích xong lai đen xì hic hic
Hơi chán, hay e chưa biết cách chăm xe hả các cụ. Tra dầu thế nào cho đúng ạ
Ca này của Cụ chủ khó quá.

Cụ thông tin thêm giúp em và mọi ng hiểu nhé:
1. Lúc đầu tiên xịt rửa xích, xong thì tình trạng xích như thế nào?
2. Cụ chủ độp xe trong tình hình thời tiết, đi lại như thế nào ạ?

Thông thương, xịt bôi trơn xích ít khi lau, trừ khi Cụ dùng dầu bôi trơn của xe máy hay ô tô. Vì dung dịch xịt xích chuyên dụng nó sẽ khô, tạo lớp bơi trơn bóng bảo vệ.

beoweli

Xe buýt
Thì e làm như hướng dẫn thôi. Xịt bằng cleaner cho sạch, công nhận là sạch nhưng để sạch hẳn thì chắc phải tốn gần hết bình hic hic.
Sau đó để khô rôi tra dầu chain grease đấy. E cẩn thận tra từng mắt, cố gắng xịt ra một ít thôi, nó ngấm vào các mắt. Tra 1 lượt rồi để đấy. Lúc sau lấy giẻ khô quay lau xích cho thấm bớt dầu thừ. Xích bóng đẹp phết.
Hôm sau moiwd lôi ra đạp, về xích lại đen xì như trước. Thế moiwd chán.
Hay là vì tra dầu nhiều quá.
E dùng bộ alivio 2014 líp và xích màu sáng nên nhìn đen bẩn hơi chán.
Cụ có cao kiến gì giúp e ko

huyetanhtuxd

Xe tăng
Thì e làm như hướng dẫn thôi. Xịt bằng cleaner cho sạch, công nhận là sạch nhưng để sạch hẳn thì chắc phải tốn gần hết bình hic hic.
Sau đó để khô rôi tra dầu chain grease đấy. E cẩn thận tra từng mắt, cố gắng xịt ra một ít thôi, nó ngấm vào các mắt. Tra 1 lượt rồi để đấy. Lúc sau lấy giẻ khô quay lau xích cho thấm bớt dầu thừ. Xích bóng đẹp phết.
Có Cụ nào dùng rồi vào giúp Cụ beoweli đi ạ.

Hungkaax1

Xe tăng
Cái sự bẩn của xích là do bẩn từ đĩa và líp.
Để xích líp sáng bóng, cụ cần tháo xích ra, ngâm dầu hỏa, rửa lại xà phòng, đánh cho trắng tinh ra rồi để khô. Trong lúc chờ khô xích thì xịt rửa, lau từng răng líp đĩa cho hết dầu đen bám ở đó. Sau khi xong cụ lắp xích lại, tra dầu, quay sẽ thấy hết đen.
Sau đó cứ chạy 2 - 3 tháng nên tháo ra lặp lại quy trình trên 1 lần. Tra dầu xích tra vừa phải thôi, tra nhiều mau bám bẩn. Trung bình chạy khoảng 200-300km vệ sinh tra dầu 1 lần. Nếu dính mưa thì phải rửa xe, tra lại dầu
Cụ đi xe cứ để thử 1 lần từ lúc vệ sinh tra dầu đến lúc khô dầu sẽ nghe tiếng xích khác hẳn. Từ đó cụ rút ra thời gian và số km cần tra thêm dầu đối với xích và dầu cụ đang dùng

Chỉnh sửa cuối:

huyetanhtuxd

Xe tăng
Cái sự bẩn của xích là do bẩn từ đĩa và líp.
Để xích líp sáng bóng, cụ cần tháo xích ra, ngâm dầu hỏa, rửa lại xà phòng, đánh cho trắng tinh ra rồi để khô. Trong lúc chờ khô xích thì xịt rửa, lau từng răng líp đĩa cho hết dầu đen bám ở đó. Sau khi xong cụ lắp xích lại, tra dầu, quay sẽ thấy hết đen.
Sau đó cứ chạy 2 - 3 tháng nên tháo ra lặp lại quy trình trên 1 lần. Tra dầu xích tra vừa phải thôi, tra nhiều mau bám bẩn. Trung bình chạy khoảng 200-300km vệ sinh tra dầu 1 lần. Nếu dính mưa thì phải rửa xe, tra lại dầu
Cụ đi xe cứ để thử 1 lần từ lúc vệ sinh tra dầu đến lúc khô dầu sẽ nghe tiếng xích khác hẳn. Từ đó cụ rút ra thời gian và số km cần tra thêm dầu đối với xích và dầu cụ đang dùng
Cảm ơn Cụ [@Hungkaax1;188686]
Cụ [@beoweli;113795] vào tham khảo nhé.

MinhPT

Xe tăng
Bác chủ làm vệ sinh thế này mất bao lâu và bao nhiêu tiền nhỉ?

(nghe quảng cáo cũng thích)

Hungkaax1

Xe tăng

(nghe quảng cáo cũng thích)
Em lạy cụ, em cũng chăm lắm nhưng chẳng bao giờ trắng sáng thế này, cụ dùng dầu tra xích loại j pm em nhé.
Với lại nếu em nhờ cụ vụ sơn được không, em đang có 1 số dự định nhỏ. Nếu không cụ cho em xin tên với địa chỉ mua mấy loại sơn xịt cầm tay tốt, em đang cần 1 loại sơn sần, 1 loại sơn bóng

MinhPT

Xe tăng
Bác xem ảnh mình post ở trên xem sạch thế đã ưng chưa?
Em lạy cụ, em cũng chăm lắm nhưng chẳng bao giờ trắng sáng thế này, cụ dùng dầu tra xích loại j pm em nhé.
Với lại nếu em nhờ cụ vụ sơn được không, em đang có 1 số dự định nhỏ. Nếu không cụ cho em xin tên với địa chỉ mua mấy loại sơn xịt cầm tay tốt, em đang cần 1 loại sơn sần, 1 loại sơn bóng
Nói thật là mọi lần rửa xe mình "quay tay 30s thôi, lần này làm cẩn thật để chụp ảnh thôi.
Bên xưởng sơn bận việc nên không không sơn đồ bên ngoài.
Bác lên số 9 Hàng Hòm hỏi mua sơn nhé, sơn không bóng là dòng flat, màu sắc, chủng loại hỏi họ hướng dẫn cho.

Bác lưu ý: sơn không quan trọng bằng việc vệ sinh và làm nền tốt nhé, khâu này tốn công hơn nhiều

huyetanhtuxd

Xe tăng
CỤ làm thế này thì em thua rồi. Em xe bình thường và cũng chưa bao giờ làm sạch được tới mức thế này ạ.
CỤ hướng dẫn mọi người đi ạ.