[Funland] Lại cháy. Huy động 7 xe. Ngõ Thổ Quan

HI_CLASS

Xe điện
Càng ngày em càng thấy cái nick Bống gì đấy “tởm” thật. Tởm thực sự.
Nick đó thì hay mà ăn nói khốn nạn, ko cùng quan điểm thì trah luận bằng lý lẽ hoặc tôn trọng quan điểm ng khác. Đây trù ẻo cho nhà ng ta sập mới vui.

Muon_biet

Xe cút kít
Nguyên nhân cháy xảy ra chiếm phần lớn do việc sử dụng điện chưa đúng cách. Để đảm bảo an toàn thì các thiết bị điện không sử dụng phải cách li khỏi lưới điện, không để thiết bị điện trong trạng thái chờ đối với các thiết bị có điều khiển từ xa.....nhất là hay gặp nhất là sử dụng sạc điện thoại xong thì sạc vẫn cắm trong ổ điện.

tieunhilang

Xe điện
Tập huấn phòng cháy phải học Nhật Bản, đợt trước em đi mua hàng, vô tình đúng ngày tập huấn của họ, em tự nhiên được học 1 khoá phòng cháy.
Đang làm việc thì đối tác báo hôm nay là lịch tập huấn, sẽ mất 1 tiếng để tham gia, sau đó quay lại làm việc, vì hoả hoạn k chừa 1 ai, nên khách cũng phải tham gia tập huấn, công việc chỉ là đội mũ, đi theo vạch kẻ có sẵn dưới chân, làm sao để 5000 người có thể rời nhà máy theo thứ tự tập trung tại bãi đất trống trong vòng 30 phút.

HI_CLASS

Xe điện
Cụ có biết những kênh nào trên youtube mà có kiểu hướng dẫn kỹ năng sống như thế ko ạ? giới thiệu cho em với!
Mở cho trẻ con xem thì có kênh "Baby bus" với serie "Cảnh sát trưởng Lavado". E hay cho f1 xem, dạy nhiều kỹ năng sống cho trẻ đó cụ

Leean

Xe tăng
vâng ! để tối em về tìm xem sao ah. Các bạn ý cũng dc học ở trường rồi đấy nhưng thi thoảng cho xem lại cho nhớ
Trẻ con học là một chuyện, phụ huynh cũng cần phải xem lại cho sát với tình hình thực tế nhà mình, nhà chuồng cọp , cửa sẳt, của cuốn bịt bùng cứu hộ không tiếp cận ngay được thì làm thế nào ?

Toi luôn dạy con tôi là lấy tất cả đồ đạc ném cho vỡ kính để không bị ngạt khói, tôi luôn để sãn cái búa đẻ phá kính cường lực gần cửa số, đèn pin lắp đầu giường để mọi tình huống bọn trẻ nó chụp được ngay và bật chế độ SOS chiếu ra ngoài để cứu hộ định vị mình được mình ngay, trường hợp của trước mà bị cháy/ khói không mở được của thì phải chui ngay vào toilet, liên tục xả nước bồn tắm cho đầy, bật vòi sen hết cỡ xuối lên mình, nóng quá thì ngụp lặn trong bồn và ngoi lên lấy hơi ( đầy là cách cuối cùng khi không còn đường thoát mà chưa có người đến cứu) , hay làm tất cả những gì có thể làm được trong lúc khẩn cấp và không thể suy nghĩ mạch lạc và phản ứng như thường ngày.

