Thảo luận Làm gì khi đại lý Ford không tuân thủ hợp đồng đặt cọc?

Hung Doan

Xe máy
Dại lý xử lý theo đúng "quy trình", hy vọng cụ không bị kéo dài thêm vài cái thứ 2 nữa, nhiều người vì cái đó mà cuối cùng cũng nản vì mất nhiều công sức và thời gian :)
Em ko hiểu cụ comment xử lý đúng quy trình là ntn ạ.
Cá nhân em thì coi trọng và tuân thủ cái hợp đồng thôi! chứ em có thừa thời gian đâu mà đi đặt cọc rồi gây chuyện với đại lý làm gì!

sh2dylan

Xe máy
Theo luật dân sự, nếu không có thỏa thuận nào khác thì nếu bên đặt cọc vi phạm sẽ bị mất cọc, bên nhận đặt cọc vi phạm thì trả lại cọc và bị phạt 1 khoản bằng khoản đặt cọc đã nhận.

Vì vậy, kể cả hợp đồng không ghi gì thì cụ có quyền đòi lại cọc + yêu cầu phạt 1 khoản bằng thế nữa nhé. Ông bạn mình luật sư, đại lý giao chậm có 2 ngày thôi mà phải bồi thường cho ông ý 1 đống khuyến mại thêm ông ý mới đồng ý. Cụ cứ tự tin mà thẳng tiến thôi, cần gì inbox minh tư vấn thêm (mình cũng là ls).

Vihaiphuc

Xe máy
Đi kiện thôi cụ ơi

thacnguyenoto50

Xe tải
E nghĩ cụ đi kiện thì khoai lắm, đen thì chấp nhận cụ ạ, rước hoạ vào thân thì rắc rối lắm

sh2dylan

Xe máy
E nghĩ cụ đi kiện thì khoai lắm, đen thì chấp nhận cụ ạ, rước hoạ vào thân thì rắc rối lắm
Có gì mà rước họa, đại lý cũng như mình thôi, sai thì đền như ai, chứ có phải là con ông cháu cha gì đâu mà sợ thua. Nếu đại lý không biết điều thì chủ thớt cứ đi chỗ khác mua xe, 40 củ đặt cọc ở đấy kiểu gì cũng lấy đủ và có dư.

thacnguyenoto50

Xe tải
Các cụ phải là nhân vật chính đi đòi quyền lợi mới hiểu được, cứ thử trải nghiệm rồi mới biết

hasj

Xe tải
Website
fordlongbien9s.com
Chào các cụ,
Buối sáng mưa vẫn phải cưỡi em 2 bánh mà đắng lòng ạ! :(

Vấn đề cọc của em vẫn đang trong quá trình giải quyết giữa hai bên nhưng chắc đại lý đang không muốn chịu trách nhiệm. Em đang đợi câu trả lời muộn nhất là sang thứ 2 tuần tới, mua xe mà gặp vấn đề như này là mất cái sướng rồi cho nên em xin các cụ Sâu khác cho em xin giá yêu focus titan trắng VIN2017 + Khuyến mại ạ. Em muốn chốt xe nhanh và cam kết giao xe sớm nhất có thể.

Giá cụ nào yêu nhất em sẽ chủ động contact vì lý do cá nhân em không muốn share số mobile nhiều ạ :D

Cảm ơn các cụ nhiều ạ!
Cụ cứ tổng kết giá của các sale rồi cụ ném vào ib cho e. Làm được thì e mang hđ sang tận chỗ cho cụ ký để cụ đỡ mất công đi lại :D

sh2dylan

Xe máy
Các cụ phải là nhân vật chính đi đòi quyền lợi mới hiểu được, cứ thử trải nghiệm rồi mới biết
Cụ có phải sales không mà cứ bàn lùi, đi mua xe tiền của mình, hợp đồng cầm trong tay, luật ủng hộ mình, có cái gì mà biết với không biết. Chỉ là 4 chục tr đó có thể không lấy lại ngay được, nhưng mua cái xe mấy trăm tr còn có thì tiền cọc đó cứ để đấy, lấy chậm tý nhưng đủ cả vốn lẫn lãi, không phải lo.

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Chào các cụ,

Cách đây khoảng 2 tuần em có làm việc với bên đại lý Ford. Em mua vk 2 focus 2016 titan màu trắng.
Em đã làm hợp đồng đặt cọc và đại lý ghi rõ giao xe trong tháng 3. Nhưng đến nay bên đại lý lại báo lại là không có xe vin2016 titan trắng. Bây giờ báo giá lại cho e giá xe Vin2017 cao hơn khoảng gần 40 củ khoai. Em nói thẳng là e không có nhu cầu mua xe về chỉ nghĩ sau bán được giá 16 hay 17 chỉ vì phải thêm gần 40tr.
Em rất không hài lòng về cung cách làm việc không đúng theo hợp đồng như vậy.

