Làm nhà gỗ Lim

Sondaubang

Xe tăng
Em có ông bạn bán nguyên cái nhà gỗ xoan ta cón nguyên chưa tháo lắp. Có khi cụ mua về dựng lại lại hay hơn cái nhà mới bằng lim phi. Tuy nó chưa chắc đã đúng kích thước cụ yêu cầu. Nhưng có vẻ kinh tế và bền hơn nhiều. Em ko có nhiều kinh nghiệm về gỗ nên cụ mà thấy em nói ko chuẩn chỗ nào thì bỏ qua chứ đừng vang em nhé. Cụ mà thấy hợp lý thì tặng em ly voka. Dạo này mắc bệnh thèm rượu
Em rót rượu cho cụ mà chả được, cụ nói nhà gỗ xoan là chuẩn ạ. Cá nhân em sẽ ưu tiên làm nhà gỗ theo thứ tự: mít (giờ không làm nổi vì quá đắt, không kiếm đủ gỗ); dổi (khó kiếm nhưng có tâm vẫn làm được); xoan ta (chặt vào ngày rằm, ngâm đủ nước ngay sau khi chặt); gỗ sao, xoay (lựa chọn cuối cùng).

Sondaubang

Xe tăng
cá nhân em không thíc nhà cổ lại phun sơn bóng như nhà cụ, không thấy tý cổ nào.
nhà cổ là để gỗ mộc qua thời gian gỗ lên màu nâu rất đặc trưng, không cần thêm hóa chất gì cả.
Lúc đầu em cũng để mộc theo ý Thầy em (Thầy trụ trì Chùa một mái), nhưng để mộc có cái dở là bám bụi và lau khó. Cảm ơn cụ đã góp ý

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Vâng thưa cụ 7tr/m3 là khi bên cụ giao thành khí và khối lượng đục cơ bản, nếu đục yêu cầu cao, chi tiết, theo lối cổ thì sẽ thoả thuận ạ, rất mong hợp tác với cụ số em: 0943646882[/QUO
Vâng cụ. Việt nam và Lào đang cấm rừng nên việc mua gỗ dổi rất khó khăn nhưng không phải là không thể, đầu năm nay khi có tin sắp cấm rừng em cũng tranh thủ mua được hơn chục khối dổi để dành, bây giờ mua cũng có nhưng đắt và khó hơn ạ.
Làm cột cái bằng dổi thì chắc chắn phải ôm tâm cụ ạ
Lim nam phi thì sẽ ko ôm tâm
Tuy vậy dổi khó lựa được nuột như nam phi, dù trước đây hay hiện tại
Còn không quan tâm đến tiền thì là...chuyện khác

Sondaubang

Xe tăng
Va
Làm cột cái bằng dổi thì chắc chắn phải ôm tâm cụ ạ
Lim nam phi thì sẽ ko ôm tâm
Tuy vậy dổi khó lựa được nuột như nam phi, dù trước đây hay hiện tại
Còn không quan tâm đến tiền thì là...chuyện khác
Vâng ạ, chứng tỏ cụ rất am hiểu về gỗ (đặc biệt là dổi), giá dổi thì không đắt lắm nhưng gỗ hao, cong nên kiếm được cột cái bằng dổi là cả một vấn đề (nhiều tiền mà ko tâm huyết cũng chả kiếm đc), ngay thợ cũng ngại làm dổi (đóng đồ, làm khuôn, cửa) nên thường lái sang gỗ khác hoặc phải nói giá cao mới đủ chi phí.

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cảm ơn cụ có lời khen
Về gỗ lim nam phi, trời cho e khả năng "bắt bệnh" cây gỗ, xác xuất tới 80% chính xác, từ màu sắc, độ rắn chắc, ruột chạy thế nào, vân, thớ gỗ. Nhiều anh em buôn lớn cũng nhờ mình bắt bệnh
riêng gỗ dổi, xác xuất 50% là đã cao thủ lắm rồi cụ ạ
E mai sẽ chụp hình xưởng gỗ nhà e hầu các cụ

dungnd2006

Xe hơi
Cách đây 2 năm e có qua xem nhà của 1 bác hoạ sỹ ngay đầu làng Bát Tràng. Nhà toàn gỗ xoan, để mộc, đã dựng được hơn 10 năm nhưng nhìn vẫn bền đẹp như mới. Bác này cũng dân trong nghề nên lúc làm ko ưu tiên gỗ lim mà sưu tầm toàn gỗ xoan, chọn từng cây, thuê thợ đục đẽo gần năm mới xong.

