[Funland] Làm gì để giàu?

kenzzz

Xe buýt
Tiện đây em hỏi các cụ biết Tần Nguyễn là ai không nhỉ, thằng cu em lái taxi rất thần tượng ông này, nhưng xem youtube thấy chém gió phần phật như bọn đa cấp vậy
Dạy làm giàu , kiếm tiền từ học viên là nguồn thu chính

dotcms

Xe tăng
Cháu cũng thấy nhiều người giầu lên nhờ bán: bán mạng, bán tự trọng, bán lương tâm, bán hạnh phúc gia đình, tương lai hạnh phúc của con cái…
Cháu ko thắc mắc, Thấy mình không giầu cũng đúng, cái gì cũng muốn giữ.
Cụ nói đúng quá ạ

dotcms

Xe tăng
Gần đây nhất em biết:
Cháu 1 Bí thở tỉnh, đang làm công chức huyện. Đùng cái, mua mảnh đất 2 tỏi. Sau khoảng 1 năm, san gạt lấp... bán 1 nửa đã đc 8 tỏi.
Chuyện thứ 2: 1 trong 4 bộ tứ của em, hắn cày cuốc buôn bán từ những năm 199x. Giờ hắn bảo giải phóng hết hàng là giải tán. Vì suốt thời gian qua hắn tích cóp mua đc dăm bảy mảnh đất gì đó, từ thời giá rẻ như cho. Giờ cho thuê đc vài trăm củ/tháng. Em hỏi sao lại đóng cửa trong khi hàng bán vẫn tốt? Hắn bẩu: Riêng chuyện đối phó, đối đãi với đội cầm quyền ở địa bàn hoạt động đã đủ để đóng cửa rồi!
E cũng nghe nói nhiều tấm gương như này và e cũng làm đc 1 ít giống cụ ấy ạ

namelis

Xe hơi
Các cụ bảo "Tiểu phú do cần, Đại phú do thiên".
Mình cứ cố gắng trong khả năng, đừng "cố quá".

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cháu cũng thấy nhiều người giầu lên nhờ bán: bán mạng, bán tự trọng, bán lương tâm, bán hạnh phúc gia đình, tương lai hạnh phúc của con cái…
Thế cứ giầu thường là xấu xa và phải gánh chịu đau thương mất mát còn không giầu hoặc nghèo thì sẽ thanh cao hả cụ :))

SimsSam

Xe điện
Câu chuyện của em. Có mấy ông bạn cũng làng nhàng sau đó được lên làm cũng to to to.
Thỉnh thoảng anh em cũng gặp nhau tý nhưng chủ yếu gặp nhau trên tivi.
Giờ đang tham gia đội bóng gì đó của ý hết
Câu chuyện này đáng nghe.
Các câu chuyện bên dưới đọc thấy không thú vị.
Em đi bộ trong nội khu của 1 khu biệt thự có tiếng ở Hà Nội, mỗi căn trung bình khoảng 40 tỉ, nhà nào cũng cây cảnh và ít nhất 1 chiếc oto (Merc, Lx) đỗ trong sân, trong đầu em nảy ra một câu hỏi: Họ làm gì mà giàu vậy?
Giàu hay nghèo thì vẫn ngày cơm ba bữa quần áo mặc cả ngày. Nhưng:
- Có những người làm cả đời chỉ đủ ăn mặc dù cũng rất thông minh, lao động chăm chỉ
- Có những người phất 1 mùa rồi cả đời không bao giờ phải lo về miếng ăn. Khi thoát ra khỏi cái guồng cơm áo gạo tiền, họ sẽ thoải mái hơn tìm hiểu những khía cạnh khác của cuộc sống. Hướng ngoại thì chơi đc nhiều hơn, du lịch nhiều hơn, hưởng thụ nhiều hơn, hướng nội thì nhìn sâu vào tâm hồn tìm hiểu về ý nghĩa cuộc sống.
- Có những người tài sản bố mẹ để lại, sinh ra đã có chục miếng đất,...
Sự giàu nghèo nói riêng và tài chính nói chung đối với tao là xương sống của cả 1 kiếp người, quyết định phần lớn việc ta làm và nơi ta ở. Vậy ta thử thống kê xem những người xung quanh ta làm gì để giàu

