[Funland] Lại chuyện hàng xóm các cụ ạ

Huthasa

Xe container
Anh thợ dạy về hưu rồi cụ ơi, hồi trước anh này còn dạy thêm chui ở nhà trong lúc nhà nước cấm dạy thêm, xong bắt tụi nhỏ đến học ký giấy miễn trừ trách nhiệm kiểu bị phát hiện thì anh phủi trách nhiệm thôi. Trước anh này còn xúi bọn học sinh vứt rác với đạp ầm ầm lên cửa nhà em cơ, căn bản là học sinh đến học cũng vài đứa kiểu cá biệt rồi, nhà em cũng nhắc mà anh này vẫn cứ dạy vừa ồn vừa phiền.

Nhà em nó có cái sân như cái giếng trời thông lên chỗ cửa sổ nhà đó, nhà ấy nó vứt cái bếp than ra chỗ cửa sổ rồi để quạt nên khói nó thốc xuống nhà em cũng kha khá. Nhà em tính dọn đi đấy nhưng đương gặp dịch lại có việc chưa xong nên chưa chuyển được.
Ôi dồi. Loại đó thì 5 củ là xong.

Vova

Xe container
Em chỉ thấy nhà phía trong hay ở trên ở dưới hay bán cho hàng xóm vì được giá nhất (Vì gom được thành một nhà mặt phố/mặt ngõ). Chưa bao giờ em thấy phải bán rẻ cho hàng xóm.
Cụ chủ nên xác định xem thi đấu kiểu nào. Trường kỳ thì cho thuê rẻ mấy anh chị xã hội nào đấy để đấu với nhà kia. Còn nhẹ đầu thì bán béng nhà rồi đi chỗ khác, bán cho ai thì bán chứ không bán cho anh Ráo kia :). Chứ hàng xóm mất dạy kiểu đấy cụ cũng khó cho thuê bình thường. Gia đình nhà khác thuê mà tầng trên phá như thế thì họ cũng không ở được.

Hatha Yoga

Xe tăng
Ko bán, kiếm nhà khác ở, nhà này lắp bộ loa bass gắn trực tiếp vào trần, cứ đêm là tự bật ko có quy luật, xem cái đám thợ sắt bố láo kia chịu được ko? Cái giếng trời kia phơi dăm cân cá làm chượp. Quay clip chạy FB nói xấu anh già.Tạm thế đã.
Chả là nhà em có cái nhà ngày xưa bán theo kiểu nhà trên nhà dưới. Nhà em mua bên dưới, bên trên là một anh thợ dạy mà lại mất dạy. Anh này có ý định mua lại nhà em với giá rẻ, nhà em không chịu nên anh này tức tối, tìm đủ cách phá với hại nhà em. Đầu tiên thì vứt rác, xả nước, rồi vì nhà cũ nó sập luôn cái trần gác xép của nhà em. Nhà anh này mua 1 cái nhà khác để ở, xong anh này cho 1 đám người khác thuê lại nhà. Mà nhà này thì làm hàng quán, rồi kiêm cả thu mua sắt thép về hàn ngay trong nhà. Nhà thì cũ rồi nên tường nó lở với nứt, mấy ông làm hàng bên trên toàn đổ nước bẩn ngấm xuống nhà em chảy xối xả. Nhà làm hàng này thì còn hay ủ bếp than với đem hàn xì suốt, không biết có đảm bảo an toàn gì không mà em chỉ sợ có ngày cháy nhà vì nhà này có lúc đi lúc về, không ở liên tục mà lại ủ than. Ngày nào nhà em hít đủ khói than với nghe đủ tiếng đập, đục hàn xì trên nhà. Đã có phản ánh với cả nhà đó lẫn nhà anh thợ dạy kia nhưng anh thợ dạy còn cố tình bảo nhà cho thuê cứ đổ nước + phá hoại nhà đi để chúng nó phải bán rẻ. Bây giờ nhà em định làm đơn lên phản ánh xin xây sửa lại, vì nhà này đã có tiền lệ hục hặc và cản trở nhà em xây sửa nhà, cũng như cố tình phá hoại để đẩy nhà em bán rẻ nhà. Em cũng chỉ lên tâm sự cho nhẹ lòng, vì bao năm nay nhà em chịu cảnh nhà này hại rồi, nhiều lúc chả muốn nói ra vì nghĩ nó cũng nhỏ nhặt, nhưng nhiều cái nhỏ tích lại nhiều năm nó thành cái lớn, tức nước vỡ bờ không biết em nên làm thế nào.
Nhà em cũng đang tính chuyển nhà, mà vì dịch Covid ảnh hưởng tài chính nên nhà vẫn còn đang có việc chưa giải quyết xong. Em cũng tính xong việc kia rồi chuyển thôi các cụ ạ, nhưng đang lao đao vất vả nên cũng chưa có thời gian. Lên tâm hự cho thỏa nỗi lòng là nhiều, vì mấy ngày nay nhà bên trên càng lúc càng quá đáng hơn, đổ nước, ném rác ầm ầm xuống nhà em, nửa đêm thì đập gỗ, hàn sắt đến khuya dù cả ngày đã làm rồi.
Lưu manh phải kiếm lưu manh tri. Cụ thà bán rẻ cho đầu gấu, hoặc cho cầm đồ, bốc bát họ thuê, để trị lại. Đúng bài thằng thợ dạy kia đã và đang làm với nhà cụ.
Trước mắt cụ làm vài cái đơn kính gửi nhiều nơi, thực tế chỉ gửi ra phường thôi, bồi dưỡng chút đỉnh (gọi là đầu tư), đầu tiên là đưa cho thằng thợ dạy kia, rồi nhà thuê ở trên, bảo họ: hàng xóm láng giềng, các bác nhẹ nhàng ta sống yên vui. Các bác không tự thấy sai, e gửi đơn này ra phường, nhờ làm trọng tài.
Gặp phải loại hàng xóm rẻ rách thì cũng mệt, đm nó mình thì chẳng động chạm đến ai cứ nghĩ người khác cũng sẽ vậy, nhưng không, nó cứ phải động chạm gây sự với mình nó mới chịu được.

Tính em thì hay thù dai nên có thù em nhất định phải trả thù, từ xh thâm đến xh đỏ. Gặp cái loại mặt người não thú thì cũng khó mà tử tế được.

plum2020

Xe đạp
À em đồng hương với cụ đây. Em thấy buồn vì cùng là người HP mà cụ lại lên đây thắc mắc mấy cái "vớ vẩn" này thì chưa được rồi =)) HP quê ta chỉ nói duy nhất 1 từ "LỰC". Có lực thì ko thiếu cách. Lực ở đây nhiều khi rất đơn giản là xèng đi thuê chỗ khác chẳng hạn. Nhưng cụ không có. Đã không có lực ở HP, thì đơn giản là cụ phải chịu trận, chả có cách giải quyết gì hết. Ngắn gọn thế thôi. Đây là HP, hoặc là cụ Chí Phèo, 2 là cụ tay to. Hết. =))
Thực ra em cũng hiểu ý cụ, mà ở đâu trên cái đất VN này cũng thế chứ không riêng gì HP đâu cụ. Vấn đề là vì còn gia đình, bố mẹ con cái ở cùng nên em cũng ko dám làm căng để gây thù chuốc oán. Như người ta bảo để đức cho con cháu tức là không gây thêm thù hằn để rồi con cháu bị người ta trù dập, hãm hại ấy bác. Còn tiền thì vì đương dịch, nhà em làm ăn năm nay quá bết bát lại đang gánh nợ nên mới không có thời gian lẫn lực lượng để mà chơi tất tay với bọn du thử du thực gọi là hàng xóm với thợ dạy. Em lên giải tỏa nỗi lòng cho đỡ căng thẳng tí thôi, rồi lại quay đầu vào công việc với tìm cách xử lý cụ ạ. Đời mình ngắn nhưng đời con cháu mình còn dài, em không muốn chúng nó vì mấy cái việc vớ vẩn mà bị lũ kia quay qua trả thù. Em từng chứng kiến nhiều việc tệ hơn khi thù hằn nhau đổ lên con cái rồi, mà cái nhà anh thợ dạy kia cũng là dạng lưu manh giả danh trí thức nên em không biết anh ta sẽ định làm gì hơn nữa ko. Cứ tạm để xong công việc năm nay rồi em sẽ từ từ giải quyết. Em cũng xin cám ơn các cụ vì đã chia sẻ ý kiến và góp ý cho nhà em.

baongan2511

Xe buýt
Thực ra em cũng hiểu ý cụ, mà ở đâu trên cái đất VN này cũng thế chứ không riêng gì HP đâu cụ. Vấn đề là vì còn gia đình, bố mẹ con cái ở cùng nên em cũng ko dám làm căng để gây thù chuốc oán. Như người ta bảo để đức cho con cháu tức là không gây thêm thù hằn để rồi con cháu bị người ta trù dập, hãm hại ấy bác. Còn tiền thì vì đương dịch, nhà em làm ăn năm nay quá bết bát lại đang gánh nợ nên mới không có thời gian lẫn lực lượng để mà chơi tất tay với bọn du thử du thực gọi là hàng xóm với thợ dạy. Em lên giải tỏa nỗi lòng cho đỡ căng thẳng tí thôi, rồi lại quay đầu vào công việc với tìm cách xử lý cụ ạ. Đời mình ngắn nhưng đời con cháu mình còn dài, em không muốn chúng nó vì mấy cái việc vớ vẩn mà bị lũ kia quay qua trả thù. Em từng chứng kiến nhiều việc tệ hơn khi thù hằn nhau đổ lên con cái rồi, mà cái nhà anh thợ dạy kia cũng là dạng lưu manh giả danh trí thức nên em không biết anh ta sẽ định làm gì hơn nữa ko. Cứ tạm để xong công việc năm nay rồi em sẽ từ từ giải quyết. Em cũng xin cám ơn các cụ vì đã chia sẻ ý kiến và góp ý cho nhà em.
Cụ nghĩ chuẩn đấy. Mình làm nó thù,gặp phải thằng sẵn bẩn tính rồi, nhỡ nó lại bệnh hoạn lại tìm cách hại con cái mình thì sao. Theo em đã không nói chuyện được thì cụ bán quách cái chỗ đấy đi. Không thì cụ cho thuê chỗ đấy rồi ra ngoài mà thuê

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ và bình tĩnh được thế là chuẩn rồi, húng chó chỉ dành cho người già mà vẫn chưa khôn, vung tay quá trán cho "xong" nhưng có 'xong" được không. hay giải pháp để giải quyết vấn đề A làm phát sinh vấn đề B?

Giải tỏa xong tâm tình cụ cứ kiên định với kế hoạch của mình, chúc cụ may mắn %%-

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Chả là nhà em có cái nhà ngày xưa bán theo kiểu nhà trên nhà dưới. Nhà em mua bên dưới, bên trên là một anh thợ dạy mà lại mất dạy. Anh này có ý định mua lại nhà em với giá rẻ, nhà em không chịu nên anh này tức tối, tìm đủ cách phá với hại nhà em. Đầu tiên thì vứt rác, xả nước, rồi vì nhà cũ nó sập luôn cái trần gác xép của nhà em. Nhà anh này mua 1 cái nhà khác để ở, xong anh này cho 1 đám người khác thuê lại nhà. Mà nhà này thì làm hàng quán, rồi kiêm cả thu mua sắt thép về hàn ngay trong nhà. Nhà thì cũ rồi nên tường nó lở với nứt, mấy ông làm hàng bên trên toàn đổ nước bẩn ngấm xuống nhà em chảy xối xả. Nhà làm hàng này thì còn hay ủ bếp than với đem hàn xì suốt, không biết có đảm bảo an toàn gì không mà em chỉ sợ có ngày cháy nhà vì nhà này có lúc đi lúc về, không ở liên tục mà lại ủ than. Ngày nào nhà em hít đủ khói than với nghe đủ tiếng đập, đục hàn xì trên nhà. Đã có phản ánh với cả nhà đó lẫn nhà anh thợ dạy kia nhưng anh thợ dạy còn cố tình bảo nhà cho thuê cứ đổ nước + phá hoại nhà đi để chúng nó phải bán rẻ. Bây giờ nhà em định làm đơn lên phản ánh xin xây sửa lại, vì nhà này đã có tiền lệ hục hặc và cản trở nhà em xây sửa nhà, cũng như cố tình phá hoại để đẩy nhà em bán rẻ nhà. Em cũng chỉ lên tâm sự cho nhẹ lòng, vì bao năm nay nhà em chịu cảnh nhà này hại rồi, nhiều lúc chả muốn nói ra vì nghĩ nó cũng nhỏ nhặt, nhưng nhiều cái nhỏ tích lại nhiều năm nó thành cái lớn, tức nước vỡ bờ không biết em nên làm thế nào.
Cụ bán rẻ cho em đi ! Rồi e tìm nó mua rẻ nữa !!

Lah

[Tịch thu bằng lái]
À em đồng hương với cụ đây. Em thấy buồn vì cùng là người HP mà cụ lại lên đây thắc mắc mấy cái "vớ vẩn" này thì chưa được rồi =)) HP quê ta chỉ nói duy nhất 1 từ "LỰC". Có lực thì ko thiếu cách. Lực ở đây nhiều khi rất đơn giản là xèng đi thuê chỗ khác chẳng hạn. Nhưng cụ không có. Đã không có lực ở HP, thì đơn giản là cụ phải chịu trận, chả có cách giải quyết gì hết. Ngắn gọn thế thôi. Đây là HP, hoặc là cụ Chí Phèo, 2 là cụ tay to. Hết. =))
Khổ HPers nhỉ :D chỉ có 1 hoặc 2 không có người thường à :D thế mà ttg là đại biểu QH ở đây cơ đấy.

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Khổ HPers nhỉ :D chỉ có 1 hoặc 2 không có người thường à :D thế mà ttg là đại biểu QH ở đây cơ đấy.
"Người thường" chỉ dành cho lúc bình thường. Khi bất thường liệu người thường không 1 hoặc 2 thì làm được gì ở đất HP?:D

blackhole1

Xe tăng
Cụ cứ làm mấy cái bếp tổ ong to hun cho khói lên đúng nhà thằng đó xem ai chịu ai đảm bảo 1 tuần là nó lậy cụ liền thích chơi thì thiếu gì cách .

Duc Sang

Xe container
Cụ chịu khó thuê nhà 1 thời gian xong rồi cho chở mấy xô phân vào để trong nhà xem cái nhà thuê bên trên có bán quán được nữa không?

hahuanvn

Xe buýt
Nếu nhà cụ có đường thoát hơi lên nhà trên thì có cách đơn giản như này.

Nói lại vs nhà trên là sống cùng k nên gây hại cho nhau. Nếu không nghe thì cụ hãy đi thuê nhà khác ở độ 1,2 tháng.

Mua lấy 10kg hạt đậu tương hoặc đỗ xanh về nhà ngâm( nông dân thường hay ngâm bón cây). Đảm bảo toàn nhà sẽ thối tương đương hàng trăm con chuột chết.

Nhẹ nhàng vậy thôi.

Mít tố nữ

Xe tăng
Em tính phương án cho bên khác thuê lại nhà, còn bán thì tạm thời em cũng chưa muốn bán, nhất là nhà kia ép giá rẻ và em cũng không thích cái dạng thợ dạy mất dạy ấy, nó chèn ép mình để bán rẻ cho nó thì khác nào để nó làm ác lộng hành, mình nhu nhược để loại người này được lợi thì khác gì tiếp tay cho nó.
Khó nhỉ. Chủ tầng trên vậy là cố tình ép cụ rồi.

Là em thì em cũng không muốn bán nhà cho nó đâu.

Ớt xanh

Xe điện
Anh thợ dạy về hưu rồi cụ ơi, hồi trước anh này còn dạy thêm chui ở nhà trong lúc nhà nước cấm dạy thêm, xong bắt tụi nhỏ đến học ký giấy miễn trừ trách nhiệm kiểu bị phát hiện thì anh phủi trách nhiệm thôi. Trước anh này còn xúi bọn học sinh vứt rác với đạp ầm ầm lên cửa nhà em cơ, căn bản là học sinh đến học cũng vài đứa kiểu cá biệt rồi, nhà em cũng nhắc mà anh này vẫn cứ dạy vừa ồn vừa phiền.

Nhà em nó có cái sân như cái giếng trời thông lên chỗ cửa sổ nhà đó, nhà ấy nó vứt cái bếp than ra chỗ cửa sổ rồi để quạt nên khói nó thốc xuống nhà em cũng kha khá. Nhà em tính dọn đi đấy nhưng đương gặp dịch lại có việc chưa xong nên chưa chuyển được.
Đọc 2 còm của bác cười vỡ bụng.
Thầy mất dạy mấy cũng chẳng xúi học trò vứt rác với đạp cửa nhà hàng xóm đâu.
Anh ấy tầng trên mà quạt hơi than thốc xuống nhà bác chắc là thầy dạy lý phải phát minh ra định luật mới siêu lắm kkk

tommy2015

Xe tăng
Trên làm hàn xì thì như các cụ ofer truyền thống sẽ đặt can xăng bên cạnh. Khi nào xong cụ đương nhiên xây lại nhà mới mà không phải xin phép nữa, lúc đó cụ éo cho nó xây bên trên là xong.

thngaylangthang

Xe ngựa
Với hàng xóm thì chủ thớt giống như cái gai hay cái dằm vậy á :)
(1 là bán, ko thì mua lại hết)

chemotech

Xe điện
Hàng ngày cụ ăn cơm bằng các loại mắm tôm và cà ri nóng đi

vieteuro

Xe container
Em mua ít gà mỹ về nuôi
Thuê nhà chỗ khác ở
Ngày đôi lần sang cho gà ăn
Nhớ dải chấu và tháng cho người dọn phân 1 lần
Ôi cái mùi phân gà thì nhức đầu phải biết
Nhớ làm chuồng cẩn thận ko nó vứt thuốc làm chết à