[Funland] Lại có học sinh tử vong trong giờ học bơi

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Càng biết bơi có khi lại chủ quan xong rồi vẫn có thể bị đuối nước. Nói chung ra biển là cứ phải có phao cho dù biết bơi hay là không biết bơi. Chính những đối tượng bị đuối nước là có khi lại biết bơi
mà xác xuất biêt bơi bị chết đuối và không biết bơi bị chết đuối cũng như chết trong bể bơi nhà trường và chết ở sông ngòi cái nào cao hơn, cái nào đáng báo động hơn. Bẻ cong sự thật thế giống việc tiêm vacxin cũng vẫn mắc virus đấy

groupon

[Tịch thu bằng lái]
chỉ cần tìm kiếm trong vòng khoảng 1 năm thì các vụ học sinh bị đuối nước nhiều vô kể
Thanh Hóa

Khánh Hòa

Gia Lai

Quảng Ngãi

Nghệ An

Bình Thuận:

Cao Bằng

Hà Tĩnh:

Bà rịa Vũng Tàu

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Việt nam có tỷ lệ trẻ em đuối nước cao nhất Đông Nam Á và gấp khoảng 10 lần các nước phát triển. Và quốc hội cho đó là chuyện bình thường, không cần phải quan tâm lắm, trong khi các tổ chức quốc tế thì lo sốt vó, đặc biệt là Mỹ, chả hiểu tại sao trẻ con Việt Nam chết đuối lại phải để người Mỹ lo.

"Trong giai đoạn 2023- 2025, bà Đoàn Thu Huyền, Giám đốc Quốc gia của Tổ chức Campaign For Tobacco-Free Kids (đơn vị Vận động Chính sách Y tế toàn cầu), cho biết: Tổ chức Campaign For Tobacco Free Kids, sẽ hỗ trợ bổ sung 2,1 triệu USD để triển khai chương trình Việt Nam. Theo đó, mở rộng địa bàn can thiệp tại 16 tỉnh dạy bơi miễn phí cho trẻ em Việt Nam thành phố và dạy bơi cho hơn 25.000 trẻ em từ 6 đến 15 tuổi và dạy kỹ năng an toàn cho 50.000 trẻ em. "

Con số 25k cháu là quá nhỏ bé so với 15-17tr học sinh hiện giờ

.

Thống kê phân tích đã chỉ rõ nguyên nhân:
"
Nguy cơ tiềm ẩn

Theo thống kê của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội, mỗi năm Việt Nam có hơn 2000 trẻ em tử vong do đuối nước. Tỉ lệ trẻ em đuối nước tại Việt nam hiện nay cao nhất Đông Nam Á và cao gấp 10 lần so với các nước đang phát triển. Trong số đó, 53% trường hợp chết đuối xảy ra khi trẻ em chơi gần ao, suối, sông, hồ, kênh, mương… mà không có sự giám sát, bảo vệ của người lớn.

Việt Nam có 2.360 con sông, kênh lớn nhỏ tổng chiều dài khoảng 41.900km và hơn 2.300 bến ngách ngang sông, dọc tuyến, nguy cơ tai nạn về nước với trẻ là rất cao. Tuy nhiên, tỉ lệ trẻ em biết bơi và có kỹ năng an toàn trong môi trường nước tại Việt Nam rất thấp. Bên cạnh đó, nhận thức xã hội và người dân, đặc biệt là đối với các bậc phụ huynh về phòng chống đuối nước còn hạn chế; sự giám sát, chăm sóc trẻ em tại các vùng nông thôn và vùng kinh tế khó khăn chưa được quan tâm nhiều. Việc tuyên truyền, giáo dục về kiến thức và các kỹ năng phòng, chống đuối nước cho trẻ em cũng chưa được triển khai một cách quy mô, bài bản. Đó là những nguyên nhân chính khiến tỉ lệ trẻ em tử vong do đuối nước tại Việt Nam luôn ở mức cao.

"

Chỉnh sửa cuối:

groupon

[Tịch thu bằng lái]
với đầy đủ số liệu như trên mà quốc hội vẫn nhấn nút không thông qua, chấp nhận vài ngàn cháu ra đi mỗi năm thì quả là không thể hiểu nổi.
Kèm theo đó là toàn bộ hệ thống các trường hoạt động không có định hướng của luật, và không phải hiểu chấp hành tiêu chuẩn, quy định cũng như chi trả kinh phí như thế nào

Liệu quốc hội đã thực sự sáng suốt khi nhấn nút như vậy?

