[Funland] Lại cháy nhà thiệt mạng

7vienngocrong

Xe tăng
Trong đời em cũng tham gia chữa cháy dập lửa giúp hàng xóm nhiều lần, khi thì tình cờ đi ngang mà thấy thì nhảy vào dập lửa nên thấy nhiều ông khiu gặp chuyện thì quờ quạng lắm, Mợ thấy sai sai cho kiểu đàn ông này nhưng em thấy nó rất bình thường, vì thực tế em gặp rất nhiều, nhiều thằng mang tiếng là chồng, là đàn ông, ở nhà rất là gia trưởng, quát tháo vợ, đánh con rất chi là này nọ, nhưng khi đụng chuyện thì mặt cắt không còn hột máu, lắp ba lắp bắp, hoản loạn đến cứng đờ cả chân tay.

Một lần ( khi còn làm cty cũ) em đi làm về, đi ngang qua trung tâm DVKH của cty, đúng lúc đó nó đang bị cháy lan do cái bảng hiểu đèn LED nó bị chập, nó bắt lửa cháy vào đường dây điện và cháy lan xuống cái tấm bật phủ mặt cửa trước, loại dùng tay quay để quay cho nó tò ra thụt vào, thằng cửa hàng trưởng mặt xám ngoét đứng lập cập líu cả lưỡi ( dek hiểu sao thàng này bình thường chém gió kinh hoàng mà hôm đấy nó tê liệt thần kinh). em nhảy ra khỏi xe và buông cho nó lao theo quán tính và đổ bên lề, lao vào cửa hàng chụp ngay lấy cái bình cứu hoả và nện mạnh xuống đất và giật khoen cài , cái bình nó khá nặng nên phải lấy sức đôn lên để xịt cái tấm bạt, nếu nó cháy và đổ xuống hàng xe khách dựng trước cửa mà bắt lửa thì cháy cả cái cửa hàng và một loạt các kios kế bên thì đi ăn mày cả đám, xui gặp cái bình đểu, xịt mới được chút éc thì nó xìu xìu và nhểu nhểu ra và tịt luôn y như thằng YSL, em quẳng cái bình kêu đám thanh niên đang đứng nhìn hỗ trợ, thằng cửa hàng trưởng lúc đó vẫn chưa hoàng hồn, em xô hắn một cái thật mạnh bắn vào tường và qoát vào mặt hắn: chạy sang mấy nhà kế bên lấy các bình cứu hoả về, không cho thì cướp lấy, tính sau hiểu chưa?, cảm đám cuống cuồng đi lục kho lấy bình cứu hoá , lúc này đám thanh nên bên ngoài đã kiếm đâu được thêm mấy bình bắt đầu xịt mạnh và dập lửa, em nhảy ra dành lấy cái bình và xịt tiếp, cái bảng hiệu mica khá to đã cháy quá nửa và xụp xuống một bên ngay góc em đứng, theo phản xạ em đảo người bung ngay cú đạp cái bảng , nó đổ xuống cái xe của khách dựng trước cửa, may là cái bảng không quá to nên không chắn luôn lối ra vào. Lúc này đám thanh niên và người đi đường đã xún lại hỗ trợ và dập được đám cháy. gần 10 phút sau mới thấy 2 xe cứu hoả chạy tới, các anh thao tác như trên phim và xịt nước lên cái bảng hiệu và tường nhà(dù đẵ tắt), vậy mà cũng tính tiền 2 xe nước và phạt vi phạm quy định PCCC hơn 20 triệu.

Một lần khác đi nhậu về , lúc này hơn 11g tối, về trước của nhà thấy nhà thằng kế bên khét khét, và nóng, cửa nhà lại không khoá em vất con xe xông vào thì thấy đống thùng carton nó cháy và phát lên thành ngọn lửa, thằng chủ nhà xỉn quắc cần câu nằm giữa nhà không biết trời trăng mây gió gì hết, em đá hắn một cái và quát, "nhà mày cháy rồi, mẹ mày! giờ mà còn xỉn hả?, cõng bà già mày chay mau, tao kiếm mấy đứa nhỏ", đồng thời chạy ra ngoài đập mấy cải cửa nhà hàng xóm hô lớn, "cháy nhà bà con ơi..." rồi chạy vào nhà mình xác cái bình cứu hoả sang dập lửa cho hắn. Cũng may là cháy chưa lớn , xịt một bình là dập tắt được liên, m á nó, nhà như cái chuồng heo, thùng giấy vất đủ chỗ, bị bắt lửa mà không cháy cả nhà mới là lạ.
....

