[Funland] Lại là Thoát vị đĩa đệm: thực trạng, kinh nghiệm luyện tập và các biện pháp bổ trợ.

hyundaii30

Xe tăng
Vậy cụ đã hết đau chưa
Của em mới bị rách bao sơ, chưa chèn rễ nên trươc khi làm e không bị đâu cụ ah, chỉ mỏi thôi. Những cảm nhận đầu tiên là đêm ngủ gân sáng em thấy người đỡ ê ẩm hơn, em vẫn kêt hơp bơi hàng ngày nhẹ nhàng để sau 3 tháng chụp lại xem đĩa đệm nó có trở lại vị trí bình thuong hay ko.

namtuoc03

Xe hơi
Cụ ở đâu cụ ơi.
Em ở Thanh Xuân thôi, cũng gần chỗ cụ.
Nhưng theo suy nghĩ của em, cái này nó là về vật lý rồi, đã lệch ra thì thuốc, châm cứu hay xoa bóp bấm huyệt chỉ để đỡ đau thôi rất khó để trở lại vị trí cũ được.

Mà đã lệch ra, lâu dần sẽ dẫn đến rách bao xơ, nhân nhày thoát ra ngoài đè vào dây thần kinh dẫn đến đau, rồi tê mông, tê buốt chân.

thangsu

Xe buýt
Cụ bị giống hệt em. Không đau chỉ mỏi mỏi chút, sáng dậy hơi cứng lưng. Em đã đi hỏi rất nhiều nơi và nhiều chỗ (cả đông y lẫn tây y, giáo sư, BS các viện lớn) và rút ra kết luận như sau :
- Hiện tại không thể chữa khỏi khi đã bị TvDd, nhất là với trường hợp rách bao sơ như em và cụ.
- Không nên đi nắn bóp các thầy lang (băm) hứa sẽ trị khỏi 100% vì nắn bóp khi mạnh quá hoặc sai tư thế sẽ làm nhân nhầy càng tràn ra ngoài gây chèn ép.
- Đắp thuốc lá không mang lại hiệu quả vì nó là chấn thương bên trong.
- Thuốc nam, đông, bắc 1 số nơi có thành phần giảm đau mạnh, nên chỉ gây cảm giác hết đau tức thì.
- Tiêm trực tiếp chỉ là thuốc giảm đau liều cao, tiêm nhiều sẽ gây giòn xương.
- Khi bị đau cấp thì nghỉ ngơi kết hợp VLTT nhẹ nhàng kèm uống thuốc để giảm cơn đau, sau khi hết đau cấp sẽ thực hiện các bài tập thích hợp nhằm tăng cường các nhóm cơ lưng HỖ TRỢ nâng đỡ cơ thể thay các đốt sống...
CHỐT lại một điều đau lòng là sống chung với bệnh chờ Y học thế giới ạ.

xegiacmo

Xe container
Em bị đau phần thắt lưng quá . Khám chữa bệnh ở đâu các cụ

JCOM

Xe buýt
Em chưa cụ ơi , em chưa biết đi khám chữa bệnh ở đâu . Trước chỉ ê ẩm thôi , giờ đau lan đến cả chân rồi
Gì thì gì, cứ có bệnh là đầu tiên phải tây y đã. Cụ đi khám Việt Đức, 108 ... chụp MRI để họ cho kết quả, rồi phác đồ điều trị. Rồi cụ muốn ta, hay tây lúc đó mới tính được. Bây giờ chữa tù mù là nguy hiểm đấy cụ ah.

pimbim

Xe tăng
5 củ, em tiêm cách đây 4 tuần. Sau 3 tháng đi chụp lại xem đĩa đệm nó hồi phục thế nao.
Cụ cho em hỏi cột sống của cụ là bị như nào ah, có bị gai đôi và thoát vị không ah, sau khi tiêm prp xong có giảm đau rõ ràng ko ah.

Blacksea99

Xe buýt
PRP là phương pháp điều trị khá hiệu quả với các trường hợp thoái hoá đĩa đệm (thoát vị nguyên bao, xẹp chiều cao đĩa đệm), cái này được thế giới sử dụng lâu rồi. Tuy nhiên là phương pháp này chỉ có hiệu quả rõ rệt với thoái hoá địa đệm (chưa rách bao xơ, kg có chèn ép rễ thần kinh, cột sống kg có thoái hoá khác, mất vững...). Vì thế khi bs chỉ định dùng phương pháp này cũng phải rất có "tâm". Ở VN thì thường khi bệnh nhân đến gặp bs thì e rằng tình trạng bệnh kg chỉ dừng lại ở thoái hoá thể nhẹ..

pimbim

Xe tăng
PRP là phương pháp điều trị khá hiệu quả với các trường hợp thoái hoá đĩa đệm (thoát vị nguyên bao, xẹp chiều cao đĩa đệm), cái này được thế giới sử dụng lâu rồi. Tuy nhiên là phương pháp này chỉ có hiệu quả rõ rệt với thoái hoá địa đệm (chưa rách bao xơ, kg có chèn ép rễ thần kinh, cột sống kg có thoái hoá khác, mất vững...). Vì thế khi bs chỉ định dùng phương pháp này cũng phải rất có "tâm". Ở VN thì thường khi bệnh nhân đến gặp bs thì e rằng tình trạng bệnh kg chỉ dừng lại ở thoái hoá thể nhẹ..
Cám ơn cụ nhiều, đúng là bác sỹ phải có "tâm", như em sống chung gai đôi, phồng đĩa đệm hơn 10 năm nay, vừa rồi khám bác sỹ nhìn lướt qua film cho sử dụng prp luôn, em về nhà thấy đau lên nhiều, đã hơn 1 tháng mà vẫn đau hơn trước khi tiêm. Giờ chỉ chờ cho nó tiêu dần đi thôi.

