[Thảo luận] Lái xe "anh hùng" cứu thoát 50 người trên đèo lò xo

KuugIA

Xe tăng
Website
www.travelviet.vn
Cái tình huống này em có ông anh lái xe tải đoàn 5 từ khi em còn bé tý tì ty, ông ấy chạy đường lào liên tục nhưng bị đứt phanh ở đèo hải vân trong lúc chở đầy vũ khí.
Bác ấy xử lý giống bác lái này và thoát chết nhưng xe tải chở nặng nó không nằm xuúong đường như em này. Em này xe nhẹ nên đụng cái là nằm ra ăn vạ ngay, đúng là một tai nạn hy hữu và may mắn

haiphus

Xe buýt
Cao thủ, nhưng e thắc mắc là tại sao xe khách hay mất phanh mà họ ko chế tạo thêm hệ thống phanh tay bằng cơ giống một số dòng xe 5 chỗ để khi có sự cố thì kéo phanh tay bằng cơ này, mà phanh tay trên các dòng xe này cũng dùng bằng hơi, khi mất phanh là mất tất luôn
Em tưởng những con xe này phanh của nó thiết kế ở dạng fail-safe chứ nhỉ? Có nghĩa là nếu xe bị mất hơi là nó phanh; bình thường cần phải có hơi để giữ cho phanh nó mở. Bác nào thạo về cái này giải thích giúp em?

bes

Xe lăn
Chúc mừng tất cả hành khách và bác Tài, bác tài nay có khi là Offer cũng nên (vào đây em cũng mới biết bài đó, thầy có dạy đâu) , bài cạ thành xe vào vách núi vừa được khai quật lại hôm qua thì phải.
Chạy đường đèo thì bài cạ vào vách núi là rất phổ thông (khi bên kia taluy âm là vực sâu)
Tình huống này rất may mắn, em biết có ca khác thương tâm hơn nhiều, vụ 31 Cựu chiến binh ý ạ

ferrari 599 GTB

Xe tăng
trong hoàn cảnh như thế mà suy nghĩ và đưa ra phương án kịp thời như thế là đúng đắn ...

xegiday?

Xe buýt
Website
www.hacxua.com
Các bác cho em cái nhận xét về bác tài này với. Em thấy đây đúng là một anh hùng kiệt xuất, sánh ngang với phi công Mỹ cho máy bay hạ xuống sông.

Theo bác dân trí
Mất thắng, xe khách lật trên đèo Lò Xo
(Dân trí) - Lúc 16 giờ ngày 12/5 tại km 1410 đường Hồ Chí Minh đoạn đèo Lò Xo thuộc địa phận thôn Măng Khên, xã Đăk Man, huyện Đăk Glei - Kon Tum đã xảy ra một vụ lật xe khách làm hai người bị thương nặng.
Xe khách 54 chỗ mang biển số 48K - 0233 do tài xế Nguyễn Thế Trung điều khiển, xuất phát từ Đăk Nông đi Hà Tĩnh, trên xe có hơn 50 người, khi đang đổ đèo Lò Xo thì bị mất thắng, tài xế buộc cho xe dựa vào vách núi trước khi lật nhào xuống đường.
Chị Nguyễn Thị Lập, trú tại xã Hải Trạch (Bố Trạch - Quảng Bình) nét mặt còn chưa hết hoảng hốt kể lại, chị ngồi hàng ghế đầu ngay cạnh tài xế, khi xe đang đổ đèo thì nghe tài xế kêu lên "Xe mất thắng rồi". Lúc đó xe đang chạy nhanh, phụ xe nhảy ra khỏi xe và một nam hành khách cũng hoảng hốt nhảy theo.

Hiện trường vụ tai nạn
Tài xế đã bình tĩnh cho xe dựa vào vách núi cao và chiếc xe đã bị lật nghiêng xuống đường. Hơn 50 hành khách trên xe may mắn không ai bị thương. Duy nhất có phụ xe bị xây xát nhẹ và nam hành khách do hoảng hốt nhảy khỏi xe bị đập đầu xuống đường bị thương nặng, hiện đang được cấp cứu tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh Kon Tum.

Các hành khách ngồi trên xe may mắn thoát nạn
Vụ tai nạn đã làm kẹt xe trên đèo Lò Xo kéo dài hơn 2 km. Đến 18 giờ 30 phút lực lượng chức năng mới điều được một xe cẩu đến kéo xe bị nạn vào lề đường để thông xe và cùng với nhà xe giải quyết số hành khách trên xe bị nạn tiếp tục cuộc hành trình.
Tin, ảnh: Đại Hòa

2 bác sợ nhảy ra là khổ nhất, nói chung gặp trường hợp này có lẽ đổ người ôm chặt ghế trước là còn nhiều cơ hội nhất

cháu lên 3

Xe container
tài xế như này là kinh nghiệm rồi, mất thắng mà xử lý như này là chuẩn rồi đấy, chỉ khổ 2 ông sợ chết nhảy ra ngoài :))

Leopon

Xe tăng
Trong trường hợp này thì có nên tắt máy không nhỉ? em thấy mấy bác tài già bảo là mất thắng thì còn mỗi cách là tắt máy luôn cho vỡ hộp số.

ngonamtri

Xe tăng
Tặng huân chương lao động cho bác tài

VỊT QUAY BJ

Xe tải
Em tưởng những con xe này phanh của nó thiết kế ở dạng fail-safe chứ nhỉ? Có nghĩa là nếu xe bị mất hơi là nó phanh; bình thường cần phải có hơi để giữ cho phanh nó mở. Bác nào thạo về cái này giải thích giúp em?
Tình huống này có thể mất phanh do tài xế không quen đường, rà phanh liên tục dẫn đến má phanh bị "chai", phanh mất hiệu lực, như thế lỗi do tài xế? Cái mà cụ nói trong "thuật ngữ" của nhà xe là phanh hơi có "lốc kê", khi mất hơi phanh bộ phận "lốc kê" có nhiệm vụ hãm cứng bánh xe, nhưng cũng vô hiệu nếu má đã bị chai. Vụ xe chở các cựu chiến binh phường Kim Liên (HN) cũng mất phanh tại đèo Lò Xo do chai má vì tài xế không quên chạy đường núi?!

kiensurveyor

Xe tăng
Nhớ ngày xưa đoạn quốc lộ 1A cũ đoạn Hà Nội - Lạng Sơn cũng có 1 cái dốc lánh nạn ở Sài Hồ, bác nào mất phanh thì phi vào đó, haizzz!

lengkeng

Xe tăng
Vấn đề là cô thương thôi... sau khi cái đứa bị cô ghét nhảy ra khỏi xe rồi thì cô cứu những người còn lại... đ/c kia ko nhảy ra khỏi xe thi chắc teo cả xe :D

volga1990

Xe tăng
Chúc mừng cả đoàn thoát nạn, chúc mừng tài xế xử lý tốt tình huống

KuugIA

Xe tăng
Website
www.travelviet.vn
Tình huống này em chưa được dạy trong trường....(:|

kienbeu

Xe điện
Bác lày xứng ranh tài rà, mời bác ý một chén nào:-|

leminhson

Xe máy
Hoan hô bác tài, bác phụ sau phen này chác đi xe phải có dây bảo hiểm cột vào xe......

Kurt_dt

Xe tải
Các cụ cứ chửi 2 bác nhảy khỏi xe ... gặp e ... e cũng nhảy :))

BenhVienTraVe

Đi bộ
Đi xe khách giờ tính mạng giao hết cho tài xế, gặp ông nào lái cẩn thận thì tốt còn gặp ông lái ẩu ( lại có thêm tý cồn ) thì chẳng biết chết lúc nào. Em hay phải về quê vợ trên Thái Nguyên thỉnh thoảng đi bằng xe khách mà thú thật cứ về đc đến nhà là thở phào nhẹ nhõm. Mấy ông lái xe vượt xe tải thì thôi rồi, chẳng hiểu về sớm hay bắt thêm được vài khách được thêm vài trăm bạc mà đe dọa đến tính mạng biết bao nhiêu hành khách.
Bác tài trong bài trên thì còn có tâm và biết xử lý tình huống, nếu không tai nạn chắc kinh hoàng.

Banmucoi

Xe máy
Hix, bây giờ thì em đã hiểu tại sao có nhiều bác hành khách ngồi trên oto mà vẫn đội mũ bảo hiểm. Khổ thân cái bác nhảy ra khỏi xe, bác ấy mà đội mũ bảo hiểm thì đâu có sao #-o