Câu chuyện 1: Ông anh em quen làm nhà nước ở miền bắc, đi công tác trong tây nguyên rồi mua vài hecta đất cách đây tầm 20 năm( hồi đó đất rẻ và nhà ông ấy cũng có vốn) ông nói với em hồi đi làm được vài năm ông ấy đã mua đc 1 miếng đất đầu tay, thời mà chưa ai có tư tưởng biến đất thành tích sản, sau đó đất lên thì bán đi mua 10m mặt tiền tại ngõ Cầu Giấy, sau khi được giải tỏa đất của ông ấy lên thành mặt đường và là mảnh duy nhất ở đó có 1m mặt, mua 16 tỉ bán 40 tỉ. Giờ tổng tài sản của ông ấy chắc mấy trăm tỉ, bất động sản trải dài ở các vùng du lịch và khắp cả nước

->Tóm lại: giàu lên nhờ đất, yêu cầu là phải có vốn to, có duyên với đất, có kiến thức và tầm nhìn mảnh này mảnh kia lên giá. Em rút ra bài học là sau này mình có tiền to cũng phần lớn để vào đất hết thôi

Câu chuyện 2: Một ông anh khác đi buôn chổi, nghèo rớt mùng tơi 10 năm đầu sau đó lên được trưởng phòng bán chổi, các doanh nghiệp đưa đón cung phụng, tiền phong bì rồi tiền lậu, rồi có doanh nghiệp tặng cả 1 nhà chổi
-> buôn chổi vừa được chổi vừa đc tiền, có nhiều nhất quan hệ nhì tiền tệ, gặp thời thì lên không thì cả đời làm lính

Câu chuyện 3: Một cháu kém tuổi em nhiều, đang học Đại học năm 3 thì đi làm thêm về chạy quảng cáo, Công ty dạy nó về cách chạy ads facebook, cách bán hàng online, sau đó nó tự làm riêng, nó tìm nguồn hàng bên Trung Quốc và Singapore, sản phẩm của nó là các đồ công nghệ như Flycam và Airpod (ai làm ads rồi cũng biết nhập giá 1 bán giá 3 vì còn tiền chạy Quảng cáo). Thời kì đầu chưa quen chưa bán đc thằng khởi xướng phải thức đến 4-5h đêm để mày mò kĩ thuật, sau đó nó trở thành đơn vị bán flycam chạy nhất Hà Nội vì shop nó nhập nhiều và bán đi đầu, tất cả những ae làm cùng nó đều đc nó kéo lên, có thằng muốn tách ra làm riêng shop quần áo nó cho 300tr tiền mở shop và cảm ơn, còn riêng nó 1 lần say khoe ae đang nhắn tin với 1 con ngân hàng chăm sóc riêng tài khoản của nó thì ae vô tình thấy đc tài khoản 100 tỉ

->Tóm lại: bỏ học đại học, 3 năm kiếm 100 tỉ, trung bình mỗi năm 33 tỉ, dám bỏ vốn lớn ra nhập hàng, làm thời fb ads vẫn còn kiếm đc. Lâu rồi em không tham gia vào ngành ads, nghe đứa em bảo giờ nta vẫn chạy ads facebook nhưng tiktok shop đang ngon hơn và dễ kiếm hơn.

Câu chuyện 4: Một ông anh em chơi cùng, đi làm Trung tâm tiếng anh rồi chạy ra mở trung tâm rồi sập, sau đó làm môi giới BDS có vốn, ông ấy lấy vốn kinh doanh quán cf, quán bar và sập, gần đây ông ấy làm quán ăn ( khá nổi tiếng ). Tiền thuê mặt bằng là 50tr/ tháng đóng trước 3 năm, riêng tiền thuê mặt bằng đã lên đến 1 tỉ 8 chưa kể các chi phí nhập hàng, mua đồ, trả lương nhân viên, ông ấy tìm đc 1 bếp ruột giữ cho chất lượng đồ ăn luôn ổn định, 1 vài ae đi cùng chia nhau các công việc như thu mua nguyên liệu, người thì lo marketing và ông ấy quản lý tổng quan, người anh truyền kinh nghiệm cho t là làm cùng đừng chỉ chọn đứa có tiền có vốn mà hãy chọn đứa chịu làm và có kĩ năng, và khi làm mình phải ''nắm đằng chuôi''. Tính đến thời điểm này quán của ông ấy vận hành khá ổn, mọi thứ đã đi vào guồng, khách khá đông và có thu nhập, ông ấy làm khoảng vài năm thì mua đc ô tô và chuẩn bị mở quán mới

