[Funland] Lại cháy. Huy động 7 xe. Ngõ Thổ Quan

QD092000

Xì hơi lốp
Xem cái clip thứ 2 thì thấy khói rất nhiều, dày đặc như thế sao có nổi 1% hy vọng sống..
Tội nghiệp các cháu quá :(
Ko thấy lửa mà khói kinh thật

BMW X10

Xe điện
Chuồn với điều kiện ko xây lấn hết bên trên, mà để ban công, và nhà nào cũng để ban công giống nhau thì chỉ cần mở cửa ban công trèo sang ban công nhà khác là thoát.
Có điều ở HN nhiều nhà ko thích để ban công mà xây lấn toàn bộ từ tầng 2 ra, xây kín luôn.
Xây lấn kiểu này thì lợi về diện tích, từ tầng 2 trở lên ăn ra đc 5-10m2 đấy.
Ví dụ đất nhà em sổ đỏ là 50m2, mỗi cạnh 7m, lại là căn góc 2 mặt tiền. Nếu xây lấn từ tầng 2 thì sẽ đc 60m2 nhưng hồi xây nhà em ko làm thế, căn góc nên mỗi bên 1 ban công từ tâng 2 lên 4.
Có biến xảy ra vẫn có cửa thoát.
Nhà kia xây lấn tầng 2 thế nên lúc đó chỉ còn cửa số chấn song, vì vậy lúc cháy chịu chả có cách nào thoát ra đc cả trừ khi chạy lên thượng, nhưng thường là chết ngạt trc khi kịp chạy vì lúc đó dọc cầu thang đặc khói đen rồi.
Nhà tôi xây lấn như bác miêu tả đấy ạ.
Bù lại, cái song sắt tôi làm khá không kiên cố, thực tế còn bị chê yếu khi tụi nó tháo ra thay điều hòa.
Như nhà tôi thì lên sân thượng cũng thoát được; giật chuồng cọp cũng thoát được.

KeanuR

Xe tăng
Xu hướng các đô thị vùng đông á e từng đi qua đều là lên chung cư ở, cc rất đắt
Một phần lý do là vì cháy ntn đây, cứ đọc tin cháy nhà đất là thể nào cug có ng mất, quá đau lòng khi chúng ta để cho trẻ con sống ở môi trg thiếu an toàn vậy

QD092000

Xì hơi lốp
Bù lại, cái song sắt tôi làm khá không kiên cố, thực tế còn bị chê yếu khi tụi nó tháo ra thay điều hòa.
Như nhà tôi thì lên sân thượng cũng thoát được; giật chuồng cọp cũng thoát được.
Song sắt nhà cụ yếu, lúc cháy giật phá đc ko mới biết mà. Mà lúc cháy cụ có ở nhà giật phá ko là chuyện đấy. Hy vọng cụ 24/7 trực phòng cháy.

Dan du an

Xe ba gác

BMW X10

Xe điện
Song sắt nhà cụ yếu, lúc cháy giật phá đc ko mới biết mà. Mà lúc cháy cụ có ở nhà giật phá ko là chuyện đấy. Hy vọng cụ 24/7 trực phòng cháy.
Cái đấy thì tôi và người nhà biết mà.
Không đáng ngại vụ đó.

Cần bình tĩnh để làm, lại là chuyện khác.

Vì thế, tôi luôn nhấn mạnh với người nhà: Phòng trước thì tốt hơn.
Phòng từ việc nhỏ như chống tắc mỡ chỗ rửa bát, đến cái tệ hại là phòng cháy.
Ví dụ đơn giản là bây giờ, hàng tối, tôi đi ngó lại 1 loạt và rút điện bằng sạch, trừ Tủ lạnh và Tivi.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Ai chả muốn nhà to như cung điện hoặc ở biệt thự.... Người ta không có tiền mới chấp nhận như thế.
Em nghĩ rằng để xây 1 căn hộ trong ngõ chưa tính đất thì đủ để mua 1 căn chung cư bình bình. Tuy nhiên, họ thích ở vì tính chiếm hữu quá cao, của mình mãi mãi, chết đi rồi thì cho con cho cháu nên họ quyết bám trụ bằng được. Sinh không, thác lại về 0 mang được gì đi đâu mà tham lam.

Em tiếp xúc với người cổ hủ và cố chấp rồi. Chẳng thể thay đổi được họ đâu, né ra kệ nó cho lành. Đến chừng nào 1 số căn hộ tập thể cũ nát chuồng cọp mà sập em còn vui nữa. Nhiều nơi chủ đầu tư vào đàm phán, xây mới trả x2 diện tích nhưng vẫn chưa ưng.

