[Thảo luận] Lái xe 'chết đứng' khi bị phạt nguội

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Cảm ơn cụ nhé. Trước giờ mình đi đường cũng khá cẩn thận, tuân thủ nghiêm, tuy nhiên không thể nói hay được, có cái này càng phải thêm cẩn thận.
Nhiều khi thấy các bác tài khác đi rất ẩu nhưng không bị sao thì hay nghĩ đến món này để công bằng. Mình không ghen ghét, đố kị đâu nhưng mình muốn công bằng đê các bắc tài ẩu đấy cẩn thận và tuân thủ để không gây tai nạn cho người khác.
Từ nay các cụ đi đường cẩn thận nhá, có cái này rồi thì em nghĩ khó cưỡng lắm kể cả có quan hệ.
Các cụ cần thông tin chính xác hay không thì đây nhá, bằng chứng đây. Cần bao nhiêu em cũng có cho các cụ: :))

ThanhTungTB

Xe điện
Thôi từ nay ae đừng dại mà cho mượn , cho thuê xe nữa nhá ...hic , nhiều ông cho thuê xe vỡ mồm rùi ...

Tran Nam Hai

Xe tăng
Thời hiệu xử phạt Vphc là 12 tháng, xe mới vừa đăng kiểm 30 tháng mà dính lỗi thì k biết các chú sẽ xử sao nhỉ? Đợi đến kỳ đăng kiểm thì hết thời hiệu rồi.

Canon 7D

Xe đạp
cứ 5 năm em đi đăng kiểm một lần nên đẹch sợ, hihihih lại ai đen thì chịu thôi các cụ ạ, chưa triển khai đồng bộ nên chả có tính công bằng

Canon 7D

Xe đạp
các kụ cho cháu hỏi ngu một tí, đăng kiểm là kiểm tra cái xe, còn vi phạm giao thông là do người lái, 2 cái này có liên quan éo gì đến nhau đâu, xe em toàn nhờ đi đăng kiểm hộ, mà có quy định nào cấm không cho đăng kiểm khi chưa nộp phạt không nhỉ

quanvancafe

Xe tải

Tí nữa em chết đứng luôn, lướt qua cái màn hình xem có biển số nào quen quen không. Loáng thoáng thấy biển số của v2 em, tim đập xình xịch, nwhng nhìn kỹ hơn thì thấy hình như là 37B chứ không phải 37D. Khác mỗi cái chữ cái thôi! May quá!

khoand26

Xe hơi
Em cũng ủng hộ biện pháp này, nếu Hà Nội lắp ở các ngã tư để ghi lại hình ảnh các phương tiện vượt đèn đỏ hoặc đi sai làn thì tốt.

linhieu

Xe hơi
Có lẽ không PTS đâu cụ ạ,có phải 1,2 người bị đâu. Hi vọng là minh bạch.

ngocphandang

Xe tăng
các kụ cho cháu hỏi ngu một tí, đăng kiểm là kiểm tra cái xe, còn vi phạm giao thông là do người lái, 2 cái này có liên quan éo gì đến nhau đâu, xe em toàn nhờ đi đăng kiểm hộ, mà có quy định nào cấm không cho đăng kiểm khi chưa nộp phạt không nhỉ
Có trường hợp bảo mất 2 chục củ nộp phạt mới dc đăng kiểm. Sao cụ ấy ko đánh xe về cất mấy tháng cho qua thời hạn 1 năm kể từ lúc vi phạm rồi đi đăng kiểm nhỉ? Hiệu lực xử phạt hành chính là 1 năm, CQCN ko cưỡng chế được để thi hành xử phạt hành chính trong 1 năm đấy thì coi như chưa có lỗi

Mavankhang33

[Tịch thu bằng lái]
Cái này nước ngoài đang áp dụng rất hiệu quả , hi vọng sẽ hiệu quả ở VN ta

chiakhoavang.vn

Xe điện
Website
www.cognotiv.vn
Rất nhiều chủ xe ô tô ở Nghệ An đã bất ngờ sau khi nhận được thông báo phạt hàng chục triệu đồng vì lỗi vi phạm giao thông do chạy quá tốc độ và vượt lỗi đèn đỏ từ ghi hình phạt nguội.

Một điểm bắn tốc độ tự động dạng “nghi binh” được lắp đặt trên quốc lộ 1A qua xã Nghi Liên, thành phố Vinh - Ảnh: K.Hoan
Cuối tháng 2 vừa qua, khi mang xe ô tô 4 chỗ đi đăng kiểm, anh L., ngụ thành phố Vinh nhận được “hung tin” từ cán bộ của trung tâm kiểm định phải nộp phạt gần 20 triệu đồng mới được kiểm định xe. Bằng chứng để nộp phạt là các lỗi vi phạm được ghi lại dưới dạng hình ảnh mà xe ô tô của anh đã chạy quá tốc độ cho phép và hai lần vượt đèn đỏ trên quốc lộ 1A đoạn qua địa bàn tỉnh Nghệ An.
“Tôi vừa mới được nghe nói có lắp trạm bắn tốc độ tự động trên trên quốc lộ 1A đoạn qua địa bàn thành phố Vinh, người bạn tôi cũng đã bị dính vài lần nhưng không ngờ lại bị phạt với số tiền lớn như thế”, anh L. than thở. Để xe tiếp tục được lưu hành, anh L. đành phải bấm bụng nộp phạt để được kiểm định xe.
Thượng tá Cao Minh Phượng, Trưởng Phòng CSGT Nghệ An, cho biết rất nhiều chủ xe ở Nghệ An thời gian qua đã tá hỏa khi được thông báo các lỗi vi phạm như thế từ việc ghi hình phạt nguội. Ông Phượng cũng cho biết đến nay trên tuyến quốc lộ 1A chạy qua địa bàn Nghệ An đã được lắp đặt 11 điểm ghi hình đo tốc độ, đèn tín hiệu, làn đường từ dự án của Tổng cục Đường bộ. Những điểm gắn camera giám sát giao thông bắt các lỗi vượt đèn đỏ, đi sai làn đường thì người tham gia giao thông rất dễ nhìn thấy do có hệ thống cột phát tín hiệu lắp cao còn riêng thiết bị bắn tốc độ thì rất khó bị phát hiện. Để lái xe khỏi “bắt bài”,một số điểm chỉ lắp hộp không để “nghi binh” chứ không có thiết bị bắn tốc độ ở trong đó.
Thượng tá Phượng cũng cho rằng sau khi các thiết bị ghi hình này được lắp đặt, lực lượng CSGT đã xử lý được rất nhiều trường hợp vi phạm, trong đó có nhiều xe gắn biển số xanh. Nhiều chủ xe khi đi kiểm định đã phải nộp hàng chục triệu đồng mà không dám kêu ca vì hình ảnh lưu lại rất rõ ràng, thuyết phục. Nhiều trường hợp cũng “kêu oan” do họ cho người khác mượn xe nhưng về mặt lý thì khi xử phạt nguội, chủ xe phải chịu trách nhiệm nộp phạt. Ông Phượng khẳng định tai nạn giao thông tại các điểm đen sau khi thực hiện xử phạt nguội cũng đã giảm rất đáng kể.
Tuy nhiên, do chưa thực hiện đồng bộ ở các tỉnh nên ông Phượng cũng thừa nhận việc xử phạt nguội này chưa công bằng khi chỉ xử lý được các phương tiện xe khách, xe tải thường xuyên qua lại trên quốc lộ 1A và phương tiện trong tỉnh vi phạm khi đi kiểm định xe, còn những xe ngoại tỉnh, ít chạy qua địa bàn thì rất khó xử lý.
“Hiện nay, tại Thanh Hóa cũng đã được lắp thiết bị ghi hình tự động và tại Hà Tĩnh cũng đang bắt đầu lắp đặt nên sắp tới chúng tôi sẽ dễ dàng hơn trong việc đồng bộ phối hợp để xử lý vi phạm và tạo sự công bằng trong xử lý”, ông Phượng nói.
cái này hay nhỉ, đề nghị triển khai trên toàn quốc

speed266

Xe điện
Như này chắc chả ai giám cho mượn xe các cụ nhỉ :)

ButHocGioi.com

Xe buýt
40 Tạ Quang Bửu - Bút Chấm Đọc Thông Minh
Website
ducthanh.edu.vn
ủng hộ phạt nguội ;) mong là trật tự được thiết lập - nếu làm ở Hà Nội thì hihihi thu được nhiều siền lắm lắm ;0 tỷ lệ sau 21h các cụ lượn như ko có gì :P

phong27

Xe tải
Gì chứ vụ này nhà cháu ủng hộ. Tất nhiên còn có những việc phải hoàn thiện, chẳng hạn hệ thống biển báo phải rõ ràng, hợp lý; phải có cơ sở dữ liệu kết nối toàn quốc về các xe vi phạm và người vi phạm cũng có thể tự kiểm tra xe mình có bị lỗi gì không...

Riêng việc lo sợ xxx giả mạo hình ảnh thì người vi phạm có thể làm đơn kiện yêu cầu cơ quan cảnh sát điều vào cuộc xác minh. Cá nhân nhà cháu nghĩ xxx chả dại làm cái việc mà lợi ích không vào túi mình như khi phạt nguội. Chất lượng máy móc lại là câu chuyện khác. Điều quan trọng đạt được qua việc này là ý thức giao thông tăng rõ rệt, giảm thiểu mãi lộ csgt.
Em đồng ý với ý kiến của cụ này.
Việc phạt nguội này nhắm chấn chỉnh lại trật tự giao thông, có ai tư túi gì đâu mà phải PTS nhằm xử phạt các lái xe.
Gian dối, chỉnh sửa ảnh mà để bị kiện thì vỡ mặt.

phong27

Xe tải
Có trường hợp bảo mất 2 chục củ nộp phạt mới dc đăng kiểm. Sao cụ ấy ko đánh xe về cất mấy tháng cho qua thời hạn 1 năm kể từ lúc vi phạm rồi đi đăng kiểm nhỉ? Hiệu lực xử phạt hành chính là 1 năm, CQCN ko cưỡng chế được để thi hành xử phạt hành chính trong 1 năm đấy thì coi như chưa có lỗi
Cụ tính hộ em là gần 1 năm không có xe đi và xe phải gửi một chỗ thì thiệt hại bao nhiêu ạ?

ngocphandang

Xe tăng
Cụ tính hộ em là gần 1 năm không có xe đi và xe phải gửi một chỗ thì thiệt hại bao nhiêu ạ?
Có phải các lỗi đều gần lúc đăng kiểm đâu cụ. Các lỗi có thể nằm cách đấy 8 tháng thì chỉ cần nhịn đăng kiểm 4 tháng thôi chẳng hạn, chạy gần gần, hehe

nganvitga

Xe tăng
Em ủng hộ cái này. Bây giờ càng phải đi đứng cẩn thận hơn. Chắc chắn làm chặt và chuẩn thì tai nạn sẽ giảm nhiều

lung1981

Xe hơi
E xin phép mời cụ # vào đây hóng thớt. Mong cụ tiếp tục tiến hành việc này 1 cách bài bản để a e of rót vodka mời cụ :))