[Funland] Làm gì để giàu?

issie

Xe tải
Tôi nhớ đã đọc ở đâu 1 câu chuyện. Đại ý là :

Có 1 du khách người Anh đi du lịch đảo Corse, ông ta thấy 1 anh ngư dân nằm phơi nắng trên bãi biển mà không làm gì bèn nói :
- Sao anh không đi đánh cá như các ngư dân khác ?
- Để làm gì ? Anh ngư dân đáp
- Để kiếm tiền, khi có tiền anh có thể tự mua 1 chiếc thuyền đánh bắt của riêng mình.- Ông du khách người Anh nói.
- Mua thuyền để làm gì ? Anh ngư dân lại đáp.
- Để làm chủ, khi đó anh có thể kiếm nhiều tiền hơn - Du khách người Anh tiếp.
- Nhiều tiền hơn để làm gì ? Anh ngư dân lại hỏi vị du khách.
- Khi có nhiều tiền hơn , anh có thể mua thêm tàu, và anh sẽ có cả 1 đội tàu đánh cá của riêng mình- Du khách giảng giải
- Tôi cần 1 đôi tàu đánh cá để làm gì ? Anh ngư dân đảo Corse nói
- Lúc đo anh có thể thuê người làm và nghỉ ngơi, thư giãn - Vị khách du lịch nháy mắt nói.
Lúc này anh ngư dân chốt lại 1 câu với vị du khách: - Thế ông không thấy tôi đang nghỉ ngơi, thư giãn đó sao ?

Hóa ra anh ngư dân chính là chủ 1 công ty đánh bắt hải sản lớn nhất đảo Corse, và tài sản của anh nhiều hơn rất nhiều vị khách du lịch người Anh kia. :))
Theo em hiểu, thì câu chuyện này không phải anh ngư dân là chủ một công ty đánh bắt hải sản, mà chỉ là anh ngư dân đang được nghỉ ngơi thư giãn thôi. Ý nghĩa của chuyện chính là, tại sao lại phải vật lộn, mưu toan kiếm tiền, để rồi cái đích cuối cùng cũng chỉ là nằm phơi trên bãi biển thư giãn?

Dacia90

Xe điện
Họ giàu vì họ phá cách.
Chúng ta là loại theo khuôn mẫu của cha mẹ : Học tốt => thi đỗ trường cao tí => ra trường => đi làm => lập gia đình => sống bình thường. Như này chỉ có an nhàn chứ ko giàu xù có cả trăm tỉ được
Còn người ta là kiểu ko màng sự đời, mặc kệ dèm pha mới phất lên nhanh và cao được.
Điều này thấy đúng nhất! Thời kỳ mở cửa làm ăn buôn bán với TQ, các tỉnh vùng biên dân buôn giàu rất nhanh, còn nhập hàng về như nào, tốt xấu kệ bà con, từ táo tầu, thuốc trừ sâu... có bị ảnh hưởng sức khỏe hay không cũng kệ. Cho tới giai đoạn san lấp hồ ao, phá quy hoạch, xây CC bừa bãi là các công ty xí nghiệp XD lên đời, nâng cấp thành tập đoàn. Cũng may vụ các tỉnh thành đua xin xây sân bay riêng bị phanh lại không thì còn nát nữa.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Cũng không hẳn người giàu khổ. E biết có nhà ở Quảng ninh, vợ chồng sổ đỏ tính bằng kg, xe 4 5 cái lexus trong gara, con cái học giỏi, ngoan ngoãn, gia đình hòa thuận. Ai nhìn vào cũng ước đó cụ, mà học hành ko có, đi lên từ than.
Hình như là cụ Trung con ở Cẩm Phả làm tái chế, xử lý, tạo hạt phế nhựa PE rồi.

nvk155

Xe điện
Nhà e kể là vợ có dị tướng, cũng có ốm nhưng đi chữa trị ổn rồi. "Kết hôn tạo quan hệ" với nhà này có ý đúng, nhưng sau đó con cái cũng ko đến nỗi không hạnh phúc. Về mặt bằng chung e đánh giá cái kết ổn, ko phải đi bán gì đó để giàu. E nghĩ do yếu tố may mắn và gặp thời nhiều hơn.
🫠🫠 thì cháu có bảo bán là bán hết đâu. Bán 1 ít, bán tất nó khác chứ. Có trí tuệ thì bán 1 ít cũng thu đc nhiều, dốt nát có bán tất cũng chả thu đc đồng nào. Cháu dốt nên bán nhiều cũng ko ăn thua nên thôi, ko bán. Mấy ông ra chiến tuyến chiến đấu, suýt chết nhưng ơn giờ ko sao, như thế cũng tính là bán mạng, vẫn ổn ấy chứ. Nhậu nhẹt quan hệ quá đà để rồi bệnh đầy người thì cũng là bán sức khoẻ mà. Ngay kể kinh doanh đàng hoàng lắm khi cũng tổn hao tâm trí, căng thẳng, đối diện nguy cơ mất nhà, dính pháp lý.

