Làm gì để tránh hiểm hoạ chết người khi lái xe Toyota?

Minh Ngoc

Xe tăng
Thế này thì em xin đoán là các cụ đi xe toy phải bán tháo hết thôi.
Cụ nào có Altis AT 2.0 đời 2008 bán nửa giá thì ới em nhé?:21::21::21:

coolpix8700

Xe ngựa
Em không nghĩ có cái hãng nào lại dám sản xuất xe ra mà tắt máy là không lái và không phanh được! Trợ lúc thì cũng chỉ làm phanh hay tay lái nhẹ bớt đi chứ họ không để trợ lúc thay thế hoàn toàn phanh hay tay lái!
Còn trên đường cao tốc ở Đức (còn kém ở Mỹ rất nhiều), ở những quãng đường tự do, không hạn chế tốc độ, với cái Nissan BlueBird 2.0 quèn, em vẫn chạy 180km/h mà tay lái chưa bị rung. Chắc vụ tai nạn là do người lái mất bình tình quá, chứ dù AT, người ta vẫn có thể chuyển cần số về N hay more mà chưa cần khóa tắt động cơ (em cũng đã thử trước khi đến đèn xanh đèn đỏ cho xe trôi như xe MT cắt côn)!

ttmindustry

Xe buýt
Website
ttmindustry.vn
100% lỗi do tốc độ cao + người lái xe không đủ bình tĩnh xử lý tình huống.

nếu nguyên nhân do thảm trải sàn trồi lên đè vào cần ga làm cần ga không ngóc lên được thì lỗi do chủ xe không mắc thảm đúng cách( em chưa biết là xe toy bên Mỹ có móc định vị thảm hay không)

và ở trường hợp tại nạn này, khi người trong xe đủ thời gian gọi cấp cứu thì thời gian ấy cũng đủ để giảm tốc độ về tốc độ an toàn bằng các cách như trên( về N và rà phanh)

ttmindustry

Xe buýt
Website
ttmindustry.vn
Không hiểu nó chơi nhau kiểu gì chứ em về xem xe em thấy nếu đạp hết ga cũng chẳng vướng được vào đâu, thảm thì móc chặt vào sàn rồi, không trôi được. Hay là ông này trải thêm thảm lên trên thảm xe(y)
biết đâu tài xế bị đột quỵ( choáng do sốc tim mạch) không nhấc được chân ga lên. hoặc chân lúc ấy bị tê.....

Makeno

Xe tăng
Đấy là ở nước Mỹ bác ơi,
còn ở Việt Nam mình thì ai đi Toy cứ thực hiện khẩu hiệu:
"luôn chấp hành nghiêm chỉnh luật lệ giao thông..."
"Tránh phóng nhanh vượt ẩu..."... còn nhiều, nhiều lắm bác cứ quan sát hai bên đuờng, khối điều hướng dẫn ra đấy!
Và đừng bao giờ để bị quy tội "không làm chủ tốc độ"!
Em nhắc cụ nhá, "Luật Giao thông" - chứ không có chữ "lệ", nếu mà ở ta dùng chữ Luật lệ thì có vấn đề to rồi, lệ là thích thì làm, không thích thì thôi, lệ làng còn to hơn cả Luật....!:102:

coolpix8700

Xe ngựa
Em nhắc cụ nhá, "Luật Giao thông" - chứ không có chữ "lệ", nếu mà ở ta dùng chữ Luật lệ thì có vấn đề to rồi, lệ là thích thì làm, không thích thì thôi, lệ làng còn to hơn cả Luật....!:102:
Theo đúng quy định về văn bản thì phải viết là luật và các văn bản dưới luật hiện hành (nghị định, thông tư...), nhưng em dùng cả lệ, vì nhiều khi lệ vẫn có hiệu lực. Ngay trong luật, mình cũng có cụm từ "làm chủ tay lái" rất rộng để tùy cơ ứng biến chuyển thành lệ!
Cái lệ phổ biến nhất chưa đáng được ghi vào luật là xe to hơn phải nhận tội!

Chỉnh sửa cuối:

congatre82

Xe đạp
Hí hí. Đạp đến 193km/h. Chân bác này to wa' "chân phanh" nào mà chẳng kẹt.

toanvinh_forever

Xe điện
cách phòng tránh tốt nhất là không đi xe TOY nữa. em ghét nhất là TOY.

coolpix8700

Xe ngựa
Không đi Toy thì đi xe khác, miễn là có tiền!
Cả 2 xe nhỏ của em đều là Toy, chỉ trừ mấy chiếc xe tải. Em cũng chả yêu Toy, mà cũng chả yêu hãng nào khác, chúng có cho em đồng nào đâu. Nhưng tạm thời bây giờ xe Toy hợp với công việc của em và nhà em nhất (cũng trừ mấy cái xe tải): đi nhanh, về nhanh mà thấy mấy ĐC CSGT ven đường vẫn còn đang nhìn được chưa ác cảm!

Trungtroc

Xe điện
Bên Box Honda cũng bị các thớt kiểu thế này, mục tiêu công kích là Civic, công cụ để đì Civic là xe Hàn!:77: Hình như OF hết chủ đề để bàn luận khai thác rồi hay sao ý?!?!

ddthoa

Xe tăng
Cái vụ chết này thật đáng buồn.
Nếu bác tài mà qua HN hay HCM tập lái mấy tháng thì chắc bây h đang ngồi nói phét bét nhè ấy chứ.
Tay lái của dân Vịt là nhất thế giới các cụ nhẩy. :21::21::21::21:

glssstn

[Tịch thu bằng lái]
Cái vụ chết này thật đáng buồn.
Nếu bác tài mà qua HN hay HCM tập lái mấy tháng thì chắc bây h đang ngồi nói phét bét nhè ấy chứ.
Tay lái của dân Vịt là nhất thế giới các cụ nhẩy. :21::21::21::21:
Không phải tay lái Vịt giỏi nhất thế giới mà chắc tại tốc độ trung bình ở Vit ta chậm nhất thế giới.:)):)):)):)):)):))

UAZ_Vietnamese

[Tịch thu bằng lái]
Không phải tay lái Vịt giỏi nhất thế giới mà chắc tại tốc độ trung bình ở Vit ta chậm nhất thế giới.:)):)):)):)):)):))
Hehe, cụ mới nói đc 1 phần! Đi xe hơi ở SG hay HN hoặc bất cứ thành phố nào trên cái đất nước VN này, cái đầu luôn fải căng như dây đàn, nào là các bác các cháu các em các mẹ đi xe đạp, xe máy cùng các phương tiện hỗn độn khác lao vùn vụt lượn lờ trước mũi chiếc xe của mình. Thử hỏi với từng ấy chướng ngại, dù tốc độ cụ có chậm hay nhanh thì trình độ lái xe của cụ cũng đã được nâng lên đáng kể, và đảm bảo rằng hơn đứt mấy thằng Tây suốt ngày chỉ biết ấn chân ga, đạp chân phanh kia!:69::69::69::69:(k)

coolpix8700

Xe ngựa
Nhưng lái xe ở nước ngoài họ lại có cơ hội thử sức với tốc độ cao, đường trơn do băng tuyết... Nhưung phản ứng của lái xe khi chạy ở tốc độ cao hay dù chạy rất chậm nhưng đường vừa đóng băng mà chưa được họ rải đá mới thấy cảm giác "sợ hãi" khi mình không còn điều khiển được cái xe. Chắc những cái xe mới bây giờ có các chế độ ABS-TRAC sẽ đỡ hơn nhiều, chứ xe cổ ngày xưa, lúc đó chỉ cần chạm nhẹ vào phanh là cái xe sẽ quay tròn trên mặt đường. Các loại lốp mùa đông, xích bọc lốp... cũng sẽ phát huy nhiều tác dụng nếu muốn bảo hiểm họ quan tâm!

jrhan

Xe buýt
Các bác ấy mà lấy bằng ở Vịt thì chắc ko toi đâu:21: Như em thấy mấy chú taxi ấy, mới lấy bằng mà chạy được 2 - 3 tháng đã lụa kinh.
Nhiều khi đỗ rồi mà mình mãi mới hoàn hồn mở được cửa xe để thoát ra:))

glssstn

[Tịch thu bằng lái]
Các bác ấy mà lấy bằng ở Vịt thì chắc ko toi đâu:21: Như em thấy mấy chú taxi ấy, mới lấy bằng mà chạy được 2 - 3 tháng đã lụa kinh.
Nhiều khi đỗ rồi mà mình mãi mới hoàn hồn mở được cửa xe để thoát ra:))
Thế chả là liều thì là gì hả cụ. Em mà ngồi trên xe thế là em xuống luôn. Coi trời bằng vung, coi hành khách là cỏ rác. Sống chết mặc bay tiền thầy bỏ túi. :77:
Hôm nọ ở Nguyễn trãi có em mẹc dừng đèn đỏ bị xe tải đâm em mới rút ra kinh nghiệm như thế này: Ở nước ngoài đi sai luật thì bị đâm còn ở Vịt ta đi đúng luật (dừng đèn đỏ) thì bị (thằng đằng sau) đâm.

