[Funland] Làm công nhân KCN - Chôn vùi tuổi thanh xuân.

dheIa

Xe điện
Cháu kia chắc quá tuổi đh rồi mợ. Ngay trong gd em cũng có cháu trai mẹ làm công nhân, bố nghiện, được giải qg toán, giờ làm kỹ sư trên Bắc Ninh.
Giải quốc gia ko ăn thua. Giải quốc tế cơ :)
Gap vài ba năm mà gặp đc tư vấn tử tế thì vẫn rất nhiều cơ hội.

starsn

Xe điện
Giải quốc gia ko ăn thua. Giải quốc tế cơ :)
Gap vài ba năm mà gặp đc tư vấn tử tế thì vẫn rất nhiều cơ hội.
Người ta nghèo chỉ muốn đi làm có cái ăn thôi mợ ơi, sức đâu mà gap vài ba năm :)

Mà cũng chẳng cần du học đh đâu, nhiều đường, nhưng động lực, giai đoạn, kỹ năng, v.v. mỗi người mỗi khác. Chứ vụ hb du học kia xh đầy ra lẽ nào người ta không biết.

dheIa

Xe điện
Người ta nghèo chỉ muốn đi làm có cái ăn thôi mợ ơi, sức đâu mà gap vài ba năm :)

Mà cũng chẳng cần du học đh đâu, nhiều đường, nhưng động lực, giai đoạn, kỹ năng, v.v. mỗi người mỗi khác. Chứ vụ hb du học kia xh đầy ra lẽ nào người ta không biết.
Vào Of chơi phe phé mà ối người nói chuyện du học cứ như như ba ngơ kìa cụ kìa 😅

sskkb

Xe tăng
À, cái đội học trong nước ra trường, lương cỡ 1000-1500$ làm cho tư bản.
Đầy việc lương cao đó cụ, nhưng năng lực phải thế nào thì mới có được mức lương hấp dẫn vậy.

Bọn trẻ giờ tốn bao nhiêu tiền ăn học, không khôn hơn đội già thì hơi phí, cụ nhỉ.

Ai cũng kêu là vỡ mộng, nhưng hằng năm người VN vẫn đi sang đó định cư, chả lẽ định cư cũng là để trải nghiệm. =))
Giờ ko cần làm cho tư bản cũng có mức lương đó khi mới ra trường cụ nhé, nhưng năng lực bọn đó lại là loại ngoại hạng rồi. Một số ngành hot, tầm 3-4 năm kinh nghiệm mà làm tốt là lương cũng 30-40tr rồi.

Chỉnh sửa cuối:

khanhnguyen09

Xe container
E thấy bảo Qua Vũ bỏ bác sỹ đi bán cafe đấy mợ ạ, nên chắc kệ chúng nó tự chọn thôi, mà có chọn chắc nó k nghe đâu. E lo nó k phù hợp rồi bỏ giữa chừng ấy vì nghề này cần nhiều tính cách mà e cho là k phù hợp con e. Thôi thì mình cứ làm hết bổn phận trách nhiệm của mình thôi, còn cs sau này sướng khổ còn phụ thuộc số phận nữa. Chả hiểu sao e vẫn tin mỗi ng có 1 số phận dc lập trình sẵn rồi, k thay đổi dc :D
Em thì đoán số mợ sau có con định cư bên Mỹ, xong đón mợ sang ở với nó, sau đó mợ lấy được ông người mỹ.:))

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ nên tư vấn cho cháu nó biết là các trường ĐH Mỹ rất khoái cho tiền những hồ sơ như của cháu nhà cụ: Giải quốc tế các môn KHTN (Toán, Lý, Hoá, Sinh) cùng với gia cảnh nghèo truyền thống. Lại thêm điểm nhấn là mấy ông chú nghiện lòi...
Em thề, em đã hình dung ra bài luận xin Hỗ trợ tài chính cho cháu rùi đấy 😁
Cháu gái này không phải cháu nhà em :D. Em biết đến cháu qua hoạt động của nhóm em thôi.
Cháu nó bằng năng lực của bản thân, sau đó đã được học bổng từ Massachusetts Institute of Technology University tại Mỹ chứ chả cần thêm gia cảnh với mấy ông chú nghẹo vào hồ sơ làm gì. Sau năm thứ nhất học tại trường, cháu tiếp tục đạt được thành tích rất xuất sắc. Còn sau nữa em không cập nhật thêm.