Mang tiếng là đàn ông nhưng nhiều thằng già có, trẻ có khi đụng chuyện thì mất tinh thần, quờ quạng, phan ứng còn thua cả đàn bà, ngoài đời cũng nhiều vô kể loại này,
Cụ đúng. Đàn ông đàn bà gì cũng có rất nhiều người mất phản ứng khi gặp chuyện bất ngờ như tai nạn và cháy...Họ k biết phải làm sao phản xạ sinh tồn kém í, phải có người hướng dẫn mới biết phải làm gì.

QT007

Xe hơi
Cái sự " tối phải kiểm tra hết một lượt,", tôi làm từ lâu rồi, thường là tôi làm; đôi khi là vợ. Không chủ quan được, bác ạ.
Đơn giản là rút mọi thứ điện đóm không cần thiết ra thôi.
Cái tôi thấy mọi người hay coi thường là Sạc các loại, cứ cắm ở đấy, để sạc cho tiện.
báo viết có bịa ko biết nữa. Nhà cháy mà quên không gọi vợ con. haiz
Không hiểu ntn???

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
em vất sừ bếp gaz dồi. kinh bỏ bu
Tôi vứt bếp ga từ lâu lắm rồi. Chuyên sang bếp từ từ ngày còn loại media trắng của tàu. Và khi bếp từ phổ thông hơn tôi đã chuyển sang bếp từ to hàng hịn. Ngày đó mua cũng hơn 30 triệu. Giờ vẫn ngon. Còn mấy loại bếp rẻ xuất xứ tàu khựa các thương gia vẫn bán 3-5 triệu thì tôi cũng cạch luôn sau khi ở cty,có chị em nấu mà quên,nó đun cho thức ăn thành than,cái xong biến dạng luôn mà k tự ngắt.

Leean

Xe tăng
Cảm phục cụ vì tinh thần ứng biến nhanh quyết đoán. Kính cụ 1 ly.

Trên thực tế, rất nhiều người khi gap tình huống là cứng đờ tay chân, hoảng loạn ko giữ đc bình tĩnh nên luống cuống. Mình còn yếu ở những khâu tập huấn, thực hành ko có nên lâm trận là bị động hoàn toàn :(
tập huấn PCCC hàng năm cũng chỉ là hình thức, tập có buổi chục thằng tham gia thì đến 4-5 thằng giữ cái vòi và xịt cho nó đủ bài, mấy cái bài dùng bao, xô cát .. dập lưả trên giáo án thì làm dek gì có sẵn trong thực tế, diễn tập có 2 tiếng thì đi nhậu hết 5 tiếng, mất cả ngày hôm đó

Nhiều ông tập huấn và diễn tập đủ kiểu, đến khi có cháy cũng lọng cọng không nhớ cách dựt cái khoen của bình cứu hoả thế nào cho đúng nữa kia, nội cái chuyện ôm cái bình CO2 để xịt sao cho không bị bỏng lạnh khi tiếp xúc với bình còn chưa chắc đã biết.
Cụ đánh giá cao mấy cái tập huấn quá đi mất.

Chỉnh sửa cuối:

vim732000

Xe buýt
Em thấy ban công tầng 2 to vật vã và thoáng, kiểu gì chả fai có cửa ra ban công tầng 2, ra được nếu ko nhảy xuống thì đứng đó chắc cũng ko ngạt. Ng mất rồi cũng ko biết nói sao thôi thì coi như số phận như vậy.
Cầu mong 3 mẹ con yên nghỉ
nhà nào cũng có cửa ra ban công nhưng có khi cả nửa năm k mở, trẻ con trong nhà có khi còn chưa mở cửa ra ban công bao giờ. Mà rồi chìa khóa còn chẳng biết để đâu nữa cơ. lúc xảy ra cháy bị cuống nên loanh quanh bên trong k thoát ra đc. E vừ phải cho bọn trẻ trong nhà học cách mở tất cả các cửa ban công phòng sự cố.

toyennha

Xe lăn
En thấy có gì sai sai. Đợi kết luận cơ quan điều tra
Chỗ em bôi trong hình rất khó hiểu. Như em và tất cả mọi người . người còn của còn. Đây lại "của trước người quên đi" đúng cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng

Cảm ơn cụ. Đã còm để em được như hình :)

Leean

Xe tăng
Chỗ em bôi trong hình rất khó hiểu. Như em và tất cả mọi người . người còn của còn. Đây lại "của trước người quên đi" đúng cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng

Cảm ơn cụ. Đã còm để em được như hình :)
Em thì từng thấy nhiều thằng đang chở vợ đi, bị dân XH nó quây, vứt cả xe và vợ lại để chạy thoát thân, thấy nhiều lần rồi.

BMW X11

Xe điện
Trong đời em cũng tham gia chữa cháy dập lửa giúp hàng xóm nhiều lần, khi thì tình cờ đi ngang mà thấy thì nhảy vào dập lửa nên thấy nhiều ông khiu gặp chuyện thì quờ quạng lắm, Mợ thấy sai sai cho kiểu đàn ông này nhưng em thấy nó rất bình thường, vì thực tế em gặp rất nhiều, nhiều thằng mang tiếng là chồng, là đàn ông, ở nhà rất là gia trưởng, quát tháo vợ, đánh con rất chi là này nọ, nhưng khi đụng chuyện thì mặt cắt không còn hột máu, lắp ba lắp bắp, hoản loạn đến cứng đờ cả chân tay.

Một lần ( khi còn làm cty cũ) em đi làm về, đi ngang qua trung tâm DVKH của cty, đúng lúc đó nó đang bị cháy lan do cái bảng hiểu đèn LED nó bị chập, nó bắt lửa cháy vào đường dây điện và cháy lan xuống cái tấm bật phủ mặt cửa trước, loại dùng tay quay để quay cho nó tò ra thụt vào, thằng cửa hàng trưởng mặt xám ngoét đứng lập cập líu cả lưỡi ( dek hiểu sao thàng này bình thường chém gió kinh hoàng mà hôm đấy nó tê liệt thần kinh). em nhảy ra khỏi xe và buông cho nó lao theo quán tính và đổ bên lề, lao vào cửa hàng chụp ngay lấy cái bình cứu hoả và nện mạnh xuống đất và giật khoen cài , cái bình nó khá nặng nên phải lấy sức đôn lên vai để xịt cái tấm bạt vì ống xịt của nó ngắn, nếu nó cháy và đổ xuống hàng xe khách dựng trước cửa mà bắt lửa thì cháy cả cái cửa hàng và một loạt các kios kế bên thì đi ăn mày cả đám, xui gặp cái bình đểu, xịt mới được chút éc thì nó xìu xìu và nhểu nhểu ra và tịt luôn y như thằng YSL, em quẳng cái bình kêu đám thanh niên đang đứng nhìn hỗ trợ, thằng cửa hàng trưởng lúc đó vẫn chưa hoàng hồn, em xô hắn một cái thật mạnh bắn vào tường và qoát vào mặt hắn: chạy sang mấy nhà kế bên lấy các bình cứu hoả về, không cho thì cướp lấy, tính sau hiểu chưa?, cảm đám cuống cuồng đi lục kho lấy bình cứu hoá , lúc này đám thanh nên bên ngoài đã kiếm đâu được thêm mấy bình bắt đầu xịt mạnh và dập lửa, em nhảy ra dành lấy cái bình và xịt tiếp, cái bảng hiệu mica khá to đã cháy quá nửa và xụp xuống một bên ngay góc em đứng, theo phản xạ em đảo người bung ngay cú đạp cái bảng , nó đổ xuống cái xe của khách dựng trước cửa, may là cái bảng không quá to nên không chắn luôn lối ra vào. Lúc này đám thanh niên và người đi đường đã xún lại hỗ trợ và dập được đám cháy. gần 10 phút sau mới thấy 2 xe cứu hoả chạy tới, các anh thao tác như trên phim và xịt nước lên cái bảng hiệu và tường nhà(dù đẵ tắt), vậy mà cũng tính tiền 2 xe nước và phạt vi phạm quy định PCCC hơn 20 triệu.

