[Funland] Lại nói chuyện người già- Tâm sự để răn mình

NiceMoon1

Xe tải
Chỉ có mấy nước theo đạo khổng, đạo giáo mới nặng lề từ hành động đến suy nghĩ chứ bên châu Âu thì khác. Căn bản họ trang bị kiến thức khác. Mình thì lúc nào cũng phải kính trọng người già mà nhiều lúc người già 1 mình 1 phách. Châu Âu + Nhật quan điểm rõ ràng, già là hết sức lao động, ko còn nhiều ý nghĩa nữa nên chấp nhận vấn đề ko tham gia vào đời sống nhiều. Ở VN nhiều gia đình người già đã về hưu, suy nghĩ cũng ko cấp tiến nhưng can thiệp rất sau vào đời sống của lớp trẻ.
Mẹ em từ thời 6x tuổi đã bị con cái nhắc nhở là mẹ phải chấp nhận là con cháu bây giờ nó giỏi hơn mẹ rồi, nên mẹ đừng có điều khiển gì nữa, việc của mẹ là ăn chơi và nghỉ ngơi.
Ban đầu nói vậy thì bà dỗi kiểu "vâng, các anh các chị thì giỏi rồi", em bảo luôn "chắc chắn là bọn con giỏi hơn các cụ rồi, nếu dốt hơn thì rất đáng lo ngại đó mẹ. Ở thời buổi này mà dốt hơn bố mẹ là không sống được đâu", cho cụ quen dần với việc kiến thức của mình đã tụt hậu :D :D.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Đó chính là cái tính bảo thủ và là bề trên ăn sâu trong suy nghĩ nhiều người già, kể cả các cụ đang hay vào OFF. Em nghĩ nên phải thay đổi tư duy, tất nhiên ko thể sớm chiều. Cuộc sống luôn biến động mình ko cập nhật bằng trẻ nên cần biết nghe, trao đổi, chia sẻ chứ không áp đặt. Chỉ thích mình nói, con cháu phải nghe ko chỉ khổ cho chính người nói (vì con cháu nghe mãi nó không thích trao đổi lại, hoặc nghe cho phải phép) và cứ tưởng thế là đúng; khổ cho người nghe (vì không thể chứng minh rằng đó là sai). Chính vì thế nhiều cụ già khó nói chuyện với người già khác, chưa nói đến con trẻ vì cái tính đó
Người già thì gần như không thể thay đổi được cụ ạ.
Suy nghĩ của họ đã hằn sâu.
Nhưng có một điều là họ chỉ không tin khôn nghe với con cái ng thân, nhưng lại tin người ngoài thậm trí bọn trẻ măng hơn con mình bán hàng đa cấp, bọn làm clip đưa các thông tin lung tung không kiểm chứng trên mạng.
Ngày trước e về thì cả phố các ông bà về hưu thi nhau đi tham gia hội nghị bán hàng của bọn đa cấp, nhà nào cũng mua vài thứ nào có rẻ đâu, mẹ em có mua cái nồi nó quảng cao đa năng này kia, lúc mang ra dùng thì không dùng được và cũng chả biết bắt vạ ai. Dù trước đó e cũng bảo không cấm bà đi nhưng tốt nhất không mua gì vì toàn đồ đểu thôi, nhưng đến đấy nó rỉ vào tai thế nào vẫn mua.
Tuy nhiên không vì thế mà họ tin con mình ng thân mình, họ chỉ nghĩ đen thôi đỏ quen đi mới chết :)
Nên không hiếm trường hợp bị lừa hết cái nọ đến cái kia.
Nhiều khi e nghĩ các ông bà không nên tiếp xúc với điện thoại thông minh vì nó mang lại những thứ không tốt, nhưng ông bà ở nhà không làm gì thì lại buồn có cái đt cũng đỡ buồn hơn.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Mẹ em từ thời 6x tuổi đã bị con cái nhắc nhở là mẹ phải chấp nhận là con cháu bây giờ nó giỏi hơn mẹ rồi, nên mẹ đừng có điều khiển gì nữa, việc của mẹ là ăn chơi và nghỉ ngơi.
Ban đầu nói vậy thì bà dỗi kiểu "vâng, các anh các chị thì giỏi rồi", em bảo luôn "chắc chắn là bọn con giỏi hơn các cụ rồi, nếu dốt hơn thì rất đáng lo ngại đó mẹ. Ở thời buổi này mà dốt hơn bố mẹ là không sống được đâu", cho cụ quen dần với việc kiến thức của mình đã tụt hậu :D :D.
Rõ ràng con cái hơn mình thì phải vui phỏng cụ :)
Nhưng các cụ thì mình mãi mãi không thể khôn bằng tao được dù ngoài kia xã hội nó thay đổi rất nhiều rồi, nhưng cái các cụ biết h đâu còn áp dụng được nữa đâu. Mánh khóe lửa đảo thì ngày một tinh vi.
Như nhà em, vợ em bảo dẫn bà đi mua quần áo thì bảo t không đi không thích, mua về thì chê ỏng chê eo. Ấy thế mà mấy bọn quảng cáo trên mạng chả biết mô tê ra sao cũng tìm cách đặt hàng tới tấp dù cũng khuyên ngăn là đồ đểu rồi bà không thành thạo dễ bị lừa, bà thích gì con dẫn bà đi mua. Nhưng đếch chịu.
Biết bố mẹ sinh ra mình nhưng nh khi cũng khổ phết.