Chỉnh sửa cuối:

vera0411

Xe đạp
Website
pvi.com.vn
Em vẫn thắc mắc cái này. Có thời gian gọi điện cho cảnh sát mà ko thể xoay tay tắt cái chìa khóa xe à??? Chết lãng nhách quá.
Bác đọc không kỹ chưa j đã trách người quá cố. Lúc gọi đt cho cảnh sát là bị kẹt chân phanh, rồi sau đó thì mới kẹt chân ga bác ơi :102:

Relaxtech

Xe buýt
- Toyota cho biết, cách đơn giản nhất để tránh tai nạn chết người có thể xảy ra là các chủ xe nên loại bỏ tấm thảm sàn xe ra khỏi phần sàn xe bên phía ghế lái và tuyệt đối không thay thế tấm thảm này.

Ngày 29/9, tập đoàn ôtô số 1 thế giới Toyota tuyên bố sẽ thu hồi lượng xe kỷ lục (3,8 triệu chiếc) tại Mỹ để khắc phục lỗi trên thảm sàn xe nhằm tránh để tấm thảm này làm cho chân ga bị mắc kẹt và gây tai nạn.

Động thái này được đưa ra ngay sau một vụ tai nạn đáng tiếc xảy ra đối với gia đình một quan chức bang California, khiến 4 người trong gia đình này bị thiệt mạng khi đang sử dụng chiếc Lexus ES350 đời 2009 tại San Diego. Hãng tin Reuters cho biết trước khi tai nạn xảy ra, một người ngồi trên xe đã gọi cảnh sát thông báo rằng chân phanh bị kẹt khi xe đang chạy ở vận tốc 193 km/h.

Những chiếc xe bị thu hồi sẽ bao gồm Toyota Camry đời 2007-2010, Toyta Avalon đời 2005-2010, Toyota Prius đời 2004-2009, Tacoma đời 2005-2010, Toyota Tundra đời 2007-2010, Lexus ES350 đời 2007-2010, Lexus IS250 đời 2006-2010, và Lexus IS350 đời 2006-2010.

Theo Cục an toàn giao thông đường bộ Mỹ (NHTSA) và đại diện Toyota, các chủ xe của các mẫu xe nêu trên phải hết sức lưu ý đến vấn đề chân ga của xe có thể bị kẹt tại vị trí mở hết cỡ do “thảm sàn không đảm bảo hoặc không tương thích.” Cụ thể, nếu tấm thảm làm cho chân ga bị mắc kẹt, tốc độ xe sẽ vọt lên mức rất cao, người lái mất kiểm soát, từ đó có thể dẫn tới tai nạn nghiêm trọng.

Hiện cả Toyota và Chính phủ Mỹ đều đã đưa ra những cảnh báo đối với các chủ sở hữu xe Toyota và Lexus về những vấn đề an toàn liên quan tới thảm sàn xe.

Bộ trưởng Bộ Giao thông Mỹ Ray LaHood kêu gọi: “Đây là một vấn đề rất nghiêm trọng. Vì quyền lợi của tất cả mọi người, chúng tôi kêu gọi những ai sở hữu những chiếc xe này loại bỏ thảm sàn xe hoặc các chướng ngại vật khác có thể dẫn tới sự tăng tốc ngoài kiểm soát”.

Thế các hãng xe khác không có cái thảm này hả các bác? Nhất là ở VN mình, ae toàn tự sắm thảm gia công trượt lung tung mà có làm sao đâu nhỉ? Tôi thực sự không hiểu tin này, bác nào tường giải thích hộ. Xin cảm ơn.

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy trong trang 333 của cái quyển "2010 Owner's Manual" (Camry 2.5LE) đã hướng dẫn rất rõ cách lắp thảm lót chân ("lắp" vì phải cài nó vào các mấu giữ để thảm không trượt được-chứ không phải đặt nó xuống sàn). Và phần Caution cũng cảnh báo về việc không cài chặt như hướng dẫn có thể dẫn đễn tai nạn, kể cả đặt 1 cái thảm khác trên thảm đã có. Chắc các xe khác nếu có thảm lót sàn cũng hướng dẫn như vậy.