[Funland] Làm hướng dẫn viên du lịch có sướng.

duongphong

Xe container
Đầu năm 2k. Bạn em khi có khách đến thăm VN, là nó lái chén 1 em hướng dẫ đi cùng. Em nghĩ làm ngành này ý chí phải rất cao :D

Chelski

Xe điện
Em thích đi khắp nơi, nhưng là đi bằng ô tô của mình, chủ động tất cả nơi đi, nơi ăn uống, nơi nghỉ ngơi, nơi vui chơi, thế em mới thực sự vui và không biết mệt.

Chứ đi kiểu thụ động kiểu công ty em cho đi ấy nó kiểu không đi thì tiếc, free mà, còn đi thì cũng không hào hứng lắm, thôi tặc lưỡi đi ngắm đường ngắm phố tý cho nó biết.

Em hay đi tour ngắn ngày tối đa 2 ngày thôi ạ, cũng loanh quoanh miền bắc thôi ạ. Vừa rồi em làm chuyến 4 ngày 3 đêm. Tổng kết lại là chả phải làm gì, chỉ ăn, ăn xong lại lên xe đưa đi tham quan, tham quan xong lại về ks nghỉ ngơi.

Đi 4 ngày thôi mà em oải hết người, 1 chút nhớ gia đình. Lúc về đến nhà ông anh hướng dẫn viên lại chuẩn bị ngày mai dẫn tour mới bay vào miền trung tiếp.

Em chỉ ăn với chơi và ngồi xe có 4 ngày mà chán hết thằng người ra chỉ mong về nhà mà các bác hướng dẫn viên du lịch chạy xô liên tọi như thế cũng giỏi. Tất nhiên là họ phải có sức khoẻ thật tốt và yêu nghề.
Chon nghề này mà không yêu nghề thì cụ sẽ out sớm đấy ... Khá vất vả , được cái thu nhập tốt, đi du lịch miễn phí. Nhưng phải nạp đủ ngoại ngữ và kiến thức tốt về lịch sử, địa lý , danh lam thắng cảnh, phong tục tập quán, đôi khi cũng liên quan tới pháp lý cũng khá phiền phức như : khách Tour quan hệ gái mại dâm, đánh bạc bị bắt...vvvv . Và quan trọng nữa là sức khỏe phải tốt, 1 tháng mà dẫn 2 đoàn đi châu Âu, đi bộ và nói nhiều mà yếu thì chịu sao nổi

NayruLove

Xe buýt
Em thích đi khắp nơi, nhưng là đi bằng ô tô của mình, chủ động tất cả nơi đi, nơi ăn uống, nơi nghỉ ngơi, nơi vui chơi, thế em mới thực sự vui và không biết mệt.

Chứ đi kiểu thụ động kiểu công ty em cho đi ấy nó kiểu không đi thì tiếc, free mà, còn đi thì cũng không hào hứng lắm, thôi tặc lưỡi đi ngắm đường ngắm phố tý cho nó biết.

Em hay đi tour ngắn ngày tối đa 2 ngày thôi ạ, cũng loanh quoanh miền bắc thôi ạ. Vừa rồi em làm chuyến 4 ngày 3 đêm. Tổng kết lại là chả phải làm gì, chỉ ăn, ăn xong lại lên xe đưa đi tham quan, tham quan xong lại về ks nghỉ ngơi.

Đi 4 ngày thôi mà em oải hết người, 1 chút nhớ gia đình. Lúc về đến nhà ông anh hướng dẫn viên lại chuẩn bị ngày mai dẫn tour mới bay vào miền trung tiếp.

Em chỉ ăn với chơi và ngồi xe có 4 ngày mà chán hết thằng người ra chỉ mong về nhà mà các bác hướng dẫn viên du lịch chạy xô liên tọi như thế cũng giỏi. Tất nhiên là họ phải có sức khoẻ thật tốt và yêu nghề.
Cụ thích đi khắp nơi bằng chính ô tô của mình, nhưng lại hay đi tour rồi lên đây kêu ca chán. Con người cụ đúng là mâu thuẫn thật :-?

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chon nghề này mà không yêu nghề thì cụ sẽ out sớm đấy ... Khá vất vả , được cái thu nhập tốt, đi du lịch miễn phí. Nhưng phải nạp đủ ngoại ngữ và kiến thức tốt về lịch sử, địa lý , danh lam thắng cảnh, phong tục tập quán, đôi khi cũng liên quan tới pháp lý cũng khá phiền phức như : khách Tour quan hệ gái mại dâm, đánh bạc bị bắt...vvvv . Và quan trọng nữa là sức khỏe phải tốt, 1 tháng mà dẫn 2 đoàn đi châu Âu, đi bộ và nói nhiều mà yếu thì chịu sao nổi
E thấy đi nc ngoài thì có ng thường trú bên đó dẫn, đưa ra sân bay rồi về thôi nhỉ, chứ có phải đi cùng đoàn từ HN đâu cụ.