fantasy0178

Xe tăng
Mấy biểu hiện cụ thớt nói may mà ông cụ nhà e gần như ko có, mặc dù năm nay ông cũng 80 rồi. Căng nhất là tính bảo thủ làm mọi thứ theo ý mình thôi, nhưng đc cái việc nhà ông ko bao giờ tham gia nên cũng hầu như ko va chạm. Tiền lương hàng tháng gần chục củ là cụ ăn tiêu bằng hết, còn đi chơi xa hay du lịch với bạn bè mấy anh chị e nhà e lại bơm cho cụ. Khám bệnh thì mỗi năm định kỳ 2 lần, ngoài ra có biểu gì ko khỏe là cụ đề xuất đưa đi khám ngay chứ ko giấu, nhờ thế mà xét nghiệm máu tổng quát tất cả các chỉ số đều ngon hơn thanh niên. Nhiều khi có sức khỏe lại chủ quan nên hai năm nay nhà e phải giấu chìa khóa xe máy ko cho ông đi nữa, đi đâu thì xe bus hoặc taxi.

NiceMoon1

Xe tải
Rõ ràng con cái hơn mình thì phải vui phỏng cụ :)
Nhưng các cụ thì mình mãi mãi không thể khôn bằng tao được dù ngoài kia xã hội nó thay đổi rất nhiều rồi, nhưng cái các cụ biết h đâu còn áp dụng được nữa đâu. Mánh khóe lửa đảo thì ngày một tinh vi.
Như nhà em, vợ em bảo dẫn bà đi mua quần áo thì bảo t không đi không thích, mua về thì chê ỏng chê eo. Ấy thế mà mấy bọn quảng cáo trên mạng chả biết mô tê ra sao cũng tìm cách đặt hàng tới tấp dù cũng khuyên ngăn là đồ đểu rồi bà không thành thạo dễ bị lừa, bà thích gì con dẫn bà đi mua. Nhưng đếch chịu.
Biết bố mẹ sinh ra mình nhưng nh khi cũng khổ phết.
Vâng, thế đấy.
Bà xem youtube em còn phải xem lại lịch sử rồi block các kênh tin fake đấy.
Ưa hóng chuyện thời sự, kênh nào cũng xem, mấy cái kênh tin fake thì nó lại hay dùng những từ ngữ, giọng điệu kiểu nóng hổi. Mình thấy phát ghê mà bà thì lại ham hóng.
Nên điện thoại của các cụ là cần phải giám sát đấy cụ ạ, FB/youtube ... mình phải check và block các kênh tào lao đi.

