Làm nhà gỗ Lim

Ha Cong Anh

Xe điện
Nhà này em thấy chưa đẹp. Tổng thể thì thiếu 2 bức tường **** 2 bên nên nhìn nhà ko khỏe; ko có khuôn bảng trên bờ chảy nên nhìn mái như nhà cấp 4. Chi tiết thì cột không có độ bầu rõ ràng, nhìn thuôn thẳng; kẻ hiên độ cong ít và đục xấu, ko có đoạn lá đục lộng ôm qua đầu cột, ko chi tiết.
Gởi cụ mấy cái em làm (thợ Thạch thất) để tham khảo. Nhà này Lim:

Đoạn kẻ hiên qua đầu cột, chạm lộng:

Nhà này khác 6 hàng cột, gỗ căm xe. có tường **** 2 bên, khuôn bảng và chi tiết trên mái cho đúng nhà thờ:

Cột phải có độ bầu ở phần dưới, thon dần lên đỉnh:

Nội thất:

Đẹp nữa thì 2 bên tường ****, xây đắp thêm cái cột trụ biểu, có tí câu đối nữa là ra chất nhà thờ:

Dui 2 lớp kín mái, đục chữ Thọ:
Nhà này là thợ Canh Nậu rồi, kể được 2 cái câu đầu to hơn 1 chút nữa thì đẹp hơn. Thợ ở đây làm 4 cái bẩy thường cong, hoa lá ôm trùm đầu cột, nhìn mềm mại nhưng lại khoẻ khoắn.

dungnd2006

Xe hơi
Thằng bạn cháu nó chuyên làm cái này cụ tham khảo nhacovietnam.vn nhé. Nếu không dính mưa (ở trong nhà) thì gỗ xoan bền hơn gỗ lim nhiều (cái này là mấy bác khảo cổ nói cho e biết cụ nhé).

quanghungle

Xe tăng
em chúc cụ chủ làm được ưng ý

Hieubacninh0969

Xe máy
Cụ cho hỏi 7tr/m3 là nhân công toàn bộ mộc ạ.? Nhà 3 giam theo bv của cụ giỏi thì dc 12m3 cả cửa. Vậy giá nhân công này chơi dc. Cụ sẵn thợ hoặc nhận nhân công thì đợt tới em mối cho. Thợ bên em hay gọi cũng trên bắc ninh. Làm công trình cũng to to. Điển hình như cả khu đền Mẫu Âu Cơ hay mấy hạng mục như Đền Hạ Đền Hùng. Bên em cũng chuyên chiển món này từ năm 206.
Vâng thưa cụ 7tr/m3 là khi bên cụ giao thành khí và khối lượng đục cơ bản, nếu đục yêu cầu cao, chi tiết, theo lối cổ thì sẽ thoả thuận ạ, rất mong hợp tác với cụ số em: 0943646882

Hieubacninh0969

Xe máy
Thằng bạn cháu nó chuyên làm cái này cụ tham khảo nhacovietnam.vn nhé. Nếu không dính mưa (ở trong nhà) thì gỗ xoan bền hơn gỗ lim nhiều (cái này là mấy bác khảo cổ nói cho e biết cụ nhé).
cụ ơi ngày xưa các cụ chọn gỗ xoan ta, ngâm nước trên chục năm, luộc qua dầu, nên nó mới bền, nhưng nếu nói để trường tồn lâu dài thì lim là tốt nhất bây giờ
giờ có lim lào là tốt nhất, lim thanh hoá thì xếp vào dang buôn lậu rồi ạ, còn lim nam phi đảm bảo tiêu chí rẻ mà tốt ạ

Sondaubang

Xe tăng

Haha, em đang mải chém gió trà đá thì nhiều cụ gọi quá, chạy vào thấy thớt xôm quá, em xin chém vài câu góp vui ạ: cụ chủ không nên làm gỗ lim (độc, có câu: sống de dổi, chết vàng tâm), cụ nên tìm gỗ rồi thuê thợ làm, cụ sang Sài sơn hoặc Chàng sơn Thạch thất thuê thợ làm trọn gọi (khoảng 200-300tr tuỳ yêu cầu); gỗ cụ tự đi mua là chuẩn nhất, việc làm nhà mang tính tâm linh không thể cứ bỏ tiền ra thợ muốn làm gì thì làm (mắc tội với tổ tiên), mình phải bỏ công sức cũng như tâm của mình vào từng cây gỗ, từng mạch cưa, từng nhát đục của thợ. Bám sát từng công đoạn thi công, em đoán cụ cũng dân xây dựng như em nên cụ hiểu. Còn việc làm sao lại làm gỗ dổi ở đây không giải thích hết được, rảnh rỗi mời cụ qua nhà em uống nước và đàm đạo thêm. Trân trọng P/s: em không về quê chụp được nên chụp tạm nhà em đang ở để cụ tham khảo. Nhà cụ dự để làm em nghĩ khoảng hơn tỷ là đẹp lắm ạ

