[Funland] Làm gì khi người giá mắc... bệnh người già?

Trần Đoành.

Xe container
Các cụ nghĩ thế nào khi ông bà bố mẹ chúng ta khi cao tuổi đột nhiên trở chứng, mắc những tính tình hết sức oái oăm?

Sáng nay có anh bạn tìm tôi hỏi ý kiến về chuyện bà cụ mẹ anh đột nhiên mắc chứng nghiện đề, từ 10 - 20 ngàn một ngày giờ lên đến hàng trăm ngàn. Mấy hôm trước tin vào mơ mộng thế nào ấy mà lục tủ lấy bảo hiểm nhân thọ đi cắm lấy 50 triệu chơi đề, mất hết. Mà bà cụ trước đó là giáo viên rất mẫu mực. Cái khó là vì là mẹ mình nên bạn tôi ngoài khuyên bảo ra thì không dám làm gì.

Ông ngoại tôi năm gần 70 tuổi đột nhiên mắc tính thích xê dịch, bỏ nhà đi lang thang khắp nơi. Có lần cụ bỏ đi gần 5 tháng, cả nhà tá hỏa nhắn tìm đủ mọi kiểu, cuối cùng mới nhận cuộc gọi tìm thấy cụ ở tít tận Bạc liêu. Đến nơi lạy cụ về cụ còn chửi cho 1 trận, bảo chúng mày hành tao, không cho tao đi chơi. Khổ cái cụ cắt hết điện thoại, con cháu mấy tháng trời không biết cụ đang ở đâu làm gì.

Tôi cũng chẳng biết khuyên anh bạn thế nào, chỉ góp ý là anh nên tìm ra các mẹo để bà cụ không tiêu được nhiều tiền 1 lúc, cùng lắm thì đàm phán với bọn chủ đề chỉ cho cụ mua 1 lần không quá 1 trăm nghìn. Chẳng biết thế có được không.
Đơn giản... Với cụ bà chơi đề thì ông con trai cầm bảng đề luôn, còn với cụ ông muốn xê dịch thì tuyển một người chơi cùng cụ, đưa cụ đi chơi ở các khu đô thị xung quanh

Em thấy về già cụ bà còn thích đánh đề hơn cụ ông ý.

Dodge Ram

Xe điện
Bà nhà em chỉ thích khám chữa lang băm chứ không thích vào viện khám, mặc dù có bảo hiểm ở bv tốt nhất HN.

Mà bọn lang băm bây giờ liều thật, kiếm tiền bất chấp. Bà kêu đau đầu gối đi khám nó bảo bị thừa dịch khớp gối, phải hút dịch và tiêm thuốc. Xong bà phấn khởi khoe với mọi người lang tốt thuốc tốt...
Vài tháng sau lại đau, đi khám lang khác, nó bảo bà bị khô khớp gối, lại bơm dịch, tiêm thuốc.

Tóm lại giờ đầu gối vẫn đau, vẫn không chịu vào viện làm vật lý trị liệu và ai mách lang băm ở đâu “tốt” là đến. :)) (Hình như tìm hiểu cả trên fb nữa)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Còn em thì cũng đang mắc bệnh tuổi già, thấy mấy cháu gái trẻ đẹp là bủn rủn cả chân tay, chả làm ăn được gì.
Hôm nọ đi SG, được đối tác tiếp khách mà mới ra đến giữa chợ đã tiêu hết tiền. buồn quá
Ý bác là, bình thường thì vẫn đếch " làm ăn được gì.".
Gặp cháu nó thì thêm triệu chứng "bủn rủn cả chân tay", phỏng ạ??

Tôi lạ dì.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bà nhà em chỉ thích khám chữa lang băm chứ không thích vào viện khám, mặc dù có bảo hiểm ở bv tốt nhất HN.

Mà bọn lang băm bây giờ liều thật, kiếm tiền bất chấp. Bà kêu đau đầu gối đi khám nó bảo bị thừa dịch khớp gối, phải hút dịch và tiêm thuốc. Xong bà phấn khởi khoe với mọi người lang tốt thuốc tốt...
Vài tháng sau lại đau, đi khám lang khác, nó bảo bà bị khô khớp gối, lại bơm dịch, tiêm thuốc.

