[Funland] Lại quên trẻ trên xe đưa đón ở Thái Bình

Shaanxi

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ 5 tuổi, phát hiện vắng mặt khi điểm danh mà cũng éo thằng nào chịu đi tìm hoặc thông báo cho gia đình thì cũng lạ.
E đi xe bus (xe tour, xe tuyến) bên châu Âu hay Nhật, Thái, Nga... mỗi lần lên xuống đều có tour guide, hoặc người phụ trách đoàn cầm dụng cụ đếm người thủ công.
Mỗi lần thấy họ đứng ở cửa xe đếm e thấy hơi buồn cười và cho là thừa vì xe toàn người lớn sao phải đếm. Ở VN với xe chở người lớn thì ít gặp chuyện này hơn.
Giờ thì thấy đúng là cần thiết vì nhiều khi người lớn cũng có thể say rượu, ngủ quên trên xe, v.v....

Kiss The Rain

Xe tải
Rất khó đấy làm một cái đơn giản hơn là tạo một cái nút đỏ thật to trên oto khi nào ấn vào còi báo động sẽ hú và ngày nào cũng phải luyện cho các cháu. Nhưng đó cũng có nhược điểm nếu bé ngủ quên mà thiếp đi ko dậy dc thì cũng chết đâm ra con người mới là yếu tố quyết định
Trong cả 2 vụ (vụ Gateway và vụ này), 2 cháu đều sùi bọt mép và móng tay có dấu hiệu cào cấu, tức các cháu đều đã tỉnh dậy nhưng ko thấy ai và cố tìm lối thoát, chứ ko tới mức lịm đi cụ ạ.
Vậy nên dạy các cháu kỹ năng khi bị khoá trong oto là có cơ sở.

Dream Thai

Xe điện
Ở đâu cũng có những vụ trẻ nhỏ bị bỏ quên trong xe đón trẻ của trường cả, chỉ là cụ có hiểu tiếng chúng nó đâu mà biết? Tây nó đi trước nhưng mứt nó cũng vẫn thối giống như của mình thôi.
Vụ bé gái 3 tuổi bị bỏ quên trong xe của trường mầm non tại Nhật 9/5/2022, cũng mới gần đây thôi cụ nhé.

E nghĩ nên tìm hiểu xem tại sao, chứ tai nạn thì đâu cũng có

O đây là biết cháu vắng mặt mà ko báo cho gia đình, cái này có thể tránh dc nêu tuân thủ quy trình.

Mong rằng sẽ ko có tai nạn tương tự sảy ra, phải phạt thật nặng CQ chủ quản, chứ bắt vài người lơ ngơ chả giải quyết dc cái gốc vấn đề :(

beomap2

Xe container
Nhiều cụ hay kêu ca, thắc mắc về những dòng xe Đức, Mỹ:
Các bác giúp em với xe em đã bấm khóa cửa (nút lock khóa hiển thị sáng) nhưng khi xe đang chạy người bên trong vẫn mở đựợc cửa là sao hở các bác. Xe Đức, Mỹ đều vậy.

Vậy khi tài đã xuống xe, khóa xe và rời đi thì người ngồi trong xe (bị quên như trường hợp cháu bé) có tự mở được của từ bên trong ko các cụ nhỉ?
Thì vụ cháu bé ở Thái Bình trả lời cho câu hỏi của cụ là: Không mở được cửa xe.
Các xe khác cách mở cửa xe có thể khác nhau. Nhiều xe 16 chỗ mở cửa bên khách phải lấy tay kéo ra. Nhưng nhiều xe đóng, mở cửa bằng công tắc điện ở chỗ lái xe. Thế thì một cháu bé 5 tuổi khó mà mở được cửa xe.

Chỉnh sửa cuối:

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Bên Tây trời lạnh, tối muộn, nghỉ trưa ít thì họ mới làm việc 9g được cụ nhỉ?
Chưa kể phải so sánh với các nước cùng khu vực, múi giờ, khí hậu tương đồng nữa ạ.
E nghĩ nó phải phù hợp về thời tiết, thói quen chứ cứ mang những thứ bên Tây về áp nguyên vào khéo vỡ mồm

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe ba gác
Không phải tất cả đều thế, nhưng có thể nói "cẩu thả, tùy tiện, không thích quy tắc" là bản tính truyền thống của dân V cũng không sai đâu, nta nói ra thì lại nhảy đong đỏng lên cơ.

"Người An Nam không có sự kiên trì, họ không thích quy tắc, họ thích hành sự tùy hứng, không nhất quán, không suy nghĩ thấu đáo.”

Cháu thấy họ kết luận như thế rất đúng. Đến nghành Y mà còn khi có đoàn kiểm tra và không có nó rất khác nhau thì đúng là dân mình họ không thích quy tắc thật.

luyenok

Xe điện
Các bác giúp em với xe em đã bấm khóa cửa (nút lock khóa hiển thị sáng) nhưng khi xe đang chạy người bên trong vẫn mở đựợc cửa là sao hở các bác. Xe Đức, Mỹ đều vậy.

Vậy khi tài đã xuống xe, khóa xe và rời đi thì người ngồi trong xe (bị quên như trường hợp cháu bé) có tự mở được của từ bên trong ko các cụ nhỉ?
Xe con thì được, nó cũng như đập kính để thò tay vào cái chốt để mở ấy, khi đó còi cảnh báo chống trộm sẽ kêu. Còn các loại xe to thì không rõ vì có thể cơ chế hoạt động khác.

minhhai985

Xe lăn

Xe e ford thì mở đc, trừ cửa nào khoá trẻ em thì phải mở từ bên ngoài.

fundraiser

Xe container
Bao nhiêu vụ rồi, tốt nhất là phải xây dựng quy chuẩn, tiêu chuẩn về xe đưa đón học sinh. Nhiều trường nhiều phụ huynh thì sợ là việc này sẽ khiến chi phí đưa đón tăng nhưng giờ hiện trạng là các xe đưa đón học sinh làm dịch vụ khác nhiều. Phục vụ tang lễ, phục vụ đoàn vui chơi.... đều đá sang làm xe đưa đón.

expander

Xe tải
Trong cả 2 vụ (vụ Gateway và vụ này), 2 cháu đều sùi bọt mép và móng tay có dấu hiệu cào cấu, tức các cháu đều đã tỉnh dậy nhưng ko thấy ai và cố tìm lối thoát, chứ ko tới mức lịm đi cụ ạ.
Vậy nên dạy các cháu kỹ năng khi bị khoá trong oto là có cơ sở.
Nghe bác mô tả (dù mình đã đọc báo) mà xót xa. Nếu là ng thân của cháu chắc cả đời cũng ko quên dc những vết rỉ máu trên tay cháu (bằng chứng cho việc muốn thoát ra mà bất lực) và cẩn xử lí thật nghiêm những con người tắc trách. XH này đâu đó vẫn còn chuyện người dễ dãi vừa nhàn thân, vừa được lòng mọi người nhưng hậu quả thì sẽ để người khác hoặc XH gánh chịu

expander

Xe tải
Bao nhiêu vụ rồi, tốt nhất là phải xây dựng quy chuẩn, tiêu chuẩn về xe đưa đón học sinh. Nhiều trường nhiều phụ huynh thì sợ là việc này sẽ khiến chi phí đưa đón tăng nhưng giờ hiện trạng là các xe đưa đón học sinh làm dịch vụ khác nhiều. Phục vụ tang lễ, phục vụ đoàn vui chơi.... đều đá sang làm xe đưa đón.

Điểm danh và báo PH khi con ko đến lớp là việc mà trường công lập, cấp 2 3 vẫn làm bác ạ (nếu đó là gv tận tâm và trách nhiệm), ko liên quan chi phí ở đây mà là lương tâm và trách nhiệm (ko báo nhỡ con bỏ học chơi game, đi đường xảy ra gì mà PH ko biết)...

250cc

Xe tăng
người Việt mình từ trên xuống dưới, từ xưa đến nay hay trọng cái linh hoạt mà coi nhẹ cái quy trình. Cụ xem, tai nạn ATLĐ thì ngày nào chả có, nhất là gần đây lên báo liên tọi: nào thì bị chết trong máy nghiền, nào thì nổ lò hơi, nào thì bị máy ép ép nát tay, nào thì rơi vào máy xay, nào thì bị cuốn vào guồng quay... ấy vậy mà có khá hơn tí nào đâu.
ngày trước em làm dự án khắc phục ô nhiễm, bên nhà tài trợ nó tài trợ đồ BHLĐ xịn xò cho công nhân rồi công nhân cũng vứt xó hết, có ai thèm mặc đâu. Vậy nên không đổ do kinh tế được, mà đổ do không có những bàn tay, quy chế, thưởng phạt từ bên trên thúc ép xuống, tức là cũng từ công tác lãnh đạo mà ra. Em đồ rằng không ít cụ làm công ăn lương (dù nhà nước hay tư nhân) khi thực hiện công việc nào mà không đúng ý sếp thì tối thiểu sẽ có lần bị mắng: chú cứng nhắc thế, làm gì cũng phải linh hoạt nên. Cũng vì chữ "linh hoạt " ấy mà trong nhiều trường hợp nó hóa thành hời hợt, tác trách, cuối cùng là gây hậu quả nghiêm trọng đó cụ.
Em xem youtube làm mộc của bọn tây thì khi dùng cưa bàn lúc nào nó cũng dùng 1 thanh gỗ để đẩy. Còn mấy ông nhà ta thì cứ tay trần cắt liến thoắng, trông ghê lắm. Có những quy trình quy định bắt buộc phải máy móc, vì khi xảy ra rủi ro sẽ gây hậu quả rất nặng nề.

dheIa

Xe điện
5h45 ngày 29/5, từ phòng trọ tầng 2 ở khu đô thị nằm trên xã Minh Quang, huyện Vũ Thư, bé Trần Gia Huy, 5 tuổi, được bà ngoại đánh thức "dậy đi học thôi con"...

Trẻ mầm non mà phải dậy sớm quá. Bé này ở ngay chặng đầu tuyến, xe đến đón sớm nhất nên khả năng khi lên xe là bé nằm xuống ghế ngủ tiếp. Để rồi bị bỏ quên 🥺

Các bố các mẹ rút kinh nghiệm, đừng bắt con dậy sớm quá. Trẻ nhỏ càng ngủ nhiều càng tốt. Nên tuổi mầm thì cứ trường gần mà xin cho con. Đi học mà 5h đã phải dậy, có khác gì người nông dân ra đồng.

...
Thay vì việc dạy các cháu tuổi mầm mở cửa xe thì việc lắp một nút bấm báo khẩn cấp (có màu sắc bắt mắt) rồi dạy các cháu cách dùng.. em nghĩ chắc đơn giản hơn (?)

Nhân có cụ ở trên nhắc tới tai nạn tương tự ở Nhật, em tranh thủ mang hệ thống an toàn bắt buộc phải có cho xe đưa đón trẻ mầm non của họ. Có kinh nghiệm mà họ rút ra như vậy rồi, ko biết nhà mình có thực hiện đc ko...

Lúc xe nổ máy khởi động cũng như lúc tắt máy.. đều có nhắc nhở bằng lời trên hệ thống. Đặc biệt sau khi tắt máy, hệ thống sẽ nhắc lái xe kiểm tra xe xem có sót cháu nào không, cũng như nhắc lái xe tắt hệ thống cảnh báo ở nút bấm lắp ở cuối xe. Sau khi tắt máy 5' mà quên tắt nút này thì còi báo động sẽ đc kích hoạt.
Ngoài ra trong xe còn bố trí nút khẩn cấp (màu vàng) để lỡ vẫn có cháu bị quên (khả năng này chưa đến 0.1%) thì cháu có thể bấm nút kêu cứu.
Em nghĩ dạy trẻ cách bấm nút này dễ hơn là dạy các cháu cách mở cửa xe (?)