HUNGSMUN

Xe container
Mỗi người một nghề mà cụ.
Không yêu nghề không phát triển được. Em thấy làm HDV vất vả lắm, đúng là làm dâu trăm họ.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Khi nghề nó làm ra tiền thì cụ sẽ ko mệt, nghề càng làm ra nhiều tiền thì cụ càng không mệt. Làm HDV mỗi lần đi tour được khách bo, dẫn khách vào cửa hàng được cửa hàng bo, thì cụ sẽ làm như cái máy vì mỗi lần nhận tiền sẽ tạo hưng phấn.
Cũng giống như nghề lập trình viên chẳng hạn, mỗi lần code xong lương đổ về toàn gần trăm củ/tháng thì làm xuyên đêm xuyên tuần không thấy mệt, chứ code vì đam mê mà ko ra tiền thì nhanh oải lắm.
Cụ nghe anh Vượng nói chưa, anh ấy bảo một ngày anh ấy làm việc còn không có thời gian để ngẩng mặt lên, nhưng anh chỉ kêu thiếu thời gian chứ không thấy kêu mệt.
Tôi từng dẫn 1 đội nhỏ 4 chú, 1 lần thôi, thử 1 phát cho vui.
Nó bo cho 200USD, 1 món to tướng khi đó, vì sự nhiệt tình.

Tôi thấy nghề guide là 1 nghề vất vả, nhưng hay, không boring nhàm chán.
Đôi khi vớ được chị tourist nào đó xuynh tươi, càng tốt.
Lại được bo thêm.

Còn chuyện dẫn khách vô cửa hàng ... gì đó, tôi không biết nên không bình gì.

kaku223223

Xe tăng
E thấy đi nc ngoài thì có ng thường trú bên đó dẫn, đưa ra sân bay rồi về thôi nhỉ, chứ có phải đi cùng đoàn từ HN đâu cụ.
Phải có ít nhất 1 HDV Việt đi cùng khách từ trong nước luôn mợ, sang bên kia giao cho HDV bản địa, nhưng HDV việt vẫn phải đi theo kèm.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Nhân viên lúc nào chả khổ.
Sếp cứ cắp nách vài em hướng dẫn viên. Lâu lâu lại đổi nhân viên mới! :))

xukthal.

Xe lăn
Đầu năm 2k. Bạn em khi có khách đến thăm VN, là nó lái chén 1 em hướng dẫ đi cùng. Em nghĩ làm ngành này ý chí phải rất cao :D
HDV là nữ cũng phải bản lĩnh phết đấy, vì KS họ chỉ xếp cho cty DL 1 phòng thôi nên toàn phải ngủ chung với LX hoặc HDV Nam đi cùng, kiểu gì cũng xảy ra chuyện, có ông LX DL còn kêu là quá mệt mỏi nếu đoàn có HDV là nữ và toàn phải trốn đi nhậu khuya mới về để đc yên giấc @-) @-) @-)

hungeverest

Xe điện
Chốt lại là xã hội phân công lao động, mỗi người 1 việc, còn thu nhập thì đúng như các cụ nhà ta đúc kết thôi: thợ may ăn vải, thợ vẽ ăn hồ.

tamthat

Xe tải
Tour guide mệt thấy mồ. Phải có sức khỏe & yêu nghề.

Captain

[Tịch thu bằng lái]

Nghề dịch vụ, làm hài lòng khách hàng công cộng chả có gì sướng.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
E đi du lịch ko nhiều lắm, nhưng thường là đi theo tour cho gọn. Đúng như các Cụ/Mợ đã post trên kia: nghề nào thì quen nghề đó thôi. Nhưng với vị trí là khách hàng thì E cũng thấy họ có sự vất vả và rất thông cảm với họ. Gần đây nhất là E đi tour Vietravel vào Quy Nhơn/Phú Yên, giở trưa đoàn khách đã nhận phòng nghỉ rồi mà E đứng trên cửa sổ tầng cao view xuống bể bơi khách sạn thấy bác tài (xe) và cậu HDV dẫn đoàn mỗi người nằm ngủ trên 1 cái ghế dài (cạnh bể bơi) để chờ giờ chiều đưa đoàn đi tiếp. E thấy thực sự đồng cảm với nghề nghiệp của họ.

rgbhis

Xe tăng
30 năm trước lái xe taxi là nghề sang chảnh, thu nhập cao. 20 năm trước khi khách du lịch còn ít thì HDV du lịch thực sự mang tính là hướng dẫn viên về mặt thông tin này nọ. Bi giờ thì HDV chủ yếu làm chức năng giúp việc, đặt ăn, nhận trả phòng, gọi xe,...

