[Funland] Lâm Bưu bị chết như thế nào?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Trung Quốc 1980_11_22 (1).jpg

22-11-1980 – Quang cảnh chung phiên tòa xét xử “Bè lũ Bốn tên” tại Bắc Kinh. Vợ góa của Mao Trạch Đông là Giang Thanh (Jiang Qing) và Trương Xuân Kiều (Zhang Chunqiao) nhận án tử hình, sau đó được giảm xuống tù chung thân, trong khi Vương Hồng Văn (Wang Hongwen) và Dương Văn Nguyên (Yao Wenyuan) lần lượt bị tuyên chung thân và hai mươi năm tù. Tất cả chúng sau đó đều được thả
Trung Quốc 1980_11_22 (2).jpg

22-11-1980 – Tòa án đặc biệt bắt đầu xét xử vụ án "Lâm Bưu, Giang Thanh, và bè phái phản cách mạng". Trước hàng rào (trái sang phải) là: Diêu Văn Nguyên (Yao Wenyuan), Trương Xuân Kiều (Jiang Teh Jiao), Khưu Hội Tác (Qiu Huizuo), Vương Hồng Văn (Wu Faxian) và Gíang Thanh (Jiang Qing)

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Trung Quốc 1980_11_24 (1).jpg

24-11-1980 – Tòa án đặc biệt bắt đầu xét xử vụ án “Lâm Bưu, Giang Thanh Phản cách mạng”. Vương Hồng Văn (Wang Hongwen), một nhân vật trong “Nhóm Bốn người”, trong phiên tòa. Ảnh: Sovfoto

Trung Quốc 1980_11_24 (2).jpg

Diêu Văn Nguyên – một nhân vật trong “Nhóm Bốn người”, trong phiên tòa. Ảnh: Sovfoto

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Trung Quốc 1980_11_25 (1).jpg

25-11-1980 – Tòa án đặc biệt bắt đầu xét xử vụ án “Lâm Bưu, Giang Thanh Phản cách mạng”. Trương Xuận Kiều, một nhân vật trong “Nhóm Bốn người”, trong phiên tòa. Ảnh: Sovfoto
Trung Quốc 1980_11_26 (1).jpg

Giang Thanh trong phiên toà hôm 26/11/1980

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Trung Quốc 1980_11_28 (1).jpg

Giang Thanh trong phiên toà hôm 28/11/1980
Trung Quốc 1980_11_28 (2).jpg

Vương Hồng Văn và Giang Thanh trong phiên toà hôm 28/11/1980

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Trung Quốc 1980_12_5 (1).jpg
Trung Quốc 1980_12_30 (2).jpg

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Trung Quốc 1981_1_19 (1).jpg
Trung Quốc 1981_1_21 (1).jpg
Trung Quốc 1981_1_21 (9).jpg
Trung Quốc 1981_1_25 (1).jpg
Trung Quốc 1981_1_28 (1).jpg

28-1-1981 – Quang cảnh chung phiên tòa xét xử “Bè lũ Bốn tên” tại Bắc Kinh. Vợ góa của Mao Trạch Đông là Giang Thanh (Jiang Qing) và Trương Xuân Kiều (Zhang Chunqiao) nhận án tử hình, sau đó được giảm xuống tù chung thân, trong khi Vương Hồng Văn (Wang Hongwen) và Dương Văn Nguyên (Yao Wenyuan) lần lượt bị tuyên chung thân và hai mươi năm tù. Tất cả chúng sau đó đều được thả

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Mâu thuấn Mao - Lâm Bưu
Do nịnh bợ bảo vệ Mao tại Hội nghị Trung ương tháng 4/1969, Mao đã cho Lâm Bưu là người kế vị mình, kiêm Phó Chủ tịch Đảng (duy nhất)
Một năm sau, tháng 4/1970, tại Hội nghị Trung ương, Lâm Bưu đề nghị Mao nhận thêm chức Chủ tịch nước. Lâm Bưu nghĩ rằng Mao sẽ không nhận chức Chủ tịch nước và chức vụ đó đương nhiên rơi vào tay mình
Mao không nghĩ vậy. Ông hiểu thấu tâm can thèm thuồng chức vụ Chủ tịch nước của Lâm Bưu, Và ông cho là hỗn rồi đem lòng nghi kỵ
Cũng tại Hội nghị này, Lâm Bưu phê bình Trương Xuân Kiều, thuộc nhóm 4 tên
Lâm Bưu là người lãnh đạo Cách mạng Văn hoá nhưng không cùng cánh với Giang Thanh. Việc Lâm Bưu phê bình Trương Xuân Kiều không khác gì vạch lỗi Cách mạng Văn hoá nên Mao cho là Lâm Bưu "ăn cháo, đá bát", yêu cầu Lâm Bưu kiểm điểm
Lâm Bưu cứng đầu, không chấp nhận đề nghị của Mao. Thế là mối quan tâm rạn nứt dẫn đến xung đột
Biết tính Mao thâm độc, thù dai, nên Lâm Bưu cũng thận trọng hơn

Chỉnh sửa cuối:

hoaoaihuong

Xe buýt
Lịch sử Trung Quốc là cái bánh bao nhân thịt người, dữ dội và khát máu, phận người như cỏ rác.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Ngày 13/9/1971, chiếc máy bay Trident số 256 trên boong 9 hành khách và phi hành đoàn bii rơi ở Mông Cổ. Máy bay bốc cháy dữ dôi. Mông Cổ chỉ nhận dạng được Lâm Lập Quả (con trai Lâm Bưu). Tám người còn lại theo giả thiết là vợ chồng Lâm Bưu + phi công, hoa tiêu, thợ máy và ba kỹ sư máy
Cậu chuyện em kể dưới đây các cụ đừng tin, vì không ai biết rõ được sự thật như thế nào cả.
Em cứ post, các cụ cứ đọc cho sướng tai, sướng mắt

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Ngày 13/9/1971, chiếc máy bay Trident số 256 trên boong 9 hành khách và phi hành đoàn bii rơi ở Mông Cổ. Máy bay bốc cháy dữ dôi. Mông Cổ chỉ nhận dạng được Lâm Lập Quả (con trai Lâm Bưu). Tám người còn lại theo giả thiết là vợ chồng Lâm Bưu + phi công, hoa tiêu, thợ máy và ba kỹ sư máy
Cậu chuyện em kể dưới đây các cụ đừng tin, vì không ai biết rõ được sự thật như thế nào cả.
Cảm ơn cụ Ngao5 đã cho em mở mang thêm chút kiến thức lịch sử.
Thời điểm lịch sử bên tàu như vậy còn bên mình thì sao, phòng trào cải cách ruộng đất, phong trào cách mạng văn hoá phá bỏ chùa chiền rồi nhân văn giai phẩm ra sao.
Cụ là người đã trải qua những biến cố lịch sử ấy ắt hẳn cũng có thông tin đa chiều hơn những gì mà chúng em chưa biết hoặc không được biết. Cụ có thể chia sẻ được không ạ.

KA:18-78

Xe tăng
Chính xác quá, cụ ơi
Mao nó lừa cho vào tròng mà còn mang tiếng phản chủ
Bố con Lâm Bưu cũng dở, thằng nhóc con 22 tuổi Lâm Lập Quả được cất nhắc lên rất to lại còn to mồm lộng ngôn, đến tai Mao, thế mới chết
Lâm Bưu cũng là thằng cơ hội, gió chiều nào che chiều đó. Năm 1969, trong hội nghị Đảng lúc Mao bị phê bình, thì Lâm Bưu mặt thớt đứng ra bênh Mao thớ lợ. Cảm kích, Mao ghi vào Điều lệ Đảng Lâm Bưu là Phó Chủ tịch Đảng C ộng sản Trung Quốc và là người thừa kế Mao Trạch Đông. Lâm Bưu bị bệnh dị ứng da, suốt ngày trong nhà không ra ngoài, không am hiểu chính trường, nghĩ mình chắc cú thay Mao, nên tháng 7/1970 trong Hội nghị Đảng. lôi Diêu Văn Nguyên ra phê bình về chuyện Cách mạng Văn hoá. Mao cho rằng Lâm Bưu "không biết điều", đụng vào Diêu Văn Nguyên là đụng vào Mao chủ xướng, nện bắt Lâm Bưu kiểm điểm, xin lỗi. Lâm Bưu mặc kệ, phớt lờ, nên Mao phải trị Lâm Bưu. Bị doạ, Lâm Bưu cuống cuồng tổ chức đảo chính, nhưng bị lộ từ mồm con gái Lâm Bưu. Mao giăng bẫy, mời vợ chồng Lâm Bưu đến dự tiệc mừng Mao về Bắc Kinh. Lâm Bưu nghi ngờ có nên đến dự không? Không đến cũng chết, đến thì bị phục kích cũng chết. Cuối cùng thằng con trai Lâm Lập Quả đưa cho mẹ chiếc đồng hồ có nút báo động, nếu cơ sự gì thì chúng đánh thốc vào chỗ Mao tổ chức tiệc. Bọn Lâm Lập Qủa, quá ảo tưởng kế hoạch đánh úp/
Sau khi dự tiệc, vợ chồng Lâm Bưu ra về thì bị hai tay súng B-40 nã vào xe lúc ra cổng.
Đây mới chỉ là một giả thuyết về cái chết của vợ chồng Lâm Bưu
Em thích giọng văn của cụ ở thớt này, cứ dân dã, đại chúng với cần lao chúng em cụ Ngao ạ. Những thớt khác chắc cụ cứ nghiêm trang đảng viên quen rồi văn nó xa rời cần lao cụ nhỉ...Chúc cụ luôn khoẻ và ra nhiều thớt chất lượng

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Cảm ơn cụ Ngao5 đã cho em mở mang thêm chút kiến thức lịch sử.
Thời điểm lịch sử bên tàu như vậy còn bên mình thì sao, phòng trào cải cách ruộng đất, phong trào cách mạng văn hoá phá bỏ chùa chiền rồi nhân văn giai phẩm ra sao.
Cụ là người đã trải qua những biến cố lịch sử ấy ắt hẳn cũng có thông tin đa chiều hơn những gì mà chúng em chưa biết hoặc không được biết. Cụ có thể chia sẻ được không ạ.
Xin trả lời cụ. Cụ hỏi ba điều và em xếp lại theo thứ tự
- phong trào cải cách ruộng đất xảy ra 1953-1955
- nhân văn giai phẩm, diễn ra sau CCRĐ khoảng 1956-1958
- phong trào "chống mê tín dị đoan, xây dựng nếp sống mới" xảy ra năm 1959 chứ không phải phong trào cách mạng văn hoá phá bỏ chùa chiền.
Em là người tận mắt chứng kiến những sự việc cụ hỏi
Cụ nhớ lại cách đây vài năm ở Hà Nội mở triễn lãm CCRĐ, trưng bày mấy cái thứ bàn đèn thuốc phiện, linh tinh thôi mà sau ba hôm phải đóng cửa thì cụ thấy dư âm của nó kinh khủng chưa? Thế hệ cầm quyền ngày nay chưa chắc biết CCRĐ là gì mà còn sợ thì cụ tự hiểu
Liên quan tới CCRĐ là Nhân văn Giai phẩm. Ông Trường Chinh, Tố Hữu.... là những người trực tiếp xử lý những nhà văn ta tạm gọi có dính líu đến Nhân văn Giai phẩm, như cụ Tiên chỉ Văn Cao, Nguyễn Tuân....
Ngày nay cụ Trường Chinh, cụ Tố Hữu có phố.... thì cụ Văn Cao cũng có phố, Nguyễn Tuân có phố, Nguyên Hồng có phố, Nguyễn Công Hoan "đống rác cũ" có phố và Quang Dũng "đếm mơ Hà Nội dáng Kiều thơm" cũng có phố, thế là hoà cả làng rồi, cả làng vui rồi
Em nghĩ, biết được lỗi lầm và sửa được để đừng giắm lại vết xe xưa cũng là tốt rồi. Hãy để các nhà nghiên cứu họ làm việc cụ ạ. Bới lại "đống rác cũ" làm gì nữa cụ ơi

Chỉnh sửa cuối:

hoaoaihuong

Xe buýt
Em nhớ khi trước Nhân Dân Chủ Nhật có đăng truyện nhiều kỳ vụ án Lâm Bưu, tác giả viết theo kiểu Tam Quốc diễn nghĩa, chương hồi đàng hoàng, mỗi hồi được mở đầu bằng 2 câu thơ. Có 1 hồi mở đầu em chỉ còn nhớ mang máng.
“……
Lâm Lệ Hằng khai báo người thân

Em nhớ vì đơn giản lúc ấy crush của em trùng tên, hay lôi ra đọc chọc nàng. Dễ 40 năm rồi ạ. Cụ nào nhớ nhắc giùm em tý.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Xin trả lời cụ. Cụ hỏi ba điều và em xếp lại theo thứ tự
- phong trào cải cách ruộng đất
- nhân văn giai phẩm.
- phong trào cách mạng văn hoá phá bỏ chùa chiền. Phong trào Cách mạng Văn hoá làm gì có ở Việt Nam, chẳng lẽ có trước cả Trung Quốc sao. Gọi cho đúng là phong trào "chống mê tín dị đoan, xây dựng nếp sống mới"
Em là người tận mắt chứng kiến những sự việc cụ hỏi
Cụ nhớ lại cách đây vài năm ở Hà Nội mở triễn lãm CCRĐ, trưng bày mấy cái thứ bàn đèn thuốc phiện,linh tinh thôi mà sau ba hôm phải đóng cửa thì cụ thấy dư âm của nó kinh khủng chưa? Thế hệ cầm quyền ngày nay chưa chắc biết CCRĐ là gì mà còn sợ thì cụ tự hiểu
Liên quan tới CCRĐ là Nhân văn Giai phẩm. Ông Trường Chinh, Tố Hữu.... là những người trực tiếp xử lý những nhà văn ta tạm gọi có dính líu đến Nhân văn Giai phẩm, như cụ Tiên chỉ Văn Cao, Nguyễn Tuân.... nay cụ Trường Chinh, cụ Tố Hữu có phố.... thì cụ Văn Cao cũng có phố, Nguyễn Tuân có phố, Nguyên Hồng có phố, Nguyễn Công Hoan "dống rác cũ" có phố và Quang Dũng "đếm mơ Hà Nội dáng Kiều thơm" cũng có phố, thế là hoà cả làng rồi, cả làng vui rồi
Em nghĩ, biết được lỗi lầm và sửa được để đừng giắm lại vết xe xưa cũng là tốt rồi. Hãy để các nhà nghiên cứu họ làm việc cụ ạ. Bới lại "đống rác cũ" làm gì nữa cụ ơi
Em cảm ơn cụ.

Nghen loc

Xe tăng
Cụ Ngao đợt này có nhiều thớt hay quá. Cảm ơn cụ ạ.

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Với những tội ác khủngg khiếp như thế sao Mao vẫn đc người dân và chính phủ TQ tôn kính đến tận ngày nay như vậy nhỉ ? k thể xét tội thì chí ít cũng lên dẹp bỏ mọi tranh ảnh , tượng đài của Mao .Có thẻ coi CMVH là tội ác diệt chung văn hóa lơn nhất TG đến thời điểm hiện nay .

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Nói là Lâm Bưu định đảo chính có lẽ không đúng, vì Lâm Bưu lúc đó mệt nhọc, chẳng đứng được dậy đi lại thì nói gì tổ chức đảo chính
Nếu Lâm Bưu thực tâm đảo chính thì Mao có chạy đằng trời vì Thuỷ Lục Không quân đều là người của Lâm Bưu
Theo em, Mao muốn triệt Lâm Bưu, nên đã sử dụng Chu Ân Lai (thân Lâm Bưu) bắn tin cho Lâm Bưu rằng, Mao biết mày đang làm gì.
Lâm Bưu rất bản lĩnh, nhưng thằng con trai Lâm Lập Quả trẻ tuổi thiếu kinh nghiệm, làm lỡ chuyện
Bắc Đới Hà là nơi nghỉ mùa hè của chóp bu Trung Quốc, cách Bắc Kinh 200 km, có dinh thự Mao, Lâm Bưu và những quan chức chóp bu Trung Quốc ở đó

Chỉnh sửa cuối:

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Mạn phép góp lời với cụ Ngao 1 chút.

Mao là điển hình của kiểu lãnh tụ đánh nhau giỏi nhưng không biết làm kinh tế. Chương trình "Đại nhảy vọt" của Mao nhằm đưa TQ lên sánh với các nước phát triển cuối cùng thất bại nặng nề, 20-30 triệu người chết đói, cơ sở hạ tầng nông công nghiệp bị tàn phá. Mao mất uy tín nặng, bị các nguyên lão chuẩn bị gạt khỏi ngôi cửu ngũ.

Lúc đó Mao không còn lực lượng chính thống nào hậu thuẫn. Quân đội nằm trong tay Chu Đức, Bành Đức Hoài, khối công nghiệp nằm trong tay Đặng Tiểu Bình, lực lượng Mao nắm nhất là nông dân thì bị chính ông ta phá gần tận gốc bằng nạn đói.

Mao cần 1 chiến thuật và 1 lực lượng nghe theo ông ta, và trong lúc nguy cấp, Mao đã nghĩ ra ý tưởng lợi dụng bọn choai choai. Bọn này không thuộc lực lượng chính thống nào, không có chính kiến tự thân, dễ dụ, hung hăng và muốn tự thể hiện. Tự nhiên bị thổi lên làm "cốt cán cách mạng", bọn chúng quá sướng và làm tất cả để chứng tỏ chính mình.

Xét riêng về tranh giành quyền bính thì ý tưởng dùng bọn choai choai quả thực là thiên tài và duy nhất trong lịch sử. Bằng sự cuồng tín và bất chấp của bọn này mà Mao đã phản công thắng lợi, đánh đổ tất cả các thế lực và cá nhân chống đối, không những không lùi mà còn tiến thêm thành lãnh tụ duy nhất trong 10 năm cuối đời.

Mao đủ khôn ngoan để đứng sau màn, để Giang Thanh và mấy kẻ tay chân ra mặt. Như Giang Thanh la hét trong phiên xử bà ta "Tôi chỉ là con chó của Mao Chủ Tịch". Dễ hiểu là mấy người như Giang Thanh, Uông Đông Hưng vv có 10 lá gan cũng không thể dám động đến các đại nhân như Chu Đức, Lưu Thiếu Kỳ, Bành Đức Hoài vv mà phải có các yếu tố khác mới làm được.

Cách mạng văn hóa là vết nhơ của Mao Trạch Đông. Vì còn cần Mao làm hình tượng chế độ nên hiện nay TQ không dám nói thẳng, mà khi nhắc đến thời gian này chỉ nói tránh là "Mười năm hạo kiếp". Hậu quả của nó là khoảng 7 triệu người chết mà phần lớn là trí thức, rất nhiều công trình lịch sử bị đốt phá, có những cái chết cực kỳ đáng tiếc như Lão Xá, nhà văn đoạt giải Nobel đầu tiên của TQ.
Cũng may cho tàu là kịp giữ lại vài nhà khoa học kiệt xuất, những người đã giúp họ có được công nghệ chế tạo bom nguyên tử và tên lửa vũ trụ.

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Với những tội ác khủngg khiếp như thế sao Mao vẫn đc người dân và chính phủ TQ tôn kính đến tận ngày nay như vậy nhỉ ? k thể xét tội thì chí ít cũng lên dẹp bỏ mọi tranh ảnh , tượng đài của Mao .Có thẻ coi CMVH là tội ác diệt chung văn hóa lơn nhất TG đến thời điểm hiện nay .
Nếu làm như cụ thì sẽ mất luôn tính chính danh của *** Tàu, họ muốn nắm quyền lực thì phải tiếp tục lấy Mao ra thờ

namphong12

Xe lăn
Cụ Ngao5 đi nghỉ đi ạ. Hôm qua Cụ không ngủ rồi đấy. Cụ sống 1 mình phải tự chăm sóc sức khỏe cho mình thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng