Làm mạch tự động bật, tắt đèn pha theo giờ

heli

Xe tăng
Thôi e chốt lại một câu là bao giờ cụ chủ thớt mới cho ra đời sản phẩm này.cụ nói đc thì phải làm đc.chứ cụ nói ra mà cứ để người này nói này người này nói kia thì cũng như đẽo cày theo ý người ta thôi ạ

Dienld

Xe tải
Thôi e chốt lại một câu là bao giờ cụ chủ thớt mới cho ra đời sản phẩm này.cụ nói đc thì phải làm đc.chứ cụ nói ra mà cứ để người này nói này người này nói kia thì cũng như đẽo cày theo ý người ta thôi ạ
Mình nêu ý kiến này ra đây để các bạn tranh luận, góp ý xem có cần thiết hay hay không thôi chứ mình đã làm xong rồi chỉ còn nghiên cứu thêm tý về việc báo đèn đang bật trong cabin thôi (thực ra chả cần cũng được)

Mấy ý các bạn đưa ra mình thấy thế này :
1. Thiết kế mạch phải theo tinh thần không tăng phụ tải cho hệ thông dây dẫn, role nguyên bản của xe. Nếu chưa tường tận mạch nguyên bản thì phải làm độc lập. Cái này cũng đã được các nhà SX bán phụ tùng khuyên dùng. Các bạn có xem hướng dẫn sau :

2. Mình cũng đã chỉ định lắp thiết bị cảnh báo bật đèn theo luật cho đơn giản nhưng vì đằng nào mình cũng phải làm mạch như trên để chuẩn bị cho việc nâng cấp đèn xenon sau này nên tiện thể làm luôn.

3. Không có chuyện thiết kế mạch để đèn pha tự bật khi mình không bật chìa khóa. Và tất nhiên phải có cái để tắt chế độ tự động khi không cần thiết như bạn nói là nằm trong cabin chỉ nghe nhạc thôi.

acc_75

Xe điện

Có hơn 300.000 thôi cụ ơi nghĩ làm gì cho đau đầu.

Dienld

Xe tải
Mình vừa tìm mua trên mạng quả công tắc cảm biến ánh sáng giá tương đối rẻ. Dự định là tích hợp vào luôn con này. Vừa có thể bật dèn theo giwof lại vừa có thể tự động bật đèn khi chui qua đường hầm. Các bạn thấy thế nào ????

fortress

Xe tải
Mình vừa tìm mua trên mạng quả công tắc cảm biến ánh sáng giá tương đối rẻ. Dự định là tích hợp vào luôn con này. Vừa có thể bật dèn theo giwof lại vừa có thể tự động bật đèn khi chui qua đường hầm. Các bạn thấy thế nào ????
Thay timer bằng cảm biến ánh sáng cũng là một ý hay, Nhưng cụ đi vào đoạn đường nhiều bóng cao áp sáng như ban ngày thì thế nào nhỉ?

Dienld

Xe tải
Thay timer bằng cảm biến ánh sáng cũng là một ý hay, Nhưng cụ đi vào đoạn đường nhiều bóng cao áp sáng như ban ngày thì thế nào nhỉ?
Mình không tay Timer bằng cảm biến mà tích hợp cả 2 để vừa tránh sai luật vừa có đủ ánh sáng để đi. Con cảm biến ánh sáng chắc là người ta để trong cabin thì phải.
Phải thử thôi

bigfun

Xe điện
Sáng kiến của cụ theo em thì vẫn có thể khả thi và làm được. Tuy nhiên em thấy nó chả có ích tí nào cả, bởi vì:
1. Kiểu gì cụ cũng phải mắc nối tiếp công tắc bằng tay với timer, với mục đích là dù đến giờ bật đèn nhưng nếu xe của cụ không chạy đang trong ga ra thì đèn cũng không được tự động sáng (chả ai mà xe đang trong ga ra lại bật pha cả). Còn cụ đã phải bật công tắc cơ rồi thì thà bật luôn công tắc xoay của đèn pha cho nó xong
2. Có thể cụ sử dụng công tắc chìa khóa đảm nhiệm luôn cho công tắc cơ kia: Cứ đến đúng giờ chìa khóa đang bật thì đèn sẽ sáng, nhưng em giả sử đúng buổi tối cụ đậu xe đợi ai mà thích nghe nhạc thì không nhẽ phải bật pha lên trong khi nghe nhạc à?
Theo em thì nên tập thói quen buổi tối lên xe việc đầu tiên là xoay cần bật đèn là hiệu quả nhất, còn không thì em tư vấn cho cụ lắp hệ thống cảnh báo ban tối khi không bật pha sừ dụng:
- Rơ le 12V đấu song song với pha đèn
- Tiếp điểm của bộ rơ le nối tiếp với bộ timer định giờ phải bật đèn
- Hai thiết bị trên cấp nguồn cho một chiếc loa chíp trong buồng lái
Như vậy: Đến đúng giờ cần thiết, timer đóng tiếp điểm và qua tiếp điểm của rơ le cấp nguồn cho loa chíp báo động cho cụ nhớ
Khi cụ nghe cảnh báo nhớ ra và bật đèn pha thì đồng thời rơ le có điện 12V, ngắt tiếp điểm loa chíp thôi báo động
Nếu cụ cần sơ đồ thì em sẽ vẽ khuyến mãi tặng cụ