Tóm lại giờ đầu gối vẫn đau, vẫn không chịu vào viện làm vật lý trị liệu và ai mách lang băm ở đâu “tốt” là đến. :)) (Hình như tìm hiểu cả trên fb nữa)
Giống bà già tôi, một phần.
Cụ rất thích xem và tin những gì online. Facebook hay Google, không quan trọng.
Rồi bảo: Tao đọc thấy thuốc A, TPCN B, chữa được Ung thư + Tiểu đường + Huyết áp cao và thấp và vừa vừa.
Rồi bảo mua cho cụ. Toàn thế.

May là gần đấy có hội tập dưỡng sinh, đội đó ít tuổi hơn 1 tẹo và do đó tỉnh táo hơn. Họ chỉ cho bà già khối thứ mình không làm được.

Dodge Ram

Xe điện
Giống bà già tôi, một phần.
Cụ rất thích xem và tin những gì online. Facebook hay Google, không quan trọng.
Rồi bảo: Tao đọc thấy thuốc A, TPCN B, chữa được Ung thư + Tiểu đường + Huyết áp cao và thấp và vừa vừa.
Rồi bảo mua cho cụ. Toàn thế.

May là gần đấy có hội tập dưỡng sinh, đội đó ít tuổi hơn 1 tẹo và do đó tỉnh táo hơn. Họ chỉ cho bà già khối thứ mình không làm được.
Thế bác đã trả lời được câu hỏi ở tiêu đề thớt chưa? :))
Em thì chịu rồi, chỉ hy vọng con mình nó không phải chịu cảnh đó từ nơi mình.

minh0075

Xe điện
Những vấn đề của người già; người tàn tật; người tâm thần; tự kỷ... chưa có vẻ gì được luật phát chính thống quan tâm đúng mức nhỉ; với nhiều gia đình trở nên gánh nặng; mệt mỏi

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ thì ngồi thấy tư duy sáng láng lắm, chưởi từ Biden đến Bill Gates, bác ạ.
Có khi mình dà dồi (mà dà cmnr).

cusao

Xe lăn
Theo em thì những người trẻ tuổi cần tự nhủ là rồi mình cũng sẽ già. Giống như những người Việt hay nói xấu người Việt lại quyên rằng mình cũng là người Việt.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Các cụ nghĩ thế nào khi ông bà bố mẹ chúng ta khi cao tuổi đột nhiên trở chứng, mắc những tính tình hết sức oái oăm?

Sáng nay có anh bạn tìm tôi hỏi ý kiến về chuyện bà cụ mẹ anh đột nhiên mắc chứng nghiện đề, từ 10 - 20 ngàn một ngày giờ lên đến hàng trăm ngàn. Mấy hôm trước tin vào mơ mộng thế nào ấy mà lục tủ lấy bảo hiểm nhân thọ đi cắm lấy 50 triệu chơi đề, mất hết. Mà bà cụ trước đó là giáo viên rất mẫu mực. Cái khó là vì là mẹ mình nên bạn tôi ngoài khuyên bảo ra thì không dám làm gì.

Ông ngoại tôi năm gần 70 tuổi đột nhiên mắc tính thích xê dịch, bỏ nhà đi lang thang khắp nơi. Có lần cụ bỏ đi gần 5 tháng, cả nhà tá hỏa nhắn tìm đủ mọi kiểu, cuối cùng mới nhận cuộc gọi tìm thấy cụ ở tít tận Bạc liêu. Đến nơi lạy cụ về cụ còn chửi cho 1 trận, bảo chúng mày hành tao, không cho tao đi chơi. Khổ cái cụ cắt hết điện thoại, con cháu mấy tháng trời không biết cụ đang ở đâu làm gì.