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Nếu chọn được nhà xoan như ý thì không chỉ cần time, tiền bạc và một chữ duyên nữa cụ ạ
Nhưng nếu được lựa chọn em sẽ chọn căm xe dầu để làm nhà các cụ ạ, một đẳng cấp khác, rất khác so với lim, xoan hay bất kỳ loại gỗ nào khác

keomutvuive

Xe điện
Gỗ xoan e thấy mềm lắm, lấy móng tay ấn là xuống ngay

vertaq

[Tịch thu bằng lái]

keomutvuive

Xe điện
E ko rõ nhưng cây xoan hay trồng ở nhà hoặc trên đồi cụ ạ, thường gọi là xoan ta đấy, vân gỗ đặc trưng nhìn là biết ngay, trc hay làm quá giang nhà cấp 4 . E thấy gỗ mềm lắm cụ ạ

gogiang

Đi bộ
Website
nhagovietnam.vn
Cụ tham khảo hình ảnh xưởng sx và một số công trình thực tế nhà cháu đã thực hiện xem sao, nhiều hơn cụ có thể xem trên web : http://nhagovietnam.vn

Văn phòng nhà cháu khu Mỹ Đình, Xuởng nhà cháu ở Chàng Sơn , Thạch thất, cụ nào ghé thăm xưởng nhà cháu cứ dùng google map tìm : "nhà gỗ việt nam" là chỉ đường về tận nơi ngay trên mặt đường huyện Thạch thất, từ HN về đó khoảng 20p

Cảm ơn các cụ

Chả là em định làm ngôi nhà 3 gian bằng gỗ lim theo kiểu tiền kẻ, hậu bẩy, hoặc tiền bẩy, hậu bẩy với mục đích sử dụng làm gian thờ cúng các cụ. Trên nhà mình có cụ nào chuyên cho em xin vài lới vàng ngọc, cụ nào có xxưởng mà nhận được thì gặp em trao đổi ạ. Alo em 0983660405, em làm ở Vĩnh Bảo, Hải Phòng ạ. Trên là cái bản sơ lược kích thước theo kiểu tiền kẻ, nhưng 2 đầu hồi xây liền cột luôn, các cột xung quanh tường là cột bán nguyệt.

Chỉnh sửa cuối:

khu319

Xe tăng
Cụ tham khảo hình ảnh xưởng sx và một số công trình thực tế nhà cháu đã thực hiện xem sao, nhiều hơn cụ có thể xem trên web : http://nhagovietnam.vn

Văn phòng nhà cháu khu Mỹ Đình, Xuởng nhà cháu ở Chàng Sơn , Thạch thất, cụ nào ghé thăm xưởng nhà cháu cứ dùng google map tìm : "nhà gỗ việt nam" là chỉ đường về tận nơi ngay trên mặt đường huyện Thạch thất, từ HN về đó khoảng 20p

Cảm ơn các cụ

đã được gặp va nói chuyện với cụ, phải nói la rất thú vị tiếc la kinh phí đâu tư hạn chế. Nếu có sếp nao bên em lam em nhất định giới thiệu đến cụ.

TUCSON9389

Xe điện

Cụ chủ cho em hỏi cái kính thước nhà ba gian thì kích cỡ chuẩn hoặc kích co
Cụ chủ cho em hỏi cái kính thước nhà ba gian thì kích cỡ chuẩn hoặc kích cỡ như thế nào ạ (dài x rộng)

Hieubacninh0969

Xe máy
Giá này chắc cưa xẻ hết rồi đó cụ ...Lim Lào giá cao nên đại gia mới chơi nổi

Cảm ơn các cụ

Đội thợ của cụ tay nghề tốt em đã xem qua nhà cụ từng làm.
Nhưng cá nhân em vẫn không thíc nhà mà sơn pu hay loại nào đó vào ạ,
cụ có thời gian đi ngắm các ngôi chùa cổ ở quê, các cụ xưa không dùng chút hóa chất nào mà nay nhìn gỗ rất đẹp.

thợ xây

Xe buýt
Qúa ủng hộ ý tưởng cụ chủ thớt, sao cháu không thấy các cụ có ý kiến gì về gỗ Sến & Táu nhờ

khu319

Xe tăng
Em chân thành cảm ơn các cụ vertaq , Sondaubang , Hieubacninh0969 , gogiang và các Cụ đã tham gia đóng góp ý kiến. Hiện em vẫn đang trong quá trình tham khảo. Kinh phí hạn chế, chỉ mong làm một cái gì đó cho các cụ nên phải cân nhắc rất kỹ cả về phương án và xuất đầu tư, có gì không phải mong các cụ bỏ qua cho nhà cháu ạ.

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Sến với Táu chắc hết rồi Cụ ạ, lâu chả thấy có.
Sến với táu giờ việt nam đã hết, chỉ còn sến nam phi thôi nhé cụ, màu đỏ, thớ mịn và vị đắng

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Em chân thành cảm ơn các cụ vertaq , Sondaubang , Hieubacninh0969 , gogiang và các Cụ đã tham gia đóng góp ý kiến. Hiện em vẫn đang trong quá trình tham khảo. Kinh phí hạn chế, chỉ mong làm một cái gì đó cho các cụ nên phải cân nhắc rất kỹ cả về phương án và xuất đầu tư, có gì không phải mong các cụ bỏ qua cho nhà cháu ạ.
Cụ ah, khi làm cửa thì đừng quên e, keke