[Funland] Lại câu chuyện về người già

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thật ra ở với bố mẹ già tâm lý nặng nề hơn ở với trẻ con đấy cụ ạ, trẻ con thì nghe lời mình, càng ngày càng lớn khôn còn các cụ già thì lại ngược lại, càng ngày càng lẫn nhưng lại không nghe lời con cái đâu. Với trẻ con, tình hình khá dần, với người già thì tình thế tệ dần.
Đều có sướng có khổ cả. Cái thì sướng trước khổ sau còn cái thì ngược lại nên nếu có lòng thì cũng vượt qua hết thôi :))

chuongxehoi

Xe hơi
Em cũng có tình huống tương tự đối với các cụ ở nhà. Cha mẹ thì không thể lựa chọn được nên chấp nhận thôi. Nhưng thực sự nhiều lúc cũng mệt mỏi vì đi làm về áp lực công việc .... lại còn áp lực ở nhà bà cụ hay "tranh luận với Osin nữa. Cụ nhà em lúc nào cũng cho rằng mình được học hành, đi làm biết nhiều ... còn OS chỉ là giúp việc, ko biết gì. Em đã giải thích nhiều, bây giờ là 1 nghề rồi. Mình bỏ tiền ra thì họ bỏ công. mà họ chăm sóc mình thì mình nên vui vẻ với họ. Nhưng cũng chỉ được 1-2 bữa. Có lần OS nói thẳng: bà cứ tưởng có tiền là muốn gì cũng được, sống với nhau phải ở cái tình nữa chứ. Thế là bà em im lặng, nhưng chắc trong lòng không phục.
Nhà em thì chẳng có việc gì giao cho các cụ ngoài việc tự các cụ tập thể dục, đọc báo nghe đài, chọc iPad (em sắm cho bà con SS 9" để xem các thể loại báo chí, tin tức về ăn uống, bệnh tật ...). Tuy nhà ở CC lên xuống cực dễ dàng, đi thang máy có mấy tầng nhưng bà già em ko chịu xuống sân để giao tiếp vì ko có người đi cùng. Thời gian bệnh dịch ko nói, nhưng cả khi ko có gì cũng chẳng chịu đi vì luôn có tâm lý xuống đó nói chuyện với ai (có lẽ bà cũng tự ti khi gặp người khác biết hơn mình)
Còn đi đâu đó 1-2 ngày. VC em chỉ đi qua đêm thôi mà ko có nói qua về cũng bị trách ko nói gì. Em bảo con đi có việc chứ có đi chơi đâu, mà có cô OS ở nhà, ông bà bình thường sao mà cứ phải báo cáo báo cầy ? Em bảo con gái rượu của cụ vài tháng đảo qua 1 lần, cả nhà đi chơi tung tăng khắp nơi sao cụ ko nói gì ? Thế là im lặng.
Nói chung cũng phải cháp nhận, nhưng nếu các con cái đã trưởng thành, các cụ có sức khỏe thì các cụ nên vui vẻ mới phải. Nhiều khi chỉ tính toán chi li, xoi xét từng thứ có khi lại sinh bệnh thêm.
Ồ, sao hoàn cảnh nhà cụ có nét giống nhà tôi vậy. Tôi sinh 5x, chấm chơi vơi, cụ bà sinh 3x. Tôi về hưu, may mà có tay nghề vẫn làm việc để cải thiện cuộc sống (vì lương hưu ít, mặt khác lo cho hai thân già khi cuối đời không bắt các con đóng góp nhiều), áp lực công việc, hay sự quay cuồng ở ngoài xã hội tôi đều cố gắng vượt qua, nhưng áp lực gia đình thì về đến nhà bố mẹ thì thật là lúc nào cũng lo ngay ngáy (vì tôi là con trưởng), ăn không yên ngủ không ngon. Cụ ông thì mất rồi, nhưng đó thực sự là người bố đúng nghĩa từ khi trẻ đến khi về với tiên tổ vì ông rất thương và thông cảm cho con cháu, không đòi hỏi gì nhiều, tự mình lo cho mình đến trước khi mất 1 năm mới nhờ con cháu vì cụ bị bệnh teo não trí nhớ không còn. Nhưng cụ bà hiện vẫn minh mẫn thì ngược lại (ở cạnh con gái và con trai thứ, tôi mỗi ngày cuối giờ rẽ qua một lần) tất cả các con chăm sóc phải nói là nhiệt tình, chu đáo, lương hưu cụ 5 triệu để cụ cầm tiêu vặt, không bao giờ lấy một đồng nào, anh em đóng góp tất cả từ ăn uống, thuốc thang, lương giúp việc. Như tôi nói ở trên cụ ở với giúp việc gần như 24/24 nhưng trong tư tưởng của cụ coi họ như đi ở đợ của chế độ phong kiến thời chị Dậu ấy, cụ soi kinh khủng, từ đi đứng, gọi điện thoại cho ai và không cho đi ra ngoài, nhiều khi đã gt cho cụ là người ta đi giúp việc là một nghề, và có những hoàn cảnh riêng tư..... thì cụ lại nói sếch mé đời tư của họ ví dụ như cô này gò má cao thì chả sát chồng ( gv ly hôn chồng), vì thế có gv đã phải nói như OS nhà cụ trên này đấy, chả thế có lúc một năm nhà tôi phải thay đến 16 cô giúp việc (danh sách trả lương của cô em từ năm 2019 đến nay là 31 cô gv). Mặt khác cụ truy lùng kinh khủng, đứa con nào đang đi làm thì cụ ít truy lùng hơn, mấy đưa về hưu thì cụ truy lùng suốt ngày( ví dụ cụ toàn nói: Về hưu đi làm thêm làm gì, toàn trốn không ở nhà chăm bố mẹ già, cụ có hiểu phải đi làm thêm mới có thêm kinh phí đâu) nhất là những dịp nghỉ dài ngày là cụ truy lùng liên tục như không gọi đt cho con mà toàn gọi cho cháu hỏi bố mẹ đi đâu....(nếu vắng vài ngày về cụ truy hỏi ngay). Như tôi từ khi về hưu chưa bao giờ dám đi quá 2 đêm, đi du lịch cũng không dám, toàn gửi vợ con đi ké họ hàng, còn mình ở nhà, đi là không yên với cụ, các cô cậu còn đang đi làm phải nói trực cơ quan...cho yên ổn.
Các cụ ạ, bản thân chăm sóc bố mẹ già tôi đã rút ra:
1. Các cụ ông phải đến hơn 90% các cụ khi về già rất thương và thông cảm cho con cháu, cuộc sống giản dị, cố gắng lo cho mình đến tận lúc về với tiên tổ ( ngoại trừ các cụ nhiều vợ thì không nói, các cụ nhiều vợ khổ lắm). Còn các cụ bà phải đến 70% các cụ trở tính so với lúc trẻ (khó tính, xăm soi...)
2. Các con tận tâm chăm sóc, cũng có lúc phải cương quyết một chút mới được viêc, và nhất là phải đoàn kết, không chia rẽ (nhất là các cô con gái, lâu lâu mới về thăm bố mẹ thường nghe lời bố mẹ kêu ca).
3. Đối với họ hàng thân thuộc như các anh em của bố mẹ già khi có ý kiến chưa đúng, thì các con cũng phải có chính kiến rõ ràng ( vì bố mẹ già thường khi giận con thường hay gọi điện cho họ hàng nói không chính xác).
4. Nếu sức khỏe cho phép, lâu lâu cho cụ về quê, có thể đi chơi du lich 2, 3 ngày (giả quyết tâm lý tù túng)