Tôi cũng chẳng biết khuyên anh bạn thế nào, chỉ góp ý là anh nên tìm ra các mẹo để bà cụ không tiêu được nhiều tiền 1 lúc, cùng lắm thì đàm phán với bọn chủ đề chỉ cho cụ mua 1 lần không quá 1 trăm nghìn. Chẳng biết thế có được không.
Cụ già thì phải chiều thôi.cá nhân e thấy các cụ già đánh lom dom cho vui thôi.K đáng là bao.thư ký họ cũng k khoái ghi cho mấy cụ đâu.nể các cụ già họ ghi thôi.tiền cắt dịch vụ cho các cụ xong tính ra lãi được vài k tiền giấy mực

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Theo e là nên cho các cụ thoải mái.ngày chơi 100k đổ lại cho vui.nhìn nhận khách quan là việc chơi đê lồ vận dụng trí não.sẽ giúp các cụ bớt lẫn.và có cảm giác chờ đợi thấp thỏm sau 6h

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Đơn giản... Với cụ bà chơi đề thì ông con trai cầm bảng đề luôn, còn với cụ ông muốn xê dịch thì tuyển một người chơi cùng cụ, đưa cụ đi chơi ở các khu đô thị xung quanh
các cụ chỗ e có hội tụ họp phản biện những con số đẹp cầu nào đẹp.bọn trẻ nhiều khi phải tham vấn đó

hd-vt

Xe container
Thớt hay và sẽ nóng. Cho em xin 1 chỗ ngồi học hỏi.

Mẹ em dạo này cỹng bắt đầu trái tính. Mọi việc, mọi chuyện luôn nghĩ theo chiều tiêu cực nhất, bi kịch nhất. Tất nhiên, bắt nguồn vì Bà là người chu đáo và cầu toàn nhưng có lẽ là tuổi già ập đến khiến người ta mong manh hơn,nhạy cảm hơn.

Giờ Bà chỉ thích đi du lịch, cứ hễ chỗ nào mới hoặc đọc đâu đó hoặc xem TV hoặc nghe Bạn bè kể là nằng nặc đi. Ok, tốt và quá tốt. Nhưng vấn đề là khâu chuẩn bị, tất cả mọi trường hợp trong chuyến đi đề bị liệt kê ra rồi luôn tính việc bi kịch nhất, tiêu cực nhất. Từ vé mb, đặt ks rồi các tuyến xe bus hoặc xe di chuyển tại nơi đến đều sai em, Gấu hỏi rồi đặt rồi kiểm tra. Cá nhân Bà thì gọi đt liên tục các nơi. Hễ mình trái ý là ra mặt cáu giận rồi gây không khí căng thẳng gia đình.

Đó là việc đi chơi còn trong sinh hoạt hàng ngày, hễ cứ có bất kỳ việc gì xảy ra là luôn lo lẳng rồi than thở như trời sập tới nơi rồi. Em đã trao đổi rồi nói chuyện phân tích nhiều lần nhưng cứ được vài hôm là đâu về đó. Mà thú thật, càng căng mình lên cáng đáng và gắng giải quyết nhanh gọn rồi đưa các giải pháp ngăn chặn những tình huống có thể xảy ra để Bà đỡ lo nghĩ thì em càng cảm thấy Bà được nê. Đã có lúc, thực sự mệt mỏi em chỉ muốn tung hê hết cho đỡ bị áp lực bởi những việc rất nhỏ, không đáng lao tâm khổ tứ như thế.

Thôi thì nhân có thớt, em cũng kêu ca chút cũng là để xả và cũng để học hỏi các cụ khác.
Trước ông bà Bô cũng sống với em, nhiều lúc muốn phát điên hehe. Thực ra đơn giản là ở mãi một chỗ, ra ra vào vào nên thế. Cứ để cc đi chơi, thay đổi môi trường sống, vài bữa nửa tháng rồi về nhà lại tíu tít ngay mà cụ ạ.
Tất cả do nhàm chán sinh ra, hoặc thừa năng lượng. Cứ cho cc tiêu hết cái năng lượng ấy là lại đâu vào đấy.
Người trẻ cũng vậy chả cứ là người già, em nghĩ vậy.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Các cụ nhà em may quá chưa thấy bệnh già. Giờ chỉ mong các cụ dành dụm sức mà tranh thủ đi chơi du lịch đâu được thì đi, được cái là các cụ cũng rất ham đi. Có ngại cái là bọn du lịch 0 đồng cũng hay chào mời, đã khuyên can, cảnh báo các cụ nhiều nên cũng mới mua về vài thứ linh tinh thôi :D

