Làm chống ồn ở chỗ Khôi phệ

Trạng thái
Thớt đang đóng

autodreaming

Xe hơi
Đã có bác nào làm chống ồn chỗ Khôi phệ (2A Trần Thánh Tông) chưa? cho em xin cái review với.
em đã qua hỏi bác KP, làm bằng miếng dán của NHật, không có mùi (em ngửi thây hơi hơi có mùi thôi), rrất mềm, dính. Làm toàn bộ xe vios 08 của em hết 2.5Tr.

Thanks các bác,(b)(b)

NotTube

Xe buýt
Em cũng đang định làm Cam, bác Khôi có vào OF trả lời cái nhỉ.

captivaltz

Xe điện
Đúng tiêu chí ngon, bổ và chuẩn giá rùi đấy:21::21::21:

thoatlut

Xe tải
Bác nào biết về nguyên lý làm chống ồn giảng cho em với. Miếng gián vào đâu mà giảm được ồn nhỉ?

coneli

Xe tải
chỗ bác Khôi thì ok rồi, nhưng chống ồn thì e cũng thấy nhiều xe làm mà kết quả ko đc như ý lắm, theo e ko cần làm vì ko triệt để đâu

jeep_colour0909

Đi bộ
con Capt cua em theo chuyen gia noi thi` fa`n ga`m hoi kem va` on` em co nen la`m chong on ko nhi.neu la`m thi` la`m o dau pac na`o bit chi e zoi'.
*-)*-)

autodreaming

Xe hơi
trời ơi, chưa có bác chuột bạch nào ah? em nghe KP nói thì hấp dẫn quá, nhưng em ko muốn xem các bác đã làm tư vấn cho em với.
Bác KP nói là xe vios của em làm hết sàn, cửa, nóc xe giá 2T5. tấm dán mầu đen, 1 mặt có giấy bạc, bac KP nói là xuất xứ JAPAN, sờ tấm thấy rất mềm và dính (như keo dính chuột luôn). bóc ra ngửi thây chỉ hơi hôi hôi (mùi nhẹ hơn rất nhiều so với tâm bitum em đa xem chỗ bác Hội).
Bác nào đã từng làm chỗ bac KP cho em xin ít kinh nghiệm và y kiến với.
Thanks các bác(b)(b):41::41:

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
Thế i30 muốn chống ồn gầm có được không các bác, xe đi đi vào chỗ sóc, đường gồ ghề thấy ồn từ dưới gầm hắt lên cũng hơi ồn, còn đường lì thì im re, chả nghe thấy tiếng gì cả.

Tây Độc

Xe điện
Áp dụng cho Escape có hiệu quả không các bác? Em chạy Esc mà nhiều lúc thấy ồn long óc.

Mà cái lớp này thì dán vào đâu ạ? Bên trong cánh cửa? Dưới sàn?

Chỉnh sửa cuối:

Impact_Wrench

Xe buýt
Bác có kinh nghiệm vụ này chưa cho em xin tý(c)(c)(c). em tha làm gà con hơn là làm chuột bạch bác ah:):)(b).
Thanks bác nhieu,
Em đã làm chuột bạch rồi (ko có mùi đâu ạ), nhưng theo em thì bác nên thi công 2 lớp chống ồn. Cái tấm cao su đấy nó có ác dụng làm cho tôn dầy lên, làm giảm rung cho vỏ xe -> đỡ ồn chứ ko phải là kín mà đỡ ồn đâu. Xe em đã làm chỗ bác Khôi (Kia Morning) nhưng đến giờ em hơi tiếc vì hôm đó chỉ dán 1 lớp. Bác nên làm 2 lớp luôn sẽ có hiệu quả cao hơn mà chi phí ko hơn nhiều đâu (theo em là đắt ở tiền công tháo - dán - lắp, vật liệu thì chắc chỉ tốn thêm độ 1 củ thôi).

@Khôi phệ: Bác autodreaming mà qua làm thì hôm nào em qua bác off 50% cho em lớp chống ồn lần 2 nhá (l)

Chỉnh sửa cuối:

autodreaming

Xe hơi
Em đã làm chuột bạch rồi (ko có mùi đâu ạ), nhưng theo em thì bác nên thi công 2 lớp chống ồn. Cái tấm cao su đấy nó có ác dụng làm cho tôn dầy lên, làm giảm rung cho vỏ xe -> đỡ ồn chứ ko phải là kín mà đỡ ồn đâu. Xe em đã làm chỗ bác Khôi (Kia Morning) nhưng đến giờ em hơi tiếc vì hôm đó chỉ dán 1 lớp. Bác nên làm 2 lớp luôn sẽ có hiệu quả cao hơn mà chi phí ko hơn nhiều đâu (theo em là đắt ở tiền công tháo - dán - lắp, vật liệu thì chắc chỉ tốn thêm độ 1 củ thôi).
1 củ là 1tr hay la 100K hả bác? làm 1 lóp có đỡ ồn nhiều ko bác, làm chống ồn xong có cảm nhận dc vị ngọt của số tiền bỏ ra ko bác?

Bác Khôi phệ cho em hỏi với, giá 2.5t la 1 lop hay 2 lop vay ah?
Thanks các bác(b)(b)

lengkeng

Xe tăng
Khôi nhắn tôi nhắn với các bác là Khôi đang bận làm chống ồn cho hơn chục xe xếp hàng cả phố nên không online được... có lẽ tối mới xong (c)

hon nhien

Xe điện
Áp dụng cho Escape có hiệu quả không các bác? Em chạy Esc mà nhiều lúc thấy ồn long óc.

Mà cái lớp này thì dán vào đâu ạ? Bên trong cánh cửa? Dưới sàn?
Eo ơi, ESC mà còn ồn thì xe nào không bi giờ :^):^):^)

LD4327

Xe tải
trời ơi, chưa có bác chuột bạch nào ah? em nghe KP nói thì hấp dẫn quá, nhưng em ko muốn xem các bác đã làm tư vấn cho em với.
Bác KP nói là xe vios của em làm hết sàn, cửa, nóc xe giá 2T5. tấm dán mầu đen, 1 mặt có giấy bạc, bac KP nói là xuất xứ JAPAN, sờ tấm thấy rất mềm và dính (như keo dính chuột luôn). bóc ra ngửi thây chỉ hơi hôi hôi (mùi nhẹ hơn rất nhiều so với tâm bitum em đa xem chỗ bác Hội).
Bác nào đã từng làm chỗ bac KP cho em xin ít kinh nghiệm và y kiến với.
Thanks các bác(b)(b):41::41:
Báo cáo bác, e tin chắc là rất nhiều CHUỘT trắng rồi(ko có bạch:21::21:)
Trước tiên, e khuyên bác search trên diễn đàn, mục CHỐNG ỒN, bác đọc mỏi mắt luôn (e sợ bác đẽo cày giữa đường:69::69::102:)Em cũng đã làm chỗ bác KP cho Vịt confirm:1. MÙI:9/10; 2. giá: ổn; 3. thi công: 8/10(chắc hôm e làm, bác kp đi với mợ 2 nên thợ làm hơi ẩu)4. Độ ồn: Em chịu ko thấy cải thiện gì nên ko phát hiện được,hơn 1 cái, đóng cửa đến PHỊCH 1 cái. ko phành phành như trước... Xin hết ạ.
P/S.Em vios của bác nên nghĩ làm cách nào cho khi tăng ga mà giảm bớt được tiếng máy kêu vào khoang xe là ổn.Theo ngu ý của em, bác nên để 2,5tr đó và tích lũy thêm it cho bộ dàn âm thanh hay hơn.Tiếng hát át tiếng ồn (mách nhỏ bác, hiệu quả khó thấy mà khi lột tung em vios của bác ra trông thảm lắm....

autodreaming

Xe hơi
P/S.Em vios của bác nên nghĩ làm cách nào cho khi tăng ga mà giảm bớt được tiếng máy kêu vào khoang xe là ổn.Theo ngu ý của em, bác nên để 2,5tr đó và tích lũy thêm it cho bộ dàn âm thanh hay hơn.Tiếng hát át tiếng ồn (mách nhỏ bác, hiệu quả khó thấy mà khi lột tung em vios của bác ra trông thảm lắm....[/quote]

Cám ơn bác Liên Doanh nhiều, có lẽ là em cố dành dụm làm cái này thi tốt hơn bác nhi?

http://www.otosaigon.com/forum/m1447214.aspx
Tên sản phẩm: Pioneer AVH-P4000DVD 2-Din DVD Multimedia AV Receiver
Giá bán: 8,7 triệu đồng

- Nghe AM/FM
- Xem DVD, VCD các thể loại DVD-R/RW, CD, CD-R/RW,
- Nghe MP3/WMA/AAC/WAV
- Kết nối USB
- Kết nối Bluetooth
- Công suất 4 x 50 Watts với 4 kênh ra (4-channel preamp output)
- Màn hình 6.1-inch TFT LCD cảm ứng độ phân giải QVGA
- 1 Đường AV vào (stereo), 1 đường video vào cho camera hậu
- Kết nối SAT Radio, HD radio, iPod Direct Connection

Impact_Wrench

Xe buýt
Nói chung biện pháp "tiếng hát át tiếng ồn" là chuẩn nhất, nhưng chỉ áp dụng được khi đi 1 mình. Xe em hay phục vụ gấu mẹ và 2 F1 nên ko thường xuyên áp dụng biện pháp này được. Khi đi 1 mình, qua đoạn đường quá xấu em mới mở nhạc to lên 1 chút nhưng thấy cũng ko ổn vì nghe nhạc to thường mất tập trung rất nguy hiểm.

Trình tự làm chống ồn của em tại Minh Khôi dư lày:
1. Định làm gầm và 4 hốc bánh cho đỡ tiếng dội từ bánh xe.
2. Điện thoại hỏi giá Khôi phệ trước.
3. Đến tận nơi check vật liệu, hỏi giá lại và xưng nick -> thấy có vẻ nhiệt tình hơn và giảm giá được 1 ít.
4. Quyết định thi công trước phần gầm xe, riêng 2 hốc bánh trước phải dán bên ngoài, phía trong tấm ốp nhựa.
5. Chạy thử 1 vòng qua Việt Xô, thấy gầm đỡ dội hơn nhưng tiếng lùng bùng do vỏ xe cộng hưởng rõ hơn (có lẽ do gầm đỡ ồn hơn nên thấy vậy).
6. Quay lại yêu cầu làm nốt phần còn lại.
7. Thay lốp Michelin ở 555 Giải Phóng (bạn em). Nếu Vios đang chạy Brigestone thì em nghĩ ko cần thay. Lốp Michelin vẫn thường được coi là "êm" hơn các loại khác nhưng các bác nên hiểu "êm" nghĩa là "đỡ xóc", xe đầm hơn. Lốp đỡ xóc hơn làm cho xe ít rung hơn ->đỡ ồn hơn.

Kết quả là em thấy có thể chấp nhận được với toàn bộ những gì đã làm chỗ bác Khôi, nếu bây giờ undo được thì em sẽ dán chống ồn 2 lớp chứ ko phải 1 lớp.

Mạn phép cụ Mèo ko sạch và 1 số các cụ khác, em có 1 chút ý kiến cá nhân muốn chia sẻ với các cụ đang định làm chống ồn dư lày:

- Tiếng ồn trong xe gây khó chịu, mệt mỏi chủ yếu do cộng hưởng bởi các bộ phận của xe khi đi vào đường xấu. Nếu lốp cứng, hệ thống treo kém thì xe càng rung, càng ồn. Các cụ thấy cái còi xe kêu do cái màng rung đúng ko? Khi đi vào đường xóc thì toàn bộ vỏ xe sẽ trở thành rất nhiều cái còi, phát ra nhiều tiếng khác nhau, cộng hưởng lại thành 1 thứ nghe rất khó chịu. Điều này lý giải cho việc xe càng rẻ tiền thì hệ thống treo, thân vỏ càng kém, càng ồn.
- Việc dán các lớp chống ồn có tác dụng làm tăng độ cứng, giảm độ đàn hồi cho lớp tôn làm vỏ xe sẽ giống như khi các cụ giữ tay vào màng của cái còi rồi bóp còi. Nõ sẽ kêu nhỏ hơn và tiếng méo đi. Đây là nguyên nhân 1 số cụ kêu sau khi làm chống ồn thấy tiếng ồn chuyển sang dạng ù ù (các cụ ấy nghĩ là xe kín quá nên thấy như ngồi trong thùng phi nhưng em ko nghĩ thế. Trên thân xe, trên nóc làm gì có lỗ mà bịt như thùng phi).
- Việc dán chống ồn này ko phải do dân Việt Nam nhà ta nghĩ ra mà nó chỉ là việc làm bổ sung thêm cho nhà sản xuất: Khi tháo táp pi ra, nhìn từ trong ra các cụ sẽ thấy trên cánh cửa (phía trong) cũng có dán những lớp tương tự, chỉ có điều là dán đẹp hơn -nhưng ko đủ - và em ko biết nó làm từ vật liệu gì. Em thấy dán chống ồn cũng như là gia tăng độ cứng cho vỏ xe (cường lực). Nếu cụ nào dũng cảm thì có thể thử hàn thép 6 đan 50x50mm vào phía trong có khi hay hơn :21:, riêng em hơi thiếu tự tin nên ko dám thử :))

Có cụ nào dán chống ồn 1 lần rồi dán tiếp lần nữa chưa? Có nên làm thêm ko hay bóc hết ra ạ?:)):)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

thoatlut

Xe tải
Nói chung biện pháp "tiếng hát át tiếng ồn" là chuẩn nhất, nhưng chỉ áp dụng được khi đi 1 mình. Xe em hay phục vụ gấu mẹ và 2 F1 nên ko thường xuyên áp dụng biện pháp này được. Khi đi 1 mình, qua đoạn đường quá xấu em mới mở nhạc to lên 1 chút nhưng thấy cũng ko ổn vì nghe nhạc to thường mất tập trung rất nguy hiểm.

Trình tự làm chống ồn của em tại Minh Khôi dư lày:
1. Định làm gầm và 4 hốc bánh cho đỡ tiếng dội từ bánh xe.
2. Điện thoại hỏi giá Khôi phệ trước.
3. Đến tận nơi check vật liệu, hỏi giá lại và xưng nick -> thấy có vẻ nhiệt tình hơn và giảm giá được 1 ít.
4. Quyết định thi công trước phần gầm xe, riêng 2 hốc bánh trước phải dán bên ngoài, phía trong tấm ốp nhựa.
5. Chạy thử 1 vòng qua Việt Xô, thấy gầm đỡ dội hơn nhưng tiếng lùng bùng do vỏ xe cộng hưởng rõ hơn (có lẽ do gầm đỡ ồn hơn nên thấy vậy).
6. Quay lại yêu cầu làm nốt phần còn lại.
7. Thay lốp Michelin ở 555 Giải Phóng (bạn em). Nếu Vios đang chạy Brigestone thì em nghĩ ko cần thay. Lốp Michelin vẫn thường được coi là "êm" hơn các loại khác nhưng các bác nên hiểu "êm" nghĩa là "đỡ xóc", xe đầm hơn. Lốp đỡ xóc hơn làm cho xe ít rung hơn ->đỡ ồn hơn.

Kết quả là em thấy có thể chấp nhận được với toàn bộ những gì đã làm chỗ bác Khôi, nếu bây giờ undo được thì em sẽ dán chống ồn 2 lớp chứ ko phải 1 lớp.

Mạn phép cụ Mèo ko sạch và 1 số các cụ khác, em có 1 chút ý kiến cá nhân muốn chia sẻ với các cụ đang định làm chống ồn dư lày:

- Tiếng ồn trong xe gây khó chịu, mệt mỏi chủ yếu do cộng hưởng bởi các bộ phận của xe khi đi vào đường xấu. Nếu lốp cứng, hệ thống treo kém thì xe càng rung, càng ồn. Các cụ thấy cái còi xe kêu do cái màng rung đúng ko? Khi đi vào đường xóc thì toàn bộ vỏ xe sẽ trở thành rất nhiều cái còi, phát ra nhiều tiếng khác nhau, cộng hưởng lại thành 1 thứ nghe rất khó chịu. Điều này lý giải cho việc xe càng rẻ tiền thì hệ thống treo, thân vỏ càng kém, càng ồn.
- Việc dán các lớp chống ồn có tác dụng làm tăng độ cứng, giảm độ đàn hồi cho lớp tôn làm vỏ xe sẽ giống như khi các cụ giữ tay vào màng của cái còi rồi bóp còi. Nõ sẽ kêu nhỏ hơn và tiếng méo đi. Đây là nguyên nhân 1 số cụ kêu sau khi làm chống ồn thấy tiếng ồn chuyển sang dạng ù ù (các cụ ấy nghĩ là xe kín quá nên thấy như ngồi trong thùng phi nhưng em ko nghĩ thế. Trên thân xe, trên nóc làm gì có lỗ mà bịt như thùng phi).
- Việc dán chống ồn này ko phải do dân Việt Nam nhà ta nghĩ ra mà nó chỉ là việc làm bổ sung thêm cho nhà sản xuất: Khi tháo táp pi ra, nhìn từ trong ra các cụ sẽ thấy trên cánh cửa (phía trong) cũng có dán những lớp tương tự, chỉ có điều là dán đẹp hơn -nhưng ko đủ - và em ko biết nó làm từ vật liệu gì. Em thấy dán chống ồn cũng như là gia tăng độ cứng cho vỏ xe (cường lực). Nếu cụ nào dũng cảm thì có thể thử hàn thép 6 đan 50x50mm vào phía trong có khi hay hơn :21:, riêng em hơi thiếu tự tin nên ko dám thử :))

Có cụ nào dán chống ồn 1 lần rồi dán tiếp lần nữa chưa? Có nên làm thêm ko hay bóc hết ra ạ?:)):)):)):))
Ý cụ rất hay và giải thích rất chuẩn.

chỉ có mỗi câu cụ bảo Em thấy dán chống ồn cũng như là gia tăng độ cứng cho vỏ xe (cường lực) thì em thấy chưa chuẩn lắm vì pitum mà cường lực cho thép thì hơi khó. Theo ngu ý của em thì dán để làm tăng độ dầy cho tôn kéo theo giảm giao động của tấm tôn thì tiếng ồn sẽ ít đi. Giống như màng loa mà dầy quá thì kêu to sao được đúng kn các cụ. Nếu thử bằng lưới thép 6 đan dầy mấy cũng kn giảm ồn được đâu các cụ đừng thử nhé.

Impact_Wrench

Xe buýt
Ý cụ rất hay và giải thích rất chuẩn.

chỉ có mỗi câu cụ bảo Em thấy dán chống ồn cũng như là gia tăng độ cứng cho vỏ xe (cường lực) thì em thấy chưa chuẩn lắm vì pitum mà cường lực cho thép thì hơi khó. Theo ngu ý của em thì dán để làm tăng độ dầy cho tôn kéo theo giảm giao động của tấm tôn thì tiếng ồn sẽ ít đi. Giống như màng loa mà dầy quá thì kêu to sao được đúng kn các cụ. Nếu thử bằng lưới thép 6 đan dầy mấy cũng kn giảm ồn được đâu các cụ đừng thử nhé.
Em đang định xui Khôi phệ làm thêm món hàng sắt nữa đấy :21::21::21:

Mr.Captiva

Xe buýt
bác khôi phệ mới mất cái điện thoại do trộm vào giả vờ hỏi hàng lấy
bây giờ bác đang tiếc các bác đợi nửa năm nữa quay lại làm đi
bác ý sợ bác nào lại vào chôm bộ máy tính của bác ý thì hết online:21:

Trạng thái
Thớt đang đóng