[Thảo luận] Lại lỗi đạp nhầm chân ga - Nhưng người ngồi kế bên phải xử trí ra sao để giúp

luluchip

Xe đạp
Chuyện là nhà em vừa mới tậu một chiếc AT, cuối tuần rồi có xuống Q8 chơi, thấy đường vắng nên mẹ em (có bằng lái rồi) muốn lái thử chiếc xe số tự động . Nào ngờ khi vừa ôm cua bả đạp nhầm ga, thế là xe lao lên lề luôn :-o May lúc đó trưa vắng chả có ai, bả cũng tự buông chân ra, lề cao nhiều đất đá nên xe vọt chỉ tầm 5m. Cả nhà một phen hú hồn #:-s. Vậy nên em muốn thỉnh giáo các cụ là trong trường hợp người lái đạp nhầm cứng luôn ở ga thì người ngồi cạnh phải xử trí giúp ra sao, có nên kéo phanh tay hay về số N ko. Các cụ đừng tư vấn em kiểu ngồi la hét hay cầu nguyện nha :|

An_Vi

Xe điện
Việc nhầm chân ga thông thường chỉ xẩy ra trong vài giây. Em nghĩ không kịp phản xạ đủ nhamh để kéo phamh tay hoặc về N đâu ạ. Khi xe đang ở tốc độ cao thì phanh tay ko hỗ trợ đc gì, Về N thì xe trôi tự do luôn.

hn03

Xe điện
Về N còn nguy hiểm hơn. Theo em nghĩ chỉ có kịp đưa tay vịn là hết thời gian rồi.

ducletrung

Xe container
"Đi bộ" có khác lập cái thớt buồn cười thật :))

Muon_biet

Xe cút kít
Thò tay kéo mạnh đùi phải lên phía trên.

luluchip

Xe đạp
Thế cụ có kinh nghiệm thì chỉ đi. Nếu người lái rơi vào trường hợp đó thì cụ ngồi kế bên xử trí sao? Qua các bài báo về xe điên trên đường thì xe lao đc cũng gần cả trăm mét, người lái cóng chân thì ko nói, nếu có người ngồi kế bên chả lẽ cũng chẳng giúp gì đc sao. Hay cụ chưa bao h nghĩ nổi đến trường hợp cụ là người đó

2 tai 8 banh

Xe container
không quen xe số AT thì thành xe điên là bình thường
vụ tai nạn ở đầu Xuân thủy bác tài già trên 30 năm mà còn dính đới cụ ạ - chỉ nhỡ vài giây thôi là có chuyện rồi
ý cụ chủ muốn học hỏi kinh nghiệm là tốt chứ ạ - có gì buồn cười đâu cụ

ducletrung

Xe container
Đi nhiều khắc sẽ quen và chắc chắn không bao giờ nhầm được..Ngoại trừ trường hợp nhẩy lên xe không tập trung mới đạp nhầm thôi,chứ đang chạy hiếm khi nhầm lắm
-Một khi đã nhầm đạp kịch sàn chân ga vô phương cứu chữa.người ngồi bên cạnh 100% là bó tay không thể phản ứng kịp.OK

Chỉnh sửa cuối:

luluchip

Xe đạp
Tks cụ đã góp ý. Phải mà từ đầu cụ nói thế này đã vui vẻ rồi :)>-

tranhainam

Xe điện
Nói chung là 0 cách nào xử lý kịp, may rủi ở người lái có kịp rút chân ra 0 thôi.
Kinh nghiệm là phổ biến, tập vài phút cho người lạ lái, cho họ quen cảm giác xử lý, dù họ đã đc đào tạo trc đó rồi

ducletrung

Xe container
Đang chạy xe như thế mà để nhầm chắc cụ căng thẳng quá đó mà.Cụ nhiều tuổi chưa nếu nhiều tuổi rồi thì thôi căng thẳng thế không lái được xe đâu :D

phamson123

Xe tăng
Ca này khó thật - mình ngồi ghế bên nên khó chủ động

duytrong

Xe lăn
Em đã ngồi ghế bên và giật phanh tay cứu nguy cho tài mới một phen.vì em có cảm giác lái mới không được tốt lên em ngồi rất cảnh giác lucs thấy xe nhao mạnh chuẩn bị húc vào mít xe tải Trong khi đó lái mới cũng đang phanh,nhưng tốc độ vẫn còn nhanh ,em giật mạnh phanh tay kết quả là xe chững lại và hôn rất nhẹ vào mít xe tải.nếu em không phantom hỗ chợ chắc chắn vụ đó xẽ va chạm tương đối mạnh.còn cái vụ nhầm chân ga thì em nghĩ chả phanh tay nào mà níu kéo cho ex đỗ lại được.

Almavn

Xe đạp
Theo em, cụ hét thật to lên...

duongthienly

Xe buýt
Cách giúp tốt nhất là:
1. Nhắc lái xe và bản thân tự cài cái dây an toàn vào;
2. Nhắc nhở (lái/xe mới) phải thử ghế, gương, vô lăng, ...rồi để N, đạp thủ ga, phanh, côn (nếu có);
Nếu đã làm như trên rồi mà lái vẫn nhầm chân ga thì tốt nhất là hai tay ôm đầu, cầu Trời khấn Phật để đỡ đi ít nhất 1 nạn nhân.

trantuanlong

Xe tải
thò tay kéo đùi phải lên cao ko ấn, tay còn lại điều hướng lại vô lăng, thật bình tĩnh....và xử lí thật êm....

Levi'ss

Xe hơi
Khoảnh khắc nhầm lẫn chết người này diễn ra rất nhanh, người ngồi ghế phụ cũng không thể phản xạ kịp. Nếu ngồi cạnh tài mới thì nên dựa vào kinh nghiệm của mình để giúp người lái phán đoán tình huống tránh xử lý gấp gáp dễ sinh ra luống cuống.

thanhxuan21

Xe buýt
Thực ra để đến tình trạng đó thì người ngồi bên cạnh chỉ có 2 bước cơ bản là : kéo phanh tay cật lực (để xe đỡ chồm hơn thôi, chứ ko giảm đc bao nhiêu), sau đó với tay tắt máy hoặc gạt số về N. Nhưng nói gì thì nói vẫn quá nguy hiểm. Quay trở lại trước thời điểm lỗi chân ga xảy ra, thì em khuyên bác là nên cho người mới lái tập nguội (nổ máy không cài số). Rú ga lên 3000v/ph, sau đó giảm dần một cách từ từ. Sau đó lại tăng từ từ, và giảm từ từ nhất có thể (để làm quen chân ga thôi). Làm khoảng 10 - 20 lần, có thể mở cửa cho thoáng, không cần mở điều hòa cho xe đỡ nóng máy. Trong quá trình tăng giảm ga cho quen xe, thỉnh thoảng thử sang chân phanh bất chợt, cũng đạp vừa phải để tạo thói quen không phanh quá gấp. Sau khi đường thông đã tỏ chân ga&phanh, bác còn phải dạy nguội cách bẻ lái và trả lái (tay quay như thật trên vô lăng chứ không quay bánh thật), cái này cũng quan trọng chả kém gì chân ga, cũng từ cái này nhiều khi dẫn đến kẹt chân ga. Khi đã cảm thấy nắm chắc được con ngựa, cho xe chạy thật chậm (thử tưởng tượng như đi trong chợ, 1-3km/h thôi), cũng tranh thủ tập phanh như thật. Đi thật chậm (nhiều khi dùng garanti) để tập đi qua ngã tư, tập rẽ phải, rẽ trái. Tập đỗ vào vỉa hè, quay đầu xe, lùi (tất cả vẫn thật chậm). Khi đã lái chậm quen thì phụ huynh bác lúc có lái nhanh cũng không phải quá khó, lúc đó có cho lái xe F1 - Formular 1 cũng đc ý chứ.

cuccucukd

Xe tăng
Bật cửa và phi thân ra ngoài may ra còn cứu được cái mạng của mình

superdrives

Xe điện
Nhanh nhất là véo vào đùi thật đau tức thì có phản xạ nhấc chân ngay, hoặc tắt khóa điện, xe có nút start/stop thì nhấn ngay, xe dừng luôn đấy ạ!