Nay em lên đây xin ý kiến các cụ về vấn đề này để em làm việc tiếp với đại lý.

Chân thành cảm ơn các cụ mợ!
Thế bây giờ cụ rút cọc thì có vấn đề gì không?em nghĩ rút cọc thì ok, còn đòi thêm số tiền bằng tiền cọc thì khó lắm, đại lý nó không trả đâu. Kiện thì PL VN chuối bỏ xừ, mất thời gian.

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Mà cụ cứ tương tên nó lên đây cho anh em cạch mặt. Tên cả chú sales lẫn đại lý, để xem họ giải quyết thế nào?

thanh3f

Xe máy
Giờ thiếu gì đại lý. Cụ cứ cho anh em cái tên Đại lý với tên Sale lên đây, anh chị em trên này cho vào blacklist để các đơn vị khác họ chăm sóc mình cho tử tế cụ ạ. Mình k bảo vệ quyền lợi của mình thì ai bảo vệ mình

hasj

Xe tải
Website
fordlongbien9s.com
E có lời khuyên này. Các cụ nên làm việc với sale mới vào nghề vài tháng. Vì sale còn non nên sẽ rất thật thà và chiều khách, chưa biết nhiều mưu hèn kế bẩn :))Ví dụ như e đây chẳng hạn.hihi

sh2dylan

Xe máy
Đ
Thế bây giờ cụ rút cọc thì có vấn đề gì không?em nghĩ rút cọc thì ok, còn đòi thêm số tiền bằng tiền cọc thì khó lắm, đại lý nó không trả đâu. Kiện thì PL VN chuối bỏ xừ, mất thời gian.
Đương nhiên là đại lý không muôn trả rồi, nhưng không trả không được. Mất ít thời gian nhưng quyên lợi của mình, không đòi thì suốt đời chịu thiệt à. Nếu đại lý biết điều thì có thể bỏ qua, chứ nếu cứ vớ vẩn thì phải làm tới thôi.

1qaz2wsx

Xe máy
trc e đặt FE xog cũng bị lươn khươn giao hàng, e bảo 1 là trả cọc tôi đi chỗ khác, 2 là chậm 1 ngày trừ 1tr, sợ đái ra quần trả cọc e ngay :)))

j23

Xe container
Em ko hiểu cụ comment xử lý đúng quy trình là ntn ạ.
Cá nhân em thì coi trọng và tuân thủ cái hợp đồng thôi! chứ em có thừa thời gian đâu mà đi đặt cọc rồi gây chuyện với đại lý làm gì!
Ý em là cái "quy trình" để tự bảo vệ mình hoặc nặng nề hơn là gây khó cho người mua hàng đấy cụ, thương hiệu nào cũng có cái văn hoá kinh doanh đó, nhất là ở nơi mà PL chưa hoàn thiện như xứ mình. Chẳng phải các cụ thời xưa đã đúc kết thành câu: được vạ thì má đã sưng đó sao ợ.\
Còn theo em thì phía người dùng ở mình rất hay có lỗi coi nhẹ hợp đồng, phần vì lười phần vì thiếu hiểu biết nên dễ bỏ qua cái mà nhẽ ra mình phải bỏ công sức thời gian để đàm phán, hoàn thiện. Như vậy càng có cớ để bên bán họ tự soạn thảo hợp đồng kèm những điều thường là có lợi cho họ

vumen1412

Xe tải
việc của cụ chủ đã xử lý xong chưa ạ?

zoro1970

Xe container
E đang có nhu cầu ngay 1 e Exporer Trắng. Cụ Sâu nào uy tín có hàng ib cho e nhé. Tks !

loveuhp

Xe hơi
Các cụ k biết à. Hãng họ làm HĐ thì chỉ có lợi cho hãng thôi. KH hầu như k có được nhiều quyền lợi, kể cả khi xảy ra tranh chấp.
nên là chân thành khuyên cụ chủ nếu k hài lòng thì rút tiền về, mua dealer khác. CÁC CỤ MUA XE MỚI EM KHUYÊN LÀ NÊN XEM CÁI ĐIỀU KHOẢN VỀ "THANH LÝ, RÚT CỌC".
còn k kiện tụng họ được đâu. mất tgian và đau đầu lắm.

zoro1970

Xe container
cụ mua vin 2016 giá nào? chắc thời điểm cụ đặt cọc và cuối tháng hai, chắc do đại lý ko xin thêm đc xe vì Ford Việt Nam đã hết xe vin 2016 từ hồi cuối tháng hai, mà xe sx 2016 và 2017 chỉ chênh nhau khoảng 20tr-25tr cụ nhé, thời điểm cụ đặt xe khoảng 735tr giờ giá khoảng 760tr là bán được cụ ak vin 2017, chúc cụ sớm cưới được vk hai ạ
Bên cụ có Explorer trắng ngay ko cụ?