Tony_Le

Xe container
HDV là nữ cũng phải bản lĩnh phết đấy, vì KS họ chỉ xếp cho cty DL 1 phòng thôi nên toàn phải ngủ chung với LX hoặc HDV Nam đi cùng, kiểu gì cũng xảy ra chuyện, có ông LX DL còn kêu là quá mệt mỏi nếu đoàn có HDV là nữ và toàn phải trốn đi nhậu khuya mới về để đc yên giấc @-) @-) @-)
Tay lái xe đấy nói phét, xe thì công ty du lịch thường thuê trọn gói rồi, ra xe mà ngủ canh xe chứ ở đó mà đòi ôm HDV. HDV với lái xe nhiều khi còn không biết nhau. Các công ty du lịch lớn có đội xe riêng như Saigonturist, Vietravel thì giá thường cao, nó có cả hệ thống khách sạn riêng, quản lý đúng chuẩn. Chuyện chịch xoạc là nhu cầu cá nhân, có thể xảy ra ở bất cứ đâu nhưng không dễ như các cụ nghĩ.

xukthal.

Xe lăn
Tay lái xe đấy nói phét, xe thì công ty du lịch thường thuê trọn gói rồi, ra xe mà ngủ canh xe chứ ở đó mà đòi ôm HDV. HDV với lái xe nhiều khi còn không biết nhau. Các công ty du lịch lớn có đội xe riêng như Saigonturist, Vietravel thì giá thường cao, nó có cả hệ thống khách sạn riêng, quản lý đúng chuẩn. Chuyện chịch xoạc là nhu cầu cá nhân, có thể xảy ra ở bất cứ đâu nhưng không dễ như các cụ nghĩ.
Em đi mấy đợt nghỉ cùng cq thì LX + HDV nữ ngủ chung 1 phòng do KS bố trí, còn vụ kia thì ko rõ :D

Tony_Le

Xe container
Em đi mấy đợt nghỉ cùng cq thì LX + HDV nữ ngủ chung 1 phòng do KS bố trí, còn vụ kia thì ko rõ :D
Công ty cụ thuê đơn vị dịch vụ bèo bọt quá nên họ thiếu cơ sở vật chất. Cá nhân em tổ chức du lịch cho công ty em 10 năm nay, riêng việc phân công HDV nam nữ lẫn lộn cho 01 đoàn 01 xe 45 chỗ đã hiếm còn lái xe công khai chung phòng với HDV nữ chỉ là chuyện cổ tích.

chaytim

Xe điện
Công ty cụ thuê đơn vị dịch vụ bèo bọt quá nên họ thiếu cơ sở vật chất. Cá nhân em tổ chức du lịch cho công ty em 10 năm nay, riêng việc phân công HDV nam nữ lẫn lộn cho 01 đoàn 01 xe 45 chỗ đã hiếm còn lái xe công khai chung phòng với HDV nữ chỉ là chuyện cổ tích.
Thât, thời nào rồi mà còn có chuyện xếp HDV nữ ngủ chung phòng với LX nam, làm nghề gì người ta cũng là người, cũng có gia đình chồng con đằng sau, chứ có phải ai cũng khuất mắt trông coi là muốn làm gì thì làm đâu,

Dở người

Xe điện
Không có phòng thì HDV nữ nằm nhờ phòng nghỉ tạm của nhân viên ks. Chả đứa nào khùng mà chung phòng với tài. Còn lẹo tẹo này kia thì không tính.
Làm gai mệt lắm. Đủ thứ việc từ to đến nhỏ. Đi tua với khách Việt còn thêm vụ tìm người. Giờ có di động còn đỡ chứ hồi xưa tìm khách hộc cơm. Lịch trình có 60p đi chợ mà các bà lang thang tiếng rưỡi chưa ra xe, HDV chạy tìm phát khùng. Khách Âu tuân thủ thời gian tốt hơn nhiều, đỡ mệt.
Giờ nữ HDV ít lắm, chủ yếu là nam. Chứ hồi trước tài cưới HDV nữ nhiều. Đi cùng riết là thành đôi luôn.

phuongmit

Xe cút kít
câu chuyện hư cấu vãi tè =))