Lái mới ti toe bàn về việc làm quen với xe AT

No Fear

Xe điện
Thêm một ý nữa là các cụ chuyển chân phanh sang chân ga thì mớm ga từ từ khi đi trong phố, khi chuyển đèn đỏ sang xanh thì thả chân phanh cho xe tự bò đã rồi từ từ đè ga vì xe máy hay tạt đầu vọt lên trước oto thời điểm này lắm.

No Fear

Xe điện
Mà cụ lấy bằng đã rồi ra đường nhé. Hãy tập phanh ở tốc độ cao 80 km/h đoạn đường thẳng, vắng để có cảm giác phanh và kiểm soát xe phù hợp nhé.

quangp5

Xe điện
Em thấy các cụ mợ mới đi AT hay gây tai nạn vì nhầm chân nên đề xuất một vài giải pháp của cá nhân để lái mới tham khảo thôi. Với các cụ số giờ bay nhiều rồi thì có thể là vớ vẩn nhưng với lái mới thì em nghĩ là ít nhiều có ý nghĩa. Các cụ cứ nói là bay nhiều sẽ quen, rồi thì có bằng đi rồi hãy lái... Nói thế thì đúng quá rồi còn gì. Vấn đề ở đây là cần cái lúc chưa bay nhiều ý chứ, là lúc dễ gây tai nạn nhất.

Chỉnh sửa cuối:

Tuannam7785

Xe hơi
Kinh nghiệm quá cám ơn bác

quangp5

Xe điện
Cháo có ý kiến dư lài: béc tuyền đi tắt đón đầu......
chưa có bèng thì đừng có......đụng vô AT. Hỏng hết chân......
Ngược lại cụ ạ. Em học lái được 3 buổi thì mua xe. Em đi AT thấy về phần tay lái, cảm giác không gian, căn bánh xe và quan sát tốt hơn rất nhiều nên đã trợ giúp rất nhiều cho các buổi tập xe MT thứ 4 và thứ 5. Ông thầy dạy lái của em buổi đầu đã bắt đi ra đường nên bây giờ em không thấy sợ ra đường như buổi đầu nữa.

longtech21

Xe tăng
Ngược lại cụ ạ. Em học lái được 3 buổi thì mua xe. Em đi AT thấy về phần tay lái, cảm giác không gian, căn bánh xe và quan sát tốt hơn rất nhiều nên đã trợ giúp rất nhiều cho các buổi tập xe MT thứ 4 và thứ 5. Ông thầy dạy lái của em buổi đầu đã bắt đi ra đường nên bây giờ em không thấy sợ ra đường như buổi đầu nữa.
thật ra việc có bằng hay ko chỉ liên quan đến tính pháp lý khi xảy ra tai nạn hoặc vi phạm, còn để an toàn trên đường thì quan trọng là trình độ, kĩ năng và kinh nghiệm của người lái, nhiều người có bằng nhưng lái vẫn kém. E thấy ông thầy của cụ dạy sai quy trình, ko có số nóng số nguội ah, trước e học ở nhà bố e dạy có đầy đủ. Sau đó tiến lùi trong sân nhà, tất cả khoảng vài tiếng, sau đó ra đường vài tiếng thế là ngon. E từng lái hơn 2 năm ko bằng vì chưa đủ tuổi thi những ko xảy ra bất cứ 1 tai nạn hay vi phạm lỗi gì. Nói chung lái xe phải cẩn thận, ko chủ quan dc.

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ mới lái mà có nhận định thế này là ổn rồi. Quan trọng nhất là phản xạ khi có tình huống bất ngờ thôi.

nguyen_x

Xe tải
nhà cháu thấy ổn khi đã rời vô lăng và tắt máy ạ
chúc các cụ an toàn khắp nẻo đường ạ

Naviman

Xe tăng
Chúc mừng cụ chủ. Em đọc được ở đâu đó là nổ được máy là "riết" được người rồi :D.

khottabit3312

Đi bộ
Em thì em can cụ chủ. Chưa có bằng, giờ bay tập xe côn mới có mấy buổi mà đã đi AT. Nguy hiểm cho cụ mà cho cả ngừoi đi đường

Tribute

Xe container
Đường phố có phải chỗ tập xe đâu, nguy hiểm nữa lại là xe AT. Cụ nên tập MT cho đến khi đạp chân ko cần phải nghĩ xem là đang đạp phanh hay ga rồi hẵng đi AT.

giacmoxe4

Xe điện
Chưa có bằng mà đã chạy AT thì nguy hiểm lắm,nhà cháu khuyên Cụ nên học hành cho đến nơi đã.

