Lái xe 7 chỗ với 4 chỗ khác nhau nhiều không các cụ ?

unknown.king

Xe tăng
Xe 7 chỗ trọng tâm cao hơn 4 chỗ, chở lại nặng hơn.
Khi ôm cua cần giảm tốc độ nhiều hơn so với 4 chỗ, đề phòng văng đuôi.
Tránh đánh lái phanh gấp vì dễ lật hơn 4 chỗ.
Xe 7 chỗ không vọt nhanh bằng 4 chỗ nên khoảng cách lấy đà vượt xe khác sẽ dài hơn. Khi đã vượt qua xe khác không thể cúp ngay vào làn vì dễ bị văng đuôi gây lật xe.

Còn gì nữa nhỉ? ...
cụ tư véo như cụ chủ chuẩn bị đi đua le mans không bằng í ;;). nói chung là đường việt nam không có mấy nơi đủ tốc độ chạy nhanh đến mức có thể lật do lái gấp được đâu ợ. văng đuôi e cũng chưa thấy bao giờ.
nói chung là lái giống nhau, e chạy 7 chỗ quen, lái 4 chỗ cảm giác như mông sắp cà xuống đường ấy. thấy đường mấp mô lại sờ sợ. nói chung là k sướng bằng

Hkoa82

Xe máy
Thưa với cụ e cũng là lái mới nhưng 4 chỗ hay 7 chỗ e cũng chạy tuốt có điều trước khi lên xe mới cụ nên làm thử 1 vòng cho quen chân côn và chân ga cũng như cảm giác xe, tay lái, chiều dài chiều rộng. Như thế cụ sẽ dễ hơn trong việc xử lý trên đường cụ ạ. Chúc cụ lên đường bình an và may mắn.

WHITE TIGER

Xe container
Nói dễ nghe thì như thế này.Cụ đang nhìn mông nhìn *** thằng đằng trước giờ cụ nhìn thấy lưng.Như xe của em thì có thể nói là ngồi lên đầu lên cổ thằng phía trước.Cụ càng lên cao cụ càng thấy nhìn xa trong rộng(cụ thông cảm em nói hơi khó hiểu nếu không biết tính của em)

thienphuc

Xe điện
dễ thôi mà cứ đi 1 tý quen ngay k sao đâu bác ah

gocart

Xe cút kít
cụ tư véo như cụ chủ chuẩn bị đi đua le mans không bằng í ;;). nói chung là đường việt nam không có mấy nơi đủ tốc độ chạy nhanh đến mức có thể lật do lái gấp được đâu ợ. văng đuôi e cũng chưa thấy bao giờ.
nói chung là lái giống nhau, e chạy 7 chỗ quen, lái 4 chỗ cảm giác như mông sắp cà xuống đường ấy. thấy đường mấp mô lại sờ sợ. nói chung là k sướng bằng
Cụ ấy nói đúng đấy chứ, xe nào dẫn động cầu sau lại càng dễ văng đuôi.
Nhưng chung cuộc thì xe 7 chỗ dễ lái hơn 4 chỗ.

WHITE TIGER

Xe container
Ai bảo không lật,thử đi Fotuner qua Thu Cúc 18km thử 2 chiều đường đèo đó với vận tốc 60km/h xem.Tớ chạy xe mà xe có cả cân bằng điện tử còn thấy xe hơi trượt chứ đừng nói xe khác

Cụ ấy nói đúng đấy chứ, xe nào dẫn động cầu sau lại càng dễ văng đuôi.
Nhưng chung cuộc thì xe 7 chỗ dễ lái hơn 4 chỗ.
Văng đuôi còn do xe nữa.Xe tôi đi đường đất,đường trơn chả sao,xe khi đó dùng lốp đường trường VC 3000.Nếu đi đường đất trơn mà xe không có ASR thì xe văng đuôi do bánh sau bị trượt không bám,xe có chả phải lo.Nhưng xe tôi cầu sau nhưng có những lúc cần tắt rồi bật lại ASR để vượt qua chỗ lầy hay đường trơn.Nói chung kết hợp,còn trượt đuôi mà không phải đi đường đất còn do là xe không có cân bằng điện tử ESP

thichxeoto

Xe điện
Em thấy cũng đơn giản thôi có gì đâu.

