[VHGT] Lái mới, bị bắt nạt trên cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ!

bobom

Xe tải
E nghĩ cái này là do cụ chủ là lái mới nên ít để ý gương thôi, đến khi biết có xe đằng sau xin vượt thì trc đấy nó đã xin vượt từ lâu rồi. Vậy khi anh Cam kia lên đc thế là xả sì trét ấy mà.
Cụ chủ lần sau lái thì thỉnh thoảng chịu khó nhìn gương nhe, như e đây cho yên tâm thì cứ 5-10 giây lại liếc 2-3 gương cho chắc ah.

pnew

Xe điện
Các cụ tư vấn chán quá. Cụ chủ đã bảo là đi tầm 80-90 km rồi, đâu phải chạy rùa 50 km/h mà bảo chậm quá.
Em là rất ức chế với các cụ đi chậm mà xe sau xin vượt cứ không cho vượt, nhưng càng ức chế với các cụ vượt lên rồi thì lại phạnh chặn đầu hay ép xe sau không cho vượt. Một lần em chạy 95-100 km/h ở Pháp Vân, thế mà một cụ chạy Matit sau cứ đòi vượt lên, nháy pha, xi nhan loạn xạ. Hơn nhau có tí ti mà làm gì gớm thế, em éo cho vượt thế là cụ ấy vượt phải lên rồi ép vào làn trong , hạ xuống 80km/h để chèn xe em. Mại, hôm ấy mà gấu nhà em không can thì to chuyện, vì trên xe em còn thằng em vợ đầu trọc với 1 thằng thợ trong công ty đang nhao nhao lên bảo dạy cho cụ Matit bài học ( em đang về NB đòi nợ lên bỏ qua thôi ). Gì chứ đi đường phải văn minh chứ, sau em sang làn giữa , đạp ga cái và đi song song với cụ Matit gần 3km, cứ tăng thi em tăng, giảm thì em giảm, chắc cụ ấy hiểu và giảm ga xuống 80, em đi tiếp.
MÌnh đi lịch sự chứ đừng đi ẩu, với lại, thằng nào ẩu với mình thì cũng để cho nó biết, tai bay thì vạ gió thôi.
"em éo cho vượt" cũng là văn minh cụ nhỉ.

speed266

Xe điện
Chắc do cụ chủ mới nhường đường nhập nhằng không dứt khoát nên chú kia a kay thôi, em dự là vậy :))

pnew

Xe điện
Chào các cụ!
Tình hình là em mới mua xe được 1 tháng, cũng chịu khó tập đi trong phố để chau dồi kỹ năng, kinh nghiệm và dành hơn 3 tháng đánh võng trên OF để học hỏi.
Hôm rồi, em đi trên cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ để về quê, gặp một tình huống vừa tức, vừa sợ. Xe em không có cam hành trình, các cụ chịu khó tưởng tượng vậy.

Mới ra cao tốc, em không dám đi nhanh, chỉ chạy tầm 80-90 trên làn 100 thôi. Khi gặp xe xin vượt thì thực hiện đúng thao tác chuyển làn nhường đường.

Có một thằng Camry nháy đèn xin vượt, em kiểm tra cẩn thận làn bên phải, thấy thật an toàn mới chuyển sang nhường. Không biết có phải thằng đó khó chịu vì em chậm nhường đường hay không mà sau khi vượt lên đầu xe em nó phanh 1 phát làm em giật mình giẫm phanh luôn... đầu xe em sát mít nó. Sau đó nó lại đi bình thường, em vừa ga lên một tí, nó phanh phát nữa làm em lại giật mình giẫm phanh. Hú hồn là chưa đụng!
Sau phát đó, em phải chuyển sang làn phải, chạy chậm lại để... hoàn hồn.

Khó chịu thì hạ kính xuống mà chửi (như bác này: http://www.otofun.net/threads/628353-e-ung-xu-nhu-vay-co-dung-khong-a ), chứ bắt nạt nhau thế này thì thiếu văn hóa và nguy hiểm quá!
Như nhều cụ đã nói, nguyên nhân của tình huống đó có thể do xe Cam đi láo, nhưng cũng có thể do cụ vô tình gây ra do không thấy tín hiệu xin vượt sớm nên nhường đường chậm. Để tránh tình huống kiểu này xảy ra, có vài lời khuyên cụ:
- Tuân thủ quy tắc nhường đường. Kể cả khi minh đang đi tốc độ tối đa, có phải giảm tốc độ một chút để nhường cũng không sao.
- Cố gắng đi về bên phải nhất có thể dành làn đường cho xe muốn đi nhanh hơn. Hiện tại nhiều đường có hai làn hạn chế tốc độ như nhau thì cụ cứ làn bên phải mà đi. Tình huống của có thể đi chậm tí sang làn 80 được cần gì phải bon chen nhau làn bên trái làm gì.
- Khi nhận thấy tín hiệu xin vượt nên có tín hiệu trả lời ngay (bật xin nhan phải hoặc trái) để xe xin vượt biết cụ định nhường hay không (thực tế nhiều khi xe sau không biết được xe trước có đủ điều kiện an toàn để nhường không). Vì khi xin vượt mà xe trước không thấy phản ứng gì thì rất dễ gây bức xúc

lamsinh

Xe hơi
"em éo cho vượt" cũng là văn minh cụ nhỉ.
Quá văn minh Cụ nhể? =))
Câu sau đá câu trước.
Nào thì đầu trọc, nào thì dạy bài học,... Đi đường gặp cụ ấy E cứ là tránh xa.

NoCarNoMoney

Xe buýt
Nói chung một điều nhịn là chín điều lành các cụ ạ...Ra đường làm gì mà phải bon chen hơn nhau 1 tí rồi chèn ép nhau nữa...

xitruman

Xe buýt
Một điều nhịn là chín điều lành các cụ ạ. Chứ bây giờ hung hăng một tí, có khi lại phải ân hận một đời.

nhopt

Xe đạp
Như nhều cụ đã nói, nguyên nhân của tình huống đó có thể do xe Cam đi láo, nhưng cũng có thể do cụ vô tình gây ra do không thấy tín hiệu xin vượt sớm nên nhường đường chậm. Để tránh tình huống kiểu này xảy ra, có vài lời khuyên cụ:
- Tuân thủ quy tắc nhường đường. Kể cả khi minh đang đi tốc độ tối đa, có phải giảm tốc độ một chút để nhường cũng không sao.
- Cố gắng đi về bên phải nhất có thể dành làn đường cho xe muốn đi nhanh hơn. Hiện tại nhiều đường có hai làn hạn chế tốc độ như nhau thì cụ cứ làn bên phải mà đi. Tình huống của có thể đi chậm tí sang làn 80 được cần gì phải bon chen nhau làn bên trái làm gì.
- Khi nhận thấy tín hiệu xin vượt nên có tín hiệu trả lời ngay (bật xin nhan phải hoặc trái) để xe xin vượt biết cụ định nhường hay không (thực tế nhiều khi xe sau không biết được xe trước có đủ điều kiện an toàn để nhường không). Vì khi xin vượt mà xe trước không thấy phản ứng gì thì rất dễ gây bức xúc
Vodka cụ, em hỏi để biết khi ra cao tốc thì nên ứng xử thế nào cho an toàn cho tất cả và bảo đảm văn hoá giao thông. F1 nó sẽ nhìn cách mình ứng xử để học nên em rất coi trọng văn hóa khi tham gia giao thông.

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Tình huống này e gặp nhiều, ức chế lắm, nháy đèn mãi ko dc, còi mỏi tay ko cho vượt. Lúc đấy cụ có ức chế ko?
Còn nếu phát hiện muộn và vẫn nhường đường thì e bỏ qua và ko làm j cả. Chứ nhiều trg e phải vượt phải rồi ép di 40km/h rồi đấy.
Còn vụ đâm *** thì chả sợ đâu cụ. Xe sau đâm xe trc thì xe sau phải dền vì ko giữ khoảng cách an toàn thôi.
Chúc cụ lái xe an toàn.

Minh Buồm

Xe hơi
Lái xe ô tô em học được chữ "NHẪN" rất quan trọng.

namdu

Xe buýt
Cụ chủ lái mới + có ý thức chủ động nhường đường như vậy là em hoan nghênh. Chú Cam kia xử sự như vậy thì hơi nguy hiểm.
Hôm trước em còn gặp cụ này mới kinh, làn 100 nhưng cụ ấy chỉ 65-70 thôi, còi - đèn thoải mái :D
[video=youtube;TaN0y46Gwus]http://www.youtube.com/watch?v=TaN0y46Gwus[/video]

Chỉnh sửa cuối:

Kenket

Xe điện
80-90 thì lần sau cụ cứ làn giữa mà chạy cho lành !

Big_D

Xe buýt
Chạy cao tốc cụ phải đảm bảo khoảng cách tối thiểu.
Em thì nôm na cứ lấy khoảng cách tối thiểu bằng 1/2 số tốc độ đang chạy (VD: chạy 80km/h thì khoảng cách an toàn là 40m).
Nếu thấy cụ cách xa thì cụ Cam cũng chẳng phanh làm gì cả.

Hoathanhtao

Xe điện
Chạy cao tốc cụ phải đảm bảo khoảng cách tối thiểu.
Em thì nôm na cứ lấy khoảng cách tối thiểu bằng 1/2 số tốc độ đang chạy (VD: chạy 80km/h thì khoảng cách an toàn là 40m).
Nếu thấy cụ cách xa thì cụ Cam cũng chẳng phanh làm gì cả.
Em đố Cụ chạy trên CG-PV vào chiều Chủ Nhật mà giữ được khoảng cách đó quá một phút đấy:))

Chỉnh sửa cuối:

dungce912

Xe điện
Cụ chủ lái mới + có ý thức chủ động nhường đường như vậy là em hoan nghênh. Chú Cam kia xử sự như vậy thì hơi nguy hiểm.
Hôm trước em còn gặp cụ này mới kinh, làn 100 nhưng cụ ấy chỉ 65-70 thôi, còi - đèn thoải mái :D
[video=youtube;TaN0y46Gwus]http://www.youtube.com/watch?v=TaN0y46Gwus[/video]
65-70 thì đơn giản quá, chuyển làn vượt cái vù, đằng này cứ 80 ở làn 100 mới cú, ko thể sang làn 80 vượt được vì bị xxx bem tốc độ, ức chế lắm

AccentLB

Xe tải
Sáng nay em đi cũng gặp 1 con KIA - Carren trên Mít có dán logo OTOFUN.. Chạy đến đoạn chợ đường cái - Hưng yên, mặc dù phía trước trống trải .. em xin vượt, nháy pha + si nhan + còi chán.. Cái Carren kia vẫn cứ lừ đừ ko phản ứng.. 1 lúc em đành vượt phải lên, ngó qua hóa ra là 1 mợ Offer đành tự an ủi đúng là đàn bà chỉ biết nhìn gương soi mặt ko biết nhìn gương ô tô.. Thôi đành nhấn ga vút

ninhip

Xe hơi
Sáng nay em đi cũng gặp 1 con KIA - Carren trên Mít có dán logo OTOFUN.. Chạy đến đoạn chợ đường cái - Hưng yên, mặc dù phía trước trống trải .. em xin vượt, nháy pha + si nhan + còi chán.. Cái Carren kia vẫn cứ lừ đừ ko phản ứng.. 1 lúc em đành vượt phải lên, ngó qua hóa ra là 1 mợ Offer đành tự an ủi đúng là đàn bà chỉ biết nhìn gương soi mặt ko biết nhìn gương ô tô.. Thôi đành nhấn ga vút
:) Đã có nhiều cụ phàn nàn về chuyện các mợ lái xe rồi

tuewru

Xe buýt
Kiểu này định chơi nhau , cậy có bọn bảo hiểm lo đây mà
Sau như thế cụ ne nó vào làn trong gọi xuống tẩn luôn