Lái xe qua đường ngập nước và phòng chống khi ngập nước.

hoangquan

Xe đạp
Hôm mưa to vừa rồi ở Hà Nội, các bác lái xe ngập nước kiểu gì khi gặp 1 xe chết máy đũng giữa chỗ ngập nước

htm76us

Xe tải
cách hay nhất là kiếm chỗ nào không ngập và dự đoán không ngập trong khoảng 2 giờ nữa, tắt máy và làm mấy chai bia với con mực. :D

Lambo

Xe máy
Kinh nghiệm đi đường ngập nước của iem là:

- Nếu thấy mấy xe túm năm tụm ba phía trước là quay đầu ngay.
- Quay vài phố vẫn không thoát được thì tìm quán men cay nào gần nhứt vui vẻ 2 tiếng, thường HN cứ sau 1-2 tiếng là nước rút hết.

- Ngoài kinh nghiệm các pác đã đưa như tắt điều hòa, cắt dây curoa,...nếu pác nào đi Mondeo phải để ý tuyệt đối không lội nước, vì cổ hút của xe này có một lỗ thoát bẩn gì đó nằm dứoi cùng cổ hút, nên nước toàn qua đường này xông thẳng vào hỏi thăm em tay biên đấy.

Chúc xe các pác lội nước an toàn.

cityphonehanoi

Xe tải
Em là lái mới nghe bác truyền đạt kinh nghiệm hay quá. Trước kia em có ông anh để xe trong Học viện HCM bị mưa ngập cũng đi luôn một đống tiền

vanphuthanh

Xe máy
Cam on bac nhieu, doc xong bai cua bac minh het muon chay xe luc bi ngap nuoc ca. Vi tu truoc den gio minh hau nhu o quan tam ve van de nay. Thanks!..:41:

vauhoi

Xe container
Hôm mưa to vừa rồi ở Hà Nội, các bác lái xe ngập nước kiểu gì khi gặp 1 xe chết máy đũng giữa chỗ ngập nước
Em bị một phát hú vía. Đang đi đoạn ngập nước, đường hẹp, một em Matiz chết máy đứng giữa đường, em cũng phải dừng xe, mưa mỗi lúc một to, mước càng dâng cao :102:em về mo và để nổ máy nhưng quên không tắt điều hòa, một lúc sau máy tắt, em không dám đề lại vì sợ hỏng máy (như bài bác xe cẩu) p, phải gọi cứu hộ, đợi gần 3 giờ mới có xe :'(. Cứu hộ đến Gara Âu mỹ chỗ bác Đen lác kiểm tra may quá máy không sao, nhưng phải lột sàn ra sấy. Tốt nhất là mưa to nên ở nhà không nên đi vì đường HN ngập nhiều lắm.:77:

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Em nghĩ, cứ mưa to, ngập, tìm 1 nơi nào đó an toàn gửi xe (Cơ quan, khách sạn...), tìm phương tiện khác đi về cho nó lành.

LXC đệ

Xe buýt
Website
www.giaothongmienbac.com.vn
em nhớ hôm nọ có 1 bác trông lịch sự như giám đốc , đi 1 con SUV nissan bị chết máy ở ngã tư Liễu Giai + Đội Cấn , bác ấy kể lại là đang đi bình thường giữa đường, nước ngập nửa lốp , tự nhiên có cái xe ga của 1 cô gái chêt máy đang dắt phía trước , bác này thương người nên tránh xa 1 tí về bên phải cho sóng nước đỡ làm người đẹp sợ . Ai dè nghe lục khục phát rồi lịm im luôn .

Các bác cẩn thận, mặc dầy lội nước có thể kô gây chết máy nhưng nước có thể ảnh hưởng đến dầu mỡ bôi trơn của các bộ phận dưới gầm xe , đặc biệt khi vừa lội xong thì phải rà phanh nhè nhẹ 1 lúc cho nhiệt ma sát làm sấy má phanh khô lại đảm bảo đủ hiệu quả phanh trước khi phóng nhanh bình thường.

Cách đây 1 tháng có 1 phát xe khách 24c ngập nước ( Máy diesel ), nhà xe loay hoay đề hết cả acqui mà vẫn kô nổ được máy , vì hành khách giục đòi đổi xe lại nhân tiện có chú xe ben 15 tấn đi qua gạ kéo nổ để xin cân thóc thế là như đang chết đuối vớ được cọc , kết quả bung luôn cả máy , dầu té lênh láng dưới gầm xe , còn chú xe tải cũng kô dám xin tiền kéo nữa .

Chỉnh sửa cuối:

seadog

Xe hơi
Cái vụ ngập khoảng gần 2 tháng trở lại đây, em đi từ Phạm Hùng về khu Bách Khoa mất tầm 3 tiếng. Nhưng em hãi nhất là mấy chỗ nước ngập nên cứ lòng vòng. Nói thực là về quy trình mình cũng nắm vững, những khi thực hiện, có đ]ợc hay không mới là chuyện khác :77:

công nông tàu

Xe container
Kinh nghiệm đi đường ngập nước của iem là:

- Nếu thấy mấy xe túm năm tụm ba phía trước là quay đầu ngay.
Đây gọi là lượn đi bớt cho nước nó trong đấy bác ợ :21:

hnt09

Xe đạp
bài hay quá thanks bác nhìu nha. (c)

oops_oao

Xe buýt
Quá chuận, ko cần chỉnh . (b) . Mong bác có nhiều đúc kết khác để anh em bọn em học hỏi

Mr_Che

Xe buýt
Website
www.vaidep.com.vn
Thank kinh nghiệm của các bác.
Túm lại cứ gặp nước sâu là dừng, chăng may chết máy thì gọi chú bảo hiểm ra :21:

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Bác viết quá hay!
Tiếc là em đọc bài này muận quá.
Năm trước vào 30 tháng 4 em đi Móng Cái phi cả con Gentra xuống hồ ở gần thị xã MC chổ trạm kiểm tra liên ngành ý, Cứu hộ 116 rước em nó về và BH phải chi trả gần 80tr.
Bây giờ em còn sợ vãi ***

rocke04

Xe buýt
Website
toankhanh.com.vn
Bác viết quá hay!
Tiếc là em đọc bài này muận quá.
Năm trước vào 30 tháng 4 em đi Móng Cái phi cả con Gentra xuống hồ ở gần thị xã MC chổ trạm kiểm tra liên ngành ý, Cứu hộ 116 rước em nó về và BH phải chi trả gần 80tr.
Bây giờ em còn sợ vãi ***
gớm bác lái giỏi vãi ra .... may không đi viện đấy :)):)):)):)):)):))

minhpq195

Xe hơi
Cảm ơn bác về bài viết. Cố gắng nổ máy khác nào mình ném tiền qua cửa sổ các bác nhể. Em đã voted cho bác rồi đấy.

CunBeo

Xe đạp
Bài của bác cực kỳ hữu ích đó.:)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):))(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)