[Funland] Làm công nhân KCN - Chôn vùi tuổi thanh xuân.

Xe Thánh

Xe buýt
Cụ phí chứ e biết đầy người làm CN mà ngon lành luôn. Bà thím e vẫn đang làm nhà máy gỗ gần nhà, bà khỏe nên cày đc 15-18tr/tháng, nuôi 2 thằng con ăn học ngon lành, lại ngoan ( ông chú thì hơi đơ đơ nên ko ăn thua). Có 1 con em họ học hết lớp 9 nhưng thông minh + biết sắp xếp công việc, sếp đưa lên làm quản lý, được mua sắm đồ cho xưởng, tháng cũng được hơn 2 chục; quá ổn!
Cái đấy thì đâu cũng có nhưng 1000 người có 1 người, cũng tùy công ty nữa.

Xe Thánh

Xe buýt
Công nhân Ngày cày 12 tiếng thì khổ thật! Còn ngủ nghê là 8h. Vậy còn 4 tiếng 1 ngày
Công nhân mỏ nó ngày 3 ca, còn cty chỗ em làm hồi đó có 2 ca ngày và đêm, cứ nửa tháng đổi ca 1 lần, đc cái mưa ko tới mặt nắng ko tới đầu, làm mệt về ngủ bề ngủ bệt cụ ạ, 18 tuổi thì trung bình ngủ 8 tiếng chứ như em vất vả phải ngủ hơn

Xe Thánh

Xe buýt
chưa chịch đc e nào, quả đáng tiếc, đáng tiếc....
Nghĩ lại cũng tiếc nhưng trong hoàn cảnh như bọn em hồi đó cũng ko quá máu, vì đi làm mệt mỏi ạ, với lại kiếm tiền chỉ nghĩ đến mua điện thoại và xe máy, có những cái đó thì mới tán gái đc chứ cụ.

1 tháng lương mới mua đc cái đt Tàu nghe nhạc, xem video.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Công nhân mỏ nó ngày 3 ca, còn cty chỗ em làm hồi đó có 2 ca ngày và đêm, cứ nửa tháng đổi ca 1 lần, đc cái mưa ko tới mặt nắng ko tới đầu, làm mệt về ngủ bề ngủ bệt cụ ạ, 18 tuổi thì trung bình ngủ 8 tiếng chứ như em vất vả phải ngủ hơn
Thế mà kụ vẫn tán gái đổ nhề! Các kụ giỏi thật! Trên này có kụ Xuk.thal cũng công nhân mỏ giè em không rõ

Xe Thánh

Xe buýt
Thế mà kụ vẫn tán gái đổ nhề! Các kụ giỏi thật! Trên này có kụ Xuk.thal cũng công nhân mỏ giè em không rõ
Đấy là em không phải nuôi ai hay đưa tiền cho bố mẹ đấy cụ, không hiểu sao tiền nó đi đâu mà mình chẳng sắm đc cái gì. Chứ nhiều người hoàn cảnh đi làm phải lo tiền nhà trọ, rồi gửi về quê nuôi gia đình không biết họ vất vả sao nữa. Làm vất vả + tuổi ăn tuổi lớn nên em ăn khoẻ lắm ạ, mua mua đủ các loại bánh trái, Milo để ăn để uống, thèm ăn thèm ngủ, tích góp mãi mới mua đc cái đt Tàu đa chức năng, hồi đó vẫn phổ biến đt đen trắng cụ ạ, rồi tháng sau cố gắng nâng cấp thẻ nhớ, rồi mua sạc đt ...

Thế em mới thấm câu nói của ae thợ xây "ráo mồ hôi hết tiền" theo đúng nghĩa đen, em cũng vài lần làm thợ xây rồi.

Matxech

Xe container
Em ko biết nhưng em luôn tin tuổi trẻ là thời gian đẹp nhất của đời người, và bước ra thế giới với tâm thế học hỏi khác hẳn đi du lịch hưởng thụ…

Em đang nói về quan điểm: đã đi du học là phải mục tiêu chắc chắn định cư lại mới đi của cụ hơi cứng nhắc.
Đi du học trừ con quan chức ra mà xác định về Việt Nam! Thì đi cho phí tiền
Trừ khi ko ở lại được thì đành chịu
Tiền ý đi chơi mà trải nghiệm cho sướng
Cty thằng f1 nhà em bọn cskh toàn tây học về nó bảo ko hiểu bỏ mấy tỉ ra học xong về làm lương hơn chục tr để lj
Mà trình độ kiến thức chưa chắc bằng bọn Việt Nam!
Còn bọn du học mà có học bổng cao nó khác hẳn luôn
Giỏi + ý chí cao

hieukon

Xe container
Nghĩ lại cũng tiếc nhưng trong hoàn cảnh như bọn em hồi đó cũng ko quá máu, vì đi làm mệt mỏi ạ, với lại kiếm tiền chỉ nghĩ đến mua điện thoại và xe máy, có những cái đó thì mới tán gái đc chứ cụ.

1 tháng lương mới mua đc cái đt Tàu nghe nhạc, xem video.
Hee. E từng mua cái mp3 tày. Chạy pin aaa. 128mb. Giá 1tr2. E hiểu cảm giác cuae cụ.

Mocoitinh

Xe hơi
Cty thằng f1 nhà em bọn cskh toàn tây học về nó bảo ko hiểu bỏ mấy tỉ ra học xong về làm lương hơn chục tr để lj
Giỏi + ý chí cao
Em cho rằng cụ hơi chủ quan vụ này. Nếu nghĩ đi du học chỉ để về vn kiếm tiền nhiều hơn thì đúng là "đầu tư" chưa chuẩn. Nhưng xét về mặt mở mang đầu óc và kinh nghiệm sống của một đời người thì có những điều mà ở vn không học được đâu cụ ạ. Là em nói chung, vẫn có những cá nhân chả học được gì khi đi du học, nhưng mà dạng đấy thì chắc ở đâu thì cũng thế thôi.
Em chứng kiến nhiều cháu ko phải con quan chức đi du học, vừa học vừa làm thêm trang trải cuộc sống, vừa thêm tiền đi chơi mở mang. Đội đấy thì về vn hay ở lại làm cũng sẽ thành công.

Beu 4x4

Xe điện
Em cho rằng cụ hơi chủ quan vụ này. Nếu nghĩ đi du học chỉ để về vn kiếm tiền nhiều hơn thì đúng là "đầu tư" chưa chuẩn. Nhưng xét về mặt mở mang đầu óc và kinh nghiệm sống của một đời người thì có những điều mà ở vn không học được đâu cụ ạ. Là em nói chung, vẫn có những cá nhân chả học được gì khi đi du học, nhưng mà dạng đấy thì chắc ở đâu thì cũng thế thôi.
Em chứng kiến nhiều cháu ko phải con quan chức đi du học, vừa học vừa làm thêm trang trải cuộc sống, vừa thêm tiền đi chơi mở mang. Đội đấy thì về vn hay ở lại làm cũng sẽ thành công.
Phải cụ,
Cái tư duy đi học để ở lại bằng được thịnh hành dăm 7 năm trở về trước. Cũng phải đánh đổi nhiều và cũng là 1 dạng đi tị nạn.

noname1981

Xe tải
Phải cụ,
Cái tư duy đi học để ở lại bằng được thịnh hành dăm 7 năm trở về trước. Cũng phải đánh đổi nhiều và cũng là 1 dạng đi tị nạn.
Con cháu và con nhà giàu thì phải về để kế nghiệp. Con nhà nghèo thì phải ở lại vì cơ hội tốt hơn. Con nhà kha khá tí thì tùy khả năng, ở lại thì tốt không thì phải về.

Ocdaonho

Xe tải
Giỏi + ý chí cao
Môi trường f1 nhà bác làm cũng chán nhỉ, tuyển toàn du học hạng lông hoặc đi xklđ về hay sao mới làm cskh chứ bạn bè e đi du học ĐH hoặc sau ĐH về toàn việc ngon lương cao, có nhiều đứa thăng tiến rất tốt, đứa thì tự kinh doanh, mở cty… đủ cả du học tự túc lẫn học bổng 50-100% các kiểu. Tệ quá thì cũng có cs ổn định khá thoải mái ở HN.
Thế mới nói quan trọng là con người.
Tỉ lệ con nhà quan chức trong giới đi du học chỉ rất ít, và tỉ lệ du học xong về rất nhiều, mỗi người 1 tố chất và định hướng phấn đấu. Ko thể vơ đũa cả nắm là cứ đi du học về đều phí tiền cả.

intl

Xe tải
Nếu xét về cơ hội kiếm tiền thì ở VN có khi còn nhiều cơ hội hơn ở Tây, nên du học xong có về hay không cũng tuỳ góc nhìn. Không phải là “không ở được thì mới về”.

Giỏi + ý chí cao

namson229

Xe điện
Cụ học hết 12 làm công nhân đã kêu, e học hết tận cao học mà giờ cũng chỉ làm công nhân đây, ngày nào cũng bưng bê mang vác, khéo còn thua công nhân ấy, lãng phí cả đời chứ chả phải mỗi thanh xuân đâu :D. Cơ mà chả biết làm gì thì lại cặm cụi làm tiếp thôi.
Đại gia bán nước, ở biệt thự, kêu zì, e mới là công nhân hịn đây!

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

coolpix8700

Xe ngựa
Úi trời, 25kg thì 2 tay xách 2 bao được mà?
Ngày xưa tụi em ở lính đi lấy gạo.
Đến cái kho ô tô mở cánh ngang xong bắc 1 tấm gỗ lên làm thang.
2 ông lính chật vật khênh 1 bao gạo, vì cầm đầu bao toàn tuột lại còn phải leo lên tấm gỗ mới vứt được vào thùng xe. Trong khi mấy cô gái túm đầu bao hất lên vai vác chạy trên thanh gỗ băng băng. Các cô ném được 2 - 3 bao tụi em mới được 1 bao!