Chỉnh sửa cuối:

thientudolong

Xe container
có rất nhiều cách để làm giầu nhưng lướt of thì ko phải là 1 cách trong đó
nên thay vì lên đây lập thớt các cụ nên nghiên cứu tìm tòi học hỏi đâu đó thì mới thay đổi đc cs của mình :D

TN1805

Xe điện
Theo em hiểu, thì câu chuyện này không phải anh ngư dân là chủ một công ty đánh bắt hải sản, mà chỉ là anh ngư dân đang được nghỉ ngơi thư giãn thôi. Ý nghĩa của chuyện chính là, tại sao lại phải vật lộn, mưu toan kiếm tiền, để rồi cái đích cuối cùng cũng chỉ là nằm phơi trên bãi biển thư giãn?
Không cụ....theo thông tin mật tôi có được thì anh ngư dân kia chính là ông chủ 1 cty thật. Anh ta muốn TROLL ông du khách người Anh thôi. :))

dotcms

Xe tăng
Đúng là với rất nhiều người thì làm giầu không khó, miễn là họ có cửa để mua và bán được chính sách.
Chỗ chưa hề có dự định dự án nào họ vẫn vẽ để dự án dựng lên ở đấy.
Mấy ông mua các mảnh đất lẻ chỉ là hội theo đóm ăn tàn thôi, còn có những người không chỉ ôm vài chục mà cả vài trăm ha,...!
Thời 4.0 thì lại có nhiều cách để giàu cụ nha

cagobiz

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thấy cụ ấy khoe liên tục thế, em nghiêm túc muốn học hỏi kinh nghiệm lương hơn 10tr mua được ô tô ạ.
Có cái đầu °|° mà lương 10tr mua được xe tầm 500 và nuôi xe trên Hà Nội
Nếu mua con spark van đời 17 thì tạm, nhưng chi phí sử dụng xe trên hà nội tầm 6-7 tr là ít nhất

lộc _ vừng

Xe buýt
Em đọc được 1 câu chuyện như này . có 2 bác nông dân khai thác mỏ than bác thứ nhất cứ đủ tiền dùng trong ngày là nghỉ không khai thác nữa ,bác thứ hai không dùng tiền khai thác than để hưởng thụ mà thuê 1 công nhân .ban đầu là 1công nhân sau 2 cn rồi vài chục cn chỉ sau 1 năm bác nông dân 1 vẫn có cuộc sống như cũ còn bác nông dân 2 thì thành giàu có, chứng tỏ giàu có là do tư duy của mỗi người chưa kể giờ toàn đường tắt ạ , em thì chỉ mong đủ ăn và có sức khỏe là hạnh phúc không cần giàu ạ

altis_oldman

Xe tăng
cháu biết 1 ông bán vé số, rất là cực kỳ nghèo khổ vô cùng tận, 1 hôm ông ý trúng con Vietlot 100 tỷ, thế là giàu, quá đơn giản

vanhai493

Xe điện
Em làm tháng lương hơn chục củ, đưa hết vợ, chỉ giữ lại tiền cho nhu cầu tối thiểu như phí tập gym, tiền xăng xe, tiền phòng thân, còn đâu sáng 7h30 ra ngoài trưa ăn ở công ty, tối 6h về, thấy cuộc sống như vậy là tốt rồi, tiền lương cứ tăng theo từng đợt tăng lương. Em thấy cuộc sống nó thiếu 1 tí, khắc khổ 1 tí thì bản thân mình còn tốt, chứ cứ lúc nào mà em có tiền nhiều lên 1 tí là em lại hư ( đi uống bia đi tụ tập bạn bè ) Cuối tuần hứng lên xách vợ 2 đi lượn 1 vài cung đường, trải nghiệm rùi chiều chủ nhật hôm sau về chuẩn bị 1 tuần đi làm mới.

Em lúc nào cũng cười tươi như Avatar, sống chậm sống đẹp sống tốt, không bon chen với ai luôn nhường người khác giống như đi xe vậy, luôn luôn nhường đường cho người khác.

lương thiếu 1 số 0 à cụ chủ? hơn 10 củ sao có tiền mua ê tô 400-500 cụ khoai?

coolpix8700

Xe ngựa
Thời 4.0 thì lại có nhiều cách để giàu cụ nha
Chắc chỉ kể cỡ trăm tỷ, em có ông anh, doanh nghiệp của ông ấy cỡ hơn 2 ngàn tỷ, nhưng nếu thu về chắc chỉ cỡ trăm thôi. Ông ấy kinh doanh, chủ yếu sản xuất, không liên quan gì đến các cơ quan quản lý.
Nhưng nếu nói về chấm chắc người ta đoán doanh nghiệp ông ấy cỡ độ 0.05, dù cũng dùng khá nhiều máy móc tự động!

dotcms

Xe tăng
Em có ông bạn đang làm như này rất giàu, là 1 kênh để các cụ muốn kiếm tiền tham khảo. Ưu tiên cho các cụ trẻ thử hơn là các cụ u5x như em.
1/ Để thuê 1 cửa hàng có vị trí đẹp thì rất tốn kém chi phí và nhân sự, lương lậu, điện nước,....
2/ Ông bạn em đã xây lên hàng trăm cửa hàng online, lượt view hàng ngày của mỗi shop này siêu lớn. Ông ấy kiếm đc tiền cả trong lúc ngủ - giống như shoppee hoặc các shop online khác. Hàng ngày ông ấy chỉ việc đối soát lấy tiền về thôi, còn lại các cháu ông ấy thuê làm hết

dotcms

Xe tăng
Có cái đầu °|° mà lương 10tr mua được xe tầm 500 và nuôi xe trên Hà Nội
Nếu mua con spark van đời 17 thì tạm, nhưng chi phí sử dụng xe trên hà nội tầm 6-7 tr là ít nhất
Xe thì bố vk cho, gửi xe tháng mất 1 củ, vứt xe ở bãi, tháng đi 1 2 lần về quê. Theo cụ nuôi được chưa ạ?

Phoenix Reborn

Xe hơi
Cần 1 cái đt thông minh và vài triệu thuê 1 bộ cánh, chụp cạnh 1 con siêu xe