Lái mới có nhiều cái cần pro chỉ bảo, vì mới lần đầu lên xe :D.

FordAT

Xe tăng
Em muốn hỏi chút kinh nghiệm vì mới lái nên chưa hiểu nhiều chuyện mong các cụ chỉ bảo.

1. Đến khu vực có biển cái nhà phố thì dc đi tốc độ bao nhiêu, và hết biển nhà phố thì đi tốc độ bao nhiêu.

2. Thường thì đi đường trường 2 làn bên trái ô tô con dc đi hết ko hay chỉ dc phép đi làn ngoài cùng bên trái. (Vì thấy có nhiều cụ bảo bị xxx tóm vi đi sai làn khi đi vào làn giữa ...).

3. Em mới lái sợ đánh sang làn ko chuẩn, liệu em cứ đi sát làn bên trái , khi ai đó xin vượt em bấm xi nhan trái để các cụ ý tự vượt phải có dc ko? (có sợ bị chặn đầu lại binh cho mấy phát vào mẹt vì tội đi ngu ko nhường đường ko.....)

4. Biển phân làn, biểm cấm,.... các loại biển nếu qua ngã 3 ,4 mà ko có biển nhắc lại thì có phải hết hiệu lực ko ạ?

Còn mấy điều nữa muốn hỏi mà lại chưa nghĩ ra...

Chỉnh sửa cuối:

QuangTN

Xe buýt
Cụ mua gấp quyển luật giao thông đường bộ về ngâm cứu kẻo ko là thi lấy bằng trượt lý thuyết đó :D

FordAT

Xe tăng
Em có đọc qua rồi nhưng có lẽ hơi ngu hiểu chưa hết ý quyển luật lá đó.

anhtho

Xe ngựa
Vẫn phải đọc thôi, cố mà đọc chứ ko ai lại lên OF để hỏi từng mục như vậy cả.

QuangTN

Xe buýt
Dạo 2003 em học lấy bằng còn sv ko có xiền mua sách, ngồi học ngấu nghiến ghi chép cẩn thận trên lớp rồi về học từ vở ghi. Cuối cùng chịu khó cày cuốc cũng thi qua luôn. Ko quá khó đâu cụ, giờ thuận lợi hơn với các phần mềm học luật trên máy tính. Chúc cụ sớm có bằng :)

leprowind

Xe buýt
Bác 320 bài rồi chắc chả xa lạ gì. Hay lại trêu anh em cho vui?

sylilave

Xe buýt
Cụ chủ thớt đã lên đến hạng Xe tải, lái xe trên OF được 320 km với động cơ OF 277142 mã lực mà còn hỏi thế à ? Cụ định đùa anh em phải không ? Nếu vậy thì phải nhiệt liệt phê bình cụ đấy.

bellring

Xe buýt
Cụ chủ thớt mới lái thì đã có bằng chưa vậy? Nếu có bằng rồi thì cụ hỏi buồn cười nhỉ?

Anna96

Xe hơi
nhìn Nick cụ thế này em cũng thua luôn khi cụ hỏi như vậy.
Nhưng cũng có thể cụ chủ thớt mới mua xe tăng nên chưa biết quy định ở mình chạy thế nào?Có cụ nào biết xuất chiêu thôi.

FordAT

Xe tăng
Hehe, chưa có bằng các cụ ơi. Em cũng có nói ở 1 topic khác là em học lái xe nhưng ông thầy dạy rất chán, chỉ dạy đi hình. Còn luật thì ko dc học, hôm nay em lấy xe nhờ ông bạn đánh về tỉnh. Em có thọ giáo dc rồi ạ. Nói chung là tự trải nghiệm thực tế sẽ nắm rõ hơn và bớt phải hỏi những câu ngớ ngẩn như trên :D.

FordAT

Xe tăng
Cụ chủ thớt mới lái thì đã có bằng chưa vậy? Nếu có bằng rồi thì cụ hỏi buồn cười nhỉ?
Em chưa có bằng cụ ơi, học lái thì ko biết có phải học nhầm thầy ko hay ở HN bây h dạy như vầy.
Thầy đưa 1 quyển sách từ năm 2004 , rồi bảo đọc qua thôi. Ko học lý thuyết, thực hành thì ko dc đi đường trường. Chỉ đi trong hình.
Tháng 10 tới thì lấy bằng là xong.
Nên kinh nghiệm thực tế đi đường trường và trong phố là em ko hiểu.

anhtho

Xe ngựa
Em chưa có bằng cụ ơi, học lái thì ko biết có phải học nhầm thầy ko hay ở HN bây h dạy như vầy.
Thầy đưa 1 quyển sách từ năm 2004 , rồi bảo đọc qua thôi. Ko học lý thuyết, thực hành thì ko dc đi đường trường. Chỉ đi trong hình.
Tháng 10 tới thì lấy bằng là xong.
Nên kinh nghiệm thực tế đi đường trường và trong phố là em ko hiểu.
Kinh nghiệm thực tế thì làm sao mà 'hiểu' ngay được, phải va chạm thực tế mới có rút ra kinh nghiệm chứ cụ.