Sondaubang

Xe tăng
Lạy cụ, cháu làm nghề mơi...15 năm nay, cửa bức bàn dày 6- 8 là cùng, chưa gặp dày 12 vì không khung bao nào chịu nổi cửa dày như vậy
Bản 12 như cụ nói là bản rộng cụ nhé
Cửa bức bàn dày 5cm là đủ rồi, khung bạo cũng thế. Đợt em đi thái bình xem nhà họ làm khung bạo 4cm cưa nhìn mỏng xấu

vertaq

[Tịch thu bằng lái]

Haha, em đang mải chém gió trà đá thì nhiều cụ gọi quá, chạy vào thấy thớt xôm quá, em xin chém vài câu góp vui ạ: cụ chủ không nên làm gỗ lim (độc, có câu: sống de dổi, chết vàng tâm), cụ nên tìm gỗ rồi thuê thợ làm, cụ sang Sài sơn hoặc Chàng sơn Thạch thất thuê thợ làm trọn gọi (khoảng 200-300tr tuỳ yêu cầu); gỗ cụ tự đi mua là chuẩn nhất, việc làm nhà mang tính tâm linh không thể cứ bỏ tiền ra thợ muốn làm gì thì làm (mắc tội với tổ tiên), mình phải bỏ công sức cũng như tâm của mình vào từng cây gỗ, từng mạch cưa, từng nhát đục của thợ. Bám sát từng công đoạn thi công, em đoán cụ cũng dân xây dựng như em nên cụ hiểu. Còn việc làm sao lại làm gỗ dổi ở đây không giải thích hết được, rảnh rỗi mời cụ qua nhà em uống nước và đàm đạo thêm. Trân trọng P/s: em không về quê chụp được nên chụp tạm nhà em đang ở để cụ tham khảo. Nhà cụ dự để làm em nghĩ khoảng hơn tỷ là đẹp lắm ạ
Bác ơi, Thời điểm này muốn làm nhà dổi mà như ý, e rằng khó, gỗ dổi đang rất khan vì việt nam ta và bạn lào đang cấm rừng, không có hàng cột và hàng đẹp
Nếu đẳng cấp và điều kiện thực sự, ngoài lim nam phi, gõ đỏ nam phi là sự lựa chọn tối ưu
Các cột nhà lim nam phi bên e làm một màu và không loang lổ màu như của các bác, hàng R nên đắt đỏ hơn của các bác trên threat này

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Cửa bức bàn dày 5cm là đủ rồi, khung bạo cũng thế. Đợt em đi thái bình xem nhà họ làm khung bạo 4cm cưa nhìn mỏng xấu
Tại có bác chém cửa bức bàn của bác ý dày...12 cm cơ bác ạ

PASSION74

Xe tăng
Giá trên là thành khí hay cây hả cụ. Cụ xem giá khu vực nào đấy ạ có vat chưa? Tks cụ
Giá này chắc cưa xẻ hết rồi đó cụ ...Lim Lào giá cao nên đại gia mới chơi nổi

Hieubacninh0969

Xe máy

cá nhân em không thíc nhà cổ lại phun sơn bóng như nhà cụ, không thấy tý cổ nào.
nhà cổ là để gỗ mộc qua thời gian gỗ lên màu nâu rất đặc trưng, không cần thêm hóa chất gì cả.

Hieubacninh0969

Xe máy
Giá trên là thành khí hay cây hả cụ. Cụ xem giá khu vực nào đấy ạ có vat chưa? Tks cụ
cụ ơi giá thành khí ạ
nhưng không phải ai cũng lấy được giá này, nếu lớ ngớ vào hỏi khi tăng mấy giá đấy ạ

Sondaubang

Xe tăng
Bác ơi, Thời điểm này muốn làm nhà dổi mà như ý, e rằng khó, gỗ dổi đang rất khan vì việt nam ta và bạn lào đang cấm rừng, không có hàng cột và hàng đẹp
Nếu đẳng cấp và điều kiện thực sự, ngoài lim nam phi, gõ đỏ nam phi là sự lựa chọn tối ưu
Các cột nhà lim nam phi bên e làm một màu và không loang lổ màu như của các bác, hàng R nên đắt đỏ hơn của các bác trên threat này
Vâng cụ. Việt nam và Lào đang cấm rừng nên việc mua gỗ dổi rất khó khăn nhưng không phải là không thể, đầu năm nay khi có tin sắp cấm rừng em cũng tranh thủ mua được hơn chục khối dổi để dành, bây giờ mua cũng có nhưng đắt và khó hơn ạ.