Mimeo

Xe điện
Tam đại đồng đường, cũng vui nhiều mà cũng buồn nhiều. Nhưng nhìn chung là không có thế hệ nào đc sống cho chính mình cả, tinh thần và sức khoẻ đều không tốt, em thì cho là như vậy.
Em đồng quan điểm, trừ khi bệnh nặng, quá yếu ko thể đi lại được chứ ko có gì quý hơn độc lập tự do.

Vomoicuoi

Xe tăng
Kinh nghiệm sống của ng già nhiều nên nhiều khi hay áp đặt và can thiệp vào cuộc sống của người trẻ

phohien035

Xe buýt
Vâng, được như nhà cụ là quá hạnh phúc ạ. Quan trọng nữa là anh chị em bảo ban hoà thuận với nhau. Nhà nào mà con cái mất đoàn kết cái là dở ngay. Như trường hợp này các cụ cho ý kiến xem giải quyết sao.

Nhà cháu gọi bằng ông họ, có 4 người con 2 gái 2 trai theo thứ tự gái-trai-trai-gái đều trên thành phố.

Ông bà có miếng đất nhỏ trên tp và hiện người con trai thứ 2 đã xây nhà cũng như đóng góp phần lớn tiền mua đất, các cô chú khác không đóng góp phần này.

Ông sống ở quê 1 mình còn bà ở với chú thứ 2 trên tp. Lúc khoẻ ông vẫn đạp xe từ quê lên đó chơi với các cháu(>100km) rồi lại về. Đến lúc ốm quá thì chú thứ 2 mới đón ông vào viện dưỡng lão chăm chi phí chia đều. Sau ông thêm tai biến, làm ăn khó khăn mà chi phí viện tăng nên phải đón ông về nhà chú.

Lúc này chú có đề nghị các cô chú thay nhau đến chăm 2 ông bà tại nhà chú những lúc chú đi ctr xa nhưng các cô chú còn lại không đồng ý với lý do “nhà bố mẹ anh đã thừa hưởng thì anh phải có nghĩa vụ chăm ông bà”, các cô chú chỉ thỉnh thoảng qua chơi và đóng góp chi phí cũng như thay nhau chăm nếu ông bà đi viện.

Vậy theo các cụ các cô chú kia làm vậy có đúng không? Cháu thì nghĩ cha mẹ chung dù có thế nào cũng phải chăm ông bà đã, ôba còn thì đất cát đã chia đâu mà lo, phải không các cụ?
Các cụ già khó tính, bảo thủ .... thì phải chịu rồi vì dù sao cũng là bố mẹ sinh ra mình, ko thể có lựa chọn nào khác. Nhà nào may mắn có các cụ tư duy mở, không muốn làm phiền con cháu kể cả khi đau ốm .... thì quá tuyệt vời.
Còn anh em trong nhà, nếu cứ so đo thiệt hơn đối với việc chăm sóc các cụ già cũng nên cần xem xét lại. Bố mẹ là của chung anh em, cần sự đồng lòng, thống nhất và vui vẻ khi giúp bố mẹ. Tất nhiên ai được bố mẹ nhường cho tài sản thì phải có trách nhiệm hơn, nhưng ko vì thế mà các người khác rũ bỏ trách nhiệm chăm nom hay đóng góp. Chính do quan niệm trọng nam, khinh nữ ăn sâu trong suy nghĩ nên ông con trai trong nhà phải gách vác tất theo em cũng nên cần thay đổi.
Bà già em nhiều khi hay tuyên bố với mọi người là: Thằng ấy nó bảo lo tất (tức là em). Đúng là em lo cơ bản (mua nhà, tiền chi phí sinh hoạt hằng ngày...), không đòi hỏi các cụ đóng góp hay chia sẻ gì. Tuy nhiên em cũng nói rõ: ông bà có tiền lương hưu, tiền tiết kiệm .... nên bọn con sẽ sử dụng tiền đó hợp lý (đi khám bệnh, mua sắm theo yêu cầu ...) và không lạm dụng cho cá nhân. Nếu không tiền đó để làm gì ? Bọn con xác định tiền đó của ông bà là để phục vụ cho ông bà, mai sau 2 năm mươi thì dành cho các cháu. Nhiều nhà bố mẹ có bao nhiêu vẫn còn phải bao cấp cho con, cháu .... vì con cháu cũng khó khăn. Nếu nhìn xung quanh thì các cụ phải thấy đó là hạnh phúc ko phụ thuộc hoàn toàn con cái như các nhà khác hay phải chu cấp cho con cái dù mình đã già, ko có gì thu nhập thêm.
Bên cạnh nhà em có nhà mấy anh em trai. Trước khi bà già mất đã bán nốt cái nhà để chia nhau, trong đó bà có 1 phần. Nhưng khi bà mất mấy bà con dâu lập tức đồi chia nốt tiền đó của cụ mà theo thống nhất là để lo giỗ chạp cho ông bà và việc hiếu hỉ chung của nhà (coi như thay mặt cho ông bà). Chia xong rồi đến đám giỗ của ông bà mấy ông nhận tiền kia biến sạch, ai giỗ nhà nấy. Mất hết cả tình anh em