Nhưng đúng là 2 kiểu đi đường trường và trong phố là rất khác nhau. Nhiều cụ đi đường trường quen, vào phố đông kiểu như ở HN là ngại. Ngược lại, có cụ đi phố quen, bảo chạy xe tầm >200km là lại sợ !
Di trong phố: Phải quen với 2b, mà cụ thể hơn là 2b tạt đầu, 2b lững lờ, 2b rẽ bất tử, 2b từ tứ phía. Trong phố hay tắc đường, phải biết đi chậm, depa lên dốc thạo. Trong phố không phải vượt xe mấy và nói chung là không nên vượt trừ những xe quá củ chuối.
Đi đường trường: Một kỹ năng quan trọng nhất là vượt xe khác, nhất là xe cont, xe tải hoặc xe khách. Vì nhiều đường hẹp, xe tải, cont .. dài, vượt là phải lấn trái, nếu ko có kinh nghiệm tông vào xe ngược chiều là dễ die lắm. Các con đường cao tốc, hoặc gần cao tốc thì có làn, vượt dễ hơn, nhưng đôi khi lai vướng lỗi vượt phải (cái này còn tranh cãi nhiều). Đi đường trường hay phóng nhanh và đi dài, chú ý các vấn đề liên quan tới an toàn: lốp, phanh, .. và cả vấn đề sức khỏe bản thân nữa. Đi đường trường, mới nghe có vẻ đơn giản, nhưng thực tình không đơn giản vì ta hay đi tốc độ cao, mà các va chạm ở tốc độ cao thường là không đơn giản.
Thôi, nói dông dài tí, chúc cụ sớm học hỏi được nhiều kinh nghiệm.

Moilaixe

Xe tải
Cụ anhtho nói chuẩn quá rồi.
Em thấy cụ chủ thớt chưa nhiều kinh nghiệm đi ngoài đường và đường trường thì cụ có thể đề xuất trực tiếp với thầy để kèm thêm ngoài đường hoặc cụ thuê thầy bên ngoài để luyện thêm đi ngoài đường. Lý thuyết thì đúng là phải học kỹ cụ ạ, cụ ngại đọc sách thì có phần mềm luyện các câu hỏi ấy, em thấy học qua cái này cũng rất hiệu quả. Quan điểm là mình học để lái xe ra đường nên bắt buộc phải nắm rõ các biển báo, quy định.

lanhuong1965

Xe điện
Em muốn hỏi chút kinh nghiệm vì mới lái nên chưa hiểu nhiều chuyện mong các cụ chỉ bảo.

1. Đến khu vực có biển cái nhà phố thì dc đi tốc độ bao nhiêu, và hết biển nhà phố thì đi tốc độ bao nhiêu.

2. Thường thì đi đường trường 2 làn bên trái ô tô con dc đi hết ko hay chỉ dc phép đi làn ngoài cùng bên trái. (Vì thấy có nhiều cụ bảo bị xxx tóm vi đi sai làn khi đi vào làn giữa ...).

3. Em mới lái sợ đánh sang làn ko chuẩn, liệu em cứ đi sát làn bên trái , khi ai đó xin vượt em bấm xi nhan trái để các cụ ý tự vượt phải có dc ko? (có sợ bị chặn đầu lại binh cho mấy phát vào mẹt vì tội đi ngu ko nhường đường ko.....)

4. Biển phân làn, biểm cấm,.... các loại biển nếu qua ngã 3 ,4 mà ko có biển nhắc lại thì có phải hết hiệu lực ko ạ?

Còn mấy điều nữa muốn hỏi mà lại chưa nghĩ ra...