vietdungth

Xe buýt
Số 2/167,phố Gia Quất,Thượng Thanh, Long Biên, Hà
Website
www.truongduongsat.edu.vn
Cụ Đoàn Chuẩn, e cũng mới lái có 9 năm. Lái miwsi được cái này quên cái khác. Tốt nhất là bay thật nhiều, nghiêm túc
Bố cháo bẩu mấy cái thao tác trên nghe chừng ko ổn.
LX là 1 tổng thể kết hợp nhuần nhuyễn tất cả các cơ quan đoàn thể nghe nhìn: mắt - mũi - tai - chân - tay và mồm để chưởi:D
Người mới nái, do qá tập trung và căng thẳng nên tập trung tay thìa quên chân, chân quên tay, mắt thìa đờ người ra.....
ai cũng phải trải qua giai đoạn nài
Người đã thành thạo, khi vận hành, thao tác ko cần qá tập trung vào 1 đối tượng, có thể vửa đánh lái vừa ga or vừa phanh, thậm tría có thể nhắn tin cho mái được...
Dưng mún vầy phải dựa trên nền tảng kỹ thuật cơ bản tốt.
Các béc đã có các kỹ thuật, kỹ năng LX cơ bản tốt ch?

manhhaibcvt

Xe tải
Vãi kụ, cái này chả đùa dc. Học hành tử tế, nghiêm túc lấy bằng đi đã rồi mới ngồi lên xe. Tập lái xe số cho nhuần nhuyễn rồi mới lên xe AT thì đảm bảo hơn đấy. Học thầy nghiêm túc vẫn hơn, chứ học kiểu này thì lúc hối chả kịp.

meothon

Xe hơi
Cầu mong cho em đừng gặp cụ chủ thớt ngoài đường trong khoảng thời gian này :(

speed266

Xe điện
Phải nói là cụ quá liều, nguy hiểm cho mình và cho người khác

newcarens2011

Xe tải
Em lái mới (mới tập lái được 5 buổi - chưa thi bằng) nhưng vì máu quá nên đã mua xe AT 2.0 (Sport nên rất bốc) được 1 tháng nay rồi. Lúc đầu thấy chân ga quá nhạy, đi trong phố chỉ sợ húc mít. Cũng đôi lần đạp nhầm tí nhưng vì đạp nhẹ + từ từ nên kịp thời chuyển chân phanh. Hiện tại số giờ bay của em mới được khoảng hơn trăm km thôi nhưng đã quen hơn và có vài ý kiến thế này:
- Việc nhầm chân ga - phanh sợ nhất là đi trong phố, mà trong phố thì tốc độ chậm thôi. Vì vậy lái mới cần tạo thói quen thường trực mũi chân ở chân phanh. Chỉ chuyển chân ga để tiếp ga khi phía trước thoáng. Như vậy có giật mình thì cũng không sợ đạp nhầm ga. Đi kiểu như vậy là không chuẩn nhưng mà giai đoạn đầu chưa quen cảm giác xe, chưa quan sát tốt thì đó là cách an toàn nhất. Sau này cảm giác lái ngon hơn rồi thì tính tiếp.
- Khi chân ở bàn đạp ga nên để mép phải của chân phải (ngón út) chạm vào thành xe chỗ sát chân ga. Như vậy, mỗi khi chân đặt ở ga ngoài cảm giác ở mũi bàn chân còn có thêm cảm giác ở mép bàn chân. Điều này nhắc nhở em rằng chân đang đặt ở ga khác với khi chân đặt ở phanh (không có cảm giác chạm ở mép chân)
- Luôn có thao tác chân nhấc ra thật nhanh nhưng đạp vào thật từ từ. Kể cả chân ga và chân phanh. Điều này giúp cho trường hợp có rà nhầm chân ga thì xe cũng không lồng lên và kịp thời phát hiện ra nhầm.
- Lúc đầu thấy chân ga nhạy quá em cũng có ý định bắt vít 1 cái gì đó vào cần đạp ga để khống chế bớt hành trình của chân ga. Nhưng bây giờ thì không cần nữa nếu tuân thủ quy tắc nêu trên

Xin các cụ cho ý kiến về cách đi xe của em trong phố thế có ổn không ạ?

À quên thêm 1 điều nữa là với lái mới xe AT thì nên giữ khoảng cách an toàn với xe trước xa hơn bình thường gấp 2 lần để đề phòng có từ từ đạp nhầm chân ga cũng đủ thời gian để chữa lại.
Cụ báo giúp em cung đường cụ hay đi với ạ. Cụ mới học lái được 5 buổi đã phi em sport 2.0 thì kinh quá, Hà Nội ko vội được đâu cụ a.

taczan0000

Xe máy
Cảm ơn cũ đã chia sẻ đầu tháng e mới đi học

Wolf79

Xe buýt
Hòi xưa mới học có ông anh dạy em cách để chân phải: gót chân giữ nguyên ở bàn phanh, chỉ di chuyển mũi chân sang phải để ga thôi. Như thế có giật mình cũng đạp thẳng vào phanh.
Giờ chân vẫn để vậy thành quen dù hơn chục năm rồi

Trường Ex

Xe tải
Website
www.facebook.com
e cũng lính mới. ngày trước khi chưa có bằng e cũng đã từng sách xe chạy loăng quăng (kể cả đi công tác - tranh việc của tài xế :D). dưng mà e chỉ khuyên bác nên có bằng đã rồi tập luyện sau chưa muộn ợ :)