Thế khi trời tối, dừng xe tắt đèn nghe nhạc thì khuyến mại luôn cả tiếng bip bip à cụ? giải với chả pháp. Đừng bảo em là làm cái công tắc thủ công bên cạnh cái loa nhé.

Còn cái vụ timer thế khi chưa đến giờ mà chạy trong hầm hoặc trời giông bão tối om liệu có bật được đèn không?

HAICON

Xe điện
Ý của cụ chủ cũng đc, nhưng em chả thấy có tí khả dụng với cộng đồng. Nên tạo thói quen cho mình khi sử dụng xe là pa tối ưu nhất, kiểu gì cũng phải có bàn tay đụng vào: đó là bật tắt bằng cơm.

Quạt

Xe điện
Thế thì làm cái mạch tự động bật đèn khi trời tối ấy chứ theo giờ thì chả có nghĩa gì thò tay bật cho nhanh :))

ĐXCN

Xe tải
Em cũng đang tự làm cái này đấy cụ ạ
Dùng DS1307 làm mạch RTC (Real time clock chứ ko phải Rượu Thịt Chó nhé)
Dùng 8x51 đọc thời gian tại thời điểm hiện tại. Nếu time = 6pm đến 6am thì điều khiển đóng rơ le bật đèn.
Làm thêm cái cảm biến ánh sáng nữa để khi chưa đến 18h mà trời tối quá thì nó cũng bật đèn (Hoặc đi vào đường hầm nó tự bật đèn)
Thêm cái cảm biến ánh sáng phía trước nữa khi gặp xe đi ngược chiều mà xe mình đang bật đèn pha thì tự động xuống cos.
Cụ chủ rảnh thì qua làm cùng em cho vui.

Dienld

Xe tải
Em cũng đang tự làm cái này đấy cụ ạ
Dùng DS1307 làm mạch RTC (Real time clock chứ ko phải Rượu Thịt Chó nhé)
Dùng 8x51 đọc thời gian tại thời điểm hiện tại. Nếu time = 6pm đến 6am thì điều khiển đóng rơ le bật đèn.
Làm thêm cái cảm biến ánh sáng nữa để khi chưa đến 18h mà trời tối quá thì nó cũng bật đèn (Hoặc đi vào đường hầm nó tự bật đèn)
Thêm cái cảm biến ánh sáng phía trước nữa khi gặp xe đi ngược chiều mà xe mình đang bật đèn pha thì tự động xuống cos.
Cụ chủ rảnh thì qua làm cùng em cho vui.
Hôm nay lắp rồi nhưng phải cái xe của mình lại điều khiển dền pha cốt bằng dây mát nên lại phải đấu lại bộ rơle

Matizcoi

Xe cút kít
Mình đang Làm mạch tự động bật, tắt đèn pha theo giờ. Gần xong nhưng chưa lắp vào, các bạn thấy ý tưởng đó thế nào ??
Đồng hồ mà tèo thì he he chuẩn bị xèng nộp phạt vì ko bật đèn vào mùa hè, còn mùa đông khoảng 5hPM mà ko tự bật đèn thì chả nhìn thấy đường.
Chốt lại: tự làm cho sướng thì được, xe có sẵn thì tốt nhất, còn cá nhân em thấy ko cần thiết :D

Dienld

Xe tải
Đồng hồ mà tèo thì he he chuẩn bị xèng nộp phạt vì ko bật đèn vào mùa hè, còn mùa đông khoảng 5hPM mà ko tự bật đèn thì chả nhìn thấy đường.
Chốt lại: tự làm cho sướng thì được, xe có sẵn thì tốt nhất, còn cá nhân em thấy ko cần thiết :D
Đồng hồ sai hoặc hỏng thì chỉ không còn chức năng tự động thôi mà, các chức năng bằng tay vẫn thế

pro0411

Xe máy
1 - Các bác có thấy cần thiết không, e làm miễn phí cho, e sẽ gửi ca file nạp chương trình + file mạch in, các bắc tự nạp chương trình và đặt mạch in, nhưng hãy để cho e khoảng 1 tuần e đang bận 1 số việc lên chưa làm được.