Một lần khác đi nhậu về , lúc này hơn 11g tối, về trước của nhà thấy nhà thằng kế bên khét khét, và nóng, cửa nhà lại không khoá em vất con xe xông vào thì thấy đống thùng carton nó cháy và phát lên thành ngọn lửa, thằng chủ nhà xỉn quắc cần câu nằm giữa nhà không biết trời trăng mây gió gì hết, em đá hắn một cái và quát, "nhà mày cháy rồi, má màyyyy! giờ mà còn xỉn hả?, cõng bà già mày chay mau, tao kiếm mấy đứa nhỏ", đồng thời chạy ra ngoài đập mấy cải cửa nhà hàng xóm hô lớn, "cháy nhà bà con ơi..." rồi chạy vào nhà mình xác cái bình cứu hoả sang dập lửa cho hắn. Cũng may là cháy chưa lớn , xịt một bình là dập tắt được liên, m á nó, nhà như cái chuồng heo, thùng giấy vất đủ chỗ, bị bắt lửa mà không cháy cả nhà mới là lạ.
....

Mang tiếng là đàn ông nhưng nhiều thằng già có, trẻ có khi đụng chuyện thì mất tinh thần, quờ quạng, phan ứng còn thua cả đàn bà, ngoài đời cũng nhiều vô kể loại này,
Hehe, bác miêu tả thật ra phết.
Kính mời diệu!!!

TN1805

Xe điện
Mấy năm gần đây tai nạn cháy nhà nhiều thật.
Thế mà các CQ Chức năng vận động mọi hộ dân, hộ KD áp dụng đúng tiêu chuẩn PCCC thì mọi người lại "kêu khóc". :D

moly

Xe điện
em là phụ nữ thuộc dạng hay cuống, khi có chuyện gì ko giữ được bình tĩnh và hay hoảng nhưng có điều hoảng gì thì hoảng chứ con mình ko quên và phải chạy lên với nó. Nếu ở ngoài khói lửa chia cắt ko vào được thì không nói đây ông bố đang trong nhà. thằng con bé mới 4 tuổi. Còn đủ bình tình lấy bình ga dập lửa tứ là chưa mất hết bình tĩnh. Em mà cháy phát là hoảng, có lần nhà có bị chập điện mất bình tĩnh ko biết là nên ngắt cầu dao , hoảng quá hét loạn lên chạy lên tầng dắt bế đứa bé phi thẳng ra khỏi nhà, hàng xóm nghe hò hét cháy sang dập , ngắt điện, việc hoảng mất bình tĩnh là bình thường nhưng bản năng của người làm cha mẹ nó khác. sợ báo nhét chữ vào mồm ông bố thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Leean

Xe tăng
Hehe, bác miêu tả thật ra phết.
Kính mời diệu!!!
Em vốn phản ứng nhanh mỗi khi gặp chuyện, cần thì tất tay luôn không lưỡng lự, có lẽ phần vì từ nhỏ em vốn đã lớn lên trong khu ổ chuột, đầy rẫy giang hồ, đĩ điếm, nghiện hút, đâm chém nhau như cơm bữa nên mấy chuyện kiểu này mà cần xử cho nhanh lẹ thì nó quá quen thuộc và thành phản xạ rồi. Hoàn cảnh tạo nên con người thôi

mabu44

Xe điện
Nhà cháy là tiệm sửa xe máy, khả năng cháy là do chập điện, xăng xe nên bùng rất mạnh và có thể nổ. Chủ nhà hoảng loạn nên chạy ra ngoài. Chứ em ko nghĩ là cháy đơn giản đâu. Các gara bao giờ cũng nhiều dầu mỡ , giẻ lau, giấy bọc.. dễ bắt cháy, chưa kể các xe đang làm dở thì xăng xả ra là bình thường. Khổ thân 3 mẹ con, chắc là đang ngủ nên ngạt khói lịm đi, chứ tỉnh thì kiểu gì cũng chạy ra ban công. Hic,

Leean

Xe tăng
Nhà cháy là tiệm sửa xe máy, khả năng cháy là do chập điện, xăng xe nên bùng rất mạnh và có thể nổ. Chủ nhà hoảng loạn nên chạy ra ngoài. Chứ em ko nghĩ là cháy đơn giản đâu. Các gara bao giờ cũng nhiều dầu mỡ , giẻ lau, giấy bọc.. dễ bắt cháy, chưa kể các xe đang làm dở thì xăng xả ra là bình thường. Khổ thân 3 mẹ con, chắc là đang ngủ nên ngạt khói lịm đi, chứ tỉnh thì kiểu gì cũng chạy ra ban công. Hic,
Nói gì thì nói, cháy kiểu gì thì kiểu, vợ con, cha mẹ (già) của mình thì phải bật lên trong óc cái ý nghĩ đầu tiên là phải cứu họ trước, mình có chết cũng mặc, đó là phản ứng đầu tiên của bất kỳ ai rồi, không có lý do lý trấu gì cả. Đàn ông loại thằng đấy thì đem vất

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
em đọc thông tin trên báo, chả biết sự thực thế nào, chứ nếu đúng thì tội thằng bố lớn quá, thấy cháy từ đầu, ko phải bất ngờ mà đào thoát 1 mình, để vợ con chết trong lửa hoạn??? RIP 3 nạn nhân tội nghiệp

moly

Xe điện
Nói gì thì nói, cháy kiểu gì thì kiểu, vợ con, cha mẹ (già) của mình thì phải bật lên trong óc cái ý nghĩ đầu tiên là phải cứu họ trước. Không có lý do lý trấu gì cả. Đàn ông loại thằng đấy thì đem vất
nhớ có vụ lâu lắm rồi, mẹ ko để ý con chạy ra đường ray lúc đó tàu hỏa đi đến, ng mẹ thấy chạy ra ôm lấy che cho con xong chắc hoảng quá cứng chân cứ ôm con đứng đó và cả 2 mẹ con đều mất. Đó là một bản năng của người mẹ mặc dù hoảng

Muon_biet

Xe cút kít

Một lần ( khi còn làm cty cũ) em đi làm về, đi ngang qua trung tâm DVKH của cty, đúng lúc đó nó đang bị cháy lan do cái bảng hiểu đèn LED nó bị chập, nó bắt lửa cháy vào đường dây điện và cháy lan xuống cái tấm bật phủ mặt cửa trước, loại dùng tay quay để quay cho nó tò ra thụt vào, thằng cửa hàng trưởng mặt xám ngoét đứng lập cập líu cả lưỡi ( dek hiểu sao thàng này bình thường chém gió kinh hoàng mà hôm đấy nó tê liệt thần kinh). em nhảy ra khỏi xe và buông cho nó lao theo quán tính và đổ bên lề, lao vào cửa hàng chụp ngay lấy cái bình cứu hoả và nện mạnh xuống đất và giật khoen cài , cái bình nó khá nặng nên phải lấy sức đôn lên vai để xịt cái tấm bạt vì ống xịt của nó ngắn, nếu nó cháy và đổ xuống hàng xe khách dựng trước cửa mà bắt lửa thì cháy cả cái cửa hàng và một loạt các kios kế bên thì đi ăn mày cả đám, xui gặp cái bình đểu, xịt mới được chút éc thì nó xìu xìu và nhểu nhểu ra và tịt luôn y như thằng YSL, em quẳng cái bình kêu đám thanh niên đang đứng nhìn hỗ trợ, thằng cửa hàng trưởng lúc đó vẫn chưa hoàng hồn, em xô hắn một cái thật mạnh bắn vào tường và qoát vào mặt hắn: chạy sang mấy nhà kế bên lấy các bình cứu hoả về, không cho thì cướp lấy, tính sau hiểu chưa?, cảm đám cuống cuồng đi lục kho lấy bình cứu hoá , lúc này đám thanh nên bên ngoài đã kiếm đâu được thêm mấy bình bắt đầu xịt mạnh và dập lửa, em nhảy ra dành lấy cái bình và xịt tiếp, cái bảng hiệu mica khá to đã cháy quá nửa và xụp xuống một bên ngay góc em đứng, theo phản xạ em đảo người bung ngay cú đạp cái bảng , nó đổ xuống cái xe của khách dựng trước cửa, may là cái bảng không quá to nên không chắn luôn lối ra vào. Lúc này đám thanh niên và người đi đường đã xún lại hỗ trợ và dập được đám cháy. gần 10 phút sau mới thấy 2 xe cứu hoả chạy tới, các anh thao tác như trên phim và xịt nước lên cái bảng hiệu và tường nhà(dù đẵ tắt), vậy mà cũng tính tiền 2 xe nước và phạt vi phạm quy định PCCC hơn 20 triệu.

Một lần khác đi nhậu về , lúc này hơn 11g tối, về trước của nhà thấy nhà thằng kế bên khét khét, và nóng, cửa nhà lại không khoá em vất con xe xông vào thì thấy đống thùng carton nó cháy và phát lên thành ngọn lửa, thằng chủ nhà xỉn quắc cần câu nằm giữa nhà không biết trời trăng mây gió gì hết, em đá hắn một cái và quát, "nhà mày cháy rồi, má màyyyy! giờ mà còn xỉn hả?, cõng bà già mày chay mau, tao kiếm mấy đứa nhỏ", đồng thời chạy ra ngoài đập mấy cải cửa nhà hàng xóm hô lớn, "cháy nhà bà con ơi..." rồi chạy vào nhà mình xác cái bình cứu hoả sang dập lửa cho hắn. Cũng may là cháy chưa lớn , xịt một bình là dập tắt được liên, m á nó, nhà như cái chuồng heo, thùng giấy vất đủ chỗ, bị bắt lửa mà không cháy cả nhà mới là lạ.
....

Em thấy cụ sai sai ở chỗ tính tiền 2 xe nước chữa cháy cụ nhé.

Luongngockien

Xe hơi
Một nguyên tắc bất di bất dịch là hô hoán báo cháy là việc đầu tiên khi xảy ra cháy.

Rồi tiếp theo bỏ chạy hay ở lại chữa cháy thì tùy tình hình.

Tiêu lệnh chữa cháy đã nói rất rõ về điều này:

Leean

Xe tăng
Em thấy cụ sai sai ở chỗ tính tiền 2 xe nước chữa cháy cụ nhé.
đúng vậy cụ, có xịt 1 xe , nhưng điều động 2 xe đến thì vẫn tính tiền theo xe điều động thì phải, ngoài ra tiền vi phạm quy định PCCC thì tổng là hơn 20 tr, em thấy bọn TCHC bảo thế

Muon_biet

Xe cút kít
đúng vậy cụ, có xịt 1 xe , nhưng điều động 2 xe đến thì vẫn tính tiền theo xe điều động thì phải, ngoài ra tiền vi phạm quy định PCCC thì tổng là hơn 20 tr, em thấy bọn TCHC bảo thế
Có lỗi thì phạt là đúng, riêng tiền chữa cháy thì không có đâu cụ ạ. Nhà nước miễn phí hoàn toàn kể cả gọi 114. Em khẳng định luôn với cụ từ thời em công tác cho đến nay đã hưu hơn 12 năm nhé.

Leean

Xe tăng
Một nguyên tắc bất di bất dịch là hô hoán báo cháy là việc đầu tiên khi xảy ra cháy.

Rồi tiếp theo bỏ chạy hay ở lại chữa cháy thì tùy tình hình.

Tiêu lệnh chữa cháy đã nói rất rõ về điều này:
cái bảng tiêu lệnh chữa cháy này có đóng đinh treo vào tường thì cũng chẳng nhiều người quan tâm, đặc biệt là dân ngụ cư. Chỗ chung cư em ở thì lượng ngụ cư chiếm hơn nửa, dạng sáng đi tối về, chẳng bao giờ thấy mặt, quy định chung cư thì có lúc tuân thủ có lúc không, đặc biệt là quy định về an toàn phòng chống cháy nổ, đặc biết là các căn hộ cơi nới ngăn phòng để cho thuê nhiều người ở ghép, em làm ở BQT hàng tháng vẫn lập tổ công tác kiểm tra nên em biết, nhiều căn hộ tự ý đấu nối, câu điện để chạy bếp từ, nấu ăn trong phòng, gây chập cháy thường xuyên, may là chưa có sự vụ nghiêm trọng nào vì tiêu chuẩn an toàn điện ở chung cư được thiết kế cũng tương đối tốt. Nhưng chuông báo cháy thì cứ kêu inh ỏi thường xuyên vì nấu năn trong nhà , khói mù mịt , phạt nhiều lần thì cũng chày bửa ra và không chấp hành. Nói chung là ý thức kém.

Chỉnh sửa cuối: