[Funland] Làm gì khi người giá mắc... bệnh người già?

The Fishman

Xe tải
Thớt hay và sẽ nóng. Cho em xin 1 chỗ ngồi học hỏi.

Mẹ em dạo này cỹng bắt đầu trái tính. Mọi việc, mọi chuyện luôn nghĩ theo chiều tiêu cực nhất, bi kịch nhất. Tất nhiên, bắt nguồn vì Bà là người chu đáo và cầu toàn nhưng có lẽ là tuổi già ập đến khiến người ta mong manh hơn,nhạy cảm hơn.

Giờ Bà chỉ thích đi du lịch, cứ hễ chỗ nào mới hoặc đọc đâu đó hoặc xem TV hoặc nghe Bạn bè kể là nằng nặc đi. Ok, tốt và quá tốt. Nhưng vấn đề là khâu chuẩn bị, tất cả mọi trường hợp trong chuyến đi đề bị liệt kê ra rồi luôn tính việc bi kịch nhất, tiêu cực nhất. Từ vé mb, đặt ks rồi các tuyến xe bus hoặc xe di chuyển tại nơi đến đều sai em, Gấu hỏi rồi đặt rồi kiểm tra. Cá nhân Bà thì gọi đt liên tục các nơi. Hễ mình trái ý là ra mặt cáu giận rồi gây không khí căng thẳng gia đình.

Đó là việc đi chơi còn trong sinh hoạt hàng ngày, hễ cứ có bất kỳ việc gì xảy ra là luôn lo lẳng rồi than thở như trời sập tới nơi rồi. Em đã trao đổi rồi nói chuyện phân tích nhiều lần nhưng cứ được vài hôm là đâu về đó. Mà thú thật, càng căng mình lên cáng đáng và gắng giải quyết nhanh gọn rồi đưa các giải pháp ngăn chặn những tình huống có thể xảy ra để Bà đỡ lo nghĩ thì em càng cảm thấy Bà được nê. Đã có lúc, thực sự mệt mỏi em chỉ muốn tung hê hết cho đỡ bị áp lực bởi những việc rất nhỏ, không đáng lao tâm khổ tứ như thế.

Thôi thì nhân có thớt, em cũng kêu ca chút cũng là để xả và cũng để học hỏi các cụ khác.
Đồng cảm

bạch trà

Xe tải
Thớt hay và sẽ nóng. Cho em xin 1 chỗ ngồi học hỏi.

Mẹ em dạo này cỹng bắt đầu trái tính. Mọi việc, mọi chuyện luôn nghĩ theo chiều tiêu cực nhất, bi kịch nhất. Tất nhiên, bắt nguồn vì Bà là người chu đáo và cầu toàn nhưng có lẽ là tuổi già ập đến khiến người ta mong manh hơn,nhạy cảm hơn.

Giờ Bà chỉ thích đi du lịch, cứ hễ chỗ nào mới hoặc đọc đâu đó hoặc xem TV hoặc nghe Bạn bè kể là nằng nặc đi. Ok, tốt và quá tốt. Nhưng vấn đề là khâu chuẩn bị, tất cả mọi trường hợp trong chuyến đi đề bị liệt kê ra rồi luôn tính việc bi kịch nhất, tiêu cực nhất. Từ vé mb, đặt ks rồi các tuyến xe bus hoặc xe di chuyển tại nơi đến đều sai em, Gấu hỏi rồi đặt rồi kiểm tra. Cá nhân Bà thì gọi đt liên tục các nơi. Hễ mình trái ý là ra mặt cáu giận rồi gây không khí căng thẳng gia đình.

Đó là việc đi chơi còn trong sinh hoạt hàng ngày, hễ cứ có bất kỳ việc gì xảy ra là luôn lo lẳng rồi than thở như trời sập tới nơi rồi. Em đã trao đổi rồi nói chuyện phân tích nhiều lần nhưng cứ được vài hôm là đâu về đó. Mà thú thật, càng căng mình lên cáng đáng và gắng giải quyết nhanh gọn rồi đưa các giải pháp ngăn chặn những tình huống có thể xảy ra để Bà đỡ lo nghĩ thì em càng cảm thấy Bà được nê. Đã có lúc, thực sự mệt mỏi em chỉ muốn tung hê hết cho đỡ bị áp lực bởi những việc rất nhỏ, không đáng lao tâm khổ tứ như thế.

Thôi thì nhân có thớt, em cũng kêu ca chút cũng là để xả và cũng để học hỏi các cụ khác.
Người già thì tốt nhất cụ nên mua tour cho các cụ tại địa điểm du lịch và nói rõ độ tuổi, bệnh nền nếu có. Người ta sẽ lo chu đáo, tự đi nguy hiểm hơn mà con cháu thì cũng đỡ phải tự lần mò bus. Hoặc cụ đặt qua 1 công ty du lịch thuê trọn gói luôn.

cairong_2011

Xe container
3. Cụ thế còn cẩn thận thua cụ em biết, tiền gửi tiết kiệm đứng tên 1 đứa con. Sổ 1 đứa con khác giữ, cất trong cái tủ mà chìa khóa là do bà và 1 đứa con khác nữa giữ. Phải kết hợp 4 người mới rút được tiền của cụ. Cụ chi ly nhưng hợp lý. Mọi thứ chi tiêu của bà đồ ăn quà vặt bà đưa tiền ra sai đi mua hộ bà.
4. Các ông bà kỹ chuyện thuốc thang thì càng may. Sợ bố mẹ không chịu kiêng khem, ai xui thuốc gì cũng mua về uống hơn đấy ạ.
Cụ em kể ở trên là ăn riêng, tới bữa con cái mỗi đứa tự bê sang 1 bát đồ ăn ngon nhất mời cụ. Đứa con nấu thức ăn cho cụ bằng tiền cụ đưa, nhưng cụ ăn riêng nên các con mang đồ ăn sang biếu mẹ không cần biếu nhà đang sống cùng mẹ. Cụ sống khỏe và minh mẫn tới hơn trăm tuổi.
Chuyện các cụ biết về thuốc thang để uống là hay nhưng cụ em hơi thái quá, thậm chí em thấy còn "dở". Ví dụ: cụ ông em đo HA 135. Cụ bà yêu cầu ngồi tại chỗ để sau 10 phút đo lại lần 2, 3 rồi uống thuốc hạ HA. Em ko hiểu tại sao máy móc thế. HA người già không thể 120 như người trẻ nhưng cụ luôn lấy đó làm tiêu chí theo dõi HA của mình. Đi BS Vimec bảo HA các cụ trên 140 hãy để ý và uống thuốc nếu tăng trên mức đó. Nhưng cụ em ko nghe, cho là BS không hiểu. Nhiều lúc em cáu bảo cụ thích làm gì thì làm, kệ vì em biết có lúc cụ đã bảo GV dấu ko nói cho em biết về chuyện cụ bình thường nhưng vẫn kêu mệt mói ... kiểu làm mình mẩy. Em biết nên ko nói gì, cứ để bình thường thì lại đâu vào đấy.
Còn ăn uống: Cụ ông em tuổi cao, răng yếu và nói thật tinh thần nói chung là kém, càng về sau càng ít vận động dù khả năng vận động vẫn còn tương đối. Thế là khi ăn cụ không ăn hết dù thịt đã được bóc phần nạc chứ ko để nguyên. Thế là nhà em trộn cơm, các loại đậu và thức ăn như khẩu phần đang ăn và xay hơi nát (chứ ko phải nhuyễn như bón cho người bệnh) để cụ ăn đỡ phải nhai nhiều và vẫn đầy đủ chất như cũ. Cụ bà thấy thế bảo ăn thế này thì chóng chết thôi, rồi phải ăn sao cho khỏi tăng cân .... Quan điểm em, các cụ U90 rồi thích ăn gì thì chiều, thích ăn kiểu gì thì phục vụ. Chứ làm theo máy móc có khi người khác còn mệt hơn vì những đòi hỏi rất vô lý.