[Funland] Làm cái thằng đàn ông thì phải biết.

Tien_TCFC

Xe điện
Em đồng ý với Mợ Lập, việc nhỏ mà ko làm được thì làm sao được việc lớn :P

ngaydoclap

Xe container
Thấy đa phần các cụ đều nói tài nói hay, nhưng nếu biết mà không làm bao giờ cũng coi như không biết, đành rằng làm con gà con vịt có thể đem ra chợ thuê nhưng những việc cúng gia tiên tiền tổ thì đánh chết cũng không dám thuê cúng hộ nhé. Với em sau vài chục cái hoa đào nở không lớ xớ vào mấy việc này đến khi có việc thấy lúng ta lúng túng kể cũng hơi tệ :) Gần đây bắt đầu chú ý đến những vấn đề nghi lễ này khác đâm ra lại có cảm giác mình hơi cụ non tí, nhưng không sao văn hóa truyền thống mà, biết vẫn hơn cho nên nếu có điều kiện là thực hành ngay :)) Các cụ cứ xem Lã Bố làm thế nào thì sau mình cũng phải làm như thế đấy, nếu không có ý định làm thì cũng nên để ý thì hơn.

Trên này em biết nhiều cụ khéo lắm, cúng bài như thày luôn.

Shjn_langbam

Xe tải
Hồi còn bé ông em dạy:
"Làm trai cho đáng nên trai
Ăn tham nhất nước khóc dai nhất nhà
Đi đâu cũng bấu đ. Ít bà
Thối um chẳng sợ mới là con trai."
Em thấy chuẩn!

iwate

Xe buýt
Vợ em theo đạo phật.Cứ gọi là cấm được giết con gì.Mùng 1 têt cũng mua gà mổ sẵn hết.Tới trứng vịt lộn bồi bỏ sinh lực cũng hay bi cấm đoán.Hic.Em muốn làm đàn ông nhưng có được đâu cụ :D
Đọc mấy lần coment của cu này ở các thớt khác mình đoán cụ là 8 rồi.

Okane

Xe container
Phải biết quét nhà và nhặt rau nữa mới chuẩn :-??

taint

Xe hơi
đàn ông cần có 2 thứ:
biết kiếm tiền và biết cách tiêu tiền.

linhhpvn2003

Xe hơi
Em không biết các cụ thế nào, nhưng em thấy khi mình tự tay làm điều gì đó nó cũng có ý nghĩa lên rất nhiều. Khi các F1 ra đời các cụ tự tay chăm sóc F1 tình phụ tử càng ngày càng sâu nặng. Khi các cụ tự tay chăm sóc chiếc xe của các cụ thì các cụ càng quý nó hơn, khi các cụ tự tay làm việc nhà thì các cụ càng thấy quý gia đình mình. Còn việc lễ lạt, gỗ chạp: em là con trưởng thời còn bố em em không phải làm gì và cũng không để ý, khi ông mất đi mình lại tiếc là đã không học hỏi những điều đó từ trước.

Em không phản đối việc phân công lao động xã hội, nhưng trong thời buổi khó khăn này mình cũng nên trang bị những kỹ năng tồn tại trong môi trường hiện nay cho mình. Có những lúc đói mà không biết nấu cơm, có con gà mà không biết thịt nó để ăn thì cũng là cái khổ. Sông có khúc, người có lúc. Lúc làm được tiền thì không tiếc tiền thuê mướn, nhưng đến lúc không làm được tiền xem nào, lúc đó có cái để làm, để chăm sóc còn là điều mơ ước chứ chưa nói đến là thuê người khác làm hộ.

Chỉnh sửa cuối:

taductoan

Xe điện
Những gì ? Hả? Những gì các cụ?

Đừng có nói chuyện tàu bay tên lửa, offroad với kiếm tiền...và cái khoản hay ho kia nhé các cụ, em chỉ gói gọn trong phạm vi gia đình thôi. Ví dụ lễ tết biết trói con gà cắt tiết làm cơm cúng đêm 30, gói mấy cái bánh chưng, ba khúc giò mỡ và những vấn đề mang tính nghi lễ. Em tin chắc rằng sẽ có ít nhất hai luồng quan điểm đối nghịch và số đông các cụ trẻ ở đây không làm được những điều này, mà chỉ có ỉ nại vào phụ huynh.

Nào mời các bô lão.

Chống chỉ định đàn bà ở thớt này bởi đây là vấn đề của đàn ông.
Phải biết nịnh vợ ợ ợ ợ ợ

haivanphe

Xe container
Phải biết sợ vợ ạ.

ngaydoclap

Xe container
Vote nhiệt liệt cụ về quan điểm sống này, thời bão giá này mà cứ vất vả kiếm được nhiều xèng mà không đủ thời gian chăm sóc dạy dỗ F1 là khổ đấy. Mẹ nuôi con khỏe bố dạy con khôn phỏng ạ.
Em không biết các cụ thế nào, nhưng em thấy khi mình tự tay làm điều gì đó nó cũng có ý nghĩa lên rất nhiều. Khi các F1 ra đời các cụ tự tay chăm sóc F1 tình phụ tử càng ngày càng sâu nặng. Khi các cụ tự tay chăm sóc chiếc xe của các cụ thì các cụ càng quý nó hơn, khi các cụ tự tay làm việc nhà thì các cụ càng thấy quý gia đình mình. Còn việc lễ lạt, gỗ chạp: em là con trưởng thời còn bố em em không phải làm gì và cũng không để ý, khi ông mất đi mình lại tiếc là đã không học hỏi những điều đó từ trước.

Em không phản đối việc phân công lao động xã hội, nhưng trong thời buổi khó khăn này mình cũng nên trang bị những kỹ năng tồn tại trong môi trường hiện nay cho mình. Có những lúc đói mà không biết nấu cơm, có con gà mà không biết thịt nó để ăn thì cũng là cái khổ. Sông có khúc, người có lúc. Lúc làm được tiền thì không tiếc tiền thuê mướn, nhưng đến lúc không làm được tiền xem nào, lúc đó có cái để làm, để chăm sóc còn là điều mơ ước chứ chưa nói đến là thuê người khác làm hộ.

Chỉnh sửa cuối:

Best Fox

Xe tải
Xâu kim, thùa khuyết, cắt tiết, vặt lông... Làm thằng đàn ông, lúc cần khắc biết!;)

BonBonTT

Xe điện
Xâu kim, thùa khuyết, cắt tiết, vặt lông... Làm thằng đàn ông, lúc cần khắc biết!;)
Cụ còn thiếu em bổ sung thêm: Xâu kim, thùa khuyết, cắt tiết, vặt lông...và đưa vào nhà nghỉ nữa ạ

gentviet

Xe buýt
Đàn ông cần phải có tiền. Không phải là tiền để bản thân mình sung sướng, người yêu mình sung sướng. Mà tiền là để người yêu mình đừng bị cám dỗ bởi tiền của những thằng đàn ông khác!
Câu này chuẩn, và vì vậy quan trọng nhất là đàn ông cần phải biết kiếm tiền để nuôi gia đình, ko làm được cái này thì mọi cái khác đều vứt đi hết :)

usavn

Xe tải
Nhiều lễ nghi phong kiến quá nhỉ.

Ngày xưa đàn ông phương tây chỉ cần biết xxx bất cứ khi nào, 1 năm tắm 1-2 lần và cơ bản là phải biết oánh nhau với những đàn ông khác để bảo vệ danh dự. Sau này có thêm nhiệm vụ kiếm xiền giỏi và đi đổ rác hàng ngày, bù lại ít phải oánh nhau.

Đàn ông Việt thích lễ nghi, coi thường sức mạnh, nên gái đẹp nó theo tây hết :(

vietsonxp

Tháo bánh
Hay; là thằng đàn ông thì phải biết, những việc bác freedom nói thì có lẽ các cháu gái ngày nay cũng chẳng biết.
Có lẽ em lớn lên trong nghèo khổ lên cài gì em cũng làm được từ đánh dậm, mò cua, bắt ốc, sửa chữa điện gia dụng trong nhà, đấu nối đường ống nước, đi xe đạp, xe máy, lái ô tô, quét nhà, dọn toilet, nuôi gà, nuôi lợn, chông rau, nấu cơm, mổ lợn, gói bánh trưng, dạy con học..... biết cả và em làm công việc này với sự thích thủ. Những công việc mà các bạn thế hệ 8x, 9x coi là vớ vẩn và các bạn coi việc lúng túng và ngượng ngùng, gượng ép khi làm các việc ấy mới thể hiện sự sành điệu của thế hệ ngày nay và kể cho bạn bè đồng nghiệp về việc mình nấu cơm bị nhão, bị khê, bị sống với sự thích thú đáng ghét.

Không phải là tất cả nhưng rất rất nhiều người coi việc kiếm tiền là trọng đại, chỉ cần biết kiếm tiền thì không cần phải biết cái gì khác... và coi việc khác là vớ vẩn.. việc nhỏ không đáng quan tâm với lý luận là làm những việc nhỏ thì làm sao nghĩ được việc lớn.

Nhầm, nhầm to...Những công việc đó không nhiều về ý nghĩa vật chất, có thể ta bỏ ra vài triệu đồng là có người hầu ngay, có người sắp mâm và bế ta vào mâm, rạp mình kính cẩn mời ta xơi... nhưng cá nhân em tâm liệm rằng những công việc đó là thể hiện tình yêu và trách nhiệm với gia đình, lòng thương đối với các f1 và những người khác trong gia đình. Nếu không có thứ này thì kiếm tiền để làm cóc gì...mà có kiếm được tiền để hãnh diện với đời mà gia đình tan nát, con cái hư hỏng, vợ cặp bồ thì chỉ hãnh diện với Dog thôi.

Chắc nhiều bác sẽ nhếch mép cười, hừ m.i.a thằng đi xe đạp trên of nói phét... nhưng số chặng đường em chạy trên of thì ít nhưng số chặng đường em đi có thể đã được vài trục vòng trái đất, Á - Âu, Úc - Mỹ - Phi thì những người biết làm những việc trong gia đình là những người luôn hạnh phúc và thành đạt, kiếm được nhiều xèng nên em thấy thế nào, nói thế. Vậy thôi.
Em vốt bác phát! Em cũng vậy biết làm tất tuy không giỏi, kể cả đi cày, bừa...hơny chục năm không làm vẫn chẳng quên được. Giờ về nhà em vẫn sẵn sàng nấu cơm, rửa bát...tắm cho f1...mà bon f1 nhà em thì nếu em ở nhà thì không khiến ai tắm giặt, gội đầu, đánh răng, xi tè...ngoài em. Nhưng em cũng bận đi suốt ngày các bác ạ. Em thấy những việc đó đâu có gì khó đâu. Cũng là một cách xả stress mà

dht

Xe điện
Những gì ? Hả? Những gì các cụ?

Đừng có nói chuyện tàu bay tên lửa, offroad với kiếm tiền...và cái khoản hay ho kia nhé các cụ, em chỉ gói gọn trong phạm vi gia đình thôi. Ví dụ lễ tết biết trói con gà cắt tiết làm cơm cúng đêm 30, gói mấy cái bánh chưng, ba khúc giò mỡ và những vấn đề mang tính nghi lễ. Em tin chắc rằng sẽ có ít nhất hai luồng quan điểm đối nghịch và số đông các cụ trẻ ở đây không làm được những điều này, mà chỉ có ỉ nại vào phụ huynh.

Nào mời các bô lão.

Chống chỉ định đàn bà ở thớt này bởi đây là vấn đề của đàn ông.
Mấy việc cụ kể tòan việc của đàn bà, chẳng lẽ cụ là đàn bà muốn làm đàn ông, như cái ảnh đại diện

Haiphongoi

Xe buýt
Mấy việc cụ kể tòan việc của đàn bà, chẳng lẽ cụ là đàn bà muốn làm đàn ông, như cái ảnh đại diện
Cụ ấy đang phấn đấu đạt ước mơ đấy cụ :))

Hùng Pirelli

Xe buýt
Em biết làm hết, quan trọng là chịu khó và biết the vén + chu đáo là sẽ làm được. Đàn ông trong nhà mà.

bmv màu cờ

Xe tăng
Đàn ông cần phải có tiền. Không phải là tiền để bản thân mình sung sướng, người yêu mình sung sướng. Mà tiền là để người yêu mình đừng bị cám dỗ bởi tiền của những thằng đàn ông khác!
Chuẩn ............