Lái xe ô tô cần có năng khiếu!

Kias

Đi bộ
Mấy hôm thử đi tập lái, ngồi vs thầy dậy lái cho mình bảo e ko có năng khiếu liệu thế có đúng mà vd đúng là mình ko có năng khiếu thật thì liệu mình có nhiều h bay tay lái của mình có tốt hơn ko nhỉ, các bác giải thích cho e với!!!!

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]
Mấy hôm thử đi tập lái, ngồi vs thầy dậy lái cho mình bảo e ko có năng khiếu liệu thế có đúng mà vd đúng là mình ko có năng khiếu thật thì liệu mình có nhiều h bay tay lái của mình có tốt hơn ko nhỉ, các bác giải thích cho e với!!!!
Quan trọng là ng bổ túc cho cụ ntn có nói cho cụ kỹ năng xử lý tjh huống khi TGGT hay k thôi, em cũng gặp nhiều cụ mợ lần đầu có lập bập nhưng sau thj lái rất good ah, cụ tự tin lên nhé:-bd

anhtho

Xe ngựa
Lái xe mức trung bình thì không cần năng khiếu, vấn đề là tập mất nhiều thời gian hơn và giờ bay phải nhiều hơn thì mới bằng người ta lái ít giờ. Cụ chủ cố gắng tập và thấy thầy nói thế càng cố gắng tập, chịu khó quan sát, học hỏi. Có năng khiếu thì chủ yếu là cho dân đua xe, dân chạy xe khách ngổ ngáo thôi. Xe máy chỉ có 2b, đi không khéo là có thể đổ, mà cụ còn tập được thì ô tô có tận 4b, không thể tự đổ được, sao lại bảo không lái được ?
Em có ông bạn lái xe cũng gọi là hơi dát, đường quốc lộ cho 80 chỉ chạy kịch 70, đường qua khu ĐDC chỉ chạy max 40. Đi 2b cũng chậm, nhưng lái ổn và chưa thấy có vụ va chạm nào đáng kể trừ hồi mới có bằng và có xe.

xe tien

Xe tải
Theo tôi cụ chủ nói chúẩn đấy . Môn này có này có tý năng khiếu...Kiểu như tnú trong tác phẩnm Rừng xà nu Đi rừng thoăn thoắt thông minh sáng suốt .

thienphuc

Xe điện
trước khi làm thầy họ phải trải qua làm thợ ,thợ giỏi mới làm đc thầy tốt.
giờ ví cụ như bức tượng ng nặn nó phải khéo tay mới nặn nên tác phẩm đẹp
nói như cái ng dạy cụ thì đổ tại cho vật liệu nên k nặn đẹp đc à
ng trò giỏi thì thày bảo ít ,ng chậm hiểu thì bảo nhiều, bảo bao giờ ng ta làm tốt thì thôi
nói thật em thấy cái thằng nó dạy cho cụ thế là quá mất dạy nếu nó thấy k truyền nghề đc cho ng ta thì trả lại tiền chứ k có cái kiểu nói thế.nghề làm thầy nó là nghề cao quý làm sao 5 năm 10 năm hay 50 năm trò gặp lại lễ phép chào thầy chứ đừng để trò nó gọi bằng thằng
cụ k biết mới phải mất tiền đi học chứ biết thì việc éo gì phải mượn cái mặt nó
còn cái năng khiếu kiểu của chúng nó cụ qua em chỉ cho vài đường.nếu nó chỉ cặn kẽ thì chả ai trượt cả chỉ vì cái tư tưởng chưa làm thày đã học ăn cắp nên mới khổ ng học.em chỉ cụ cách đề pa cụ về luyện 1 lúc em nghĩ bách phát bách trúng

Dinh_Phong

Xe tải
Năng khiếu là nếu sau này cụ tính học xong rồi xin vào đội đua MacLauren thì mới cần năng khiếu cụ ah. Trăm hay không bằng tay quen,cụ đi càng nhiều,lái càng lâu thì cụ sẽ tích lũy được kinh nghiệm để lái xe tốt hơn xử lý tình huống tốt hơn thuần thục hơn và chuẩn hơn. Cụ cứ tự tin lên không phải lo lắng đâu,cần cù bù thông minh,chúc cụ sớm có bằng và cưới được vợ 2 mà vi vu :bz

tuanprado

Xe tăng
Làm gì cũng cần phải có năng khiếu nếu muốn đạt tới tinh tế.

Muon_biet

Xe cút kít
Năng khiếu về LX thì đúng là sẽ nhanh tiếp thu hơn. Không có năng khiếu LX thì tiếp thu sẽ chậm, tuy nhiên cần cù bù năng khiếu mà. Cụ cứ chăm chỉ thì sẽ thành tài thôi, miễn là có sở thích LX. Khi luyện tập nhiều nó sẽ trở thành kỹ năng, kỹ xảo và cụ sẽ LX thành thục thậm chí còn trên tài các cụ có năng khiếu LX mà lười ấy chứ.

tuanprado

Xe tăng
Năng khiếu về LX thì đúng là sẽ nhanh tiếp thu hơn. Không có năng khiếu LX thì tiếp thu sẽ chậm, tuy nhiên cần cù bù năng khiếu mà. Cụ cứ chăm chỉ thì sẽ thành tài thôi, miễn là có sở thích LX. Khi luyện tập nhiều nó sẽ trở thành kỹ năng, kỹ xảo và cụ sẽ LX thành thục thậm chí còn trên tài các cụ có năng khiếu LX mà lười ấy chứ.
Người vụng về, người có phản xạ thần kinh chậm thì có tập đến bao nhiêu, lái đến cả đời cũng không giỏi được, không thể nào đạt đến độ tinh tế. Cố đến bao nhiêu cũng lòi cái vụng về ra.

Làm gì có chuyện không có năng khiếu mà lái bay bướm lả lướt được.:)):)):))

Jinzin

Xe điện
Mới tập được vài buổi thì chưa nói lên điều gì đâu cụ ạ, cứ tập cho nhuần nhuyễn và sau này đi 1 thời gian cụ sẽ tự tin thôi bởi vì lái xe là 1 việc không khó.

Jinzin

Xe điện
Người vụng về, người có phản xạ thần kinh chậm thì có tập đến bao nhiêu, lái đến cả đời cũng không giỏi được, không thể nào đạt đến độ tinh tế. Cố đến bao nhiêu cũng lòi cái vụng về ra.

Thế nào là 1 lái xe giỏi hả cụ? Tai nạn có thể đến bất cứ lúc nào và đó là điều không tránh khỏi. Chỉ có người lái xe cẩn thận mà thôi. Nhiều người được cho là giỏi nhưng vẫn gây tai nạn. Quan trọng giao thông là phải an toàn.

tuanprado

Xe tăng
Thế nào là 1 lái xe giỏi hả cụ? Tai nạn có thể đến bất cứ lúc nào và đó là điều không tránh khỏi. Chỉ có người lái xe cẩn thận mà thôi. Nhiều người được cho là giỏi nhưng vẫn gây tai nạn. Quan trọng giao thông là phải an toàn.
Để có thể lái xe an toàn thì tính cẩn thận là cần nhưng chưa đủ. Cẩn thận nhưng trình kém, bản lĩnh tồi, vụng về, không có kinh nghiệm xử lý tình huống thì có muốn tránh họa cũng không tránh được...:)) lơ mơ lại còn gây họa lớn hơn.

Macuda

Xe tải
Để có thể lái xe an toàn thì tính cẩn thận là cần nhưng chưa đủ. Cẩn thận nhưng trình kém, bản lĩnh tồi, vụng về, không có kinh nghiệm xử lý tình huống thì có muốn tránh họa cũng không tránh được...:)) lơ mơ lại còn gây họa lớn hơn.
Các bác nói ai cũng có phần đúng cả nhưng lái xe thì ko ai dám vỗ ngực xưng ta đây lái giỏi đâu vì ngoài yếu tố chủ quan còn nhiều yếu tố khách quan bên ngay khi ta TGGT lắm ạ

Jinzin

Xe điện
Tất nhiên là 1 lái xe cẩn thẩn thì phải có trình độ lái xe chứ như cụ nói thì cụ loại hết các yếu tố khác ra khỏi "cẩn thận" rồi :D
Cụ ko biết lái máy bay, em bảo cụ là cụ lái máy bay rất cẩn thận vì chưa bao h để xảy ra tai nạn thì liệu cách nói đó có ổn ko? :))

Muon_biet

Xe cút kít
Năng khiếu chỉ là một ưu điểm nhỏ của một người về lĩnh vực nào đó, nó không quyết định gì cả nếu quá ỉ vào nó

anhtho

Xe ngựa

Đúng là có những người không thể lái được, nhưng thực sự rất ít. Nói chung, đã lái được 2b thì sẽ lái được 4b, tất nhiên cả 2b lẫn 4b đều có người giỏi, người kém.
Như cậu em em lái taxi, nó kể trong đội có một ông lái già, mà cũng già thật ! mà hay va quệt linh tinh nhất đội. Một vài tuần lai bị một vết xước nào đó (ko nặng lắm vì toàn đi chậm), đến mức phải mua 1 bình sơn xịt để về tự làm ! Lâu không hỏi chẳng biết đã khá hơn tí nào chưa. Ông này có thể gọi là điển hình không có khiếu lái xe, nhưng vì nghề nghiệp mà vẫn không bỏ.

pnew

Xe điện

Cụ đồng nhất "khả năng" và "năng khiếu". Có năng khiếu, có thể "lái bay bướm lả lướt được" thì có thể là người "đua xe" giỏi nhưng chưa chắc đã là "lái xe" giỏi

munn

Xe buýt
cũng giống ngày bé tập xe đạp thôi mà, có người nhanh có người lâu

lx3079

Xe tăng
Thầy đó nói vớ vỉn cụ à, mới lái xe cũng như trẻ con tập cầm đũa ăn lần đầu. Mình đang tập thì cứ từ từ rồi sẽ ổn. Cụ nhớ lần đầu tập xe đạp không? :D

lx3079

Xe tăng
Cụ đồng nhất "khả năng" và "năng khiếu". Có năng khiếu, có thể "lái bay bướm lả lướt được" thì có thể là người "đua xe" giỏi nhưng chưa chắc đã là "lái xe" giỏi
Năng khiếu cái quái gì cái nghề lái xe, có phải ai cũng là dân lái F1 đâu. Lái xe quan trọng nhất là cẩn thận và phải biết sợ. Có cụ nào trích ra câu "dũng cảm khiến ta vượt lên phía trước, còn sợ hãi sẽ đưa ta về đích". Ông nào chủ quan cái năng khiếu "đểu" rồi teo có ngày. Em xin hết ạ.