Nha Trang@

Xe điện
Em đọc tiêu đề đến mấy lần rồi mà chịu không biết “người giá” là gì? Chủ thớt này là “nhà văn” không lẽ sai chính tả!

namdh8x

Xe điện
Chơi thế ăn cũng chả sướng, mà mất ko thấy cay. Chơi làm gì cụ :))

bạch trà

Xe tải
Với trường hợp người già bị lừa thì xử lý thế nào các cụ? con cái ở xa giờ các cụ ở nhà bị 1 đám lừa đảo nó dụ, cứ nghe theo bọn nó. Con cái nói không nghe. Số tiền bị lừa đã lên đến hơn 10 tỷ đồng tiền dành dụm từ hồi còn trẻ.
Vấn đề lớn là con cái nói không nghe và luôn bảo vệ cho đám lừa đảo đó. Tiền thì cụ vẫn đứng tên nên việc quyết định cho ai hay làm gì con cái không quản được.
Lừa kiểu gì vậy cụ? Nếu là cụ nhận con nuôi rồi cho tài sản thì chịu thôi. Bên Mỹ có hai cụ con cái lớn thành đạt rồi thì qua VN đón 1 cô khuyết tật 23 tuổi nhận làm con nuôi đưa sang Mỹ, chi tiền cho học xong ĐH. Sống với ông bà 6 năm, sau đó cưới gả cho. Cô gái để lại cho ông bà 7.000$ , gọi là chi trả 1 phần phí học ĐH mà ông bà từ chối. À cô này có kênh dạy tiếng Anh cho người Việt, phát âm hay, cách dạy cũng hay hay.

cairong_2011

Xe container
Hóa ra nhiều cụ đang ở vào các hoàn cảnh "oái ăm". Em định hôm nào viết về tình trạng "trẻ con lần 2" từ việc chứng kiến ông bà già mình, hàng xóm, bà con họ hàng để thảo luận cùng các cụ. Nhân có bài của cụ chủ topic em cũng có mấy ý kiến
1. Người ta nói, con không chọn được cha mẹ. Do vậy, ngoài lý do sinh thành ra mình và nuôi dưỡng trưởng thành còn là tình cảm, đạo lý .... nên dù bố mẹ mình thế nào thì cũng phải có "biện pháp" để sống chung với lũ. Nói chung em thấy khi trở lại trẻ con lần 2 bao giờ cũng "tinh quái" hơn, kinh nghiệm hơn (trừ các cụ bệnh tật hay phớt đời), bên cạnh đó lại bảo thủ, luôn cho rằng mình có "kinh nghiệm" đã nuoi dưỡng con cháu trưởng thành nhưng lại rất sợ sự cô đơn, ko có con cháu bên cạnh.
2. Em không thích các bài viết khuyên con cái phải thế này thế kia với bố mẹ vì nhiều lý do, rồi có bố mẹ còn ở trên đời là điều vô giá .... Có thể do tính của mình và kinh nghiệm từ cuộc sống nên em thấy các bài đó sáo rỗng, lý thuyết. Chẳng khác gì các quyển sách dạy làm giàu tràn lan hiện nay.