anhtho

Xe ngựa
Ai bảo không lật,thử đi Fotuner qua Thu Cúc 18km thử 2 chiều đường đèo đó với vận tốc 60km/h xem.Tớ chạy xe mà xe có cả cân bằng điện tử còn thấy xe hơi trượt chứ đừng nói xe khác

Văng đuôi còn do xe nữa.Xe tôi đi đường đất,đường trơn chả sao,xe khi đó dùng lốp đường trường VC 3000.Nếu đi đường đất trơn mà xe không có ASR thì xe văng đuôi do bánh sau bị trượt không bám,xe có chả phải lo.Nhưng xe tôi cầu sau nhưng có những lúc cần tắt rồi bật lại ASR để vượt qua chỗ lầy hay đường trơn.Nói chung kết hợp,còn trượt đuôi mà không phải đi đường đất còn do là xe không có cân bằng điện tử ESP
Cụ cứ lấy chuyện đi đèo với lật xe do phóng nhanh nó hơi quá. Như cụ chủ xin tư vấn là tài mới, chắc cũng không dám chạy quá nhanh hoặc đi đường đèo đâu.
Hồi lần đầu em chạy con 7 chỗ là chiếc Sangyong. Lúc chưa lên thấy nó to, lên rồi thì quên luôn đuôi nó dài hơn hay cao hơn, chỉ 5' là lại như chạy xe sedan, và thấy mình ngồi cao hơn, tầm nhìn xa hơn, nhất là lúc đi sau mấy con 7c khác thì đỡ hẳn.

anhhungsd

Xe tải
Website
facebook.com
e chẳng biết cụ thế nào. chứ tuỳ loại xe sướng hay ko thì mỗi người cảm nhận.
Em cũng đồng ý với cụ, đồng ý là ngồi xe cao tầm quan sát rộng, nhiều người thích hơn. Nhưng bản thân e vẫn thích lái 4 chỗ hơn, chả bít nói thế nào cả :D

LX_tuoi_100

Xe tăng
Em chạy 7c quen giờ ngồi 4c bí lắm, xe 7 chỗ nhưng ko to hon và ko dài hơn cụ ợ, cứ lên chạy vài km là quen thôi

coemxinhdep

Xe buýt
lái xe mà hỏi như vậy thì chít đấy cu ơi? đã nhảy thì nhạc nào chả nhày được.... em là em nhảy lên cả IFA và ZIN130 lái rồi đới nhé! dù chỉ B2

nhimkute

Xe buýt
Cụ chủ mới chạy xe hay sao mà xoắn thế nhể? 4 chỗ hay 7 chỗ chiến tất :D, mà cái bằng của cụ nó cũng "định nghĩa" cụ có thể lái được xe nào mà ;))
Đúng là em mới chạy xe thật :D Cũng biết là bằng B2 của em thừa đủ để lái hơn cả 7 chỗ, thậm chí hồi trước bọn em còn học con Daihatsu 7 chỗ nữa mà :D Nhưng ở đây ko phải là em đi một mình, em còn đèo theo 6 cụ khác nữa thì đương nhiên là ý thức và trách nhiệm phải nâng thêm vài bậc chứ ko đơn giản là mình em leo lên xe phóng chơi chơi ngoài đường, nên em tự thấy cần hỏi trước thôi ;)

Quan điểm của em là khi mình đụng vào 1 cái gì đấy mà chưa từng biết đến bao giờ thì nên cẩn thận và cảnh giác, nhất là khi nó có thể gây hậu quả làm ảnh hưởng đến nhiều người xung quanh, không nên nghĩ đơn giản là cứ leo bừa lên chiến tất rồi khắc đi được.

