[Funland] Làm cái thằng đàn ông thì phải biết.

Những gì ? Hả? Những gì các cụ?

Đừng có nói chuyện tàu bay tên lửa, offroad với kiếm tiền...và cái khoản hay ho kia nhé các cụ, em chỉ gói gọn trong phạm vi gia đình thôi. Ví dụ lễ tết biết trói con gà cắt tiết làm cơm cúng đêm 30, gói mấy cái bánh chưng, ba khúc giò mỡ và những vấn đề mang tính nghi lễ. Em tin chắc rằng sẽ có ít nhất hai luồng quan điểm đối nghịch và số đông các cụ trẻ ở đây không làm được những điều này, mà chỉ có ỉ nại vào phụ huynh.

Nào mời các bô lão.

Chống chỉ định đàn bà ở thớt này bởi đây là vấn đề của đàn ông.
Chả cần các cụ trẻ
Anh cũng cóc biết giết gà với gói bánh chưng chứ đừng nói là gói giò.
Nói chung nhiều việc bếp nước thì mình chịu nhưng chén các món đó thì cũng có tí đẳng cấp

ufo7200

Xe hơi
hoho không biết các cụ thế nào chứ đội em thanh niên sắp đầu 3 mà trăm thằng chưa thằng nào làm được mấy vấn đề mang tính nghi lễ của bác chủ :D thật là khiếm khuyết

acc_75

Xe điện
Ngày xưa các cụ có câu:

Làm trai cho đáng nên trai

Chẳng thông kinh sử, cũng dài con ku!

Em có thấy tiêu chuẩn của cụ Nập đâu nhở :P :P :P

Đùa tí thôi, theo em thì ngoài nhiệm vụ kiếm xiền (em kém), người đàn ông phải biết những việc sau:

1. Giao tế: gồm hiếu hỷ, tết chạp ... để mà định liệu. Ở chi dưới mà xưng anh với thằng nhóc chi trên là không ổn! :D Quen chỉ đạo ở cơ quan, về nhà chỉ đạo cả bậc cha chú thì hỏng! Tết nhất mà không biết làm tí bánh chưng, dưa hành thì không còn gì để nói;

2. Lễ tiết: biết Tết nào thức gì, tự nhiên 5/5 lại làm bánh trôi thì cũng hơi hài! Cúng Phật mà cứ dâng gà giò cũng dở :D Cỗ bày 4 bát 4 đĩa thì cũng khó coi :P :P :P Người Việt thắp hương mà cứ táng nho Mỹ, táo Úc mà không có quả cau, lá trầu thì hỏng!

3. Ẩm thực: Cần biết nấu nướng đơn giản, tối thiểu làm được mâm cơm cúng hay nấu ăn gia đình. Đồ xôi, thịt gà, mổ cá, xào rán, quạt chả ... là ổn!

4. Dạy con: Không chỉ là dạy học, dạy con còn dạy làm người, dạy phép tắc ứng xử trong cuộc sống. Cụ nào không để ý đến 3 phần trên, em chắc chắn F1 nhà các cụ cũng không bao giờ để ý đến và trở thành thế hệ "gà công nghiệp", lấy net làm nhà, lấy trà tranh làm sân khấu ngay!

5. Làm việc vặt: sửa điện, nước ... các thứ máy móc biết bảo dưỡng định kỳ: quạt tháo ra lau dầu, xe máy, ô tô đem đi bảo dưỡng ... Nếu chơi cây chim cá cảnh nữa cho thêm sinh khí trong nhà thì càng tốt!

Em là em nghĩ vậy thôi, bản thân em vưỡn còn vụng lắm! Cả 5 thứ này em mới biết sơ sơ và đang học dần các cụ ợ!
Em được 1.2.3.5 còn mục 4 em hời hợt quá, toàn đùn cho gấu, sau khi đọc xong cái này em sẽ cố gắng thêm.~o) em hết vodka rồi mời cụ cafe nhé.

captivaltz

Xe điện

Đừng có nói chuyện tàu bay tên lửa, offroad với kiếm tiền...và cái khoản hay ho kia nhé các cụ, em chỉ gói gọn trong phạm vi gia đình thôi. Ví dụ lễ tết biết trói con gà cắt tiết làm cơm cúng đêm 30, gói mấy cái bánh chưng, ba khúc giò mỡ và những vấn đề mang tính nghi lễ. Em tin chắc rằng sẽ có ít nhất hai luồng quan điểm đối nghịch và số đông các cụ trẻ ở đây không làm được những điều này, mà chỉ có ỉ nại vào phụ huynh.

Nào mời các bô lão.

Các kụ tổng kết òi, việc gì phải hỏi mấy cái chuyện lẻ tẻ này nhở
1. Lấy vợ
2. Làm nhà
3. Dựng vợ, gả chồng cho con

Nhưng hiện nay các kụ OF thì cái vấn đề 3 hay bị lệch, em ứ rám nói nữa vì lại đụng chạm nhiều người

"Không có việc gì khó
Chỉ sợ tiền không nhiều
Đào núi và lấp biển
Không làm được thì thuê
"

FE2011

Xe tải
Đàn ông cần phải có tiền. Không phải là tiền để bản thân mình sung sướng, người yêu mình sung sướng. Mà tiền là để người yêu mình đừng bị cám dỗ bởi tiền của những thằng đàn ông khác!

đọc thớt này em lại nhớ chữ ký của cụ gì ở trên of mềnh: "Làm đàn ông là phải có chỗ đứng và cứng chỗ đó"

Mấy việc cụ chủ thớt nêu em làm được vài cái (Giết gà, gói bánh chưng). Theo em thì ngoài việc truyền nòi giống cho thế hệ sau người đàn ông còn truyền lại truyền thống gia đình nữa (Tất nhiên là trong những việc cụ chủ đã dẫn). Vì vậy theo em là ta nên biết tuốt tuồn tuột cho nó chắc ợ

Chỉnh sửa cuối:

sakuda

Xe điện
ĐÓNG GẠCH!

Không những NHIỀU mà phải ĐỀU ĐẶN và CHẤT LƯỢNG

sakuda

Xe điện
QUAN HỆ!

Không những NHIỀU mà phải ĐỀU ĐẶN và CHẤT LƯỢNG

LeTai1979

Xe cút kít
Đàn ông cần phải có tiền. Không phải là tiền để bản thân mình sung sướng, người yêu mình sung sướng. Mà tiền là để người yêu mình đừng bị cám dỗ bởi tiền của những thằng đàn ông khác!
Cụ nên xem lại Gấu or người yêu.

PhanhGap

Xe điện

Nào mời các bô lão.

Giết gà thì cần kín đáo, đừng để trẻ em nó trông thấy máu mê giết chóc, bạo lực lắm, sau này thành tín đồ Vãi Luyện thì xã hội lại ốm đòn.

sakuda

Xe điện
Chả cần các cụ trẻ
Anh cũng cóc biết giết gà với gói bánh chưng chứ đừng nói là gói giò.
Nói chung nhiều việc bếp nước thì mình chịu nhưng chén các món đó thì cũng có tí đẳng cấp
em cũng thế... việc lớn em chả quan tâm :D chứ ba cái be bé đấy em làm tuốt

ngaydoclap

Xe container
Giết gà thì cần kín đáo, đừng để trẻ em nó trông thấy máu mê giết chóc, bạo lực lắm, sau này thành tín đồ Vãi Luyện thì xã hội lại ốm đòn.
Oài, em nghĩ vấn đề cụ lo nó có nguyên nhân từ cái khác.

binhlc

Xe hơi
Các cụ dạy rồi:
"Ko có việc gì khó
Chỉ sợ tiền không nhiều
Làm gà và gói bánh
Không làm được thì thuê"

3Lazang

Xe tăng

Nào mời các bô lão.

Ngoài cái đo đỏ ra , cái gì em cũng làm được , chỉ có điều kết quả ra sao thôi :))

vdla

Xe đạp
Đợt trước có em trong giới sâu bít giả nhời: Người đàn ông là phải có chỗ đứng và ...ứng ở chỗ ấy ấy ...

Xã hội phân công mỗi người mỗi việc! ... Biết thêm thì càng tốt... Nhiều lúc biết nhiều khổ nhiều... đôi khi giả vờ không biết ấy chứ...

hajinbk

Xe tăng
Là thằng đàn ông, khi khách đến nhà nói chuyện chính trị là phải tiếp được, khách có nhỡ mồm chém quá đà thì nhắc nhở, chứ không thể chơi cái kiểu khách vừa mở mồm ra nói chuyện chính trị là tắt điện, tiễn khách=))