3. Ông bà già em cũng đang U90. Trước là cán bộ NN, thậm chí còn làm về ngành tư tưởng nên cũng "bảo thủ và giáo điều" nhiều thứ. bà già chỉ là cán bộ kỹ thuật học từ trung cấp ra nhưng tính tình thì vô cùng chi ly, cẩn thận từng đồng xu. Các cô, dì trong nhà đã phải phát biểu: Vay bà ... tiền đã là khó mà xin bà ... tiền còn khó gấp bội. Tuy con cháu đều đã trưởng thành, có chắt và có thể lo cho ông bà (tất nhiên ko bằng đại gia được) mọi thứ để đảm bảo chữa bệnh, ăn uống ... Nhưng bà vẫn muốn chỉ đạo từ ăn uống trong nhà, cho ông già đến việc chữa bệnh cho cụ. Bà chi ly với cả các em bà, với người giúp việc, cơ bản với tất cả mọi người. Trước em không chú ý vì ông bà khỏe mạnh, nay có tuổi thấy tính khí đó càng trở nên "phức tạp" nên nhiều khi cũng "nổi cáu", phát biểu rõ ràng như: không nhận bất kỳ tiền gì của ông bà cho để làm việc A,B. Tiền ông bà có nhờ gửi TK đứng tên. OK. Nhưng sổ TK mời các cụ giữ. Trước các cụ hay nói rằng tiền bố mẹ, sau này cũng là để cho các con cháu .... nay cũng được khẳng định lại: Tiền đó của ông bà, tiêu gì là quyền ông bà, cho ai là do các cụ, con sẽ không sử dụng cho cá nhân.
4. Về chữa bệnh thì bà già em là vô địch về thuộc tên thuốc, chức năng, sử dụng khi nào,phản ứng thế nào .... và chính vì biết quá kỹ nên nhiều khi tự làm khó mình khi các BS cho các loại thuốc khác nhau. Băn khoăn khi uống, lo sợ ko tác dụng,phản ứng phụ và có sự khác với các thuốc đã dùng. Nói chung một chuyên gia lúng túng trong mớ hỗn độn về kiến thức. Hơi tý là bảo gọi điện hỏi BS quen của nhà, đến mức ông ấy cũng phát cáu. Nhưng có góp ý thì nhận được câu trả lời: Chúng mày không biết gì đừng có nói. Giờ ăn uống thì lại theo thực đơn thực dưỡng, cân đong đo đếm khi chế biến để đảm bảo ăn đủ chất, đúng tiêu chuẩn để ko béo phí, ảnh hưởng tim mạch ... Nói chung rất lằng nhằng
5. Với người khó tính có khi ko thể sống chung được vì quá nhiều sự khác biệt. Thậm chí có lúc em đã bảo: ông bà mà cứ thế xin mới ở riêng cho thoải mái, bọn con ra chỗ khác. Nhưng tĩnh lại thì vẫn thấy ko ổn. Rồi đâu lại vào đó
Do vậy các cụ có ông bà mà vẫn khỏe mạnh, đi lại vui chơi được, nhất là đi cùng bạn bè thì cũng quá tốt. Còn nếu các cụ bệnh tật, sinh lắm tính khí khó chịu ... thì cũng phải từ từ tìm cách xử lý thôi.