Hkoa82

Xe máy
Đúng là em mới chạy xe thật :D Cũng biết là bằng B2 của em thừa đủ để lái hơn cả 7 chỗ, thậm chí hồi trước bọn em còn học con Daihatsu 7 chỗ nữa mà :D Nhưng ở đây ko phải là em đi một mình, em còn đèo theo 6 cụ khác nữa thì đương nhiên là ý thức và trách nhiệm phải nâng thêm vài bậc chứ ko đơn giản là mình em leo lên xe phóng chơi chơi ngoài đường, nên em tự thấy cần hỏi trước thôi ;)

Quan điểm của em là khi mình đụng vào 1 cái gì đấy mà chưa từng biết đến bao giờ thì nên cẩn thận và cảnh giác, nhất là khi nó có thể gây hậu quả làm ảnh hưởng đến nhiều người xung quanh, không nên nghĩ đơn giản là cứ leo bừa lên chiến tất rồi khắc đi được.
Thì cụ cứ leo lên lái như bình thường thôi, e không thấy khác nhau nhiều lắm. Cái chính xe lạ cụ nên Chu ý côn số cho nhịp nhàng và không nên thử tốc độ, cứ bình tĩnh mà tiến cụ a. 40km cũng đâu có xa xôi gì đâu. Đảm bảo cụ ngồi 7c xong thì thích hơn ngôi 4c.

jilee

Xe tải
Cụ chủ cứ tự tin lên ợ. Như trường hợp của cụ chủ thì là lựa chọn giữa 4c và Ỉn 7c. Mà cụ yên tâm là ngoài cái chiều cao (vị trí ngồi) hơn ra thì con Ỉn nó chẳng khác gì sedan đâu ạ.

Không tin cụ cứ nhìn 2 cái đỗ song song thì biết. Dài rộng gần như tương đương.

Côn số thì chắc ko cần tư véo rồi, vì cơ bản là giống nhau.

Thú thực với cụ, em cũng mới lấy bằng như cụ. Con đầu tiên em đi sau khi lấy bằng là Vios MT. Lần thứ 2 bem luôn em Ỉn, chạy miết ~130km x 2 về quê. Lúc đi đường liên huyện, liên xã ở quê còn chở đến 9 người, depart lên dốc cứ gọi là :)). Tới lần thứ 3 thì lại là em Zace siêu cổ. Cơ mà em chẳng thấy có gì khác?

Cụ cứ yên tâm một điều là khi ngồi lên xe rồi cụ sẽ rất ít để tâm đến cái kích thước xe, phần nhiều thời gian chú ý đằng trước rồi mà. Hơn nữa, cái kích thước nó cũng có khác đâu. He he vậy nên cụ cứ yên tâm mà phóng thôi.

Chúc cụ cùng đoàn công tác có một chuyến đi an toàn!

nhimkute

Xe buýt
Vâng, cám ơn các cụ. Chạy về em sẽ phát biểu ý kiến sau :D

kriss

Xe buýt
cụ cứ lái vài phút sau là quen hết, em đi con morning còi, đến công ty từ Escape, Camry số sàn em chơi tất. Quan trọng là cụ phải cảm giác xe tốt và nhanh thì xe nào cụ cũng có thể lái, tự tin lên chứ cụ

mrhaonguyen

Xe hơi
Hôm tới công ty em có việc phải đi 7 người tầm 40km x 2 chiều, có mỗi mình em biết lái xe :D Xe em 4 chỗ thì ko dùng được rồi, có thể lấy Ỉn của cty ra chạy. Nhưng em chưa lái 7 chỗ lần nào, không biết cảm giác và kỹ năng lái có khác nhiều với 4 chỗ ko, chưa đi lần nào lên xe tập dượt 30ph có chạy được luôn không thì em mạnh dạn chiến, vừa tốt cho em vừa tiết kiệm tiền công :D

Nhờ các cụ góp ý hộ. Dù gì thì an toàn cũng là cái quan trọng nhất, nếu thực sự cần thêm tay nghề thì em rút, đi taxi hoặc thuê xe có lái cho lành.
đã lái ngon xe 4 chỗ thì có lên Innova hay j đi nữa vẫn cứ ngon. trừ khi tay lái bác yếu.