[Funland] Lại thất nghiệp...sự phũ phàng của ông bà chủ.

luannissan

Xe tăng
cuộc sống là những chén đắng, cụ uống nhiều thì sẽ ngẫm ra thôi cụ.thời buổi khó khăn, người ta tìm mọi cách để giải quyết các vấn đề trước mắt là con người, bớt tiền, bớt người
em thấy cụ không quá bi qua, như vậy sẽ nhiều chỗ hơn thế cụ ạ
chúc cụ thành công

csc688

Xe buýt
Chia buồn với cụ. Em cũng đầu 4 mít giữa giữa và cũng đi làm thuê lần 2 tròn 1 năm. Giờ công việc em vẫn ổn, Cty cổ phần có tý ty nhà nước nên chưa thấy sếp lườm.

manhanoi

Xe tăng
Làm thuê cho tư nhân, công ty nhỏ thì chấp nhận thôi, kiếm việc khác, chịu khó cày bừa cụ à, cụ cũng vất vả thật.

Lucifer2306

Xe tăng
Em đoán rằng:
1. Công ty tư nhân kia có mảng mới, cần set up xây dựng lên.
2. Những người cũ làm chưa/không được, không dựng/vực lên được theo ý muốn
3. Cụ chủ theo giới thiệu của cô bạn vào nhận làm và với kinh nghiệm, năng lực của mình đã tâm huyết làm được
4. Công ty tư nhân, họ làm theo dự án, thời vụ, tối đa hóa lợi nhuận:
- Setup mảng mới, dọn dẹp hậu quả gì đó,.... tìm người làm được, và họ nghĩ là đã trả công xứng đáng thông qua thời gian làm việc vừa rồi
- Khi đã xong cơ bản, ổn định và đi vào vận hành,... họ tìm người trẻ, trả lương ở mức thấp hơn, dễ bảo hơn, và cũng có thể cần "ít biết" hơn,...
- hoặc khi đã dựng lên và được rồi thì họ đẩy người cũ ra cho người gia đình vào với nhiều lý do theo quyền và tiền, ý muốn của người ta.
5. Nhưng có lẽ vì bạn giới thiệu nên đại khái hợp đồng, điều khoản, lương,... không để ý và đánh giá kỹ về tính chất công việc,... và kỳ vọng dựng lên được rồi thì các năm sau sẽ được tại vị đó để vận hành và duy trì,... nhàn hạ hơn.

Do đó, khi xác định làm công ty tư nhân VN kiểu như: Cần người giỏi xây dựng cái nọ, vực cái chai, setup cái bình,... thì nên xác định đó là công việc ngắn hạn.
- Khi đó, trước khi nhận làm cần xác định nội dung công việc, phạm vi công việc, và mức lương/thù lao xứng đáng song hành cùng với tiến độ hoàn thành công việc từng giai đoạn.
- Làm xong xác định mình đã xong Job nhận làm theo hợp đồng, làm tiếp hay không thì chuẩn bị đàm phán tiếp.
- Tuyệt đối đừng kỳ vọng được trọng vọng với suy nghĩ tôi giỏi, tôi đã tâm huyết xây dựng cái nọ, vực cái chai, setup cái bình,... từ ngày sơ khai,... rồi nay thành hình, ngon rồi thì tôi phải được hưởng, tại sao kg cho tôi làm tiếp, hay trả lương tôi thấp,...

Đứng ở góc độ công ty tư nhân/gia đình:
- Người lao động không thân quen họ hàng thì chỉ là người lao động, và được thuê theo công việc với thời gian, mục đich, trả công hết rồi
- Đến lúc nào đó không sử dụng nữa thì dừng hợp đồng
- Công việc khó thì tuyển, thì thuê người giỏi để làm, để setup, xong rồi thì hoàn toàn có thể thôi không thuê nữa, tuyệt đối không có sự ơn huệ, không có công thần, không có cây đa cây đề,...
- Vận hành dễ, đơn giản hơn được thì thuê nhân lực rẻ hơn, hoặc đưa con cháu, họ hàng đưa vào làm,...
- Khó khăn, công việc chạy rồi, dễ rồi,.... thì tuyển người khác, mới dễ bảo, biết ít, trả lượng thấp hơn, không phải chịu ơn, không phải đề cao người xây dựng từ ngày đầu, cây đa, cây đề, người sáng lập,... để dễ sai bảo hơn, họ dễ thể hiện quyền uy hơn, dễ điều hành, sai khiến hơn, và cũng yên tâm hơn với cái suy nghĩ là nhân viên chả có thằng nào vượt được mình, mình là chủ mà,...
- Và để dừng hợp đồng, không thuê thì họ - những ông bà chủ - có thể nghĩ và đưa ra bất kể lý do gì tùy tâm tính mỗi người,... chỉ để chấm dứt và chấm dứt ngay và luôn, khỏi đàm phán, đền bù, giải thích,...

Hiểu xã hội để mình thuận hơn, dễ sống hơn,...
Đã từng được chứng kiến ở cty em. Một giám đốc xuất sắc, tận tâm bị ép phải từ chức nhưng lúc đó em chưa hiểu rõ ngọn ngành tại sao. Sau này mới biết ông phó là em ruột chủ tệch, sau này lên thay một thời gian thì công ty sập. Âu cũng là cái giá phải trả. Hồi đó anh giám đốc nghỉ em cũng té luôn vì ko ngửi dc cung cách làm việc.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Cụ yên tâm bọn vắt chanh bỏ vỏ không có kết cục tốt đâu.
Thời đại này con người là yếu tố tiên quyết dữ ng tài còn khó chứ.

Hoanft

Xe buýt
Mất ngủ đêm khuya tâm sự với các cụ mợ một chút cho vơi đi nỗi buồn. Thực sự ở cái tuổi đầu 4 mít chơi vơi e lái bánh xe cuộc đời về số 0 cả sự nghiệp và gd quả là có mơ e cũng chả bao giờ thấy vậy mà nó là sự thật...
Đúng một năm trc gặp đứa bạn đồng niên bảo ông vào cty tôi vị trí này đang trống ông kinh nghiệm đầy mình chắc ok.
Đang chết đuối vớ dc cọc cầm bộ hồ sơ vào làm, xuống làm mọi thứ ngổn ngang ng trước đã nghỉ từ lâu rất nhiều ng vào nhưng đều ra đi vì điều kiện khác nghiệt, ko ai bàn giao đành tự mày mò vì cũng mới biết ngành này lần đầu.
Vậy rồi công việc bắt đầu ổn định vào guồng một cách trơn tru đánh đổi bao mồ hôi, máu và nước mắt . Tuần trước đúng tròn một năm con bạn gọi lên bảo ông thông cảm sep nhìn cam thấy ông ra ngoài nhiều và thấy ông cờ bạc lên cho ông nghỉ. Ơ cả đời tôi chưa biết cầm cây tú hoặc đánh một con lô con đề tôi đảng viên vậy mà sao lại nói tôi vậy? Ok nghỉ cũng dc ko sao nhưng đừng vin vào lý do đó , ko thích tôi đừng áp đặt những thứ tôi ko làmhèn lắm.
Xuống lấy xe mà cảm thấy cay đắng bao nhiêu tâm huyết về từ hoang tàn nay gọn gàng chỉ việc quay theo guồng thì ng khác hất ra, cứ nghĩ như mình chả bao giờ làm ác với ai cv tâm huyết thì chả ai làm gì mình mà từ ng chung chăn gối nay là ông chủ cũng đâm mình.
Buồn quá các cụ ạ, sống càng già càng thấy sự bất công nhiều hơn, chả biết còn phải chịu đựng cs khổ đaunày đến bao giờ...
Cuộc sống vẫn phải sống, phải gồng mình lên hứng nhận sự phũ phàng các cụ ạ... Mai e lại vác hồ sơ đi xin việc...
Chúc cụ thành công. cuộc sống là những thử thách nếu cứ bằng phẳng quá có khi lại thấy chán

Dunga_otf

Xe buýt
Thế cuối cùng cụ chủ thớt làm nghề gì hở các cụ?

Xe cỏ cũ

Xe điện
Mất ngủ đêm khuya tâm sự với các cụ mợ một chút cho vơi đi nỗi buồn. Thực sự ở cái tuổi đầu 4 mít chơi vơi e lái bánh xe cuộc đời về số 0 cả sự nghiệp và gd quả là có mơ e cũng chả bao giờ thấy vậy mà nó là sự thật...
Đúng một năm trc gặp đứa bạn đồng niên bảo ông vào cty tôi vị trí này đang trống ông kinh nghiệm đầy mình chắc ok.
Đang chết đuối vớ dc cọc cầm bộ hồ sơ vào làm, xuống làm mọi thứ ngổn ngang ng trước đã nghỉ từ lâu rất nhiều ng vào nhưng đều ra đi vì điều kiện khác nghiệt, ko ai bàn giao đành tự mày mò vì cũng mới biết ngành này lần đầu.
Vậy rồi công việc bắt đầu ổn định vào guồng một cách trơn tru đánh đổi bao mồ hôi, máu và nước mắt . Tuần trước đúng tròn một năm con bạn gọi lên bảo ông thông cảm sep nhìn cam thấy ông ra ngoài nhiều và thấy ông cờ bạc lên cho ông nghỉ. Ơ cả đời tôi chưa biết cầm cây tú hoặc đánh một con lô con đề tôi đảng viên vậy mà sao lại nói tôi vậy? Ok nghỉ cũng dc ko sao nhưng đừng vin vào lý do đó , ko thích tôi đừng áp đặt những thứ tôi ko làmhèn lắm.
Xuống lấy xe mà cảm thấy cay đắng bao nhiêu tâm huyết về từ hoang tàn nay gọn gàng chỉ việc quay theo guồng thì ng khác hất ra, cứ nghĩ như mình chả bao giờ làm ác với ai cv tâm huyết thì chả ai làm gì mình mà từ ng chung chăn gối nay là ông chủ cũng đâm mình.
Buồn quá các cụ ạ, sống càng già càng thấy sự bất công nhiều hơn, chả biết còn phải chịu đựng cs khổ đaunày đến bao giờ...
Cuộc sống vẫn phải sống, phải gồng mình lên hứng nhận sự phũ phàng các cụ ạ... Mai e lại vác hồ sơ đi xin việc...
Xác định làm thuê thì cũng có ngày ra đường, đặc biệt là ở cty gia đình, cty vừa vừa. Thế nên phải chuẩn bị cho tình huống này, mình còn ở cty là cty còn có cái họ cần, hết cần hoặc cân đối hơn thiệt là mình có thể ra đường, cho dù ở cấp nào. Gia đình mình thì mình phải lo. Cứ thế mà hành xử, theo hướng tích cực thì học hỏi, đổi mới liên tục và vẫn chuẩn bị tình huống này.

Em gần 2 thập kỷ chưa bao giờ phải cho nhân viên nghỉ mà lần này cũng vừa phải cho 3 đứa nghỉ ko lương. Cũng đau đáu khi phải làm vậy lắm :(
Tất nhiên em ko lấy lý do vớ vẩn để cho nghỉ mà nói thẳng thắn tình hình công ty để anh em hiểu

Chúc cụ sớm ổn định cuộc sống lại

minhhai985

Xe lăn
Mấy chuyện vặt này ấm ức làm gì cụ.

Se_NT

Xe tải
Em gần 2 thập kỷ chưa bao giờ phải cho nhân viên nghỉ mà lần này cũng vừa phải cho 3 đứa nghỉ ko lương. Cũng đau đáu khi phải làm vậy lắm :(
Tất nhiên em ko lấy lý do vớ vẩn để cho nghỉ mà nói thẳng thắn tình hình công ty để anh em hiểu

Chúc cụ sớm ổn định cuộc sống lại
Đọc còm xong vô tình nhìn lại nick của cụ làm em suy diễn lung tung quá.
Chắc em đạt chuẩn ofer mát rượi rồi. Haizzzz.