An_Vi

Xe điện
Chỉ có ai có bố mẹ già đang sống cùng mới hiểu được những gì chủ thớt chia sẻ. Rất đồng cảm, mong chủ thớt kiên nhẫn và chăm sóc các cụ khỏe mạnh.
Bố mẹ em cũng sinh thế hệ 3x: bố 89 mẹ 87, có tính khí tương tự các cụ nhà chủ thớt. Thậm chí 2 cụ nhà e còn bì nghễnh ngãng, nói chuyện như quát nhau mới nghe được, đôi khi cũng khá ức chế nhưng để trong lòng thôi, cố gắng để chăm sóc các cụ tốt hơn.
Mong cho các cụ già sống mạnh khỏe là con cháu vui rồi!

sweet_heart

Xe buýt
Có câu người già hóa trẻ con cũng chả sai.

Cháu thấy đa phần người già đều khó tính. Nhiều khi cũng dễ hiểu khi người già chẳng cần giữ gìn hình ảnh của bản thân nữa. Lúc già thì sức khỏe suy yếu nên lại càng dễ sinh ra cáu bẳn.

Các cụ có ra yêu sách hay "diễn kịch" âu cũng chỉ là mong con cháu quan tâm, các cụ đỡ cô đơn. Đằng nào các cụ cũng gần đất xa trời nên thôi cụ chủ cố gắng "diễn" theo các cụ tí cho các cụ an lòng. Có ngứa mắt quá thì ráng đừng bóc mẽ, quát tháo hay to tiếng chấp nhặt với các cụ làm gì.

