[Thảo luận] Lại một tình huống yêu cầu xuất trình giấy tờ xe

haidongtay

Xe điện
171 không qui định giờ giấc mà,cụ chủ hơi cùn,em chả học cụ kiểu cãi này,có mỗi 1 xxx mà cần 2 cụ để tăng sĩ khí.

Lexus14P2558

Xe tải
Nếu vậy luật các nước khác cũng ngu vãi. Theo cụ thế nào là "as không đảm bảo". Xxx bảo trời tối, con tôi bảo tôi quen đi tối, mắt tốt nên vẫn thấy đủ as. Nên quy dinh. 6h cho muà hè và 5h30 cho mua dong
Thế cụ đã gặp cảnh trời 9h sáng tối đen như mực , mưa gió ầm ầm chưa vậy :)) luật nó ưui định cà sửa lại là cũng có cái lý của nó đấy nhé. Bênh vực cho cái xấu thì x/h mãi xuống dốc thôi cụ à

luckyme

Xe buýt
Lại có một tình huống x đòi xuất trình giấy tờ xe và nhờ có kinh nghiệm từ việc ăn nằm trên OF này mà nhà cháu đã cãi được các x sau 30' đấu khẩu. Cháu share lên đây cho các cụ vào chém cùng ạ và cũng hy vọng là có chút gì đó cho các cụ lái xe nếu gặp phải x bắt không đúng luật mình cần phải tự tin bật lại x đến cùng.

Chiều hôm 4/1 vừa rồi từ quê lên đến đèn xanh đèn đỏ ngã tư lê văn lương kéo dài giao cắt với đường Trung Văn. Thì bị cạp long chỉ.
Cháu hôm đó không cầm vô lăng, thấy ô bạn xuống một lúc rồi quay vào bảo bị lỗi không bật đèn.
Lúc đó cháu nhìn qua đồng hồ thì chỉ 17:50', cháu mới sực nhớ là 18:00 mới bắt buộc phải bật đèn.
Lúc đó cháu mới bảo a bạn là nhất định không xuất trình giấy tờ xe nếu a X báo lỗi là không bật đèn.

Cháu thấy a bạn lúng túng nên quyết tâm xuống xe hỗ trợ, sau 30' đấu khẩu thì các X phải cho nhà cháu đi mà không được xem giấy tờ của nhà cháu.

Đúng là mùa này tầm 5h chiều là tối rồi nên bật đèn, nhưng cái luật Việt Nam mình cũng củ chuối. Hè vừa rồi, tầm 18h20 cháu đi làm về trời vẫn còn sáng quắc nhưng bị các x tuýt còi và mất mấy lít (vì theo luật thì sau 18h là phải bật đèn mà). Nên hôm vừa rồi về tình thì cháu có thể chưa đúng lắm, nhưng về lý cháu đã cố gắng làm tới cùng.

http://youtu.be/thOERH6ZC-w
Cụ sai rồi vì cụ công nhận là trời đã tối. Tại xxx cũng không thuộc luật nên cụ thoát thôi. Nghị định 171.2013, có hiệu lực từ 01/01/2014 Đã bãi bỏ quy định cứ 18h là phải bật đèn mà thay vào đó là câu khi trời tối. Cụ nên cấp nhật lại đi chứ lần sau không may mắn thế đâu. Em là xxx thì em sẽ triệt để khai thác lỗi này *-:).

Lái xe quê

Xe buýt
NĐ 171 giờ không quy định giờ cụ thể phải bật đèn, nói chung chung là trời tối phải bật. Túm lại thế nào là tối thì chả bên nào tranh luận được. Trong TH em thấy cả hai bên đều không đúng, cụ chủ thì chưa cập nhật hết, XXX thi ngờ u vãi (thêm cả tí nói ngọng nữa :D)

BonBonTT

Xe điện
Luật việt nam ngu vãi nên cụ thớt mới cãi thắng xxx,vì em thấy đa số các nước qui định bắt buộc phải bật đèn chiếu sáng khi ánh sáng tự nhiên không đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông,khi tham gia giao thông trên tỉnh lộ,quốc lộ,đường cao tốc và cả khi trời mưa.
Cũng vì cái đo đỏ mà nhiều lúc dân bị mất tiền oan, vào mùa hè

thinhkieuphong

Xe điện
Đúng là mùa này tầm 5h chiều là tối rồi nên bật đèn, nhưng cái luật Việt Nam mình cũng củ chuối. Hè vừa rồi, tầm 18h20 cháu đi làm về trời vẫn còn sáng quắc nhưng bị các x tuýt còi và mất mấy lít (vì theo luật thì sau 18h là phải bật đèn mà). Nên hôm vừa rồi về tình thì cháu có thể chưa đúng lắm, nhưng về lý cháu đã cố gắng làm tới cùng.

http://youtu.be/thOERH6ZC-w
em nhớ là từ hồi có NĐ 171 thì đã bỏ cái 18h rồi, chỉ nói là phải bật khi trời tối. Hôm nọ có cụ nào cãi với xxx là tôi thấy trời vẫn sáng vì có đèn đường cuối cùng xxx thua :))

cuccucukd

Xe tăng
Thế cụ đã gặp cảnh trời 9h sáng tối đen như mực , mưa gió ầm ầm chưa vậy :)) luật nó ưui định cà sửa lại là cũng có cái lý của nó đấy nhé. Bênh vực cho cái xấu thì x/h mãi xuống dốc thôi cụ à
:)) em ko bênh vực. Nhưnh cái khái niệm "trời tối" chung chung ấy nó chẳng có cái gì để đo cả. Đã là luật thì bằng chứng phải đo đếm đc. Cụ có hiểu điều đo ko? Tại sao nó sinh ra cái máy bắn tốc độ, máy thổi nồng độ cồn, camera...nói chung vẫn cãi cùn đc trong truong hop cua cu chu. Nên sắm cho xxx cái máy đo cuong đo as, và kn trời toi nên quy đinh bao nhiêu lumen là phạt

Chỉnh sửa cuối:

liva

Xe hơi
Các Cụ ơi xe bây giờ hầu hết là có chế độ tự bật đèn khi trời tối,hơn nữa nước ngoài ô tô giờ phải bật đèn cos khi tham gia giao thông rồi.

thinhkieuphong

Xe điện
Các Cụ ơi xe bây giờ hầu hết là có chế độ tự bật đèn khi trời tối,hơn nữa nước ngoài ô tô giờ phải bật đèn cos khi tham gia giao thông rồi.
xe xịn mới có cụ nhé, xe bt ko có đâu :(

Lexus14P2558

Xe tải
:)) em ko bênh vực. Nhưnh cái khái niệm "trời tối" chung chung ấy nó chẳng có cái gì để đo cả. Đã là luật thì bằng chứng phải đo đếm đc. Cụ có hiểu điều đo ko? Tại sao nó sinh ra cái máy bắn tốc độ, máy thổi nồng độ cồn, camera...nói chung vẫn cãi cùn đc trong truong hop cua cu chu. Nên sắm cho xxx cái máy đo cuong đo as, và kn trời toi nên quy đinh bao nhiêu lumen là phạt
Thế cái mắt của cụ để làm gì vậy hả cụ ơi ( xin lỗi em nói cụ đừng tự ái nhé ), máy đo nồng độ cồn, máy bắn tốc độ cần phải có để đo mức qui định xử phạt ở mức nào đó. Còn với lỗi ko bật đèn chiếu sáng khi trời tối ( nếu xxx chỉ cần chụp hoặc ghi lại hình ảnh cụ đag đi trên đg ko bật đèn khi trời tối, kể cả lúc đó đang là 8 h sáng nhưng trời tối mịt mùng do bão mưa) thì cụ cứ cãi thôi. Nếu gặp xxx non thì nó sợ, còn nếu e là xxx thì xin lỗi nhé , e nói : " anh a,b,c à hnay tôi lập biên bản a vì lỗi vi phạm đk xe ô tô ko bật đèn sáng khi trời tối , a ko công nhận thì a ghi vào dòng ý kiến là ko công nhận và a có quyền khiếu nại nếu a muốn " . Còn việc a ko xuất trình gt tôi kiểm tra ( ghi hình luôn cụ chủ ko xt giấy tờ khi đã thông báo về lỗi theo đung tt65 điều 14 khoản 1 điểm a) thì tôi gọi máy cẩu đến giữ xe đưa về trụ sở ( việc tạm giữ phương tiện này là chỉ để đảm bảo cho việc căn cứ tình tiết vi phạm để ra quyết định xử phạt ng vi phạm theo đúng điểm b điều 75/ nghị định 171). Lúc đó cụ cứ mái thaỏi mà ra toà hành chính với xxx nhé, hihi

hainga

Xe tải
Thế cái mắt của cụ để làm gì vậy hả cụ ơi ( xin lỗi em nói cụ đừng tự ái nhé ), máy đo nồng độ cồn, máy bắn tốc độ cần phải có để đo mức qui định xử phạt ở mức nào đó. Còn với lỗi ko bật đèn chiếu sáng khi trời tối ( nếu xxx chỉ cần chụp hoặc ghi lại hình ảnh cụ đag đi trên đg ko bật đèn khi trời tối, kể cả lúc đó đang là 8 h sáng nhưng trời tối mịt mùng do bão mưa) thì cụ cứ cãi thôi. Nếu gặp xxx non thì nó sợ, còn nếu e là xxx thì xin lỗi nhé , e nói : " anh a,b,c à hnay tôi lập biên bản a vì lỗi vi phạm đk xe ô tô ko bật đèn sáng khi trời tối , a ko công nhận thì a ghi vào dòng ý kiến là ko công nhận và a có quyền khiếu nại nếu a muốn " . Còn việc a ko xuất trình gt tôi kiểm tra ( ghi hình luôn cụ chủ ko xt giấy tờ khi đã thông báo về lỗi theo đung tt65 điều 14 khoản 1 điểm a) thì tôi gọi máy cẩu đến giữ xe đưa về trụ sở ( việc tạm giữ phương tiện này là chỉ để đảm bảo cho việc căn cứ tình tiết vi phạm để ra quyết định xử phạt ng vi phạm theo đúng điểm b điều 75/ nghị định 171). Lúc đó cụ cứ mái thaỏi mà ra toà hành chính với xxx nhé, hihi
Cụ là ... xxx .... ạ

hainga

Xe tải
Xxx thì có làm sao đâu mợ. Diển đàn thì mở. :D.

Biết người (xxx) biết ta 100 trận 100 thắng :P :D.
Biết ng biết ta trăm trận ko bại thôi, đấu với các cụ . .. mà trăm thắng thì e ko dám

Mạnh kaka

Xe hơi
nói chung là bây h mùa đông rồi ,tầm đấy bật để an toàn cho mình và cho người tham gia giao thông,cụ cũng rút kinh nghiệm tí .........trời bây h nhanh tối lắm.
chuẩn đấy cụ.mong chủ thớt lần sau rút kinh nghiệm:)

nobitavip

Xe buýt
Cụ chủ quá cứng:))

Phuvh

Xe buýt
Em bị 200l vụ bật đèn này...cụ rất cứng. Đúng là sống và làm việc theo luật cứng như cụ.
chúc mừng cụ

sakuraluu

Xe buýt
Đọc hết các comment từ trang 1 đến trang 10 em thấy các cụ tranh luận toàn vấn đề dựa trên "cảm ứng". Nói thật là xxx muốn bắt vụ này thì cũng nhìn đồng hồ cho qua 18h đã nhé. xxx cần làm theo luật, người dân cũng căn cứ theo Luật để tuân thủ, cái 171 làm ra là để linh hoạt hơn cho người dân chứ không phải là tạo thêm kẽ hở để xxx bắt dân. Em nói thật là trời mưa to, hơi xầm xì tí là em đã bật đèn roài, dù là 9h sáng hay 2h chiều chứ không cần nói đến 18h.

Tuy nhiên cũng phải bình luận câu cụ Lexus14P2558 comment. xxx cần làm theo luật, tụi nó cũng trên đe dưới búa chứ không khơi khơi đâu mà không sợ luật. Địa phương thì địa phương thật, có thể làm biên bản láo (không tránh khỏi) nhưng cũng kiểu đánh đề ấy, gặp ai có cơ thì mất cả cái chỗ đứng đường chứ đừng đùa. Ngoài đường có quá nhiều bẫy, nhiều chỗ bất ngờ.. xxx có thể đứng đó bắt những người lỗi hiển nhiên, 100% lúc nào cũng ok. Còn về những lỗi nhận định, bắn mồm vu vơ ấy gặp những người hiểu Luật thì tốt nhất là "anh nhắc nhở chú để đi cẩn thận hơn" là câu cửa miệng, việc gì phải cãi nhau bao nhiêu lâu thế làm gì?? vừa mất hình ảnh vừa bỏ qua cơ hội vồ những người sai luật khác.

thầy mộc

Xe tăng
hơi bựa tí nhưng đúng luật,mà luật đưa ra thì đúng như vậy, chúc mừng cụ.