Dancingwiththewind

Xe điện
Con em đi học bơi , có thầy giáo vs người giám sát phía trên rồi mà em vẫn phải xuống nước bơi từ xa để quan sát, lắm lúc cũng toát mồ hôi mà tìm xem nó đang ở đâu . Đuối nước thì nhanh lắm .
Lớp đông thì cũng khó quản , nhất là tầm tuổi này nó hiếu động . Ngụp lặn dưới bể khó quan sát .
Con em đi học bơi, bố nó báo cáo lãnh đạo sẽ đi làm muộn nửa tiếng và về muộn nửa tiếng để 6h đi trông con học bơi đến 8h về 8h30 có mặt cơ quan. Mọi người thì chở đến rồi hết giờ đến đón mà nhà em không dám vậy. Hai thằng học một thằng lấy đc chứng chỉ bơi nâng cao, một thằng không tốt nghiệp dù bơi tốt do quá nghịch vi phạm nội qui lớp học.

Dancingwiththewind

Xe điện
Em cùng cảnh ạ.
Năm ngoái, cả nhà em, 2 vợ chồng em, 2 con gái nhỏ mới xoá mù bơi, tính ra em 46 tuổi mới đi học bơi.
Giờ 2 con gái em bơi thạo lắm rồi. Em kém nhất nhà.
Em 43 tuổi chưa biết bơi đây. Vừa xuống tiền mua gói học thì bố em ốm nên chưa đi học đc. Hai bé nhà em đều đảm bảo hết lớp 5 là bơi đc rồi.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Em 43 tuổi chưa biết bơi đây. Vừa xuống tiền mua gói học thì bố em ốm nên chưa đi học đc. Hai bé nhà em đều đảm bảo hết lớp 5 là bơi đc rồi.
Mạnh dạn lên cụ ơi.
Hồi trước em cứ xấu hổ không dám đi học nhưng lúc đi học mới biết khá nhiều người cũng xoá mù bơi lúc tầm tuổi như em.
Em đi học cùng vợ và 2 con nên cũng vui và cũng muốn học nghiêm túc để làm gương cho 2 con.

beSuSu

Xe điện
Nhiều còn lái sang đây là đen đủi thế nhỉ.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Tỷ lệ chưa đến1-2% các cháu được học bơi bên ngoài trường là khá sát thực tế đấy, không tin các bác làm cuộc khảo sát tại các lớp học sẽ rõ,

tratida

Xe container
Cái JD khi soan là có ban pháp lý cong ty soan bác ạ!

Luật sư viết, mà phạm luật thì ...................... chắc cũng tầm như nhà bác mở mồm!
Luật sư, quy trình Tây tàu gì để xảy ra việc cũng là yếu kém. Ai chả có việc của mình

Sent from Other Universe via OTOFUN

Voi coi HN

Xe tăng
Cụ cùng thế hệ đồng niên với em, bạn bè em chơi cũng phát hiện ra còn rất nhiều người không biết bơi. Em toàn trêu, chúng mày cứ chém gió làm nọ làm kia to lớn,trẻ con đẩy xuống cái vũng trâu đằm 2m nước là toạch. Nên muộn còn hơn không, nên tranh thủ đi học bơi đi cụ.
Bơi hoặc đơn giản nhất là nổi được trên mặt nước là một kỹ năng sinh tồn cơ bản nhất phải trang bị. Hai đứa F1 nhà em học cao siêu gì em không biết chứ bơi là ngay từ cấp 1 đã bắt đi học và bơi thành thạo cơ bản.
Rủi ro sông nước thì không nói trước được, kể cả biết bơi cũng ko chủ quan, đi đâu chơi bời du lịch sông nước mà ko được trang bị áo phao hoặc phương tiện cảm thấy không đảm bảo tốt nhất từ chối. Bơi lội cũng nên chọn chỗ an toàn mà bơi, cảm thấy ko an toàn thì thôi. Toàn dân sống thành phố cả năm có khi chả bơi bữa nào, có biết bơi mà đuối sức hoặc chuột rút thì cũng hẹo.

maple_leaf

Xe điện
Con em vừa bước sang tuổi 11 đã đạt hết các chứng chỉ (lý thuyết và thực hành) để làm lifeguard. Nhưng vì nhỏ tuổi bên phải đợi đến 15 tuổi thi lại để làm lifeguard thực thụ.

