Lai chau-Tan cung QL6

arsenal8660

Xe tăng
Điểm cuối cùng của Quốc lộ 6 :

nhất cụ rồi, làm 1 vòng Tây Bắc.
Đoạn này lần trước đoàn em đi bên Lai Châu sang tới đây là 12 h đêm, nhìn trên Map thấy đường bên trái (đường 6 cũ) về HN gần hơn thế là đi vào, gặp ác mộng luôn từ đây ra tới Tuần Giáo, đi từ 12 h đêm đến hơn 5h sáng mới ra tới Tuần Giáo (5 tiếng cho 60km, lần offroad dài nhất đời em), lúc ở ngã ba này xe báo còn chạy được 120km bảo thôi cố chạy ra Tuần Giáo đổ nhưng đi được khoảng 20km báo đỏ luôn , hỏi mấy anh dân tộc đi rừng bảo đi vài km nữa có cây xăng mà đi mãi chả thấy, xe tắt hết AC giữa trời lạnh 6 độ.Một kinh nghiệm để đời về đường sá và xăng cộ .

Chỉnh sửa cuối:

Chidokato

Xe tải
ảnh đẹp quá, em hóng tiếp

MIT-ONE

Xe điện
Điểm cuối cùng của Quốc lộ 6 :

nhất cụ rồi, làm 1 vòng Tây Bắc.
Đoạn này lần trước đoàn em đi bên Lai Châu sang tới đây là 12 h đêm, nhìn trên Map thấy đường bên trái (đường 6 cũ) về HN gần hơn thế là đi vào, gặp ác mộng luôn từ đây ra tới Tuần Giáo, đi từ 12 h đêm đến hơn 5h sáng mới ra tới Tuần Giáo (5 tiếng cho 60km, lần offroad dài nhất đời em), lúc ở ngã ba này xe báo còn chạy được 120km bảo thôi cố chạy ra Tuần Giáo đổ nhưng đi được khoảng 20km báo đỏ luôn , hỏi mấy anh dân tộc đi rừng bảo đi vài km nữa có cây xăng mà đi mãi chả thấy, xe tắt hết AC giữa trời lạnh 6 độ.Một kinh nghiệm để đời về đường sá và xăng cộ .

Vậy mà bọn e đang có kế hoạch một chuyến đi theo cung của cụ sang điện biên đây, chưa biết lúc nào hết mưa bão để đi được Cảm ơn cụ đã có thông tin !

arsenal8660

Xe tăng
Em thấy các cụ ca ngợi riệu Mông pê thực sự em chưa được thử, A cùng cơ quan em là lớp trưởng của A Thành PCT tỉnh Lai châu, em đã được ngủ phòng VIP ở Hương phong, ăn đặc sản do PCT tỉnh tiếp nhưng ko thấy nhắc đến riệu này
em không sành riệu lắm nhưng có 1 lần vào SÌn Hồ uống với mấy ông trong đấy buổi chiều tối,định uống xong rồi về luôn nên bụng bảo dạ uống cầm chừng nhưng rượu êm quá uống 4-5 chén vẫn thấy chả xi nhê gì, các bác ấy lại nhiệt tình quá nên nể làm thêm vài chén nữa, lúc tan cuộc vẫn tỉnh táo nghĩ là lượn dc luôn nhưng mấy ông trên đó cười (nham hiểm :D) bảo các chú không về được đâu, thế mà quay về NN lấy đồ định về thì say thật, rửa mặt mũi xong lên giường làm phát 8h sáng hôm sau mới dậy. Vãi rượu ^:)^

MIT-ONE

Xe điện
Sàn Hồ e thấy khí hậu mát nư Sapa Độ cao cũng > 1600 m
Sáng ra sương mù phủ kín thị trấn , tuy nhiên ở đây còn nghèo

hattrick

Xe buýt
Zinger cung này hết bn km? hút bao lít bia cụ Mít ơi ?

MIT-ONE

Xe điện
Cụ cứ chạy số 2-3 thì biết ngay
Cái của e không có đồng hò báo xăng nhưng cung này chác hết khoảng > 10 l

LamGam

Xe tải
cụ cho thêm ít ảnh đi ah!

TRANG-TRANG

Xe buýt
Cầu Hang tôm :

Em chạy Lai Châu những năm 85-86 , hồi đó từ Phong Thổ vào thị xã LC phải qua cầu Hang Tôm là cầu treo do TQ làm ( cầu treo nhưng kiên cố, rải nhựa, cáp thép to bằng cổ tay cắm vào vách núi rất ấn tượng).
Gần 30 năm chưa có dịp quay lại , xem phóng sự ảnh của cụ chủ thấy tâm trạng quá muốn nhờ cụ giải thích thêm, cầu Hang tôm này là cầu ta mới làm phải không? Thị xã LC cũ hình như sau khi có thủy điện SLa thì chìm dưới lòng hồ?

MIT-ONE

Xe điện
Cầu Hang tôm :

Em chạy Lai Châu những năm 85-86 , hồi đó từ Phong Thổ vào thị xã LC phải qua cầu Hang Tôm là cầu treo do TQ làm ( cầu treo nhưng kiên cố, rải nhựa, cáp thép to bằng cổ tay cắm vào vách núi rất ấn tượng).
Gần 30 năm chưa có dịp quay lại , xem phóng sự ảnh của cụ chủ thấy tâm trạng quá muốn nhờ cụ giải thích thêm, cầu Hang tôm này là cầu ta mới làm phải không? Thị xã LC cũ hình như sau khi có thủy điện SLa thì chìm dưới lòng hồ?

Cầu này là cầu mới
Cầu cũ đã bỏ, cách cầu cũ khoảng 2-3 trăm mét thẳng theo phía tầm mắt cụ nhìn bức ảnh này
Giờ chỉ còn 2 cái móng 2 bên và cái đường cụ nhìn thấy phía dưới cái trụ cầu là đường cũ đấy

Qua cầu Hang tôm tiếp nữa là tx Mường lay cụ ạ

LamGam

Xe tải
lịch trình thế đi mệt lém.

TRANG-TRANG

Xe buýt
Cung đường cụ chủ chắc vừa là khảo sát vừa là đi chơi?
Em đi làm chỉ có 1 hành trình duy nhất là Phố Lu-Sa pa-Phong Thổ-thị xã LC ( thi thoảng mới chạy từ TX LC lên Điện Biên đánh gạo rồi về đường Sơn La-Hà Đông). Em nhớ mãi chuyến đầu tiên chạy từ ga Phố Lu phải vượt 03 đèo: Sa Pa - Giang Ma - Hồng Tú Mán, đèo Giang Ma gần Tam Đường ( chả nhớ Tam Đường Đất hay Tam Đường Nhựa nữa?) dài khoảng 2km thẳng tắp đi số 3 thì thừa ga, số 4 thì thiếu . Về sau mấy tài già mới giải thích đấy là đường đèo nhưng độ dốc thấp, đường lại thẳng, 2 bên là ruộng nên lái mới không biết cứ tưởng xe bị làm sao?( có lẽ vì thế mới có tên là Giang Ma?).
Cũng đang lập kế hoạch hè này quay lại " chiến trường xưa" 1 chuyến nhưng chưa có bạn đồng hành, xem kí sự của cụ lại càng nóng ruột.

MIT-ONE

Xe điện
Cung đường cụ chủ chắc vừa là khảo sát vừa là đi chơi?
Em đi làm chỉ có 1 hành trình duy nhất là Phố Lu-Sa pa-Phong Thổ-thị xã LC ( thi thoảng mới chạy từ TX LC lên Điện Biên đánh gạo rồi về đường Sơn La-Hà Đông). Em nhớ mãi chuyến đầu tiên chạy từ ga Phố Lu phải vượt 03 đèo: Sa Pa - Giang Ma - Hồng Tú Mán, đèo Giang Ma gần Tam Đường ( chả nhớ Tam Đường Đất hay Tam Đường Nhựa nữa?) dài khoảng 2km thẳng tắp đi số 3 thì thừa ga, số 4 thì thiếu . Về sau mấy tài già mới giải thích đấy là đường đèo nhưng độ dốc thấp, đường lại thẳng, 2 bên là ruộng nên lái mới không biết cứ tưởng xe bị làm sao?( có lẽ vì thế mới có tên là Giang Ma?).
Cũng đang lập kế hoạch hè này quay lại " chiến trường xưa" 1 chuyến nhưng chưa có bạn đồng hành, xem kí sự của cụ lại càng nóng ruột.
Đi đi cụ ơi
Giờ lên Lai châu cũng đẹp
Cung này e đi đúng là " Khảo sát " - Đang muốn đi một chuyến theo đường 6 hết Điện biên cho biết

Chúc kế hoạch của cụ thành công !!!

Tuananh81

Xe tải
e cũng thích di lai chau ma chua co dip.

TRANG-TRANG

Xe buýt
Bây giờ mới nhớ đã gặp cụ ở thớt "Thành Tuyên", em hoạt động ở Tuyên hơn 3 năm nhưng nhiều kỷ niệm, vậy mà sau mấy chục năm quay lại ( năm 2009 mấy nhà rủ nhau đi lễ và vào Tân Trào thăm lại cây đa) gặp ngay quả thành cổ vừa được tân trang-trùng tu quây giữa đường....buồn hẳn.
Cuối tháng 7 chắc sẽ đi Tây Bắc nhưng kế hoạch đi Đồng Văn trước ( mấy hôm vừa rồi nhóm bạn Sài Gòn vừa đi LC về có nói gặp 02 vụ lở đất , mà đoạn từ Đoan Hùng-Yên Bái đương đang làm hay bị tắc?).
Khi nào có dịp ọp lai với hội thành Tuyên?

MIT-ONE

Xe điện
Bây giờ mới nhớ đã gặp cụ ở thớt "Thành Tuyên", em hoạt động ở Tuyên hơn 3 năm nhưng nhiều kỷ niệm, vậy mà sau mấy chục năm quay lại ( năm 2009 mấy nhà rủ nhau đi lễ và vào Tân Trào thăm lại cây đa) gặp ngay quả thành cổ vừa được tân trang-trùng tu quây giữa đường....buồn hẳn.
Cuối tháng 7 chắc sẽ đi Tây Bắc nhưng kế hoạch đi Đồng Văn trước ( mấy hôm vừa rồi nhóm bạn Sài Gòn vừa đi LC về có nói gặp 02 vụ lở đất , mà đoạn từ Đoan Hùng-Yên Bái đương đang làm hay bị tắc?).
Khi nào có dịp ọp lai với hội thành Tuyên?

Vậy là cụ cũng hay Hoài tưởng và thích vi vu như e rồi
Rất mong được gặp các cụ

phamdung184

Xe hơi
chủ thớt sướng thật, có dk đi nhiều nơi thế=P~