mrhaihuoc

Xe máy
Website
demdieuhoa.net
Chỉnh sửa cuối:

Caotranthanh

Xe máy
E bị Phồng đĩa đệm L5S1, chưa rách và bắt đầu uống ít thuốc Tây. Gần đây có dấu hiệu tê chân và căng cơ, đau giật lưng. Cụ nào bị giống em cho e vài lời Khuyên nhé, e hoang mang quá!

Caotranthanh

Xe máy
Trường hợp của e bị phồng đĩa đệm, chưa rách bao sơ có xử lý được ko a?

Blacksea99

Xe buýt
Trường hợp của e bị phồng đĩa đệm, chưa rách bao sơ có xử lý được ko a?
Nếu cụ đã khám, chụp chiếu và bs kết luận như vậy thì em nghĩ cụ nên bắt đầu với các bài tập vật lý trị liệu trước, kết hợp với tập xà, bơi.. Nếu kg đỡ thì mới tính đến các biện pháp can thiệp khác. Cụ có thể tham khảo vài topic trong box này về các bài tập.

hyundaii30

Xe tăng
Kết quả của cụ sao rồi ạ?
Em chưa chụp lại mri, khả năng để hêt thang 9. Trong thời gian kết hơpk bơi, kéo xà thì thấy thắt lưng nó đỡ mỏi, ngồi được nhiều hơn, nhưng theo em cái bệnh này vẫn cần phải có thời gian chưa trị, kiêng kị không cúi gập vặn vẹo người, đi bơi và treo xà có thể vẫn là biện pháp lâu dài, chứ tiêm Prp thì em cũng chưa biết có hiệu quả không nưa phải chờ chụp phim xem bao xơ nó có lành lại ko thi kêt luận mới chuẩn các cụ ah

muadem

Xe cút kít
E nghĩ ở đây ai cũng lớn và đã có gia đình cả. Các cụ nên suy nghĩ trước khi comment
Thứ nhất nhưg người bị nặng ngoài mổ ra thì ko còn hi vọng nào khác. E mang chút hi vọng đến cho các cụ, k phải ai kinh tế cũng đủ để đi mổ.
Thứ 2 e gửi thuốc, các cụ khỏi e lấy tiền. Các cụ nên đọc rõ. E ko kinh doanh kiểu lợi nhuận.
Mình người bị bệnh thì vái tứ phương. Cái này ai cũng rõ.
Thứ 3 , nếu cụ kinh doanh mà ko khả thi thì cụ có dám làm như e ko.
Ngoài kiếm thêm chút j đó thì thật tâm e cũng muốn giúp các cụ.
Cụ nào ko tin thì thoii, e ko cần các cụ thử. Vì bản chất các cụ là người có bệnh. K liên quan đến e.
Thuốc thì có người hợp , người ko hợp. Cái này thì ai cũng rõ. Nhưg thuốc này gia đình e giới thiệu ai cũng khỏi, đa số luôn.
Giá thành thì ko đáng gì nếu các cụ khỏi. Thuốc tốt mà các cụ đòi phải rẻ thì e chịu.
Em đang cần để chữa cho Gấu, cụ cho em xin thêm thông tin thuốc và phác đồ. Tks cụ!

quanfgv35

Xe tăng
Website
tamthoikhongco.com
E cũng là 1 bệnh nhân vừa phát hiện bệnh đc 1 tuần:(( Em đánh dấu để out máy tính soạn trên đt cho đỡ phải ngồi lâu :(:(:( E từ một người bình thường sau có 2 tuần như 1 con mèo đi kiết người lúc nào cũng dúm da dúm dít , ngồi đau , đứng đau , nằm ko đúng tư thế , đặt tay ko đúng kiểu cũng đau , đi xe máy thì thôi rồi đau luôn :((:((:((Tất cả em đúc kết là do em ngồi 1 chỗ quá nhiều , gần 7 8 năm trời em ngồi nguyên 1 vị trí , 1 tư thế thường trực từ 9h sáng đến 16h chiều . Do vậy các cụ làm vp nhớ nhìn tấm gương của em mà tránh không để đến lúc bệnh tật nó ập đến như em thì các cụ chỉ còn biết đến ước ao thôi ạ :(:(:(^#(^

Chỉnh sửa cuối:

Grand 2016

Xe tăng
E bị Phồng đĩa đệm L5S1, chưa rách và bắt đầu uống ít thuốc Tây. Gần đây có dấu hiệu tê chân và căng cơ, đau giật lưng. Cụ nào bị giống em cho e vài lời Khuyên nhé, e hoang mang quá!
Đau giật lưng là ntn hả cụ.
Em bị phồng đĩa L4-L5-S1 giống cụ, thoái hóa nhẹ nữa. Có đau lưng, nhưng không đau giật. E kéo xà tại nhà, thấy tàm tạm chưa có kq lắm