starsn

Xe điện
Đó chính là cái tính bảo thủ và là bề trên ăn sâu trong suy nghĩ nhiều người già, kể cả các cụ đang hay vào OFF. Em nghĩ nên phải thay đổi tư duy, tất nhiên ko thể sớm chiều. Cuộc sống luôn biến động mình ko cập nhật bằng trẻ nên cần biết nghe, trao đổi, chia sẻ chứ không áp đặt. Chỉ thích mình nói, con cháu phải nghe ko chỉ khổ cho chính người nói (vì con cháu nghe mãi nó không thích trao đổi lại, hoặc nghe cho phải phép) và cứ tưởng thế là đúng; khổ cho người nghe (vì không thể chứng minh rằng đó là sai). Chính vì thế nhiều cụ già khó nói chuyện với người già khác, chưa nói đến con trẻ vì cái tính đó
Người già VN đa phần có 2 vấn đề.

1 là nhận thức kém hơn lớp trẻ, do ngày xưa hoặc không được đi học, hoặc do lối giáo dục ngày xưa vẫn nặng nề văn hóa truyền thống, không đề cao tư duy phản biện.

2 là văn hoá Á Đông kính trọng người già, cứ già là auto- đúng, nên cái bảo thủ không lý lẽ càng được lấn lướt.

Tất nhiên cũng có những người cấp tiến, nhưng là số ít. Người già nước ngoài mặt bằng chung cấp tiến hơn.

Sống thì phải lựa nhau, bất kể già trẻ, chả ai tội gì mà chịu đựng, "hết đời bà già đời tôi". Ở nhà bắt nạt được con, tưởng mình giỏi, ra đường cũng kiểu đấy người ta lại ghét cho.

starsn

Xe điện
:D :D em thì hay bảo mẹ em đời ai nấy sống, mẹ được sống đời mẹ rồi bây giờ để các con mẹ sống đời chúng nó, hay nhờ dở chịu, mẹ tham thế muốn sống 200 năm à :))

Ngày xưa xưa có lần bố em đùa đùa nhắc câu "10 con không nuôi được 1 mẹ" ấy, em bảo bố mẹ nuôi con phải chăm sóc có vài năm đầu thôi, xong rồi chỉ tiền, cứ trái ý là đánh. Bây giờ con nuôi bm cũng y như thế thì dễ không :))

Phải nói lý lẽ được với nhau thì mới có mối quan hệ cá nhân được, chứ nói gì cũng bảo láo thì chả có gì để nói, chỉ trách nhiệm thôi.

TTViet

Xe tải
Vấn đề nó nằm ở điểm tham chiếu nên phân tích đúng sai nghe thì hay lắm, đúng hết cả và chuẩn luôn. Nhưng thời gian nó cứ đi từ trẻ trâu đến trung niên và già lão. Các bạn trẻ "bỉ bôi" và phê phán thói hư tật xấu của các cụ rất nhiều, rồi cũng đến lúc sẽ trải qua giai đoạn đấy thôi (và bị tụi trẻ nhà của mình và xã hội phê phán) Đây là một vấn đề muôn thuở rồi, ta khen Tây nhưng nếu sống như họ (xa con cháu và độc lập kể cả lúc bệnh và chết) thì đa phần các cụ không chấp nhận được đâu!