Và một điêu quan trọng là tôi luôn dạy chúng là phải trốn và thoát ra ngay khi có thể, đừng cố tìm cha, mẹ nếu không thấy mà lại chần chờ rồi mắc kẹt, mất cơ hội được cứu

Chỉnh sửa cuối:

Tyrion99

Xe tải
Nhà 4-5 tỉ mà ko bỏ đc vài triệu lắp thiết bị báo cháy, như mấy chung cư được gọi là "ổ chuột" đc 😭

Cũng vụ ở Hà Đông ko rút ra kinh nghiệm. Hồi này mình có ý kiến tiêu chuẩn pccc cho nhà ống bị chửi sấp mặt

Tom80

Xe buýt
Nhà tôi xây lấn như bác miêu tả đấy ạ.
Bù lại, cái song sắt tôi làm khá không kiên cố, thực tế còn bị chê yếu khi tụi nó tháo ra thay điều hòa.
Như nhà tôi thì lên sân thượng cũng thoát được; giật chuồng cọp cũng thoát được.
Cụ cho người nhà giật thử đi ạ. Kỹ năng thợ và mình khác nhau.
Song sắt yếu quá lại mời trộm vào
Ở nhà e, e có phương án thoát hiểm, trẻ con nhà e tự thực hiện được ạ.

Em nghĩ rằng để xây 1 căn hộ trong ngõ chưa tính đất thì đủ để mua 1 căn chung cư bình bình. Tuy nhiên, họ thích ở vì tính chiếm hữu quá cao, của mình mãi mãi, chết đi rồi thì cho con cho cháu nên họ quyết bám trụ bằng được. Sinh không, thác lại về 0 mang được gì đi đâu mà tham lam.

Em tiếp xúc với người cổ hủ và cố chấp rồi. Chẳng thể thay đổi được họ đâu, né ra kệ nó cho lành. Đến chừng nào 1 số căn hộ tập thể cũ nát chuồng cọp mà sập em còn vui nữa. Nhiều nơi chủ đầu tư vào đàm phán, xây mới trả x2 diện tích nhưng vẫn chưa ưng.

Tham lam, cố chấp là nguồn gốc của mọi đau khổ.
Người ta chỉ vui khi được lợi. Không được lợi gì mà vẫn vui khi người khác gặp nạn thì mợ cũng là hàng hiếm đấy. Mợ bống đáng yêu quá ;)

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu 4 tầng hình ống, chuồng cọp ở gác thượng. Nếu xảy ra hoả hoạn thì tầng nào cũng có cửa thoát ra ngoài. Khi cháy ở trên cao có thể thoát ra ban công của tầng 2-3, thậm chí ngay cả tầng 1, mặc dù cửa cuốn bị ngắt điện nhưng có bình luu điện dự phòng. Còn nếu hoả hoạn từ tầng 1 thì tuỳ cơ ứng biến, có thể khoá chặt các cửa phòng, bịt kín các khe cửa hạn chế khói vào, từ trong phòng vẫn có đủ tg để gom đồ có giá trị vào người rồi ra ban công hạ cánh. Lên trên gác thượng thì nhà cháu có 3 hướng thoát hiểm (cửa có khoá) phi sang hàng xóm liền kề.

Xe_cui

Xe hơi
Ở HN hay TP HCM rất đáng lo ngại về công tác AT PCCC các nhà trong ngõ/ hẻm. Công tác phòng cháy vẫn chưa được chú trọng, còn công tác cứu nạn, chữa cháy thì quá vô vàn khó khăn do địa hình ngõ hẻm quá bé để xe CC có thể tiếp cận, kể cả khi xe CC của lực lượng CC có thể tiếp cận được thì lúc đấy cũng rất khó tìm được nguồn nước đủ để dập tắt đám cháy.

formen

Xe lăn
Hôm qua cũng cháy cc 25 tầng do con mèo nhẩy vào phím bật của bếp từ , nhưng may quá không ai bị sao , với e CC vẫn an toàn hơn nhà đất ngõ nhỏ
tình huống này em đã dự phòng xảy ra, nên phải tắt at bếp từ chứ không để qua đêm được, tuy nhiên trong thớt về bếp từ cc phê bình em kha khá là làm sao mà cháy được.

lum_dong_tien

Xe tăng
Có quần áo và mặt nạ chống khói nào tốt cc nhỉ.

thudoll88

Xe tăng
Em cũng từng nói vs 1 số người về quan điểm của họ là mua nhà đất do có giá hơn nhà chung cư.
Em bảo họ là mình sống cho đời mình chứ, làm sao để cái nhà nó phục vụ mình, nó tiện nghi chứ đừng coi nó là tài sản để dành.
Nhà đất chỉ có giá khi mìn thừa 1-2 mảnh đất chứ nếu nó mảnh duy nhất mình đang ở thì thôi đừng nghĩ có giá hay ko có giá, vì một khi đã phải bán đi để mua chỗ ít tiền hơn thì đời mạt rồi.
Chẳng thà tiền nhà ngõ ấy lên mịa cc ở cho rộng rãi, tất cả trên 1 mặt phẳng, đồ đạc vừa dễ bố trí vừa đẹp hơn cái nhà ngõ chật chội.
Nhưng thôi đấy là quan điểm cá nhân mỗi người chứ với em nếu lựa chọn giữa nhà ngõ 4 tỷ và chung cư 3,5-4 tỷ em chọn chung cư.
Nhà đất nó giữ giá cụ ạ muốn sửa sang đập phá sao cũng được tất nhiên ko nên ở ngõ sâu hẹp ôtô không vào được. Rồi đất mãi là của mình, để lại cho con cháu được. Chung cư lại phải tính làm sao mua thêm được 1-2 cái nữa khi con cái trưởng thành nếu chẳng may nó ko tự mua được. Lúc cần có thể bán chuyển lên chung cư hoặc mua đất rộng rãi vùng ven. Chuyển từ mặt đất lên chung cư thì dễ chứ ở chung cư mà muốn xuống mặt đất là hơi bị khó đấy

thudoll88

Xe tăng
Mà sống ở đâu chẳng có rủi ro ở chung cư lại có xu hướng tự tử nhiều

Phuongnh28

Xe hơi
Chiều hqua e đi qua Khâm Thiên cũng thấy 2 xe cứu hỏa đỗ. Sáng đọc báo cứ tưởng vụ này chiều hôm qua.

Nhà đất nó giữ giá cụ ạ muốn sửa sang đập phá sao cũng được tất nhiên ko nên ở ngõ sâu hẹp ôtô không vào được. Rồi đất mãi là của mình, để lại cho con cháu được. Chung cư lại phải tính làm sao mua thêm được 1-2 cái nữa khi con cái trưởng thành nếu chẳng may nó ko tự mua được. Lúc cần có thể bán chuyển lên chung cư hoặc mua đất rộng rãi vùng ven. Chuyển từ mặt đất lên chung cư thì dễ chứ ở chung cư mà muốn xuống mặt đất là hơi bị khó đấy
Cụ còn bị kẹp nhà ngõ ngách thì bán khẩn mà té sớm đi, xu hướng dài hạn là mất giá đấy nhé.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Nhà cháy hôm nay 2 mặt ngõ, có cửa sau. Chủ nhà (đi vắng) đã tham gia lớp tập huấn chống cháy.
Nhưng kinh doanh làm móng, mi,... đường thoát hiểm chứa hóa chất phục vụ công việc kinh doanh. Dù chưa có thông tin chi tiết, nhưng 1 trong những hóa chất làm móng là aceton rất dễ bắt lửa.
Người ta nghi ngờ mấy người trong nhà bị tử vong do ngạt hơi độc.
Cái nhà trong ảnh có biển bEauty này:

Tho Quan.jpg

Chỉnh sửa cuối:

mieomeo

Xe tải
Các cụ xây nhà h cũng nên tính phòng cháy chữa cháy. Tự lắp báo cháy, tự trang bị bình cứu hỏa thì sẽ tránh được trường hợp đáng tiếc như thế này. Ngoài ra còn tính các phương án thoát nạn khẩn cấp nữa thì nhà có tan người vẫn còn :(.

Emesco

Xe điện
Em thuộc hộ nghèo, phải làm thuê khu nội thành cũ. Lười nhác nên ngại đi xa, com cóp vay mượn được hơn 4 củ to đành mua chung cư - không dám nhà ống trong ngõ, chứ em mà có tầm gấp 4 lần thì dứt khoát kiếm tấc đất cắm dùi.