AcMilan90

Xe tăng
Không phải tất cả đều thế, nhưng có thể nói "cẩu thả, tùy tiện, không thích quy tắc" là bản tính truyền thống của dân V cũng không sai đâu, nta nói ra thì lại nhảy đong đỏng lên cơ.

"Người An Nam không có sự kiên trì, họ không thích quy tắc, họ thích hành sự tùy hứng, không nhất quán, không suy nghĩ thấu đáo.”

Đúng như vậy. Người Việt mình không thích quy tắc. Quy tắc đã được thống nhất, nhất trí rồi nhưng khi thực hiện kiểu gì cũng không thể thực thi cho 100% só người vì đủ thứ lý do trời ơi đất hỡi. Khi bị xử lý bởi quy tắc thfi lại ngoạc miệng ra.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em vẫn không hiểu, vụ Gateway mới đây thôi mà. Người thường có thể quên nhanh, nhưng những người liên quan tới công tác đưa đón trẻ nhỏ, từ cô giáo, lái xe đến chủ trường, tại sao lại có thể quên nhanh như vậy ? Hay họ không đọc báo bao giờ ?

BMW R60

Xe tăng

Thì vụ cháu bé ở Thái Bình trả lời cho câu hỏi của cụ là: Không mở được cửa xe.
Các xe khác cách mở cửa xe có thể khác nhau. Nhiều xe 16 chỗ mở cửa bên khách phải lấy tay kéo ra. Nhưng nhiều xe đóng, mở cửa bằng công tắc điện ở chỗ lái xe. Thế thì một cháu bé 5 tuổi khó mà mở được cửa xe.
Không rõ xe các cụ đời mới như nào. Chứ xem em Ford đời tống thì như này: Khi xe chạy, em bấm khóa cửa (Các chốt khóa cửa thụt xuống). Người trong xe không mở cửa như chưa khóa được. Muốn mở được thì phải dùng tay rút cái chốt khóa cửa ở tappi gần kính lên là mở được. Như vậy, Nếu ai bị nhốt trong xe em thì chỉ cần rút cái chốt cửa lên là mở cửa ra được.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Không rõ xe các cụ đời mới như nào. Chứ xem em Ford đời tống thì như này: Khi xe chạy, em bấm khóa cửa (Các chốt khóa cửa thụt xuống). Người trong xe không mở cửa như chưa khóa được. Muốn mở được thì phải dùng tay rút cái chốt khóa cửa ở tappi gần kính lên là mở được. Như vậy, Nếu ai bị nhốt trong xe em thì chỉ cần rút cái chốt cửa lên là mở cửa ra được.
Xe đời cũ có chốt lên xuống nên người ở trong xe nếu bị khóa vẫn có thể rút chốt lên để thoát ra ngoài. Nhưng xe đời mới lại khác. Xe vợ em ( suzuki swift) mà lái xe cầm chìa khóa ra ngoài xong bấm khóa xe thì người ngồi trong xe chịu không thể mở cửa ra được, kể cả cửa tài.

BMW R60

Xe tăng
Xe đời cũ có chốt lên xuống nên người ở trong xe nếu bị khóa vẫn có thể rút chốt lên để thoát ra ngoài. Nhưng xe đời mới lại khác. Xe vợ em ( suzuki swift) mà lái xe cầm chìa khóa ra ngoài xong bấm khóa xe thì người ngồi trong xe chịu không thể mở cửa ra được, kể cả cửa tài.
Như vậy xe đời mới hiện đại, an toàn hơn. Nhưng trong tình huống không may bị nhốt thì lại quá dở hầy :D