Tham lam, cố chấp là nguồn gốc của mọi đau khổ.

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Nhà mặt phố với chung cư vẫn giá trị hơn nhà ngõ trong hoàn cảnh như thế này

Lucky.Cat

Xe buýt
R.I.P 3 cháu bé.
Thương quá

polizia

Xe container
Cháy lúc nửa đêm vs rạng sáng khi đang ngủ say thì quên luôn phương án chạy sân thượng đi cụ à. Lúc đấy chỉ có tỉnh dậy từ trên giường xuống đất mở cửa ban công phòng ngủ chờ cứu hoặc nếu ban công hàng xóm cũng ngay cạnh thì trèo sang may ra thoát chết.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
vấn đề là luôn xây chuồng cọp chống trộm. Chỉ cần làm cửa sổ oki 1 chút thì làm j có trộm. Chắc cú quá nên nó vậy.

polizia

Xe container
Em nghĩ rằng để xây 1 căn hộ trong ngõ chưa tính đất thì đủ để mua 1 căn chung cư bình bình. Tuy nhiên, họ thích ở vì tính chiếm hữu quá cao, của mình mãi mãi, chết đi rồi thì cho con cho cháu nên họ quyết bám trụ bằng được. Sinh không, thác lại về 0 mang được gì đi đâu mà tham lam.

Em tiếp xúc với người cổ hủ và cố chấp rồi. Chẳng thể thay đổi được họ đâu, né ra kệ nó cho lành. Đến chừng nào 1 số căn hộ tập thể cũ nát chuồng cọp mà sập em còn vui nữa. Nhiều nơi chủ đầu tư vào đàm phán, xây mới trả x2 diện tích nhưng vẫn chưa ưng.

Tham lam, cố chấp là nguồn gốc của mọi đau khổ.
Em cũng từng nói vs 1 số người về quan điểm của họ là mua nhà đất do có giá hơn nhà chung cư.
Em bảo họ là mình sống cho đời mình chứ, làm sao để cái nhà nó phục vụ mình, nó tiện nghi chứ đừng coi nó là tài sản để dành.
Nhà đất chỉ có giá khi mìn thừa 1-2 mảnh đất chứ nếu nó mảnh duy nhất mình đang ở thì thôi đừng nghĩ có giá hay ko có giá, vì một khi đã phải bán đi để mua chỗ ít tiền hơn thì đời mạt rồi.
Chẳng thà tiền nhà ngõ ấy lên mịa cc ở cho rộng rãi, tất cả trên 1 mặt phẳng, đồ đạc vừa dễ bố trí vừa đẹp hơn cái nhà ngõ chật chội.
Nhưng thôi đấy là quan điểm cá nhân mỗi người chứ với em nếu lựa chọn giữa nhà ngõ 4 tỷ và chung cư 3,5-4 tỷ em chọn chung cư.

cuongkilo

Xe tăng
Nguyên nhân gây cháy là gì các cụ nhỉ
Hay do chập điện ạ

Mũi tên bạc

Xe container
Chia buồn với gia đình các nạn nhân; ở chung cư cháy cho dù chỗ đông người nhưng số người chết còn ít hơn nhà đất!

Anduchuy

Xe buýt
Nhà chung cư hay nhà mặt đất mà cứ biến thành kho vừa ở vừa kinh doanh thì tiềm ẩn rủi ro cháy cực cao, các cháu còn đang ngủ nên ngạt khói đã bất tỉnh rồi nói gì đến chạy thoát thân, đến ở biệt thự mà cứ chứa hàng thì cũng toi thôi.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cháy lúc 5h thì làm gì có cơ hội kêu cứu , đang ngủ hít khí độc cứ thế mà lịm luôn :(
Khổ thật !
Quê em năm ngoái có vụ 2 anh em 3-4 tuổi vào phòng chơi xong bấm chốt cửa , nghịch bật lửa cháy lan ra chăn màn. Mẹ nấu cơm dưới bếp ko biết nên cuối cùng mất 2 con đau đớn .

onghabeo

Xe tăng
Xu hướng các đô thị vùng đông á e từng đi qua đều là lên chung cư ở, cc rất đắt
Một phần lý do là vì cháy ntn đây, cứ đọc tin cháy nhà đất là thể nào cug có ng mất, quá đau lòng khi chúng ta để cho trẻ con sống ở môi trg thiếu an toàn vậy
Hôm qua cũng cháy cc 25 tầng do con mèo nhẩy vào phím bật của bếp từ , nhưng may quá không ai bị sao , với e CC vẫn an toàn hơn nhà đất ngõ nhỏ