dungnv10

Xe tăng
già gì, trẻ khối ông như thế. có cản dc đâu

bạch trà

Xe tải
Hóa ra nhiều cụ đang ở vào các hoàn cảnh "oái ăm". Em định hôm nào viết về tình trạng "trẻ con lần 2" từ việc chứng kiến ông bà già mình, hàng xóm, bà con họ hàng để thảo luận cùng các cụ. Nhân có bài của cụ chủ topic em cũng có mấy ý kiến
1. Người ta nói, con không chọn được cha mẹ. Do vậy, ngoài lý do sinh thành ra mình và nuôi dưỡng trưởng thành còn là tình cảm, đạo lý .... nên dù bố mẹ mình thế nào thì cũng phải có "biện pháp" để sống chung với lũ. Nói chung em thấy khi trở lại trẻ con lần 2 bao giờ cũng "tinh quái" hơn, kinh nghiệm hơn (trừ các cụ bệnh tật hay phớt đời), bên cạnh đó lại bảo thủ, luôn cho rằng mình có "kinh nghiệm" đã nuoi dưỡng con cháu trưởng thành nhưng lại rất sợ sự cô đơn, ko có con cháu bên cạnh.
2. Em không thích các bài viết khuyên con cái phải thế này thế kia với bố mẹ vì nhiều lý do, rồi có bố mẹ còn ở trên đời là điều vô giá .... Có thể do tính của mình và kinh nghiệm từ cuộc sống nên em thấy các bài đó sáo rỗng, lý thuyết. Chẳng khác gì các quyển sách dạy làm giàu tràn lan hiện nay.
3. Ông bà già em cũng đang U90. Trước là cán bộ NN, thậm chí còn làm về ngành tư tưởng nên cũng "bảo thủ và giáo điều" nhiều thứ. bà già chỉ là cán bộ kỹ thuật học từ trung cấp ra nhưng tính tình thì vô cùng chi ly, cẩn thận từng đồng xu. Các cô, dì trong nhà đã phải phát biểu: Vay bà ... tiền đã là khó mà xin bà ... tiền còn khó gấp bội. Tuy con cháu đều đã trưởng thành, có chắt và có thể lo cho ông bà (tất nhiên ko bằng đại gia được) mọi thứ để đảm bảo chữa bệnh, ăn uống ... Nhưng bà vẫn muốn chỉ đạo từ ăn uống trong nhà, cho ông già đến việc chữa bệnh cho cụ. Bà chi ly với cả các em bà, với người giúp việc, cơ bản với tất cả mọi người. Trước em không chú ý vì ông bà khỏe mạnh, nay có tuổi thấy tính khí đó càng trở nên "phức tạp" nên nhiều khi cũng "nổi cáu", phát biểu rõ ràng như: không nhận bất kỳ tiền gì của ông bà cho để làm việc A,B. Tiền ông bà có nhờ gửi TK đứng tên. OK. Nhưng sổ TK mời các cụ giữ. Trước các cụ hay nói rằng tiền bố mẹ, sau này cũng là để cho các con cháu .... nay cũng được khẳng định lại: Tiền đó của ông bà, tiêu gì là quyền ông bà, cho ai là do các cụ, con sẽ không sử dụng cho cá nhân.
4. Về chữa bệnh thì bà già em là vô địch về thuộc tên thuốc, chức năng, sử dụng khi nào,phản ứng thế nào .... và chính vì biết quá kỹ nên nhiều khi tự làm khó mình khi các BS cho các loại thuốc khác nhau. Băn khoăn khi uống, lo sợ ko tác dụng,phản ứng phụ và có sự khác với các thuốc đã dùng. Nói chung một chuyên gia lúng túng trong mớ hỗn độn về kiến thức. Hơi tý là bảo gọi điện hỏi BS quen của nhà, đến mức ông ấy cũng phát cáu. Nhưng có góp ý thì nhận được câu trả lời: Chúng mày không biết gì đừng có nói. Giờ ăn uống thì lại theo thực đơn thực dưỡng, cân đong đo đếm khi chế biến để đảm bảo ăn đủ chất, đúng tiêu chuẩn để ko béo phí, ảnh hưởng tim mạch ... Nói chung rất lằng nhằng
5. Với người khó tính có khi ko thể sống chung được vì quá nhiều sự khác biệt. Thậm chí có lúc em đã bảo: ông bà mà cứ thế xin mới ở riêng cho thoải mái, bọn con ra chỗ khác. Nhưng tĩnh lại thì vẫn thấy ko ổn. Rồi đâu lại vào đó
Do vậy các cụ có ông bà mà vẫn khỏe mạnh, đi lại vui chơi được, nhất là đi cùng bạn bè thì cũng quá tốt. Còn nếu các cụ bệnh tật, sinh lắm tính khí khó chịu ... thì cũng phải từ từ tìm cách xử lý thôi.
3. Cụ thế còn cẩn thận thua cụ em biết, tiền gửi tiết kiệm đứng tên 1 đứa con. Sổ 1 đứa con khác giữ, cất trong cái tủ mà chìa khóa là do bà và 1 đứa con khác nữa giữ. Phải kết hợp 4 người mới rút được tiền của cụ. Cụ chi ly nhưng hợp lý. Mọi thứ chi tiêu của bà đồ ăn quà vặt bà đưa tiền ra sai đi mua hộ bà.
4. Các ông bà kỹ chuyện thuốc thang thì càng may. Sợ bố mẹ không chịu kiêng khem, ai xui thuốc gì cũng mua về uống hơn đấy ạ.
Cụ em kể ở trên là ăn riêng, tới bữa con cái mỗi đứa tự bê sang 1 bát đồ ăn ngon nhất mời cụ. Đứa con nấu thức ăn cho cụ bằng tiền cụ đưa, nhưng cụ ăn riêng nên các con mang đồ ăn sang biếu mẹ không cần biếu nhà đang sống cùng mẹ. Cụ sống khỏe và minh mẫn tới hơn trăm tuổi.