[Thảo luận] Lại một tình huống yêu cầu xuất trình giấy tờ xe

Kara_men

Xe buýt
Cụ ơi nhà cháu không tìm thấy luật nào chỗ cháu bôi đỏ. Cụ tìm giúp cháu được không ạ. Nếu được cháu sẽ kính cụ vodca lun.
Cháu cũng nói ngay từ đầu, tình huống này nhà cháu không chính xác về tình, nhưng về lý cháu chưa thấy nhà cháu sai. Vì cháu đã bị phạt một lần vì không bật đèn, lúc đó 18h20 mùa hè, trời sáng quắc :(
Em nghĩ tất cả là do cụ không cập nhật quy định thôi. Nếu lần trước cụ bị phạt sau 31/12/2013 thì cụ bị xxx chăn, cụ lại tâm niệm cái sai, cũ đấy để làm "đúng" mà cãi vào vụ lần này. Vì CSGT VN chưa được trang bị đủ thiết bị và cũng ngại đơn từ nên mới cho cụ đi thôi chứ trường hợp này cụ sai lè (cả lý và tình) vì cụ đã công nhận "Đúng là mùa này tầm 5h chiều là tối rồi nên bật đèn".

Tác dụng của đèn là để chiếu sáng chứ không phải là cái đồng hồ báo giờ. Xử phạt khi không thực hiện (do quên, do lơ là...) quy định làm mất an toàn giao thông là chính xác.

Nếu mùa đông, tối sớm, các cụ đi đường trời tối mà không bật đèn sẽ gây nguy hiểm, cho nên nếu là "không để ý đèn" thì cũng đáng ăn phạt. Hôm nào nhật thực, trời tối lúc 10h A.M, các cụ không bật đèn thì cũng đáng ăn phạt nốt.

Nếu tối muộn, ví dụ 19h trời mới tối, 16h30 trời còn nắng, vậy theo quy định cũ (18h bật) có phải sẽ có nhiều cụ dính hơn không? Tác dụng của đèn là để chiếu sáng chứ không phải để báo giờ nên cứ TỐI thì BẬT là đúng rồi.

Matizcoi

Xe cút kít
Em thì zời mưa cũng bật đèn sương mù cho người khác còn quan sát thấy mình mà tránh chứ :D

Procuracy

Xe hơi
Hehe, cần phải điều chỉnh luật Vn giống như giờ ra đường của cán bộ, công chức các cụ ạ. như vậy xử phạt mới thuận lòng dân. nếu là em trong vụ này thôi mời các bác ấy một chầu, giao lưu kết thân biết đâu sau này có việc cần nhờ:))

boco

Xe hơi

Kara_men

Xe buýt
Đúng là quy định theo giờ cũng không thể hợp lý 100%, nhưng theo cụ thế nào là "TỐI" ?????
Trả lời câu hỏi này đối với cụ thì là lúc cụ công nhận "là tối".

Chưa có quy định cụ thể thế nào là sáng, thế nào là tối. Nhưng cụ thấy tối rồi mà cụ không bật đèn, xong lại cãi, cãi xong lại lên đây khoe. Cứ thế rồi đến lúc nào đó do "trời tối" (éo cần văn bản định nghĩa nhé) cụ không bật đèn rồi gây tai nạn, cụ xuống mà cãi "Thế nào là tối" nhé.

Lại như chuyện bà Luật sư vượt vạch dừng đèn đỏ xong bị xxx chỉ rồi thì lùi lại, sau đó đòi xxx cung cấp bằng chứng.

Luật là một chuyện, ý thức, văn hóa giao thông quan trọng hơn. Thế thôi ạ.

brightseavn

Xe máy
Trả lời câu hỏi này đối với cụ thì là lúc cụ công nhận "là tối".

Chưa có quy định cụ thể thế nào là sáng, thế nào là tối. Nhưng cụ thấy tối rồi mà cụ không bật đèn, xong lại cãi, cãi xong lại lên đây khoe. Cứ thế rồi đến lúc nào đó do "trời tối" (éo cần văn bản định nghĩa nhé) cụ không bật đèn rồi gây tai nạn, cụ xuống mà cãi "Thế nào là tối" nhé.

Lại như chuyện bà Luật sư vượt vạch dừng đèn đỏ xong bị xxx chỉ rồi thì lùi lại, sau đó đòi xxx cung cấp bằng chứng.

Luật là một chuyện, ý thức, văn hóa giao thông quan trọng hơn. Thế thôi ạ.

Tóm lại là chúc mừng chủ thớt xin được mấy anh x 800k

TaxiHN

Xe hơi
Bác cãi hay quá

chuacoxehoi

Xe tải
Hôm 02/01, em đưa cả nhà đi ăn pizza trên hai bà trưng cùng bạn. Lúc ra khỏi chung cư, có nhiều người ngồi tán chuyện nên em tắt đèn, chỉ để đèn gầm, thế là quên *** nó luôn. Tầm 18h20, đến ngã tư QUán sứ bị xxx vẫy vào, thấy cậu í ngó phía trước, em hạ kính hỏi có việc gì thế ? cậu bảo chú không bật đèn, chỉ có đèn gầm. Em nhanh chóng cám ơn 3 phát liền, cậu í cứ há hết cả mồm, không kịp nói gì...thế là em đi luôn. xxx bây giờ tốt thật:-o

throne

Xe máy
Hôm 02/01, em đưa cả nhà đi ăn pizza trên hai bà trưng cùng bạn. Lúc ra khỏi chung cư, có nhiều người ngồi tán chuyện nên em tắt đèn, chỉ để đèn gầm, thế là quên *** nó luôn. Tầm 18h20, đến ngã tư QUán sứ bị xxx vẫy vào, thấy cậu í ngó phía trước, em hạ kính hỏi có việc gì thế ? cậu bảo chú không bật đèn, chỉ có đèn gầm. Em nhanh chóng cám ơn 3 phát liền, cậu í cứ há hết cả mồm, không kịp nói gì...thế là em đi luôn. xxx bây giờ tốt thật:-o
Nể cụ quá =))

phaodien

Xe hơi
cụ bình luận bóng đá được đấy,xem dài quá,nhọc thật,ông xx cũng rảnh...:)

thanhvova

Xe đạp
Cụ nghiên cứu lại NĐ 171 nhé, cụ thể tại điểm g khoản 3 điều 5 quy định "Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều"

Xem clip thấy cụ chủ cãi cùn :)):)):)), k đeo thẻ xanh thì vẫn có quyền ktra giấy tờ mà chỉ k được dừng xe thôi
Cụ cho em hỏi quy định sử dụng đèn chiếu xa với ạ!

huyviethp

Xe tải
em là em cứ xin cái bb xem nó có dám lập ko .

pnew

Xe điện
Lại có một tình huống x đòi xuất trình giấy tờ xe và nhờ có kinh nghiệm từ việc ăn nằm trên OF này mà nhà cháu đã cãi được các x sau 30' đấu khẩu. Cháu share lên đây cho các cụ vào chém cùng ạ và cũng hy vọng là có chút gì đó cho các cụ lái xe nếu gặp phải x bắt không đúng luật mình cần phải tự tin bật lại x đến cùng.

Chiều hôm 4/1 vừa rồi từ quê lên đến đèn xanh đèn đỏ ngã tư lê văn lương kéo dài giao cắt với đường Trung Văn. Thì bị cạp long chỉ.
Cháu hôm đó không cầm vô lăng, thấy ô bạn xuống một lúc rồi quay vào bảo bị lỗi không bật đèn.
Lúc đó cháu nhìn qua đồng hồ thì chỉ 17:50', cháu mới sực nhớ là 18:00 mới bắt buộc phải bật đèn.
Lúc đó cháu mới bảo a bạn là nhất định không xuất trình giấy tờ xe nếu a X báo lỗi là không bật đèn.

Cháu thấy a bạn lúng túng nên quyết tâm xuống xe hỗ trợ, sau 30' đấu khẩu thì các X phải cho nhà cháu đi mà không được xem giấy tờ của nhà cháu.

Đúng là mùa này tầm 5h chiều là tối rồi nên bật đèn, nhưng cái luật Việt Nam mình cũng củ chuối. Hè vừa rồi, tầm 18h20 cháu đi làm về trời vẫn còn sáng quắc nhưng bị các x tuýt còi và mất mấy lít (vì theo luật thì sau 18h là phải bật đèn mà). Nên hôm vừa rồi về tình thì cháu có thể chưa đúng lắm, nhưng về lý cháu đã cố gắng làm tới cùng.

http://youtu.be/thOERH6ZC-w
- Cập nhật cho cụ: ND 171 có hiệu lực từ 01/01/2014 "g) Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm d Khoản 5 Điều này" (quy định bật đèn từ 18:00-6:00 đã hết hiệu lực từ 01/01/2014).

- Cụ thử nghĩ xem lỗi vi phạm có bằng chứng bằng hình ảnh hoặc video có tỷ lê bao nhiêu.

Lần trước 18:10 trời còn sáng xxx phạt cụ là láo. Lần này 17:30 nhưng nếu trời tối thì cụ sai.

Chỉnh sửa cuối:

vietkaka126

Xe tải
Cụ chủ cãi nhiệt tình quá :D
Ko biết đoạn sau khi tắt máy, xxx tâm sự j với cụ thế ;;)

ngocsd

Xe tăng
Các cụ thử nghiên cứu Luật GT của nước ngoài xem họ ntn? chứ Luật của ta xem ra chưa thực sự rõ ràng cho lắm ( trời tối là ntn? tg bật đèn thì các mùa tối sáng khác nhau).

vietsunboy

Xe tải
Đọc 8 trang của các cụ cũng chỉ có vấn đề như nào là tối, như nào là sáng. Cảm tính vãi!
Kết luận câu: nếu mình cảm thấy tối thì chấp nhận nộp phạt, còn thấy sáng thì ko chấp nhận nộp phạt. Riêng cái nhau chỗ này thì chả phải 30' như cụ chủ mà đến tết công gô cũng chả xong.

daquydailoc

Tháo bánh
nếu tôi là xxx thì tôi sẽ nói 1 câu này : hôm nay lập biên bản a vi phạm , nếu làm sai a có quyền khiếu nại, còn nếu a ko chấp hành xuất trình gt xe thì đuơng nhiên tôi tạm giữ xe a thôi, cứng với csgt hà nội thôi:)) chứ xuống QN mà bác như vầy thì e đố bác dám cãi tay đôi đấy nó gọi cẩu cho xe cụ ra bãi ngay, trích dẫn luật để cho bác loa nhỏ lại nè :
(theo Điểm g Khoản 3 Điều 5 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP thì người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô không sử dụng đủ đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.)
chúc bác học lại luật cho thật chuẩn rồi mới hẵng cãi:))
cụ này chắc là xxx, cụ cho em hỏi là trường hợp vi phạm nào được tạm giữ phương tiện trong khi người dân có chứng cứ để chứng minh mình không vi phạm?

lonelydriver

Xe buýt
Nếu vậy luật các nước khác cũng ngu vãi. Theo cụ thế nào là "as không đảm bảo". Xxx bảo trời tối, con tôi bảo tôi quen đi tối, mắt tốt nên vẫn thấy đủ as. Nên quy dinh. 6h cho muà hè và 5h30 cho mua dong
Chuẩn...

Em đồng ý vói cụ