Làm mạch tự động bật, tắt đèn pha theo giờ

Dienld

Xe tải
Mình đang Làm mạch tự động bật, tắt đèn pha theo giờ. Gần xong nhưng chưa lắp vào, các bạn thấy ý tưởng đó thế nào ??

Ferrari_F350

Xe tải
Cụ làm làm j cho mất công ra cửa hàng điện mua cái gọi là timer j đó là ok.

heli

Xe tăng
Cụ ơi phọt ảnh lên ti cho a e xem nào.

Dienld

Xe tải
Cụ làm làm j cho mất công ra cửa hàng điện mua cái gọi là timer j đó là ok.
Mình chưa thấy cửa hàng nào bán, vấn đề là ý tưởng đó có hay không ? việc này nó kết hợp luôn với việc cấp điện cho đèn trực tiếp từ acqui (tất nhiên là qua hệ rơle) để phục vụ nâng công suất đèn (hoặc độ xenon) sau này nữa.
Mình quên chưa chụp ảnh cái timer mua ở hangbinhdan (150k) nên chưa đưa lên. Hẹn mai nhé

hongfam

Xe buýt
Thanh Xuân - Hà Nội hoặc alo em 0977.51.51.68
Cái này nếu đồng hồ chạy sai thì thể nào hả cụ. Em thấy cự 6 giờ thì bật phát đèn, bằng cơm cụ được mà cụ. Cho nó chắc ăn.

hoacvxd

Xe tăng
Em thấy trên mạng rao bán đầy các loại ổ cắm hẹn giờ, nhà em cũng lắp 1 cái ở bình đun nước nóng. Nhưng nếu lắp cái này vào xe, ban ngày cần nháy pha thì làm thế nào ạ.

Dienld

Xe tải
Thứ nhất cái này chỉ nên đấu vào đèn cốt và đèn gầm (nếu cần).
Thứ 2 là hệ thống phải không làm ảnh hưởng đến các tính năng thủ công (manual).
Thứ 3 đồng hồ điện tử thì phải đúng giờ
Thứ 4 là có chức năng tắt chế độ tự động
Thứ 5 là các bộ hẹn giờ bên ngoài phải chế để chạy được điện 12v (ở trên ô tô, chứ không phải ở nhà)

HD_Hung

Xe máy
Cụ này ý tưởng cũng lạ, chắc là giành cho cụ nào hay đãng trí.
Thông thường bật tắt theo giờ chỉ giành cho câc thiết bị tĩnh.
Em cũng dùng cái bật tắt theo giờ nhưng cho hệ thống đèn bảo vệ nhà thôi.

HAICON

Xe điện
Biết đi giờ nào mà hẹn, biết đi đường dài hay đi được đoạn thì đến nơi mà điều khiển. Nếu nó có tác dụng và tính an toàn thì các hãng xe nó đã làm chả cần cụ phải mò mẫm. Hay nhất là làm cái cảm biến tự bật đèn. Còn tắt mở bằng cơm là tiện nhất.

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
Nếu ngon ăn thì tây nó làm cách đây 50 năm rồi. Về Vịt mình cái quan trọng thì bỏ đi, cái không cần thiết thì lắm vào: Như cái gương của 2 bánh đó

pro0411

Xe máy
cụ làm bằng cảm biến ánh sáng hay hơn giá cũng rẻ hơn,làm thêm cái công tắc chọn chế độ tự động hoặc nhân công

Phương

Xe buýt

Cái của hangbinhdan đây, nhà cháu cũng mua mấy bộ rồi, có bộ lắp ở cái nhà bỏ không, buổi tối đèn tự sáng, tivi tự bật như có người khoảng 3h để trộm nó tưởng có ngườ khỏi rình mò. Em test giờ trên thiết bị này chạy khoảng 1 tháng thì thấy thời gian vẫn chính xác.
Còn cái việc lắp cho oto thì cháu thấy khá là lằng ngoằng vì phải đổi nguồn, tại to nữa, chắc nó cũng có thiết bị tương tự nhưng dùng nguồn một chiều, chẳng qua là cụ không chịu tìm thôi.

Dienld

Xe tải
Tình hình là thế này : Có 1 hôm đã 6g tối rồi mà HN trời vẫn sáng mình quên bật đèn pha thế là có chú công an bắt lại nó rằng bác quên bật đèn và phải chi mới qua được. Rồi nhiều lần mình cũng quên vì đường phố đâu có tối.
Với bộ này chỉ thiết lập một lần thôi. Nếu chỉ theo luật thì 6g tối đến 6g sáng là phải bật đèn, còn mình thì 2 mùa Mùa đông thì từ 5.30 chiều đến 6.30 sáng cho chắc.
Mình đang quyết làm bộ này cho đỡ quên.

Dienld

Xe tải

Cái của hangbinhdan đây, nhà cháu cũng mua mấy bộ rồi, có bộ lắp ở cái nhà bỏ không, buổi tối đèn tự sáng, tivi tự bật như có người khoảng 3h để trộm nó tưởng có ngườ khỏi rình mò. Em test giờ trên thiết bị này chạy khoảng 1 tháng thì thấy thời gian vẫn chính xác.
Còn cái việc lắp cho oto thì cháu thấy khá là lằng ngoằng vì phải đổi nguồn, tại to nữa, chắc nó cũng có thiết bị tương tự nhưng dùng nguồn một chiều, chẳng qua là cụ không chịu tìm thôi.
Mình chế từ con này ra mà. Chuyển sang dùng điện 12V. Còn mạch của con này trong to thế thôi nhưng ăn dòng bé tý. Thị trường không có con làm từ điện 12v đâu. Có thể mình chưa tìm ra

bckien

Xe hơi
Làm được ngon là tốt bác ạh.sợ nhất là được năm bữa nửa tháng lại ko hoạt động thì mệt lắm. Àh mà bác tự động bật tắt thì chế độ điều chỉnh bằng tay vẫn hoạt động bình thường chứ?

Dienld

Xe tải
Làm được ngon là tốt bác ạh.sợ nhất là được năm bữa nửa tháng lại ko hoạt động thì mệt lắm. Àh mà bác tự động bật tắt thì chế độ điều chỉnh bằng tay vẫn hoạt động bình thường chứ?
Tất nhiên rồi. Độc lập hoàn toàn mà. Như mình nói ở trên rồi. Tắt toàn bộ hệ thống này vẫn hoạt động theo rin xe. Mình đang nghiên cứu thêm chuyện gửi tín hiệu vào buồng lái là đèn pha đã bật bởi hệ thống tự động nữa là xong mà.

HD_Hung

Xe máy
Có lẽ bác chế thêm đèn báo + chuông nhắc - cái này làm công tắc nguồn để bật nhắc nhở khi đén giờ.
Bác dùng nó điều hành toàn bộ hệ thống ánh sáng e rằng nó mà lỗi thì khắc phục khá lằng nhằng.

Chỉnh sửa cuối:

fortress

Xe tải
Sáng kiến của cụ theo em thì vẫn có thể khả thi và làm được. Tuy nhiên em thấy nó chả có ích tí nào cả, bởi vì:
1. Kiểu gì cụ cũng phải mắc nối tiếp công tắc bằng tay với timer, với mục đích là dù đến giờ bật đèn nhưng nếu xe của cụ không chạy đang trong ga ra thì đèn cũng không được tự động sáng (chả ai mà xe đang trong ga ra lại bật pha cả). Còn cụ đã phải bật công tắc cơ rồi thì thà bật luôn công tắc xoay của đèn pha cho nó xong
2. Có thể cụ sử dụng công tắc chìa khóa đảm nhiệm luôn cho công tắc cơ kia: Cứ đến đúng giờ chìa khóa đang bật thì đèn sẽ sáng, nhưng em giả sử đúng buổi tối cụ đậu xe đợi ai mà thích nghe nhạc thì không nhẽ phải bật pha lên trong khi nghe nhạc à?
Theo em thì nên tập thói quen buổi tối lên xe việc đầu tiên là xoay cần bật đèn là hiệu quả nhất, còn không thì em tư vấn cho cụ lắp hệ thống cảnh báo ban tối khi không bật pha sừ dụng:
- Rơ le 12V đấu song song với pha đèn
- Tiếp điểm của bộ rơ le nối tiếp với bộ timer định giờ phải bật đèn
- Hai thiết bị trên cấp nguồn cho một chiếc loa chíp trong buồng lái
Như vậy: Đến đúng giờ cần thiết, timer đóng tiếp điểm và qua tiếp điểm của rơ le cấp nguồn cho loa chíp báo động cho cụ nhớ
Khi cụ nghe cảnh báo nhớ ra và bật đèn pha thì đồng thời rơ le có điện 12V, ngắt tiếp điểm loa chíp thôi báo động
Nếu cụ cần sơ đồ thì em sẽ vẽ khuyến mãi tặng cụ

Chỉnh sửa cuối: