[Funland] Lái xe trên cao tốc

kdt

Xe tải
Có thể nhiều cụ không biết quy định mới về vượt phải. Với đường có từ 2 làn trở lên, không còn khái niệm vượt phải nữa nhé. Đơn giản là làn trống thì chuyển sang, tăng tốc vượt, và quay lại làn cũ nếu muốn. Quan trọng là phải tuân thủ quy định chuyển làn, ví dụ như xi nhan ...

Chi tiết xem link nhé
http://www.baogiaothong.vn/quy-dinh-moi-ve-vuot-phai-lai-xe-nao-cung-can-biet-d209710.html

kdt

Xe tải
Mà ở VN, tại sao bật xi nhan lại là xin vượt nhỉ. Không một trường lớp, tài liệu nào dạy điều này nhé. Xi nhan chỉ dùng khi xin rẽ hoặc chuyển làn.

Arizona

Xe tăng
Mà ở VN, tại sao bật xi nhan lại là xin vượt nhỉ. Không một trường lớp, tài liệu nào dạy điều này nhé. Xi nhan chỉ dùng khi xin rẽ hoặc chuyển làn.
Signal để chuyển làn, chuyển hướng mà cụ. Không biết VN của cụ là ở đâu chứ quê em xin vượt người ta vẫn nhá đèn passing đấy ợ.
Thêm một chức năng của signal để thông báo cho xe sau là tao del nhường đường cho mày đâu nhá :D

kdt

Xe tải
Signal để chuyển làn, chuyển hướng mà cụ. Không biết VN của cụ là ở đâu chứ quê em xin vượt người ta vẫn nhá đèn passing đấy ợ.
Thêm một chức năng của signal để thông báo cho xe sau là tao del nhường đường cho mày đâu nhá :D
Đọc mấy lần mà chưa rõ cụ đồng ý hay phản đối em hehe

tranxuan

Xe buýt
Haiiii zaaa, ở VN cụ cứ rẽ ra làn giữa mà vượt thôi, hnay e đi QL 1A, e xác định là đi chậm, chỉ giữ tốc độ khoảng 60-70km/h vì đường tết nên khá đông, thấy đằng sau có xe khách Phú Quý biển 00618 e chủ động nhường đường sang làn trong nhưng nó lên xong còn tạt đầu mình cái, chắc nó nghĩ mình chơi nó hay sao ấy. Biết thế kệ con mie nó, xe khách chắc nó vượt phải quen mie rùi, văn minh lại thành hỡm.

kdt

Xe tải
Haiiii zaaa, ở VN cụ cứ rẽ ra làn giữa mà vượt thôi, hnay e đi QL 1A, e xác định là đi chậm, chỉ giữ tốc độ khoảng 60-70km/h vì đường tết nên khá đông, thấy đằng sau có xe khách Phú Quý biển 00618 e chủ động nhường đường sang làn trong nhưng nó lên xong còn tạt đầu mình cái, chắc nó nghĩ mình chơi nó hay sao ấy. Biết thế kệ con mie nó, xe khách chắc nó vượt phải quen mie rùi, văn minh lại thành hỡm.
Haha, đúng là nó tưởng cụ chơi nó rồi. Cụ đang đi làn ngoài, đi chậm. Nó đi làn trong đi nhanh và sẽ vượt cụ, ko vấn đề gì cả. Cụ lại thích loằng ngoằng tạt vào trong để nó lại phải tạt ra ngoài để vượt cụ hehe

leanhduc1707

Xe tăng
Cụ máu chiến mà chả hiểu luật nhể, cao tốc này cho đi cao nhất 120, thấp nhất 60 ở 2 làn ngoài cùng bên trái, lý do gì cụ không đi làn 2 tốc độ 120 mà cứ bắt họ phải chuyển làn phải cho cụ đi làn đó, chả lẽ làn phải cụ không được đi 120, hay cụ nghĩ đi làn đó là vượt phải, nếu vậy thì cụ nên đi học lại luật. Cụ có dám dắt mũi xe công không, nếu dám thì cụ được phong thánh ngay, họ toàn đi chậm ở làn trái đấy.
Cụ xem lại luật đi nhé, có cụ đã dẫn chứng rồi đấy nên e ko nói lại. Còn trình như cụ thì e ko theo kịp. Xe cont trên ct nb-lc thì ko mấy khi họ đi làn trong cùng đâu, họ hay đi làn giữa hoặc sát lề

QAZ

Xe container
Cụ này giống e. E đi cao tốc cứ cách xa tầm hơn trăm mét. E thấy ông trước đi chậm và e có thể sẽ vượt e sẽ chuyển làn từ cách ông kia 100m. Đặc biệt cao tốc hn hp có 3 lane và 2 lane 120 chả hiểu cứ phải dí vào mông người ta làm gì rồi lên than thở. Thỉnh thoảng đảo lane cũng là cách chống buồn ngủ.
Lắm thằng nhặng xị nó cứ thích rúc đít rồi đèn còi.

ubisapro

Xe trâu
Đi 100 là còn lịch sự chán. Lắm bố đi còn dưới cả tốc độ tối thiểu mà vẫn bám trái, xe khách, tải, công dí mít còi inh ỏi mà còn chả nhường. E là e nể mấy bố đó lắm ;))

quanduc

Xe buýt
Hôm nay, em chạy cao tốc Hải Phòng - Hà Nội.
Em gặp một xe vios E biển 88A ..chạy làn ngoài cùng sát giải phân cách với tốc độ khoảng 100km/h, trong khi làn giữa thoáng.
Em signal xin vượt, không cho vượt, em đèn, còi các kiểu tầm gần 2km nhưng lái xe vios E biển 88A vẫn giữ nguyên thế.
Sau chán quá, em chuyển làn giữa để vượt.
Chán cái thể loại lái xe này.
Đường 3 làn, người ta đang đi làn sát dải phân cách rồi thì signal chuyển làn giữa mà chạy. (Người ta vẫn đang đi đúng luật đấy, chưa hợp lý thôi).
Trên cao tốc nếu có thể e sẽ ko đi làn sát dải phân cách, nổ lốp dễ toi lắm, đi làn giữa cửa sống cao hơn.

tungst

Xe buýt
E dù chạy đủ tốc, nhưng vẫn vào làn giữa
1. An toàn hơn,
2. Nhường cho các cụ việc gấp

Abram

Xe điện
Cụ xem lại luật đi nhé, có cụ đã dẫn chứng rồi đấy nên e ko nói lại. Còn trình như cụ thì e ko theo kịp. Xe cont trên ct nb-lc thì ko mấy khi họ đi làn trong cùng đâu, họ hay đi làn giữa hoặc sát lề
Rất nản cụ ạ, đành vậy.
Dịp tết này có 3 píc về vấn đề này (píc này và 2 píc nữa) em theo dõi để tự học hỏi, rút kinh nghiệm cho bản thân. Em nhận thấy một điều, phần lớn những cụ cho rằng thích đi thế nào thì đi, luật cho phép, đều là dẫn nguồn từ nghe nói, em hiểu thế hoặc báo mạng; báo mạng cũng không chịu đọc đến nơi đến chốn. Tỉ như píc này, sau một hồi bàn nát ra rồi vẫn có người vào chua một câu luật cho phép với bằng chứng là nguồn báo mạng.
Em nể nhất cụ dongphuong031 lúc đầu cụ ấy cũng bảo thủ nhưng rút kinh nghiệm và thực hành ngay. Em hết lượt không thì mời cụ ấy thêm chén nữa.

tranxuan

Xe buýt
Cùng đi lane ngoài mà cụ.
Haha, đúng là nó tưởng cụ chơi nó rồi. Cụ đang đi làn ngoài, đi chậm. Nó đi làn trong đi nhanh và sẽ vượt cụ, ko vấn đề gì cả. Cụ lại thích loằng ngoằng tạt vào trong để nó lại phải tạt ra ngoài để vượt cụ hehe

Tinhdautreoxe.vn

Xe tải
Có lý do cụ ý chạy 100km/h do không biết là dc phép chạy 100 hay 120. Do đó chắc ăn chạy 100. Còn cụ thấy thế thì phi vượt phải có sao đâu mà sân si thế

Grandtouring

Xe điện
Hôm qua em chạy 5B khứ hồi HN-PH, đường khá đông. Thi thoảng lại gặp một đoàn xe nối đuôi chầm chậm dàn hết các làn, rất khó chịu, nhưng cũng cố thông cảm vì có nhiều cụ chắc chưa quen chạy cao tốc, hoặc xe ở tỉnh xa về còn bỡ ngỡ.
Hài nhất, có cụ chạy matiz như bò ở làn ngoài, kệ bố đời.

Running Safety First

[Tịch thu bằng lái]
Rất nản cụ ạ, đành vậy.
Dịp tết này có 3 píc về vấn đề này (píc này và 2 píc nữa) em theo dõi để tự học hỏi, rút kinh nghiệm cho bản thân. Em nhận thấy một điều, phần lớn những cụ cho rằng thích đi thế nào thì đi, luật cho phép, đều là dẫn nguồn từ nghe nói, em hiểu thế hoặc báo mạng; báo mạng cũng không chịu đọc đến nơi đến chốn. Tỉ như píc này, sau một hồi bàn nát ra rồi vẫn có người vào chua một câu luật cho phép với bằng chứng là nguồn báo mạng.
Em nể nhất cụ dongphuong031 lúc đầu cụ ấy cũng bảo thủ nhưng rút kinh nghiệm và thực hành ngay. Em hết lượt không thì mời cụ ấy thêm chén nữa.
Chuẩn chỉ có đông phương bất bại rút kinh nghiêm. Còn nhiều cụ vẫn nghĩ mình đi tốc độ cao hơn chuẩn dưới là đúng luật.

edc

Xe lăn
Ôi dào như này mà cụ đã chán thì em có mà chán suốt ngày.
Em đi đường trường mỗi ngày gặp không dưới chục ông như thế. Ôm làn 100/120 còn đỡ, nhiều ông còn ôm
60/90, 60/120, 40/80,... nhiều lắm
Đường CT HN-HP 2 làn đi thấp nhất/cao nhất là 80/120 và 60/100km. Rất nhiều ông đi 60-70km bám làn trái và cả ông chưa đạt tốc độ tối thiểu khi vào CT đã phi làn 3 gây nguy hiểm xe khác. Hy vong sớm có quy đinh phạt nguội những lỗi này.