Lại phong phanh sát nhập Ngân hàng

Okane

Xe container
Ơ, thớt chuyển chủ đề nhanh thía :D

Miu đang phủ nhận j đấy cưng :-?

Nhạc

Xe container
Ơ, thớt chuyển chủ đề nhanh thía :D

Miu đang phủ nhận j đấy cưng :-?
Cụ hạt vừng bẩu người nào chửi thề (như e mới memanque) thì chết đi bị rơi vào vạc dầu to tướng và bị tan chảy X_X

Okane

Xe container
Cưng theo đạo Bà La Môn, cưng sợ j đi vạc dầu với cả vạc mỡ =))

Okane

Xe container
Dạ không, em rất ghét khi nghe những lời nói bậy nên tự hào tí là bản thân mình không hề thế ợ o:-)
Thế mợ chắc ghét e lắm, e toàn phang từ Fertilizer ra thoai, mí lại xưa e tham gia xây cái dự án Fertilizer Phú Mỹ (BRVT) nên quen miệng nói bậy mất òi :)

(PM cho e mợ làm NH nào nhá)

yellow monkey

Xe buýt
Thế mợ chắc ghét e lắm, e toàn phang từ Fertilizer ra thoai, mí lại xưa e tham gia xây cái dự án Fertilizer Phú Mỹ (BRVT) nên quen miệng nói bậy mất òi :)

(PM cho e mợ làm NH nào nhá)
Không, cụ yên tâm là khi em nghe thấy mới ghét, chứ cụ cứ nhẹ nhàng với em dư này thì em ghét sao được? :P

PhuongDong

Xe tăng
yellow monkey nói:
Không, cụ yên tâm là khi em nghe thấy mới ghét, chứ cụ cứ nhẹ nhàng với em dư này thì em ghét sao được? :P
Đúng là cái gì mà mà muốn cho cả làng biết thì bạn nên nói cho gái đó là bí mật.

Jetu

Xe điện
Không phải nhà cháu nhiều chuyện, dưng mà thấy không ít cụ trên OF mắc cái lỗi này, nên có đôi nhời thưa thốt.
"Phong phanh" là trạng từ, dùng để chỉ tình trạng ăn mặc mỏng manh giữa trời lạnh. VD: Trời lạnh thế mà hắn ăn mặc phong phanh quá.
"Phong thanh" là tính từ, bổ nghĩa cho động từ "nghe", làm rõ hơn sự mô tả về một việc không rõ ràng. Còn động từ "sát nhập" phải được gọi đúng là "sáp nhập". VD: Lại phong thanh sáp nhập ngân hàng.
Thực tế trên OF, trên các phương tiện thông tin đại chúng, trên các văn bản thậm chí cả công văn, lỗi sai chính tả, ngữ pháp tiếng Việt ngày càng trầm trọng. Viện Ngôn ngữ học thống kê, số lỗi sai hiện nay là 35%. Khủng khiếp cho cái sự dạy và học lỗ mỗ hiện nay.
Vài nhời nhỏ nhoi, mong cụ chủ thớt và các cụ khác đại xá.

Với 1 thớt trước về việc sát nhập Ngân hàng
http://www.otofun.net/threads/304429-da-chinh-thuc-hop-nhat-ngan-hang

thì ngày hôm qua và hôm nay em lại được nghe thông tin sắp có 4 Ngân hàng cũng đang chuẩn bị sát nhập. 2 Ngân hàng đã được các cụ ở đây tìm ra trong 1 thớt cách đây khoảng 1,5 tháng, còn lại, em đố các cụ đấy. Em đã rót rượu sẵn mời cụ nào đoán trúng rồi nhé!

yellow monkey

Xe buýt
Không phải nhà cháu nhiều chuyện, dưng mà thấy không ít cụ trên OF mắc cái lỗi này, nên có đôi nhời thưa thốt.
"Phong phanh" là trạng từ, dùng để chỉ tình trạng ăn mặc mỏng manh giữa trời lạnh. VD: Trời lạnh thế mà hắn ăn mặc phong phanh quá.
"Phong thanh" là tính từ, bổ nghĩa cho động từ "nghe", làm rõ hơn sự mô tả về một việc không rõ ràng. Còn động từ "sát nhập" phải được gọi đúng là "sáp nhập". VD: Lại phong thanh sáp nhập ngân hàng.
Thực tế trên OF, trên các phương tiện thông tin đại chúng, trên các văn bản thậm chí cả công văn, lỗi sai chính tả, ngữ pháp tiếng Việt ngày càng trầm trọng. Viện Ngôn ngữ học thống kê, số lỗi sai hiện nay là 35%. Khủng khiếp cho cái sự dạy và học lỗ mỗ hiện nay.
Vài nhời nhỏ nhoi, mong cụ chủ thớt và các cụ khác đại xá.

Cụ đọc lại trang 9 giùm em nhé!

Jetu

Xe điện
Đã đọc thưa cụ.
"Phong thanh" là từ Hán Việt, hiểu nôm là "tiếng gió", dùng để chỉ việc nghe đồn thổi chưa rõ ràng (nghe hơi gió).
"Sáp nhập" cũng là một từ Hán Việt, nhiều người không biết vẫn cứ viết sai thành "sát nhập". Trong cuộc điều tra về việc sử dụng ngôn ngữ của người Việt hiện nay, khá nhiều người trong số những người dùng sai từ này đều giải thích: "sát" là vì ở cạnh, nên mới "nhập" được. Đây là cách giải thích cảm tính cá nhân, không căn cứ trên các quy tắc về ngữ học. "Sáp nhập" là một động từ kép, dùng để chỉ hành động đưa hai vật lại gần và chạm vào nhau (sáp) để hòa thành một (nhập).
Rất tiếc không có bộ gõ tiếng Hán trên máy để nhà cháu phân tích sâu hơn các nét chữ tượng hình hầu các cụ rõ hơn.
Nên" "Lại phong thanh sáp nhập ngân hàng" mới là đúng, muốn nói gì đi nữa vẫn là ngụy biện.
Cụ đọc lại trang 9 giùm em nhé!

Chỉnh sửa cuối: