[Funland] Lại cháy nhà thiệt mạng

poiuy

Xe ba gác
Kỹ năng thật sự không biết nói sao. Phát hiện cháy luôn, nhà có ban công rộng. Dạo này em cứ bị ám ảnh, tối phải kiểm tra hết một lượt, phổ biến kỹ năng cho cả nhà. Mà chẳng thấy có các chương trình hướng dẫn cho dân phải không nhỉ?

Gần đây tại các khu dân cư ở HN vẫn thường xuyên có các chương trình tập huấn PCCC, tại đó có lẽ cũng chỉ nói các kiến thức chung chung cũng như cách dùng bình cứu hoả dập lửa thôi, còn cụ thể thì từng nhà phải về mà tự nghiên cứu ứng dụng cụ thể vào nhà mình.

Leean

Xe tăng
Có lỗi thì phạt là đúng, riêng tiền chữa cháy thì không có đâu cụ ạ. Nhà nước miễn phí hoàn toàn kể cả gọi 114. Em khẳng định luôn với cụ từ thời em công tác cho đến nay đã hưu hơn 12 năm nhé.
Vậy là em đã sai khi cho rằng các anh PCCC tính tiền 2 xe điều động tới.

VCHDHN

Xe container
Theo thông tin báo đăng này thì theo logic tâm lý hành vi, em thấy hơi gờn gợn

Cơ quan chức năng có thể sẽ vào xem xét kỹ hơn
Và công bố chi tiết ng nhân cháy, cách chữa ban đầu có chuẩn không...Thì dân mới biết lấy đó làm bài học xương máu.

toyennha

Xe lăn
Nhà cháy là tiệm sửa xe máy, khả năng cháy là do chập điện, xăng xe nên bùng rất mạnh và có thể nổ. Chủ nhà hoảng loạn nên chạy ra ngoài. Chứ em ko nghĩ là cháy đơn giản đâu. Các gara bao giờ cũng nhiều dầu mỡ , giẻ lau, giấy bọc.. dễ bắt cháy, chưa kể các xe đang làm dở thì xăng xả ra là bình thường. Khổ thân 3 mẹ con, chắc là đang ngủ nên ngạt khói lịm đi, chứ tỉnh thì kiểu gì cũng chạy ra ban công. Hic,
Cháy nhà hay cháy cây xăng thì kệ mịa nó. Cái quan tâm là thằng chồng,thằng cha "quên" hay cố tình quên hay nhà báo nói láo ăn tiền. Hy vọng sự thật do nhà báo.
Gần nhà em bị cháy bao người lao động nói lý do sai hoàn toàn.

toyennha

Xe lăn

Leean

Xe tăng

datinh

Xe container
Nhà cháy là tiệm sửa xe máy, khả năng cháy là do chập điện, xăng xe nên bùng rất mạnh và có thể nổ. Chủ nhà hoảng loạn nên chạy ra ngoài. Chứ em ko nghĩ là cháy đơn giản đâu. Các gara bao giờ cũng nhiều dầu mỡ , giẻ lau, giấy bọc.. dễ bắt cháy, chưa kể các xe đang làm dở thì xăng xả ra là bình thường. Khổ thân 3 mẹ con, chắc là đang ngủ nên ngạt khói lịm đi, chứ tỉnh thì kiểu gì cũng chạy ra ban công. Hic,
trong làng em cũng có một nhà làm sửa xe. nhà chắc cắt đất bán bớt sao đó. rất chật. xe thì vài cái thường trực. chả may phát cháy thì chắc toang. đã thế ông bố còn có ban thần tài đỏ choét ngay cửa. điện đóm lập lòe. nom hãi. chả dám ý kiến.

vừa đi vừa láii

Xe container

Namsilver

Xe buýt
Cảm phục cụ vì tinh thần ứng biến nhanh quyết đoán. Kính cụ 1 ly.

