[TNGT] Lại tai nạn. Và như thông lệ, xe to nhất định phải có lỗi

2bplus

Xe buýt
hi hi thực ra là em cũng hơi nói quá lên tí thôi. Nhưng cụ có đồng ý với em là tai nạn như trên sẽ ko xảy ra hoặc có thì hậu quả ít nghiêm trọng hơn nếu cụ xe tải chịu quan sát và giảm tốc độ khi đi vào ngã tư ko ạ?
Vụ tai nạn chính do không ai chịu nhường ai, y như hàng tỷ tình huống ta vẫn thấy trên đường.
Ta không thể biết được tay lái xe tải đã giảm tốc độ hay chưa. Nhưng kể cả có thì nếu vẫn không ai nhường ai thì vẫn có thể tai nạn, cả 2 thằng đều giảm tốc độ và va vào nhau :D, mà đã tai nạn thì không thể nói chắc về hậu quả. Cho nên mới phải phân biệt nặng nhẹ và ai phải nhường mới là yếu tố chính chứ không phải cái giảm tốc độ kia.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
hi hi thực ra là em cũng hơi nói quá lên tí thôi. Nhưng cụ có đồng ý với em là tai nạn như trên sẽ ko xảy ra hoặc có thì hậu quả ít nghiêm trọng hơn nếu cụ xe tải chịu quan sát và giảm tốc độ khi đi vào ngã tư ko ạ?
Xe tài quá sai, không giảm tốc khi vào giao lộ, không nhường xe con, xe con đã vào giao lộ trc. Nếu 2 xe vào cùng nhau thì xe tải được quyền đi trước, đây xe con đã đến gần nửa đường. Tất nhiên xe con xử lý tốt thì nên nhường xe tải vì không thể liều với thằng lái khùng như vậy được.

Opel Astra

Xe điện
Xe tài quá sai, không giảm tốc khi vào giao lộ, không nhường xe con, xe con đã vào giao lộ trc. Nêu 2 xe vào cùng nhau thì xe tải được quyền đi trước, đây xe con đã đền gần nửa đường. Tất nhiên xe con xử lý tốt thì nên nhường xe tải vì không thể liều với thằng lái khùng như vậy được.
Bác làm ơn cho hỏi, cái Quy định huyền thoại "Xe tài quá sai,..., không nhường xe con, xe con đã vào giao lộ trc" là bác nhặt ở đâu về ạ?

formen

Xe lăn

Opel Astra

Xe điện
Nhặt ở cái đề này. Trong khi luật k có. Dự thảo luật mới mới có cụ ợ.
Cảm ơn bác chỉ dẫn.
Vậy, từ giờ trở đi, tôi sẽ ghi là:
Căn cứ điều 493 Bộ đề thi của VNExpress (ví dụ thế), thì "Xe tài quá sai,..., không nhường xe con, xe con đã vào giao lộ trc" , phải không bác rongauto ?? Hay, bác có chỉ đạo thêm gì không?

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Cảm ơn bác chỉ dẫn.
Vậy, từ giờ trở đi, tôi sẽ ghi là:
Căn cứ điều 493 Bộ đề thi của VNExpress (ví dụ thế), thì "Xe tài quá sai,..., không nhường xe con, xe con đã vào giao lộ trc" , phải không bác rongauto ?? Hay, bác có chỉ đạo thêm gì không?
đây cụ

Chỉnh sửa cuối:

Opel Astra

Xe điện
Kinh, bác nhét chữ vô cái cậu duyệt cái Điều 24 của luật 2008, là tội to đấy, mức 7 củ dưỡi đấy.

Đây là TOÀN VĂN điều 24:

Còn mấy cái Gạch đầu dòng của bác, là từ điều mấy vậy bác?
Bác trích từ Điều 24 Luật vệ sinh an toàn thực phẩm phải không ạ?

Ngoài ra, cái sự "đã vượt qua vạch trắng của người đi bộ": Cái cậu thợ dạy tác giả câu này, chắc cũng đã đặt ra cả trường hợp: Không có cái vạch trắng huyền thoại này, phải không bác?

Cuối cùng, còn cái Nhứt Nhị của bác, nó là 1 đống shjt thối đúng như shjt phải thối, bác ạ, bác đừng vác lên đây, bẩn mắt người đọc lắm.

Matizcoi

Xe cút kít
Không, nếu cái suy nghĩ thế này đã có sẵn trong đầu cả 2 bạn xe tải xe con từ trước đó thì vụ tai nạn đã không xảy ra. Nếu ai cũng nghĩ mình mà đi sai bị đâm chết bỏ thì sẽ ko jám cướp đường nữa, tai nạn sẽ ít hơn rất nhiều do ai cũng cố tuân thủ luật và quy tắc GT.
Nói rộng ra, luật là phải rõ ràng, nghiêm minh, chứ luật mà lại "nhân văn" thì vứt :)
Em thấy ngày xưa hài hước nhất câu "hợp tình, hợp lý" khi xử án, ngày nay thấy bỏ rồi :D

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Kinh, bác nhét chữ vô cái cậu duyệt cái Điều 24 của luật 2008, là tội to đấy, mức 7 củ dưỡi đấy.

Đây là TOÀN VĂN điều 24:
View attachment 8487788

Còn mấy cái Gạch đầu dòng của bác, là từ điều mấy vậy bác?
Bác trích từ Điều 24 Luật vệ sinh an toàn thực phẩm phải không ạ?

Ngoài ra, cái sự "đã vượt qua vạch trắng của người đi bộ": Cái cậu thợ dạy tác giả câu này, chắc cũng đã đặt ra cả trường hợp: Không có cái vạch trắng huyền thoại này, phải không bác?

Cuối cùng, còn cái Nhứt Nhị của bác, nó là 1 đống shjt thối đúng như shjt phải thối, bác ạ, bác đừng vác lên đây, bẩn mắt người đọc lắm.
Về học lại đi nhé, đừng mang thối lên đây

XSim

Xe container
Quả này thì do xe tải rồi

poiuy

Xe ba gác
Vưỡn cái đề củ chuối này.

Cái câu hỏi này là đường đồng cấp còn ở trường hợp này nó có đường ưu tiên và không ưu tiên giao nhau.
Nhưng với nhiều người, cụ thể lái xe đen ở đây, có lẽ không hiểu khái niệm đường ưu tiên là gì.

formen

Xe lăn
Cái câu hỏi này là đường đồng cấp còn ở trường hợp này nó có đường ưu tiên và không ưu tiên giao nhau.
Nhưng với nhiều người, cụ thể lái xe đen ở đây, có lẽ không hiểu khái niệm đường ưu tiên là gì.
Chỗ tai nạn là ngã tư, đèn tín hiệu hỏng nên theo em các xe cần đi như đường đồng cấp.
Chứ có đèn bình thường thì với em ông nào cướp đèn ông ấy sai.

poiuy

Xe ba gác
Chỗ tai nạn là ngã tư, đèn tín hiệu hỏng nên theo em các xe cần đi như đường đồng cấp.
Chứ có đèn bình thường thì với em ông nào cướp đèn ông ấy sai.
Chỗ này thấy rõ là giao giữa đường đôi với đường 2 chiều, bề rộng các con đường khác nhau dẫn đến thời gian xe, tốc độ xe chạy qua cũng khác nhau, do vậy không thể hành xử như đồng cấp được.

formen

Xe lăn
Chỗ này thấy rõ là giao giữa đường đôi với đường 2 chiều, bề rộng các con đường khác nhau dẫn đến thời gian xe, tốc độ xe chạy qua cũng khác nhau, do vậy không thể hành xử như đồng cấp được.
K cụ ợ, luật mình nó tính giao vậy là đg đồng cấp, trừ phi có biển đg ưu tiên, giao với đg ưu tiên. Trong clip k rõ có 2 biển đó hay không. Nếu có thì ông nào k nhường đúng biển ông í sai.

XSim

Xe container
Quả này thì xe tải phải nhường xe máy, rõ còn gì bác.
Vì đường đồng cấp.

View attachment 8490329
Buồn cười cái là quan điểm của quần chúng là lỗi ở hai bạn đi xe máy, xe tải đã "cố hết sức" rồi mà không tránh được.

Như vậy quần chúng có quan điểm riêng, không nhất thiết là to sai bé đúng, và quan điểm riêng này cũng không nhất thiết giống với luật :D

formen

Xe lăn
Quả này thì xe tải phải nhường xe máy, rõ còn gì bác.
Vì đường đồng cấp.

View attachment 8490329
poiuy thí dụ trong clip thì cái dsg xe tải có thể là ql 1A, và nó giao với cái đường đôi to đùng từ chung cư mới ra chả hạn.
Và a tải k nhường là tạch thôi.
Lẽ ra, cần có biển STOP từ cái đường bên phải đó, ông nào phi ra k dừng hẳn lại quan sát r mới đc đi tiếp, chết ráng chịu.
Hạ tầng Giao thông mình vừa thừa vừa thiếu vừa yếu là vì thế

Chỉnh sửa cuối: