[Funland] Lại nói chuyện người già- Tâm sự để răn mình

Kinnnnn

Xe tải
Bố 6x tuổi vợ em tuần này ra khám bệnh sau lần cấp cứu vì dị ứng thuốc đau răng, răng đau 2 rụng tới nơi mà vẫn cứ để vậy, ăn uống kém người gầy đi, khám ở viện quê ra thêm 1 số bệnh nữa. Nên đợt này mới chịu ra khám tổng quát, trước đó động viên mãi để ông đi khám vì có tuổi rồi có lần còn lừa ra ăn sinh nhật đứa cháu của ông con cả rồi lừa đi viện nhất quyết ông không vào khám.
Ông làm trang trại ngày nào cũng đội nắng mưa nuôi ốc, nuôi cá. 3 người con thì lập gia đình có nhà cửa con cái tài chính cũng đuề huề báo hiếu đủ thứ rồi, bảo ông bà nghỉ hưu tịnh dưỡng nhưng ông không nghe, bà thì cũng muốn nghỉ ngơi ở ra ở với con cháu nhưng vì ông ko chịu, thương ông nên vẫn tiếp tục phụ ông.
2 năm trước có ông chú trong nhà cũng làm trang trại muốn mua lại trang trại của ông bà 10ty, bảo ông nghỉ ngơi đi, có tuổi mà sao cứ ham làm để con cái nó sót như thế. Chắc đụng vào lòng tự trọng nên ông không bán, chắc đó cũng là đứa con tinh thần, đầu tư cũng nhiều tiền vào

Rô-Ron

Xe điện
Có người chạy theo hầu thì mới đòi hỏi được, về mặt này mẹ mợ may mắn đấy, à mà chả biết may hay không, làm công chúa quen rồi đến lúc người xung quanh không chịu được lại khổ công chúa :D

Mẹ em tính tình cũng khó chạy theo lắm, nhưng mà bà độc lập muốn gì tự làm, chứ khó rồi muốn con theo hầu nó không chịu thì làm sao. Nhìn một người khó chiều là biết người nhà yêu chiều họ :)
Haha đúng mợ nhỉ, làm công chúa mãi đến lúc ko được làm công chúa nữa thấy khổ vãi cả chưởng ra! Thế nên sống cứ dễ chấp nhận, tự chiều mình cho dễ sống. Ông bà nhà em may quá càng già càng dễ tính vì ngày trước phải chăm cụ em khó tính quá thấy đúng là hành con cháu. Giờ thỉnh thoảng lại bảo em là ko biết sau này lẫn có bị khó tính như cụ nhà em ko? Bố mẹ mà có thế thì phải hiểu là chúng tao ko cố tình đâu nhá!

rainsg

Xe hơi
Bác chủ nêu vấn đề rất đúng, nhìn vào người già để tự răn mình sau này có những cái mình đừng lặp lại như thế. Ví dụ khi em đến tuổi lão thì con cháu cũng tuyệt nhiên không cần lo lắng sẽ bị thằng nào gọi điện lừa đảo, hehe. Và hiển nhiên khi bản thân chúng ta sống trong XH có nhiều điều kiện hơn, dân trí tốt hơn thì khi đến tuổi lão, con cháu chúng ta cũng dễ thở hơn (hy vọng thế, :))).

Còn thế hệ già hiện nay thì thôi, các cụ đã trải qua cả chặng đường XH với quá nhiều biến động lịch sử, thời cuộc, XH hiện nay biến đổi quá khủng khiếp so với mấy chục năm trước nên khoảng cách chênh lệch nhận thức, chênh lệch lối sống quá xa là chuyện đương nhiên. Thôi thì cũng tự an ủi và nghĩ thoáng ra một chút, cái thời xưa đó nhiều khi nhờ đó mới tồn tại vươn lên và nuôi lớn chúng ta được, mỗi thời mỗi khác thôi.

datinh

Xe container
Bọn này nó rất mất dậy, nó lắm bắt được tâm tính ng già lên toàn làm các chủ đề về con cái gia đình để châm dầu vào lửa.
Các cụ mới tiếp xúc mạng mẽo mới dễ bị thao túng thôi. Đội ~ cụ thì biết xài từ thời máy tính cổ ,màn hình lồi như mắt cá vàng thì lừa gì được ạ .
À hôm nọ em đọc báo. Cụ 73 tuổi vẫn đi bán ma túy mới chiến :D
tị em search

Vomoicuoi

Xe tăng
Người già hay có thói quen ăn sớm. Ở chung rất khó chịu. Mà ăn thì có được nhiều đâu.

Yeuaibaygio

Xe container
bà già e thì có cái tật "ăn đi cho xong" xong để làm gì thì ko nói, vì có việc gì đâu. cứ tầm hơn 10h sáng là ăn, chiều thì có hôm 4h15 e về đến nhà cũng đã ăn xong bữa tối. thế hỏi ko sợ đói từ 4h đến sáng hôm sau à thì bảo quen rồi.
Con nhà em nó ngại về bà ngoại cũng vì lý do này, vừa thò mặt vào đã bị bắt ăn, mà chưa ăn là giục liên hồi.
Hôm qua 2 đứa đi thi đến 16h45 về đến nhà đã bị bắt ngồi vào mâm ăn cơm chiều để đi học ca tối, con cháu em quen rồi nên phải ăn mà nhìn nó nhai trệu trạo cho xong. Em bảo F1 là không đói thì không phải ăn, thế là tận 8h tối học xong về nhà em nó mới ăn tối mà có kêu đói đâu.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF

MuathuHN252

Xe cút kít
Người già hay có thói quen ăn sớm. Ở chung rất khó chịu. Mà ăn thì có được nhiều đâu.
bà già e thì có cái tật "ăn đi cho xong" xong để làm gì thì ko nói, vì có việc gì đâu. cứ tầm hơn 10h sáng là ăn, chiều thì có hôm 4h15 e về đến nhà cũng đã ăn xong bữa tối. thế hỏi ko sợ đói từ 4h đến sáng hôm sau à thì bảo quen rồi.
Chả phải già mà tùy tính từng ng nữa ạ. Nhà e có 1 bác lấy chị gái bố em. Sinh năm 5x, mà cả mấy chục năm nay rồi. Buổi sáng phải 11h dọn cơm, buổi chiều phải 5h dọn cơm, muộn hơn là bác sẽ nhằn, sẽ ca cẩm bác gái, thậm chí đụng tay chân luôn nếu như dám cãi lại hoặc hôm sau vẫn ko sửa, bác trai bảo nếu không làm được vậy thì để tao lấy bà khác về phục vụ, nên bác gái sợ và nghe lời răm rắp, đi đâu cũng nơm nớp về thật sớm còn nấu ăn cho chồng.
Chưa dừng lại ở đó, trừ khi là đám hiếu, đám cưới, kiểu to to nhiều ng, và quan trọng thì bác trai mới tham gia, còn ngày thường, chỉ đơn giản một vài nhà tập trung ăn uống cho vui mà mời gia đình bác, thì bác sẽ hỏi thẳng là mấy giờ có cơm. Nếu muộn hơn giờ ăn của bác thì bác sẽ ko tham gia, bác gái có thể đi 1 mình miễn là cứ nấu cơm cho bác trai sẵn rồi muốn đi đâu thì đi ạ

Yeuaibaygio

Xe container
Chả phải già mà tùy tính từng ng nữa ạ. Nhà e có 1 bác lấy chị gái bố em. Sinh năm 5x, mà cả mấy chục năm nay rồi. Buổi sáng phải 11h dọn cơm, buổi chiều phải 5h dọn cơm, muộn hơn là bác sẽ nhằn, sẽ ca cẩm bác gái, thậm chí đụng tay chân luôn nếu như dám cãi lại hoặc hôm sau vẫn ko sửa, bác trai bảo nếu không làm được vậy thì để tao lấy bà khác về phục vụ, nên bác gái sợ và nghe lời răm rắp, đi đâu cũng nơm nớp về thật sớm còn nấu ăn cho chồng.
Chưa dừng lại ở đó, trừ khi là đám hiếu, đám cưới, kiểu to to nhiều ng, và quan trọng thì bác trai mới tham gia, còn ngày thường, chỉ đơn giản một vài nhà tập trung ăn uống cho vui mà mời gia đình bác, thì bác sẽ hỏi thẳng là mấy giờ có cơm. Nếu muộn hơn giờ ăn của bác thì bác sẽ ko tham gia, bác gái có thể đi 1 mình miễn là cứ nấu cơm cho bác trai sẵn rồi muốn đi đâu thì đi ạ
Đây đúng là con người sống để ăn.
Em bây giờ chơi cầu lông, thà nhịn ăn chứ không bỏ cầu :))
Hôm nào vì vướng cỗ bàn mà mất buổi cầu là em thấy tiếc lắm.

MuathuHN252

Xe cút kít
Đây đúng là con người sống để ăn.
Em bây giờ chơi cầu lông, thà nhịn ăn chứ không bỏ cầu :))
Hôm nào vì vướng cỗ bàn mà mất buổi cầu là em thấy tiếc lắm.
Dạ ai cũng ăn, nhưng mà vậy thì hơi quá. Vd có hôm nhà e sửa cái gì đó, cũng mượn mấy anh em trong họ phụ giúp 1 tay chủ yếu mấy ng trẻ hơn chứ ko mượn bác, vì bác còn bận làm bảo vệ xóm ạ. Hôm ấy cũng có làm thịt ngan, đánh tiết canh, có ngỏ lời mời bác xuống ngồi cho vui. Bác hỏi câu thế 5h đã có cỗ chưa để còn biết, mà mợ bảo 5h thì có làm sao được, có phải rảnh rang gì đâu. Nên sau là bác ko xuống đó ạ. Mà nhà sát vách nhà e luôn, mời xuống ăn là phải có ăn sớm. Chứ cũng ko có chuyện bác xuống sớm rồi ngồi nói chuyện với anh em đâu ấy. Dần dần m.ng cũng quen nhưng mà có chút ko hài lòng

Yeuaibaygio

Xe container
Dần dần m.ng cũng quen nhưng mà có chút ko hài lòng
Ô thế thì đơn giản Mợ ạ, cứ nói luôn là 10 giờ trưa với 5 giờ chiều là chưa có cơm đâu bác. Chỉ khổ vợ bác thôi.
Quê em ngày xưa hay ăn cỗ sớm thật, mà toàn lơ lửng 8h sáng với 4h chiều cơ.

Còn 1 lần bọn em đi ăn cưới đồng nghiệp cơ quan, ăn lúc 15h30 mới vui. Một phần là ở quê cỗ sớm, một phần là mấy đồng nghiệp ở xa đề nghị gia chủ cho ăn sớm lên để chiều về không bị muộn quá (xe cơ quan đưa đón) :))

MuathuHN252

Xe cút kít
Ô thế thì đơn giản Mợ ạ, cứ nói luôn là 10 giờ trưa với 5 giờ chiều là chưa có cơm đâu bác. Chỉ khổ vợ bác thôi.
Quê em ngày xưa hay ăn cỗ sớm thật, mà toàn lơ lửng 8h sáng với 4h chiều cơ.

Còn 1 lần bọn em đi ăn cưới đồng nghiệp cơ quan, ăn lúc 15h30 mới vui. Một phần là ở quê cỗ sớm, một phần là mấy đồng nghiệp ở xa đề nghị gia chủ cho ăn sớm lên để chiều về không bị muộn quá (xe cơ quan đưa đón) :))
Vâng thì vẫn nói thế và bác ko xuống mà mợ. Bác gái vẫn xuống và vẫn bảo là phải nấu cơm cho bác trai xong mới xuống. Bác trai khó tính lắm, bác đi đâu thì đi cứ về nhà là phải sẵn nước chè xanh nóng, cơm phải khô, nấu cơm ướt là bác mang cả nồi đổ luôn ko ăn và tất nhiên bác chả bao giờ vào bếp cả.

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng thì vẫn nói thế và bác ko xuống mà mợ. Bác gái vẫn xuống và vẫn bảo là phải nấu cơm cho bác trai xong mới xuống. Bác trai khó tính lắm, bác đi đâu thì đi cứ về nhà là phải sẵn nước chè xanh nóng, cơm phải khô, nấu cơm ướt là bác mang cả nồi đổ luôn ko ăn và tất nhiên bác chả bao giờ vào bếp cả.
Đằng chồng em có 1 bác trai được vợ phục vụ tận răng như vậy. Nguyên nhân chính là bác trai là bộ đội đi xa nhà nhiều năm nên không thạo việc đồng áng và việc nhà, khi nghỉ hưu thì lương hưu cao nên bác cũng chỉ ăn chơi, bà vợ không nỡ để chồng làm và bà cũng quen rồi.

Nhưng được vài năm không may bác gái bị K mất sớm (dưới 60 tuổi), thế là bác trai chẳng còn ai phục vụ nữa, đành phải vào việc, sau một thời gian lóng ngóng thì cũng chín bỏ vào mồm tất Mợ ạ. Hoàn cảnh tạo nên con người.

MuathuHN252

Xe cút kít
Đằng chồng em có 1 bác trai được vợ phục vụ tận răng như vậy. Nguyên nhân chính là bác trai là bộ đội đi xa nhà nhiều năm nên không thạo việc đồng áng và việc nhà, khi nghỉ hưu thì lương hưu cao nên bác cũng chỉ ăn chơi, bà vợ không nỡ để chồng làm và bà cũng quen rồi.

Nhưng được vài năm không may bác gái bị K mất sớm (dưới 60 tuổi), thế là bác trai chẳng còn ai phục vụ nữa, đành phải vào việc, sau một thời gian lóng ngóng thì cũng chín bỏ vào mồm tất Mợ ạ. Hoàn cảnh tạo nên con người.
Vâng ạ. Như bố e giờ mẹ e ở nhà là cũng ko lv nhà đâu. Nếu bà phải đi đâu đó ko ở nhà thì ông mới làm ạ. Quan trọng là vẫn suy nghĩ việc nhà là việc phụ nữ ạ

Mimeo

Xe điện
1 trong những lý do để khiến vc lên chức ông bà rồi mà vẫn dắt díu nhau ra toà ly hôn vì ko thể sống chung được với nhau là đây mợ nhỉ.

Mimeo

Xe điện
Vâng ạ. Như bố e giờ mẹ e ở nhà là cũng ko lv nhà đâu. Nếu bà phải đi đâu đó ko ở nhà thì ông mới làm ạ. Quan trọng là vẫn suy nghĩ việc nhà là việc phụ nữ ạ
Nhà chồng em y hệt này Cái thói gia trưởng ích kỷ của đàn ông, nhất là ở các cụ càng cao tuổi. Thế nên, nói thẳng là em chỉ thương mẹ chồng em thôi. Bà vất vả và cực kỳ chịu đựng. Nhưng mỗi lúc bà áp vào con dâu như thế thì em bớt thương đi 1 tẹo :P

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhà chồng em y hệt này Cái thói gia trưởng ích kỷ của đàn ông, nhất là ở các cụ càng cao tuổi. Thế nên, nói thẳng là em chỉ thương mẹ chồng em thôi. Bà vất vả và cực kỳ chịu đựng. Nhưng mỗi lúc bà áp vào con dâu như thế thì em bớt thương đi 1 tẹo :P
Nhà e có bố ck e khó tính thôi, Mẹ ck e thì rất tốt, rất hiền, chu đáo, cẩn thận, rất thương em. Nhưng số phận trêu ng, bà ra đi quá sớm khi e vừa về làm dâu được mấy năm mợ ah. Giờ 1 mình ông ở quê, ông làm hết.

2 tai 8 banh

Xe container
Bản thân em cũng bị thoái hóa 2 đốt sống cổ, em tập bài cổ vai gáy thấy cực kỳ hiệu quả, em giúp bà tập bài trị liệu cổ vai gáy được 2-3 lần thì bà kêu mệt không chịu tập nữa mà chỉ muốn thuê người bấm huyệt.
bà cụ nhà em cũng bị thoái hóa 3 đốt sống cổ, bây giờ tê bì tay rồi
mợ chỉ giúp em bài tập cổ vai gáy với, em cảm ơn nhiều ạ