Đọc còm xong vô tình nhìn lại nick của cụ làm em suy diễn lung tung quá.
Chắc em đạt chuẩn ofer mát rượi rồi. Haizzzz.
He he em tên Đạt và suốt ngày bị chê là còn xanh và non lắm nên em mới nick như thế

Website
www.facebook.com
Làm với bên em k? Lại một ngành mới cụ có muốn thử sức k?

114hangbong

Xe cút kít
Trong cuộc sống hãy giữ lại một chút gì đó. Đừng bao giờ hết mình dù làm việc dù sống dù yêu. Món quà không chỉ đẹp ở tay người đưa mà còn đẹp bởi tay người nhận.=((
Em lại học thêm đựoc ở anh một bài học. :)

anhkhoihn

Xe tăng
Tùy chủ thôi cụ ơi! Cháu khi mới ra trường làm cho 1 công ty tư nhân, ông chủ trước đi Tiệp về, do ông lớn tuổi nên em gọi bằng chú. Cháu làm cho chú ấy hơn 2 năm thì em chuyển chỗ làm. Em nói thẳng thắn, lý do: Cháu rất quý và biết ơn chú, nhưng cháu cần mức thu nhập và phát triển nghề nghiệp ở mức cao hơn. Cháu nghỉ lúc đó ông chú rất tiếc. Chú ấy nói:Chú rất tiếc nhưng phải ủng hộ cháu phát triển hơn. Cứ đi đi, nếu sau này có khó khăn gì thì alo chú hoặc quay về làm với chú. Năm 2003 mà ông chú ấy đã đi Mec,ở liền kề ở Cầu Giấy. Cháu chuyển chỗ làm nhưng thi thoảng vẫn qua cafe nói chuyện với ông ấy, thi thoảng tết cũng có chút quà. Có đợt cháu có việc cần tiền gấp, hết cách nên đành alo hỏi vay ông ấy 300 củ. Ông ấy đồng ý ngay, nhưng về sau cháu xoay sở được nên không vay ông ấy nữa. Quay đi quay lại đã gần 20 năm, thi thoảng 2 chú cháu vẫn ngồi cafe...Chú ấy giờ cũng nhiều tuỏi rồi, con cái bên trời tây...
Nghe giống chuyện của mình 20 năm trước. Mình cũng từ Cty nhà nước nhảy sang tư nhân. Sau vài năm giúp cho Cty phát triển gần như số 1 về mảng DVBV mình xin nghỉ đê ra làm riêng ( lĩnh vực khác) sếp & mọi người trong Cty chia tay nước mắt lưng chòng ( đến giờ vẫn kết bạn trên FB). Nói chung nếu mình mang lại lợi ích cho Cty thì chẳng phải lo lắng gì ...

kvboto

Xe container
Hình như cụ chủ là Bính Thìn, cũng chưa quá già, khó kiếm việc nếu có kinh nghiệm, chuyên môn vững.

Với tuổi này, làm ngoài, có kinh nghiệm, chuyên môn vững,... cụ nên xác định là làm theo Job, tự tin đánh việc dự án, quản lý, điều phối,... đừng kiểu làm việc kiểu như cụ nói là "sáng cắp ô đi tối cắp ô về" và có quyền đại loại như quyền công chức nhà nước này nọ,...

Ghét nhất là loại Sếp cứ mở mồm là nói giọng đạo đức nhưng thực ra là sống như l...... ấy. Mà lạ cái là bây giờ toàn người như thế mới đểu. Em gắn bó với biển đảo gần 30 năm, ăn sóng nói gió nó quen roài, bây giờ lên bờ ngồi đút chân gầm bàn đợi ngày về hưu bụng bảo dạ kệ bu nó nhưng những gì diễn ra hàng ngày thấy khốn nạn vô cùng,