->Tóm lại: kinh doanh F & B, kinh doanh truyền thống không phải online, tập trung vào khâu nhập hàng, làm món ngon, một số yếu tố nhỏ làm tốt hơn người ta ( bảng biển, menu, cách chế biến ) có cái t băn khoăn là tiền mặt bằng to vậy lsao để tính toán đc khi m thuê 1 cái mặt bằng 50tr 1 tháng mà bán vẫn có lãi.
Câu chuyện làm giàu của các cụ thì sao ạ?

ps: em thêm cái ảnh em gái làm vườn cũng giàu ạ! View attachment 7796774

Xe bọ xít

Xe container
Các cụ bảo "Tiểu phú do cần, Đại phú do thiên".
Mình cứ cố gắng trong khả năng, đừng "cố quá".
Đúng là thế, vì thấy nhiều người giàu mà trước đó họ cũng ko nghĩ họ giàu thế đc. Có lẽ câu này chỉ đúng ở Việt Nam! Vì yếu tố quan hệ và may mắn nó chiếm tới 90% .

nicholas1618

Xe điện
Có 1 điểm là hầu hết các tỷ Phú TG , dạo gần đây là Châu Á top 10 từ trên xuống hầu hết thuộc lĩnh vực sản xuất công nghiệp , công nghệ. Số khiêm tốn là từ bds. Cháu nghĩ do hình thái xã hội và giáo dục từng thời kỳ. 10-20 năm nữa VN cũng sẽ thay đổi về chất như vậy.

bspvietnam

Xe tăng
Người giầu.
Theo quan điểm của em đó là người có khả năng làm ra nhiều tiền, tạo ra các giá trị mới cho xã hội (loại trừ trường hợp trúng số, được thừa hưởng, hoặc được sắp xếp một cơ hội nào đó).
Với lớp người giầu như trên, thì đầu tiên họ phải có những NĂNG LỰC đặc biệt hơn hẳn những người khác, gồm năng lực tư duy và hành động.
Em phải nhắc lại là cả tư duy và hành động, vì tư duy không tốt thì không thành công, nhưng có tư duy tốt nhưng không hành động thì cũng không thành công (những người này hay làm cố vấn cho những người giầu).
Nếu các cụ làm việc cùng những người giầu và để ý thì sẽ nhận ra cách họ tư duy (nhìn nhận một vấn đề) và cách họ hành động, nó khác hoàn toàn với đa số những người còn lại.
Không thể kể hết những cách họ tư duy, nhưng có mấy dạng như này:
1. Khả năng tìm lối thoát nhanh hơn người khác. Những người khác gặp bế tắc, thì người đó luôn tìm ra được một lối thoát tối ưu.
2. Lắng nghe và tổng hợp trí tuệ người khác rất nhanh. Người bình thường thì hay có xu hướng "tranh khôn", người giầu thì không, họ có khả năng kiên nhẫn lắng nghe, chắt lọc và nhào nặn các ý kiến vụn vặt hoặc các ý tưởng chưa hoàn chỉnh, chưa tối ưu thành sáng kiến của họ.
3. Họ không "LIỀU" như mọi người nghĩ về họ. Họ hành động nhanh, quyết liệt dựa trên các dữ liệu ở mục 1 và 2, nhưng mọi người không hiểu (vì họ chả bao giờ giải thích cho mọi người tại sao họ làm vậy), nên cứ nghĩ họ liều.
4. Phát hiện ra các cơ hội dù rất mờ nhạt.
5. Không đắm đuối, rằn vặt chính mình và đồng nghiệp về các thất bại, mà nhanh chống tìm các cơ hội mới.

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác
thiếu cái bao diêm nữa cụ ơi.

Xedap4banh2

Xe tăng
Em thì chỉ cần nhiều người giàu lên bằng tri thức, trí tuệ như Trương Gia Bình hay ông Vũ Trung Nguyên...họ sẽ đóng góp cho xã hội thực sự. Còn các loại giàu kiểu buôn chổi vs bđs thì thôi.
Bố vợ TGB giàu cụ ạ :)

hongnhungdo

Xe buýt
Em nghĩ làm giàu ở xã hội mình nó phụ thuộc may mắn rất nhiều, nhiều khi do chớp được cơ hội. Ví dụ cách đây 15 năm bố mẹ chồng em mua mảnh đất rẻ, giờ lãi gấp 12 lần, chả bao giờ các cụ để đến 500tr trong ngân hàng mà luôn đổ hết vào đất. Trong khi bố mẹ đẻ em có tiền đủ mua đất thì đi mua xe , tiền có thì gửi tiết kiệm lãi chả bù được lạm phát. Hoặc chấp nhận bỏ công việc văn phòng nhàn hạ, chứ mấy ai bỏ việc văn phòng điều hòa lương chục củ mà mở cửa hàng phở bún dậy từ 4h sáng ông ơi bà ơi ăn giúp tôi , nhưng khả năng kiếm 30 triệu trong tay. Những ai giỏi chút, có năng lực chút mà vào được vị trí này nọ hoặc cơ quan nào ngon lành thì có cơ tiền cứ tự đổ về thôi - tức nó có cơ hội hốt tiền. Ai chịu nhún mình, chịu được nhục chịu được khổ để nịnh nọt , xin xỏ cũng có thể có cơ hội kiếm tiền. Tóm lại muốn gì đều phải mất công sức cả, kể cả cái công đó là luồn cúi . Nhiều khi tiền mình không chắc tiêu hết , nhưng nó là cái nền tảng cho con, thậm chí là cơ hội cuộc đời của con cái. Như 1 ông bác em, ông ấy có khả năng ăn mặc rách rưới, kể nghèo kể khổ để xin việc, xin nọ kia cho bản thân mình, cho vợ con mình... Đổi lại, vợ con ông ấy chỉ là những người bình thường, đáng lẽ học xong cái trung cấp con ông ấy không thể vào được viện làm y tá nhưng đây nhờ bố mà vào ngay được viện, vào được viện lại lấy ngay được thằng kỹ thuật viên bên dụng cụ y tế. Vợ ông ấy nhiều tuổi rồi cũng xin cho đi học Y, làm hộ sinh và đỡ đẻ rất tốt.... Tóm lại nó là cái cầu cho con cháu đấy ạ, cái gì có giá của nó.

gamexp

Xe hơi
Em vẫn nhớ câu của thầy chủ nhiệm lớp đại học:" tiền ở xung quanh, chỉ có thằng nào có sức, có trí thì vơ vào mình thôi". Mà em vẫn đang tìm sức với trí :))

theanh212

Xe điện
Cách đây hơn 20 năm em cũng thắc mắc như cụ và đến giờ khi sang bên kia dốc cuộc đời rồi mà em vẫn méo biết câu trả lời.

coolpix8700

Xe ngựa
Có 1 điểm là hầu hết các tỷ Phú TG , dạo gần đây là Châu Á top 10 từ trên xuống hầu hết thuộc lĩnh vực sản xuất công nghiệp , công nghệ. Số khiêm tốn là từ bds. Cháu nghĩ do hình thái xã hội và giáo dục từng thời kỳ. 10-20 năm nữa VN cũng sẽ thay đổi về chất như vậy.
Bao nhiêu năm nữa thì khó nói!
Mà chính xác là bao giờ đất không còn nhiều để phân lô, người có quyền không còn tự do ký tá mà chẳng bị sao.
Nhiều người bảo số hay vận may là chính, chắc cũng đúng với rất nhiều người cặm cụi làm ăn để có tiền, nhưng hiện nay thấy có mấy ông tự nhiên nhảy vào mua một dãy mảnh đất ngõ hẻm với giá cực rẻ, rồi chỉ 1 thời gian ngắn sau con đường lớn mở ra trước mặt dãy mảnh đất ấy rồi nghĩ họ gặp may!!!

Yeuaibaygio

Xe container
có mấy ông tự nhiên nhảy vào mua một dãy mảnh đất ngõ hẻm với giá cực rẻ, rồi chỉ 1 thời gian ngắn sau con đường lớn mở ra trước mặt dãy mảnh đất ấy rồi nghĩ họ gặp may!!!
Giai đoạn 1998-2010 thì ăn đất kiểu này cực nhiều, mà không phải "tự nhiên" đâu, toàn cán bọ nắm được thông tin quy hoạch rồi đi mua ruộng, ao, vườn vùng ven hoặc ngõ hẻm. Em chứng kiến ở quê em (giáp thành phố) và ngay khu nhà mẹ em. Số gặp may thực sự chỉ là số ít người dân có đất rộng và không có nhu cầu bán, sau được trúng quy hoạch. Nhiều người không biết thông tin bị gạ bán vườn, không giữ được sau này tiếc đứt ruột.