PlaStork

Xe buýt
Theo thống kê của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội, mỗi năm Việt Nam có hơn 2000 trẻ em tử vong do đuối nước. Tỉ lệ trẻ em đuối nước tại Việt nam hiện nay cao nhất Đông Nam Á và cao gấp 10 lần so với các nước đang phát triển. Trong số đó, 53% trường hợp chết đuối xảy ra khi trẻ em chơi gần ao, suối, sông, hồ, kênh, mương… mà không có sự giám sát, bảo vệ của người lớn.
với đầy đủ số liệu như trên mà quốc hội vẫn nhấn nút không thông qua, chấp nhận vài ngàn cháu ra đi mỗi năm thì quả là không thể hiểu nổi.
Em đoán là quốc hội đang thắc mắc vì sao VN mỗi năm có hơn 2.000 trẻ em chết đuối, thế giới hơn 236.000 trẻ em chết đuối mà Việt Nam lại có tỷ lệ cao nhất Đông Nam Á, cao gấp 10 lần các nước đang phát triển.

Nếu VN cao gấp 10 lần các nước đang phát triển thì phải có các nước nào đó, phát triển chăng, cao gấp 10 lần Việt Nam để kéo tỷ lệ VN về dưới mức trung bình của thế giới.

vim732000

Xe buýt
DHTDTT Từ sơn năm 198x, giờ bơi lội. một nữ sinh viên chết đuối ngay tại đầu bể sâu 1,1 m.
Cô ấy vừa xất phát đã chìm luôn, cứu hộ vớt lên ngay lập tức nhưng ko cứu được, chắc do tim.
Mấy năm sau, trong giờ kiểm tra, một nữ sinh đang bơi chìm như hòn đá ở nơi sâu 4,5 m, bạn cứu hộ lao theo lôi lên cứu được. Bạn cứu hộ nói đã chìm xuống gần đáy bể, đó là bạn đó lao theo khi bạn kia vừa chìm vì trước đó bạn bơi có dấu hiệu mệt rồi nên được theo sát. Bạn cứu hộ là kiện tướng bơi lội.
2 trường hợp này k thể nói là chết đuối đc.

QUANG1970

Xe lăn
Kèm theo đó là toàn bộ hệ thống các trường hoạt động không có định hướng của luật, và không phải hiểu chấp hành tiêu chuẩn, quy định cũng như chi trả kinh phí như thế nào

Liệu quốc hội đã thực sự sáng suốt khi nhấn nút như vậy?

Nghị gà, chỉ biết vâng hay lắc. =D>[-X
Quan gật, luôn quen cúi hoặc quỳ! ^:)^ :P

Gật gà bao năm còn ngồi mãi!
Hưng thịnh một khắc mãi đứng nhìn. :((

Pumzen

Xe ba gác
Giờ không hiểu ta còn có cái chứng chỉ bơi lội dư lày không nhỉ?

QUANG1970

Xe lăn
Mạnh dạn lên cụ ơi.
Hồi trước em cứ xấu hổ không dám đi học nhưng lúc đi học mới biết khá nhiều người cũng xoá mù bơi lúc tầm tuổi như em.
Em đi học cùng vợ và 2 con nên cũng vui và cũng muốn học nghiêm túc để làm gương cho 2 con.
Con em vừa bước sang tuổi 11 đã đạt hết các chứng chỉ (lý thuyết và thực hành) để làm lifeguard. Nhưng vì nhỏ tuổi bên phải đợi đến 15 tuổi thi lại để làm lifeguard thực thụ.
Các cụ vẫn thường bảo:

"Có phúc đẻ con biết lội, có tội đẻ con hay trèo"!

BMW X10

Xe điện
Giờ không hiểu ta còn có cái chứng chỉ bơi lội dư lày không nhỉ?
Đưa vô cái Bảo tàng lộn ngược bác ạ.

Đọc xong chỉ biết thở dài, không thể hiểu nổi tại sao con người lại có thể đã từng ngớ ngẩn ngây thơ ngu si đến vậy.

dtrung

Xe điện
Tâm lý bình thường thì bể sâu có 1m6 bọn lớp 9 đủ cao rồi nên đuối nước làm sao được, chắc nghĩ vậy ông dậy bơi chủ quan để kệ chúng nó chơi. Có khi bể sâu hẳn 2m thì giáo viên lại chả dám như thế và em học sinh có khi lại được phát hiện kịp