2 - Đừng hỏi vì sao E làm miễn phí,... vì nó không mất công sức lắm, với lại dạo này kinh tế khó khăn e làm những cái nhỏ nhỏ này miễn phí hi vọng các bác đại gia nào có việc to to giúp đỡ cho e làm với, e sắp chết đói rồi.

3 - Tính năng như sau:
+ Cài đặt thời gian thực để tắt mở đèn, ví dụ mùa hè thì 18h30(cài đặt được) mới sáng, mùa đông có thể 17h30 đã phải sáng rồi (cài đặt được), các bác sẽ phải cài đặt đồng hồ cả ngày tháng năm.
+ Có cảm biến ánh sáng, các bác có thể tự cài đặt được khi ngoài trời mức độ tối như nào sẽ tự động bật đèn bằng 1 nút ấn khi cài đặt 1 lần duy nhất. Cái này dùng khi vào đường hầm...
+ Có công tắc để tắt chế độ tự động này để khi các bác muốn nghe nhạc trong bóng tối hoặc xxx girl nào thì không cho bật đèn.
+ Nếu các bác không muốn dùng công tắc để tắt chế độ tự động thì vẫn có cách, đó là chỉ khi nào xe nổ máy hoặc đang chạy trên đường thì chế độ tự động bật đèn mới có tác dụng (cái này loằng ngoàng hơn 1 chút để version sau rảnh rỗi e sẽ làm sau.

Các bác đừng có lo nghĩ đồng hồ sai hay thiết bị hỏng vì linh kiện có lởm lắm thì chịu khó 1 năm cài đặt lại giờ 1 lần, còn thiết bị thì thật sự rất khó hỏng.
E sẽ để đầu ra cho đèn là từ 5-10A nhé các bác cần dòng lớn hơn e sẽ vẽ mạch cho cái rơle to hơn.

Các cụ nếu thấy cần thiết ủng hộ ít nhất 20 người e sẽ làm giúp ko lấy 1 đồng nào cả hi vọng e có thể đóng góp công sức cho OTOFUN 1 chút nhỏ nhặt.
Thanks.

Chỉnh sửa cuối:

Phiêu

Xe đạp
ra cửa hàng thủy sinh mua bộ timer. cụ set kiểu gì cũng được ợ. nhưng mà phiền hà lắm. nếu ngon lành thì Tây nó làm rồi. Nhỡ lúc buổi tối cụ nào muốn tắt đèn để...thì chả nhẽ phải tắt cả máy.

pro0411

Xe máy
ra cửa hàng thủy sinh mua bộ timer. cụ set kiểu gì cũng được ợ. nhưng mà phiền hà lắm. nếu ngon lành thì Tây nó làm rồi. Nhỡ lúc buổi tối cụ nào muốn tắt đèn để...thì chả nhẽ phải tắt cả máy.
Có nút tắt chế độ tự động sáng khi cụ đang xxx mà, lúc đó coi như chưa lắp thiết bị.
Mà e đã bảo nếu các cụ thấy cần thiết thì em mới làm giúp cho mà, cá nhân e thì thấy có cũng được nhưng thật sự không hữu ích lắm, có cho vui thôi

phinm

Xe tăng
Em cũng vừa viết 1 chương trình phần mềm cài vào điện thoại, cứ đến 18h hàng ngày là nó bật công tắc loa lên để bảo em là bật đèn đi
FUN tí thôi, cụ chủ thử nghĩ thiết kế mạch sử dụng cảm biến ánh sáng em nghĩ hợp lý hơn. Lấy tín hiệu từ đồng hồ điện tử không hợp lý lắm

pro0411

Xe máy
Em cũng vừa viết 1 chương trình phần mềm cài vào điện thoại, cứ đến 18h hàng ngày là nó bật công tắc loa lên để bảo em là bật đèn đi
FUN tí thôi, cụ chủ thử nghĩ thiết kế mạch sử dụng cảm biến ánh sáng em nghĩ hợp lý hơn. Lấy tín hiệu từ đồng hồ điện tử không hợp lý lắm
Cụ chủ chác chạy mất dép rồi bác ạ.
E thì bị 2 lần quên không bật đèn, cả 2 lần đều say...
Lần 1 cứ không bật đi vô tư nhau nhẹt tiếp chảng sao...
Lần 2 cũng vẫn đi vô tư nhưng bị các chú công an thịt mất 200k...hic
Từ đó về sau e chẳng bao giờ quên nữa...