Thôi thì...thế này :

1-Vào phố,nếu không quen đường,cứ lừ đừ đi theo 1 em cũng đồng xe mình,em đó biển nơi đó càng tốt,nó bị phạt,mình bị theo.Nhưng nó quen đường,chắc không cố tình đi để bị phạt!!!Thế là tốc độ như nào,chỗ nào cấm...em đó lo dùm mình.Khi nào nó quẹo đường khác tuyến mình cần đi thì lại tìm...1 cái bia khác!!! :)) :)) :)) .Làm theo mẹo vậy,chứ đúng luật xxx ngứa mắt thì cũng toét thôi.Tất nhiên tùy tình hình cụ thể tại từng địa phương mà mắt bác thấy rồi tự quyết thôi.
2-Đi len phải luôn thì không sao,vì du lịch cũng được phép đi len này.Nhưng đang đi len trái,vào phải để vượt xe trước mặt rồi lại ra len trái thì phạm luật vượt phải.
-Với đường trường,nếu thấy sơn vẽ dấu quay đầu trái + biển báo cho phép oto quay đầu trái thì dù đang đèn xanh,cũng nên đánh lái từ từ vào len phải,qua chỗ đó lại từ từ ra len trái lại.Còn gặp đèn đỏ,dứt khoát vào len phải.Không thì phạm lỗi lấn chỗ quay đầu oto.
-Len oto trong phố nó phức tạp lắm.Cà ngơ cà ngơ là xxx khều ngay.Như (1-)Cái bia đi trước nó lo cho mình.Nó xinhan phải,giảm tốc,mình làm theo ngay.Vì không chừng phía trước có cái biển cho phép quay đầu oto + đèn xanh đỏ.Cho dù không có oto nào đang chờ quay đầu nhưng đi vào đoạn len này(Dù chỉ dài có chục m).Lập tức bị lỗi lấn chỗ quay đầu oto. :(( Nếu lỡ đi vào đoạn này,thôi thì xinhan trái rồi miễn cưỡng mà quay đầu xe luôn.Hay là bị phạt nếu cố tình đi thẳng???
3-Thế là ép họ phạm lỗi vượt phải rồi.Nếu muốn cho họ qua mặt thì cứ bình bĩnh xinhan phải,họ xẽ hiểu bạn muốn nhường đường.Rồi từ từ vừa nhìn kính hậu phải xem đường trống thì khe khẽ nhích volang qua phải.Dứt khoát không đánh vội qua phải.Bạn chưa thể vào phải được,xe sau không thể qua mặt bạn được!!!
4-Còn hiệu lực chứ!!!
Dù rẽ hay chuyển làn phải hay trái,trong hay ngoài phố,cố gắng xinhan trước khi chuyển làn tỷ lệ thuận với tốc độ biển cho phép (Nói chung càng xa càng tốt).Vừa đúng luật,vừa cho người cùng tham gia giao thông biết bạn muốn gì.

Ôi giời,nói về luật giao thông thì em...cũng mù như bác.Đi riết rồi từ từ phải rành thôi.
Bác cứ bình tĩnh!!!

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Thôi thì...thế này :
..
...
Dù rẽ hay chuyển làn phải hay trái,trong hay ngoài phố,cố gắng xinhan trước khi chuyển làn tỷ lệ thuận với tốc độ biển cho phép (Nói chung càng xa càng tốt).Vừa đúng luật,vừa cho người cùng tham gia giao thông biết bạn muốn gì.

Ôi giời,nói về luật giao thông thì em...cũng mù như bác.Đi riết rồi từ từ phải rành thôi.
Bác cứ bình tĩnh!!!
Cái chỗ xi nhan từ xa, càng xa càng tốt là phải dè chừng đấy. Trong SG, em biết một cụ bị vịn vì xi nhan xa quá. Chẳng hiểu cụ đó quên tắt xi nhan hay cố tình xi nhan xa thật mà bị vịn. xxx bẩu: cả trăm mét mà xi nhan cái gì, anh ko rẽ vào làm nhiều người bị mắc lừa anh cứ phải nhường phải anh. Nhưng tóm lại lỗi ghi biên bản là đi sai làn: sang làn xe máy để rẽ phải từ quá xa !

Chỉnh sửa cuối:

lanhuong1965

Xe điện
Cái chỗ xi nhan từ xa, càng xa càng tốt là phải dè chừng đấy. Trong SG, em biết một cụ bị vịn vì xi nhan xa quá. Chẳng hiểu cụ đó quên tắt xi nhan hay cố tình xi nhan xa thật mà bị vịn. xxx bẩu: cả trăm mét mà xi nhan cái gì, anh ko rẽ vào làm nhiều người bị mắc lừa anh cứ phải nhường phải anh. Nhưng tóm lại lỗi ghi biên bản là đi sai làn: sang làn xe máy để rẽ phải từ quá xa !
Em thì như này:Đang len ngoài cùng trên đường 2 len oto,1 len 2b.Muốn vào len 2b để rẽ phải,em xinhan từ tầm 300m,cho xe đi lài lài đến chỗ rẻ phải là vừa bác ạ.Xinhan gần quá,rẽ gấp,ép 2b họ chửi khiếp lém.
Tất nhiên càng xa càng tốt nó cũng có mức độ thôi bác ạ.Cái ông trong ví dụ của bác chạy cả 1 khúc dài trên len 2b thì vướng lỗi sang làn xe máy để rẽ phải từ quá xa là đúng rùi.Nếu ông ý cứ xinhan phải mà chạy tàn tàn trên len trong cùng của oto chắc không đến nỗi nào.Còn tương tự mà lại là len ngoài cùng của oto thì lại coi chừng đó,xxx có cớ làm thịt tiếp!

FordAT

Xe tăng
Thôi thì...thế này :

1-Vào phố,nếu không quen đường,cứ lừ đừ đi theo 1 em cũng đồng xe mình,em đó biển nơi đó càng tốt,nó bị phạt,mình bị theo.Nhưng nó quen đường,chắc không cố tình đi để bị phạt!!!Thế là tốc độ như nào,chỗ nào cấm...em đó lo dùm mình.Khi nào nó quẹo đường khác tuyến mình cần đi thì lại tìm...1 cái bia khác!!! :)) :)) :)) .Làm theo mẹo vậy,chứ đúng luật xxx ngứa mắt thì cũng toét thôi.Tất nhiên tùy tình hình cụ thể tại từng địa phương mà mắt bác thấy rồi tự quyết thôi.
2-Đi len phải luôn thì không sao,vì du lịch cũng được phép đi len này.Nhưng đang đi len trái,vào phải để vượt xe trước mặt rồi lại ra len trái thì phạm luật vượt phải.
-Với đường trường,nếu thấy sơn vẽ dấu quay đầu trái + biển báo cho phép oto quay đầu trái thì dù đang đèn xanh,cũng nên đánh lái từ từ vào len phải,qua chỗ đó lại từ từ ra len trái lại.Còn gặp đèn đỏ,dứt khoát vào len phải.Không thì phạm lỗi lấn chỗ quay đầu oto.
-Len oto trong phố nó phức tạp lắm.Cà ngơ cà ngơ là xxx khều ngay.Như (1-)Cái bia đi trước nó lo cho mình.Nó xinhan phải,giảm tốc,mình làm theo ngay.Vì không chừng phía trước có cái biển cho phép quay đầu oto + đèn xanh đỏ.Cho dù không có oto nào đang chờ quay đầu nhưng đi vào đoạn len này(Dù chỉ dài có chục m).Lập tức bị lỗi lấn chỗ quay đầu oto. :(( Nếu lỡ đi vào đoạn này,thôi thì xinhan trái rồi miễn cưỡng mà quay đầu xe luôn.Hay là bị phạt nếu cố tình đi thẳng???
3-Thế là ép họ phạm lỗi vượt phải rồi.Nếu muốn cho họ qua mặt thì cứ bình bĩnh xinhan phải,họ xẽ hiểu bạn muốn nhường đường.Rồi từ từ vừa nhìn kính hậu phải xem đường trống thì khe khẽ nhích volang qua phải.Dứt khoát không đánh vội qua phải.Bạn chưa thể vào phải được,xe sau không thể qua mặt bạn được!!!
4-Còn hiệu lực chứ!!!

Bác cứ bình tĩnh!!!
Cám ơn cụ nhiều lắm, cụ chỉ bảo em nhiệt tình nhất. Em mời cụ 1 ly cám ơn nhé.
Vì quen cái tật đi xe máy nên h lên ô tô lớ ngớ quá. Với lại nhiều khi hỏi các cụ cũng chỉ trả lời qua qua cho xong nên hiểu ko hết. H thì thực sự em cũng rõ rồi ạ.

vietdunganh

Xe đạp
phải cố mà hiểu luật thôi , nếu cụ không thích đọc sách , cứ chuẩn bị cụ hồ ra học với bọn hugo áo vàng , bọn nó dậy hay lắm nhưng học phí hơi cao[-O<, kính chúc cụ không phải học với hu go nhiều lần *-:)

Chỉnh sửa cuối:

lanhuong1965

Xe điện
Cám ơn cụ nhiều lắm, cụ chỉ bảo em nhiệt tình nhất. Em mời cụ 1 ly cám ơn nhé.
Vì quen cái tật đi xe máy nên h lên ô tô lớ ngớ quá. Với lại nhiều khi hỏi các cụ cũng chỉ trả lời qua qua cho xong nên hiểu ko hết. H thì thực sự em cũng rõ rồi ạ.
Hì vậy thì ta cùng say nào,em cũng votka cụ 1 ly. :)