NiceMoon1

Xe tải
Người già VN đa phần có 2 vấn đề.

1 là nhận thức kém hơn lớp trẻ, do ngày xưa hoặc không được đi học, hoặc do lối giáo dục ngày xưa vẫn nặng nề văn hóa truyền thống, không đề cao tư duy phản biện.

2 là văn hoá Á Đông kính trọng người già, cứ già là auto- đúng, nên cái bảo thủ không lý lẽ càng được lấn lướt.

Tất nhiên cũng có những người cấp tiến, nhưng là số ít. Người già nước ngoài mặt bằng chung cấp tiến hơn.

Sống thì phải lựa nhau, bất kể già trẻ, chả ai tội gì mà chịu đựng, "hết đời bà già đời tôi". Ở nhà bắt nạt được con, tưởng mình giỏi, ra đường cũng kiểu đấy người ta lại ghét cho.
Đúng rồi, có những người có thói quen "chiều chuộng" các cụ già, kiểu gọi dạ bảo vâng, nghĩ vậy mới là con ngoan, mới là yêu thương cha mẹ.
Như đội em có bạn kia, mấy lần đi du lịch với bạn cũng rủ mẹ theo (trong khi bạn bè không ai mang theo phụ huynh), xong bà mẹ thì ở nhà quen nói gì con cái nó cũng nghe, quay sang nói cả bạn của con, kiểu hơi tí mắng bạn của con xơi xơi như con mình. Ban đầu thì còn kệ, không chấp người già, sau thì có những đứa nó bật lại luôn. Đi cùng được 2 lần thì lần sau mỗi lần bạn bảo cho mẹ đi là từ chối luôn, nói chỉ mang mẹ đi chơi theo gia đình thôi chứ đi chơi cùng bạn bè là rất lệch lạc, không hòa nhập được đâu.
Và sau 2 lần thì thấy bác ấy cư xử không lịch sự, tưởng mình cái gì cũng đúng nhưng thực ra là quá lệch lạc với đội trẻ. Kể cả hững người dễ dài, không để ý (như em) cũng không thích đi cùng bác.

NiceMoon1

Xe tải
Vấn đề nó nằm ở điểm tham chiếu nên phân tích đúng sai nghe thì hay lắm, đúng hết cả và chuẩn luôn. Nhưng thời gian nó cứ đi từ trẻ trâu đến trung niên và già lão. Các bạn trẻ "bỉ bôi" và phê phán thói hư tật xấu của các cụ rất nhiều, rồi cũng đến lúc sẽ trải qua giai đoạn đấy thôi (và bị tụi trẻ nhà của mình và xã hội phê phán) Đây là một vấn đề muôn thuở rồi, ta khen Tây nhưng nếu sống như họ (xa con cháu và độc lập kể cả lúc bệnh và chết) thì đa phần các cụ không chấp nhận được đâu!
Thế hệ tụi em, U50 hiện đang xác định lập hội ở riêng, không ở cùng con cháu.
Và cũng luôn luôn học hỏi cải thiện bản thân, để sống sao cho sau này đội trẻ nó cũng muốn qua lại giao du, chứ không phải để tụi nó ko bén mảng tới.
Nói chung là phải chuẩn bị kỹ tài chính & sức khỏe để sống riêng vậy đó, giống như các cụ già Nhật.

HANOICity

Xe điện
Em thì nghĩ các tâm sự của chúng ta không phải là bỉ bôi hay phê phán, đó đơn giản là đời sống thường ngày của các thế hệ từ 193x đến 196x đối chọi các thế hệ từ 196x đến 199x. Khoảng thời gian này là cả 1 trời đầy gian khổ, hy sinh của các đấng sinh thành, nhưng cũng là sự chênh lệch khủng khiếp về tri thức, khoa học, kỹ thuật. Chính vì vậy sẽ luôn là 2 cực của nam châm mà hiếm khi lại trái dấu.