Trên thực tế, rất nhiều người khi gap tình huống là cứng đờ tay chân, hoảng loạn ko giữ đc bình tĩnh nên luống cuống. Mình còn yếu ở những khâu tập huấn, thực hành ko có nên lâm trận là bị động hoàn toàn :(
Đúng đấy cụ, giờ thanh niên không được va chạm, không được huấn luyện, đơn cử như nhà em. Hôm trước em về lắp cho ông già bộ đèn trang trí Tết ở sân. Được 2 thằng cháu lớn guộc 17,18 tuổi rồi mà cầm cái đèn, giữ cái thang, xách ổ điện không biết làm thế nào cho an toàn. Chỉ biết đi học, về nhà học bài xong là cầm cái điện thoại. Em bực quá phải quát cho 1 trận, tuần tới về là e bắt đi mua đào quất với e, về dọn dẹp nhà cửa, ban thờ, gói bánh cho ông bà cho quen đi.

moly

Xe điện
Cháy nhà hay cháy cây xăng thì kệ mịa nó. Cái quan tâm là thằng chồng,thằng cha "quên" hay cố tình quên hay nhà báo nói láo ăn tiền. Hy vọng sự thật do nhà báo.
Gần nhà em bị cháy bao người lao động nói lý do sai hoàn toàn.
tin từ vietnamnet cụ à. Có thể hiểu một cách đỡ tiêu cực là có thể chay ra định gọi hàng xóm giúp dập lửa chứ ko có ý định hoảng quá thoát một mình quên vợ con thi đỡ hơn.

Leean

Xe tăng
tin từ vietnamnet cụ à. Có thể hiểu một cách đỡ tiêu cực là có thể chay ra định gọi hàng xóm giúp dập lửa chứ ko có ý định hoảng quá thoát một mình quên vợ con thi đỡ hơn.
Theo em hình dung thì tình huống trên không hoàn toàn là không thể trở ngược vào nhà để cứu vợ con, hoảng thì ban đầu có thể hoảng nhưng vẫn chạy ra khỏi nhà được thì chứng tỏ không hề bị bít lối thoát, tại sao ông kia không bình tĩnh chạy qua hàng xóm, xả nước làm ướt hết thân mình để chống bắt lửa và liều mình vào cứu vợ con? khung thời gian này vẫn hoàn toàn còn có thể liều một phen để cứu người thân mà? Chỉ là hoảng quá và ... hèn quá nên mới không bật lên được ý chí và sức mạnh để làm việc ấy mà thôi.

Tình huống này thì mọi làm người chồng, làm cha, làm con đều sẵn sàng liều mạng mình để cứu người thân, thậm chí là không có thời gian để suy tính hay cân nhắc gì cả, nó là bản năng của con người rồi

moly

Xe điện
Theo em hình dung thì tình huống trên không hoàn toàn không thể trở ngược vào nhà cứu vợ con, hoảng thì ban đầu có thể hoảng nhưng vẫn chạy ra khỏi nhà được thì chứng tỏ không hề bị bít lối thoát, tại sao ông kia không bình tĩnh chạy qua hàng xóm, xả nước làm ướt hết thân mình để chống bắt lửa và liều mình vào cứu vợ con? khung thời gian này vẫn hoàn toàn còn có thể liều một phen để cứu người thân mà? Chỉ là hoảng quá và ... hèn quá nên mới không bật lên được ý chí và sức mạnh để làm việc ấy mà thôi
lủa cháy và khói độc thì ko vào lại được đâu, thời gian đó lâu lắm nếu làm như cụ nói, lủa bắt rất nhanh. Ông kia đang trong nhà mà, chắc có thể vẫn chạy ngược lên gọi vợ con được. Chỉ có thể hiểu nhẹ nhàng nhất là đầu óc lúc đấy chỉ nghĩ chạy ra gọi hàng xóm dập lủa. Theo logic bình thương là cảm thấy ko dập được là chạy lên gọi vợ con vì thấy nguy hiểm rồi

namson229

Xe điện
nhà ống, ko có thoát hiểm phía sau; ko leo sang dc hàng xóm (do rào sắt....); khu đô thị e ở thì nhà ống, nhưng giữa 2 nhà cách nhau 2m; các nhà xây 4 tầng cao bằng nhau, lên thượng là chạy thông dc luôn... cháy to, lửa bốc mạnh, khói, thêm nữa ko có thoát hiểm thì ko biết ntn

Mimeo

Xe điện
Đúng đấy cụ, giờ thanh niên không được va chạm, không được huấn luyện, đơn cử như nhà em. Hôm trước em về lắp cho ông già bộ đèn trang trí Tết ở sân. Được 2 thằng cháu lớn guộc 17,18 tuổi rồi mà cầm cái đèn, giữ cái thang, xách ổ điện không biết làm thế nào cho an toàn. Chỉ biết đi học, về nhà học bài xong là cầm cái điện thoại. Em bực quá phải quát cho 1 trận, tuần tới về là e bắt đi mua đào quất với e, về dọn dẹp nhà cửa, ban thờ, gói bánh cho ông bà cho quen đi.
Chính ra ngày xưa đi học đội 8x 9x chúng em được học ở trường từ tiểu học mấy môn thủ công, kỹ thuật, sinh học lại khá hay. Những tiết thực hành đấu nối dây điện, mấy trò nữ tranh ra cống như vào bếp nấu mấy món đơn giản hay khâu vá cơ bản. Đó cũng chính là kỹ năng sống, kỹ năng sinh tồn chứ đâu xa. Còn chương trình bây giờ, em cũng ko rõ là có dạy hay ko nữa.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Em có hơn chục năm phụ trách dạy kỹ năng sống và an ninh trường học. Qua các kỳ thấy rằng không mấy người nhập tâm cách thoát hiểm và chữa cháy ban đầu.
Có 2 lần em trực tiếp dập cháy: lần 1 cháy hộp điện đơn giản, nhựa rơi xèo xèo mà chả ông nào biết cắt cầu dao/ lấy bình bột mà xịt cho tắt.
Lần 2 là cháy trong phòng kho chứa thiết bị thí nghiệm Lý Hoá - cô bé phụ trách cầm khóa cửa đi đâu đó - khói phun mù mịt ra ngoài bảo vệ mới nhìn thấy. Em cũng phải hô đập khóa cửa, hô tập hợp bình các nhà tới, xông vào vừa xịt vừa trông chừng cả các học sinh máu quá lao vào xịt bừa có thể bỏng lạnh CO2 và nhiễm khói/ khí độc hóa chất từ trong kho ra. May vụ đó gọi 114 xong xử lý được trong 10 phút nên lại gọi báo đã khống chế xong để PCCC không đến.

toyennha

Xe lăn
Gói bánh chưng là "ác" rồi đó cụ. Em ko biết gói nè. Dù hồi nhỏ thích thức đêm canh nồi bánh

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Gói bánh chưng là "ác" rồi đó cụ. Em ko biết gói nè. Dù hồi nhỏ thích thức đêm canh nồi bánh
Gói khuôn dễ mà cụ. Em gói khuôn được từ lóp 7 lớp 8. Gói cho nhà thôi. Ko cầu kỳ lắm cũng đc.
Mà cũng chỉ đc mấy năm xong bỏ.
Hết bao cấp, là mua, hoặc cũng bỏ, ko quan trọng cái bánh đấy nữa.

Leean

Xe tăng
lủa cháy và khói độc thì ko vào lại được đâu, thời gian đó lâu lắm nếu làm như cụ nói, lủa bắt rất nhanh. Ông kia đang trong nhà mà, chắc có thể vẫn chạy ngược lên gọi vợ con được. Chỉ có thể hiểu nhẹ nhàng nhất là đầu óc lúc đấy chỉ nghĩ chạy ra gọi hàng xóm dập lủa. Theo logic bình thương là cảm thấy ko dập được là chạy lên gọi vợ con vì thấy nguy hiểm rồi
Em thì không cho là như vậy, bản năng một người cha, người chồng thì vẫn sẵn sàng lao vào lửa để cứu mẹ cha và vợ, con mình, dù biết có thể sẽ phải chết. Là em thì em sẽ hành động thế, không một chút đắn đo, suy nghĩ gì, ít nhất nếu biết hành động quyết đoán và chính xác thì cơ hội cứu được vẫn là 50/50

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: NNS

Leean

Xe tăng
Em có hơn chục năm phụ trách dạy kỹ năng sống và an ninh trường học. Qua các kỳ thấy rằng không mấy người nhập tâm cách thoát hiểm và chữa cháy ban đầu.
Có 2 lần em trực tiếp dập cháy: lần 1 cháy hộp điện đơn giản, nhựa rơi xèo xèo mà chả ông nào biết cắt cầu dao/ lấy bình bột mà xịt cho tắt.
Lần 2 là cháy trong phòng kho chứa thiết bị thí nghiệm Lý Hoá - cô bé phụ trách cầm khóa cửa đi đâu đó - khói phun mù mịt ra ngoài bảo vệ mới nhìn thấy. Em cũng phải hô đập khóa cửa, hô tập hợp bình các nhà tới, xông vào vừa xịt vừa trông chừng cả các học sinh máu quá lao vào xịt bừa có thể bỏng lạnh CO2 và nhiễm khói/ khí độc hóa chất từ trong kho ra. May vụ đó gọi 114 xong xử lý được trong 10 phút nên lại gọi báo đã khống chế xong để PCCC không đến.
114 mà điều động xe đến, dù đã không chế trước đó thì vẫn ăn biên bản vi phạm HC về PCCC cụ ạ