Làm mạch tự động bật, tắt đèn pha theo giờ

Dienld

Xe tải
3 - Tính năng như sau:
+ Cài đặt thời gian thực để tắt mở đèn, ví dụ mùa hè thì 18h30(cài đặt được) mới sáng, mùa đông có thể 17h30 đã phải sáng rồi (cài đặt được), các bác sẽ phải cài đặt đồng hồ cả ngày tháng năm.
+ Có cảm biến ánh sáng, các bác có thể tự cài đặt được khi ngoài trời mức độ tối như nào sẽ tự động bật đèn bằng 1 nút ấn khi cài đặt 1 lần duy nhất. Cái này dùng khi vào đường hầm...
+ Có công tắc để tắt chế độ tự động này để khi các bác muốn nghe nhạc trong bóng tối hoặc xxx girl nào thì không cho bật đèn.
+ Nếu các bác không muốn dùng công tắc để tắt chế độ tự động thì vẫn có cách, đó là chỉ khi nào xe nổ máy hoặc đang chạy trên đường thì chế độ tự động bật đèn mới có tác dụng (cái này loằng ngoàng hơn 1 chút để version sau rảnh rỗi e sẽ làm sau.
Lam thế nào để bình thường không phải sờ mó gì đến nó chứ lúc nào cũng để ý đến cái công tắc đó thì chưa ổn bạn ạ. Chế độ tự động phải được tắt bất kể lúc nào bạn muốn kể cả khi xe đang chạy. Chế động tự động chỉ được kích hoạt khi có điện ACC (chìa khóa bật) đề phòng xe đõ ở gara lại tự bật như bạn gì đã nêu.
Ma đã có cảm biến ánh sáng thì theo mình bộ Timer này chỉ nên thiết lập chế độ bật đèn theo luật thôi (18g-06g) còn lại để bộ cảm biến làm việc khi tối lửa tắt đèn

Dienld

Xe tải
Cụ chủ chác chạy mất dép rồi bác ạ.
E thì bị 2 lần quên không bật đèn, cả 2 lần đều say...
Lần 1 cứ không bật đi vô tư nhau nhẹt tiếp chảng sao...
Lần 2 cũng vẫn đi vô tư nhưng bị các chú công an thịt mất 200k...hic
Từ đó về sau e chẳng bao giờ quên nữa...
Cung là ý hay. Nhưng mấy vụ điện thoại hay giật mình lắm, với lại như thế chả có gì gọi là tự động cả.
Viec phạt thì thì mình cũng bị rồi. Bọn xxx nó nói đểu mình càng tức chứ "Bác để đèn tối quá, chắc lại vừa đưa bác gái đi ăn về nên quên chứ gì ?? ". Hôm đó mình chỉ bật đèn con thôi vì trời đang rất sáng mà. Nhớ được mấy hôm, lần sau lại quên vì đường phố sáng quá về đến nhà mới biết mình không bật đèn.

Dienld

Xe tải
Em cũng đang tự làm cái này đấy cụ ạ
Dùng DS1307 làm mạch RTC (Real time clock chứ ko phải Rượu Thịt Chó nhé)
Dùng 8x51 đọc thời gian tại thời điểm hiện tại. Nếu time = 6pm đến 6am thì điều khiển đóng rơ le bật đèn.
Làm thêm cái cảm biến ánh sáng nữa để khi chưa đến 18h mà trời tối quá thì nó cũng bật đèn (Hoặc đi vào đường hầm nó tự bật đèn)
Thêm cái cảm biến ánh sáng phía trước nữa khi gặp xe đi ngược chiều mà xe mình đang bật đèn pha thì tự động xuống cos.
Cụ chủ rảnh thì qua làm cùng em cho vui.
Ý tưởng tắt đèn pha khi có đủ ánh sáng phía trước cũng hay đấy. Nhưng lúc nháy đèn xin vượt (trong đều kiện ánh sáng tốt) thì phải làm sao nhỉ, mạch cảm biến đã ngắt mất rồi ??? Bao giờ bạn xong thì mình xin tham quan nhé. Mình đang chờ mấy cái cảm biến về để chơi tiếp.

tuqua

Xe tải
Dùng Logo hãng Siemen +cảm biến ánh sáng Là OK . Có thể tùy chỉnh theo ý mình được độ bền , chống nhiễu OK mỗi giá cao thôi

Maria Ozawa

Xe tải
Thứ nhất cái này chỉ nên đấu vào đèn cốt và đèn gầm (nếu cần).
Thứ 2 là hệ thống phải không làm ảnh hưởng đến các tính năng thủ công (manual).
Thứ 3 đồng hồ điện tử thì phải đúng giờ
Thứ 4 là có chức năng tắt chế độ tự động
Thứ 5 là các bộ hẹn giờ bên ngoài phải chế để chạy được điện 12v (ở trên ô tô, chứ không phải ở nhà)
Chuẩn cụ ợ!

Dienld

Xe tải
Hôm nay đã xong rồi các cụ nhé. Chờ cái cảm biến ánh sáng về để chơi nốt. Cụ nào quan tâm thì mình post cho.

Xe đang trong gara, đến giờ hẹn nó tự bật đèn. Sáng mai dậy đề không thấy gì...Ắc quy hết điện !

chabelita

Xe buýt
Cách của e cực kỳ đơn giản.. trên taplo e đặt 1 cái để kẹp giấy nhắc việc hình thù cái cây hay các con thú..thì do mình tùy chọn, bán đầy ở các cửa hàng lưu niệm, trên đó e gắn 1 mảnh giấy nhắc các việc hay quên..vì tính e hay quên nhưng riêng đi xe thì e lại k bjo quên bật đèn, kể cả đi vào hầm..có lẽ do thói quen đã đc ăn sâu..từ khi học lái xe..e nghĩ các cụ hay quên thì làm cái đó gọn nhẹ mà tiện, kẹp ở đó 1 miếng giấy trên đó ghi:
1. Bật đèn khi trời tối hoặc vào đg hầm;
2. Chốt cửa xe trước khi lăn bánh..(đối với xe k có tính năng tự động chốt cửa) đề phòng có mợ đỗ xe chờ đèn đỏ thì có thằng ngang nghiên mở cửa xe bên phụ lấy cái túi xách mà k biết làm j ngoài ú ớ..
3. Hạ phanh tay trước khi đi..(đứa e gái e để quên phanh tay đi đến khi nó ngửi thấy mùi khét vào tận trog xe mới hạ.. :D
4. Thắt dây an toàn..

OTO NHUA

Xe hơi
Cách của e cực kỳ đơn giản.. trên taplo e đặt 1 cái để kẹp giấy nhắc việc hình thù cái cây hay các con thú..thì do mình tùy chọn, bán đầy ở các cửa hàng lưu niệm, trên đó e gắn 1 mảnh giấy nhắc các việc hay quên..vì tính e hay quên nhưng riêng đi xe thì e lại k bjo quên bật đèn, kể cả đi vào hầm..có lẽ do thói quen đã đc ăn sâu..từ khi học lái xe..e nghĩ các cụ hay quên thì làm cái đó gọn nhẹ mà tiện, kẹp ở đó 1 miếng giấy trên đó ghi:
2. Chốt cửa xe trước khi lăn bánh..(đối với xe k có tính năng tự động chốt cửa) đề phòng có mợ đỗ xe chờ đèn đỏ thì có thằng ngang nghiên mở cửa xe bên phụ lấy cái túi xách mà k biết làm j ngoài ú ớ..
3. Hạ phanh tay trước khi đi..(đứa e gái e để quên phanh tay đi đến khi nó ngửi thấy mùi khét vào tận trog xe mới hạ.. :D
4. Thắt dây an toàn..
2tek quá, cụ cho em phô tô lại nhá :D

Dienld

Xe tải
Xong rồi các cụ nhé. Chả biết các cụ có quan tâm không nên chưa report. Mình thì đang sướng và chờ nốt con cảm biến ánh sáng về thì đâu tiếp.

HAICON

Xe điện
4. Thắt dây an toàn..
Quá hay, chả phải đấu đá dây nhợ, cảm biến.

Dienld

Xe tải
Cái vụ này OK rồi các cụ nhé. Đã thêm xong cái cảm biến ánh sáng chạy thử tuần nay với 2 bộ xenon 35W thấy OK. Giờ thì tôi quên cái công tắc bật đèn rồi nhé, chỉ cần nháy pha thôi. So với mấy bộ bán trên mạng thì giá thàng chỉ bằng 1/10 nhưng tính năng và sự an toàn thì gấp bội.

Tiger Lee

Xe tải
Bác thích em tìm rồi tặng Bác 1 bộ tự động bật đèn khi trời tối , lắp vô cùng đơn giản ... hẹn với hò làm gì (em có khoảng 40 bộ mẫu, ngày xưa làm để tặng khách mua xe)

Tiger Lee

Xe tải
Xong rồi các cụ nhé. Chả biết các cụ có quan tâm không nên chưa report. Mình thì đang sướng và chờ nốt con cảm biến ánh sáng về thì đâu tiếp.
Bác sẽ gặp 1 vấn đề nhỏ khi lắp cái cảm quang này ... khi đi qua đèn đường đèn của Bác sẽ tự tắt :)
Nhưng em có cách rồi ... thật đấy :)

Dienld

Xe tải
Bác sẽ gặp 1 vấn đề nhỏ khi lắp cái cảm quang này ... khi đi qua đèn đường đèn của Bác sẽ tự tắt :)
Nhưng em có cách rồi ... thật đấy :)
Ban nên đọc từ đầu theat này để hiểu ý tưởng của sự nghịch ngợm. Sẽ không có chuyện đèn đường ảnh hưởng đến bật tắt của đèn đâu. Bộ này của mình đã hoạt động nửa tháng nay. Dạo này HN tối trời sớm nên khoảng 5g20 chiều đã bật đèn pha (cảm biến ánh sáng làm việc) mặc dù mình đặt lịch trình bật đèn để chống phạm luật là từ 6g tối đến 6g sáng.

Tiger Lee

Xe tải
Ban nên đọc từ đầu theat này để hiểu ý tưởng của sự nghịch ngợm. Sẽ không có chuyện đèn đường ảnh hưởng đến bật tắt của đèn đâu. Bộ này của mình đã hoạt động nửa tháng nay. Dạo này HN tối trời sớm nên khoảng 5g20 chiều đã bật đèn pha (cảm biến ánh sáng làm việc) mặc dù mình đặt lịch trình bật đèn để chống phạm luật là từ 6g tối đến 6g sáng.
Xin lỗi Bác ! Em đọc từ đầu rồi ạ , nhưng em thấy cái cách Bác lắp hẹn giờ cho đèn sáng với tự động sáng khi trời tối ... thấy Bác nghịch quá và cũng bất thường quá ^:)^

Dienld

Xe tải

Tiger Lee

Xe tải
Cái bộ tự động bật đèn khi trời tối nó khác với cái bộ hẹn giờ bật của Bác ạ . Em chỉ thấy Bác đang giải quyết một vấn đề đơn giản bằng một cách phức tạp thôi . Còn cái bộ của Thanh Bình này nó chỉ hơn bộ bán 300K ngoài kia cái dây giắc và 2 con Relay (2 cái đó khi lắp vào xe nhiều khi không dùng đến)

sgbia

Xe hơi
Em chỉ thấy Bác đang giải quyết một vấn đề đơn giản bằng một cách phức tạp thôi .
Cách đơn giản nhất là kụ chủ làm cái đồng hồ báo thức có cảm biến, đến 6 giờ chiều nếu thấy xe đang chạy chưa bật đèn thì nó kêu tít tít, đến khi bật đèn thì hết kêu.

Còn nếu vì đam mê sáng tạo thì làm kiểu gì cũng đều OK hết, miễn mình thấy hài lòng ợ.

Dienld

Xe tải
Lâu rồi mới nhìn thấy cụ viết comment để mình quay lại bài viết này. Thú thực từ lúc hoàn thiện project này mình chưa cảm thấy ân hận vì đã bỏ công sức để theo đuổi ý tưởng. Thực ra tại mình hay quên (già rồi) nên mới nghĩ ra vụ này (bật tắt theo giờ) sau đó thêm cái cảm biến ánh sáng đấu song song; rồi lại them một số chức năng để tự động tắt chế độ tự động khi sử dụng công tắc bật tắt thong thường, .... .
Thích thì chơi thôi. Đôi khi chơi xong thì chán nhưng trường hợp này mình chưa chán thậm chí có lúc còn tự khen mình "sao mình giỏi thế" (Chí Phèo nhỉ).
Cụ nào quan tâm thì mình đưa sơ đồ cho.
Thế nhé.