DinhKan

Xe hơi
Một già một trẻ cũng như nhau các cụ nhỉ, hay hờn dỗi vô cớ :)

hminh2005

Xe điện
Em nghĩ ở đây là trao đổi để các cụ sắp già hay già rồi nếu vẫn ham chơi trong OFF thì cũng nên thay đổi (có thể từ từ) để bỏ bớt các tính "xấu" của người già và vui vẻ cùng con cháu thôi chứ bỉu bôi người già, nhất là bố mẹ mình cũng ko thể thay đổi được các thứ mà các cụ phải "chịu đựng" đâu.
Ông già vợ em U100, có bệnh tiểu đường (hằng ngày phải đo và tự tiêm), nhưng vẫn uống bia trộn với Coca, ăn hải sản như thường .... Vẫn thích mở máy tính gõ kỳ cạch bài thơ, gọi điện thoại qua Zalo ... Các con chiều, yêu cầu gì có nấy nên cụ đang đề nghị cho đi NN chơi (dù trước đó cụ đã đi Âu, Mỹ, TQ .... nhiều lần) làm cả nhà phát sốt với yêu cầu của cụ. Nhưng suy ra thì thấy cũng hợp lý vì các bạn thơ của cụ thăng thiên cả rồi, ông nào còn thì cũng liệt giường hay lẫn khó nói chuyện được. Hằng ngày con cái đi làm, đi chơi ... chả lẽ cụ cứ lủi thủi ở nhà 1 mình. Lâu lâu phải đưa đi đâu đó để giải tỏa tâm lý chứ không ốm thật thì còn gay hơn.

Loe_hờ lú

Xe điện
Em thấy con cái phải xuất phát đúng từ lòng yêu thương, hiếu thảo và đặt mình ở vị thế của bố mẹ khi già thì mới chia sẻ, chăm sóc được cho các cụ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Vâng, thế đấy.
Bà xem youtube em còn phải xem lại lịch sử rồi block các kênh tin fake đấy.
Ưa hóng chuyện thời sự, kênh nào cũng xem, mấy cái kênh tin fake thì nó lại hay dùng những từ ngữ, giọng điệu kiểu nóng hổi. Mình thấy phát ghê mà bà thì lại ham hóng.
Nên điện thoại của các cụ là cần phải giám sát đấy cụ ạ, FB/youtube ... mình phải check và block các kênh tào lao đi.
Bọn này nó rất mất dậy, nó lắm bắt được tâm tính ng già lên toàn làm các chủ đề về con cái gia đình để châm dầu vào lửa.

TUCSON9389

Xe điện
bà già e thì có cái tật "ăn đi cho xong" xong để làm gì thì ko nói, vì có việc gì đâu. cứ tầm hơn 10h sáng là ăn, chiều thì có hôm 4h15 e về đến nhà cũng đã ăn xong bữa tối. thế hỏi ko sợ đói từ 4h đến sáng hôm sau à thì bảo quen rồi.

TUCSON9389

Xe điện
Trước khi bà già mất đã bán nốt cái nhà để chia nhau, trong đó bà có 1 phần. Nhưng khi bà mất mấy bà con dâu lập tức đồi chia nốt tiền đó của cụ mà theo thống nhất là để lo giỗ chạp cho ông bà và việc hiếu hỉ chung của nhà (coi như thay mặt cho ông bà). Chia xong rồi đến đám giỗ của ông bà mấy ông nhận tiền kia biến sạch, ai giỗ nhà nấy. Mất hết cả tình anh em
bên nhà mẹ vợ em, cũng bán nhà của ob sau khi ôb mất và cũng để lại 500tr cho cậu để lo cúng giỗ. mấy năm đầu e còn được đi ăn giỗ, nhưng giờ chả thấy cậu làm nữa. vì cậu mang tiền đó cho con nó mua nhà.
cái đứa con dâu của cậu, nó còn xui chồng nó mua nhà vay thêm tiền của bác (mẹ vợ em).bác thì cũng chả có đâu ra nhiều, chỉ có ít tiền tiết kiệm cũng phải sùy ra cho cháu vay. ôi cái cô con dâu này nó hãm ghê, e tránh xa