Marance

Xe điện
Em thì không làm KCN nhưng quãng 10 năm tươi rói chỉ làm 1 cty (2004-2014), gặp Sếp cũ vẫn bảo em cống hiến cả thanh xuân ở đây.
Nhưng em không thấy tiếc, mà nhờ vậy quy mô cửa hàng hiện tại của em còn lớn hơn cả cty cũ rồi.

fanmu12345

Xe điện
Tôi làm FDI cụ ạ. Đúng là khối FDI và tư nhân đào thải người trên 35 tuổi rất ác liệt nhưng vẫn có những người làm ở đó cho đến khi về hưu. Có trường hợp tôi biết đã lãnh lương hưu rồi nhưng vẫn được doanh nghiệp FDI trọng dụng.
Trừ nhà nước

Tất cả các DN tư nhân nói chung, vì mục tiêu lợi nhuận là chính, nên họ chỉ giữ lại NLD là những người còn giá trị sử dụng, có khả năng kiếm tiền nhiều hơn số lương DN trả cho NLD.

Bất kể độ tuổi nào, cũng theo quy tắc này.

Thuantrung

Xe tăng
Cụ nên tư vấn cho cháu nó biết là các trường ĐH Mỹ rất khoái cho tiền những hồ sơ như của cháu nhà cụ: Giải quốc tế các môn KHTN (Toán, Lý, Hoá, Sinh) cùng với gia cảnh nghèo truyền thống. Lại thêm điểm nhấn là mấy ông chú nghiện lòi...
Cụ đúng là chuyên gia tư vấn du học, nhưng mỗi năm vẫn cần vài trăm củ đấy

Batman

Xe container
Ối giời, lại còn cả nghịch lý như này nữa hở cụ. :((

coolpix8700

Xe ngựa
Trừ nhà nước
Tất cả các DN tư nhân nói chung, vì mục tiêu lợi nhuận là chính, nên họ chỉ giữ lại NLD là những người còn giá trị sử dụng, có khả năng kiếm tiền nhiều hơn số lương DN trả cho NLD.
Bất kể độ tuổi nào, cũng theo quy tắc này.
Vào đây em đọc rất thường xuyên chữ "cống hiến".
Nhiều người ngưỡng mộ tây lông, nhưng lại không công nhận 1 điều mà tụi tây lông lấy làm khẩu hiệu về thị trường lao động là "tiền trao, cháo múc". Với chúng là mua-bán sòng phẳng. Riêng tụi Đức hơi bị ảnh hưởng của người viết quyển tư bản thì chúng gọi người bỏ tiền ra mua sức lao động là Arbeitsgeber (người tạo việc làm; chúng ghép 2 từ Arbeit là việc làm và Geber là người cho) và người bán sức lao động để đổi lại lấy tiền là Arbeitsnehmer (người nhận việc làm; cũng như từ trên Nehmer là người nhận). Khác với ở Việt Nam mình gọi là giới chủ và người lao động!

Chỉnh sửa cuối:

gaugan

Xe đạp
Em cũng từng có giai đoạn mấy tháng làm công nhân tạm, nói thật lâu lâu có ai nhắc gì liên quan thì em mới nhớ đến, ko thì đoạn ký ức ấy em quên luôn. Cũng may mà lúc đó ko cam chịu và phấn đấu nên thoát được cảnh đó.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Công nhân Ngày cày 12 tiếng thì khổ thật! Còn ngủ nghê là 8h. Vậy còn 4 tiếng 1 ngày

dheIa

Xe điện
Ối giời, lại còn cả nghịch lý như này nữa hở cụ. :((
Sao lại nghịch lý ạ? Lấy tiền học thật đắt của tụi nhà giàu đi học theo trào lưu để giúp những cháu giỏi có hoàn cảnh đặc biệt như vậy, em thấy đấy mới là ưu việt :D

Thuantrung

Xe tăng
Ngày làm 12h thì con cái để cho ai dưỡng dục

dheIa

Xe điện
Cụ đúng là chuyên gia tư vấn du học, nhưng mỗi năm vẫn cần vài trăm củ đấy
Trên kia có cụ bẩu cháu đó đã vào đc MIT cụ ạ. Mà tầm MIT thì nó thừa tiền full aid cho cháu :D

Chỉnh sửa cuối:

Thuantrung

Xe tăng
Sao lại nghịch lý ạ? Lấy tiền học thật đắt của tụi nhà giàu đi học theo trào lưu để giúp những cháu giỏi có hoàn cảnh đặc biệt như vậy, em thấy đấy mới là ưu việt :D
Nghèo mà lại giỏi, vượt qua hoàn cảnh của bản thân để vươn lên thì quá đủ lí do để tài trợ rồi.

hieukon

Xe container
chưa chịch đc e nào, quả đáng tiếc, đáng tiếc....