À, cụ chủ thử lừa "trẻ con" xem sao. Ví dụ các cụ kêu đau mỏi, bệnh tật (bệnh tâm lý) thì cụ chủ cứ ra hiệu thuốc tây, mua 1 lô lốc các loại thuốc vô thưởng vô phạt (vitamin, ...) rồi về cho các cụ uống, bảo là thuốc này quý hiếm lắm, phải nhờ ông A bà C mua ở tận bển về cho các cụ, có tác dụng cải lão hoàn đồng. Cháu dự các cụ sẽ khỏe lên nhiều do chữa được đúng bệnh (tâm lý).

cairong_2011

Xe container
Có câu người già hóa trẻ con cũng chả sai.

Cháu thấy đa phần người già đều khó tính. Nhiều khi cũng dễ hiểu khi người già chẳng cần giữ gìn hình ảnh của bản thân nữa. Lúc già thì sức khỏe suy yếu nên lại càng dễ sinh ra cáu bẳn.

Các cụ có ra yêu sách hay "diễn kịch" âu cũng chỉ là mong con cháu quan tâm, các cụ đỡ cô đơn. Đằng nào các cụ cũng gần đất xa trời nên thôi cụ chủ cố gắng "diễn" theo các cụ tí cho các cụ an lòng. Có ngứa mắt quá thì ráng đừng bóc mẽ, quát tháo hay to tiếng chấp nhặt với các cụ làm gì.

À, cụ chủ thử lừa "trẻ con" xem sao. Ví dụ các cụ kêu đau mỏi, bệnh tật (bệnh tâm lý) thì cụ chủ cứ ra hiệu thuốc tây, mua 1 lô lốc các loại thuốc vô thưởng vô phạt (vitamin, ...) rồi về cho các cụ uống, bảo là thuốc này quý hiếm lắm, phải nhờ ông A bà C mua ở tận bển về cho các cụ, có tác dụng cải lão hoàn đồng. Cháu dự các cụ sẽ khỏe lên nhiều do chữa được đúng bệnh (tâm lý).
Cụ nhà em chuyên gia về thuốc ko lừa như cụ đc. Cụ ấy uống thuốc gì như thế nào, tác dụng phụ …. giá cả thay đổi thế nào nhớ vanh vách. BS Vimec khuyên cụ uống thuốc này thuốc kia để hạ HA và hỗ trợ tim. Cụ về đọc manual xong bảo BS chẳng biết gì.

Bobbo

Xe điện
Cụ nhà em chuyên gia về thuốc ko lừa như cụ đc. Cụ ấy uống thuốc gì như thế nào, tác dụng phụ …. giá cả thay đổi thế nào nhớ vanh vách. BS Vimec khuyên cụ uống thuốc này thuốc kia để hạ HA và hỗ trợ tim. Cụ về đọc manual xong bảo BS chẳng biết gì.
Gặp cụ thông thái thể chịu rồi cụ ạ. Đồng cảm và chia sẻ

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy có phúc mới được ở cùng bố mẹ cao tuổi như vậy. Cụ ngã tuy không quá đau nhưng ở nhà nhiều, ít gần con cháu nên cụ thiếu thốn tình cảm nhân cơ hội đó muốn được con cháu gần gũi quan tâm hơn. Em rất tiếc là cụ điện thoại mọi người đều từ chối qua. Em mà được điện thoại em qua luôn ở bên cụ một chút, vuốt ve dỗ dành cụ một chút cho cụ vui.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em ko tìm lại được để gửi cụ/ mợ cái clip, nội dung là 2 thời gian tương phản. Khi con còn bé, bố mẹ chăm sóc con, yêu thương con vô điều kiện, kiên trì với đủ thứ ương bướng nhõng nhẽo đòi hỏi ăn vạ của con. Khi bố mẹ già, bố mẹ thành trẻ con, cũng muốn được quan tâm, chiều chuộng. Nhưng tình yêu của con dành cho bố mẹ chắc ko thể vô điều kiện được như chiều kia.
Thế mới có câu “nước mắt chảy xuôi”.
Thi thoảng đọc những topic như này em lại tự răn mình.
Em thì vẫn luôn nghĩ đến chiều hướng tốt là con đối với bố mẹ đa số cũng vô điều kiện (trừ khi anh chị em đùn đẩy thì đấy là có điều kiện gián tiếp nhưng người ảnh hưởng trực tiếp lại là ... bố mẹ :)) ). Tuy nhiên nhiều trường hợp không bao dung được như đối với con mình với lý do là con nó còn nhỏ nên không biết gì còn bố mẹ lớn rồi ai lại thế :))

Dacia90

Xe điện
Cụ qua làng phù đổng bên gia lâm tham khảo. Theo em chỗ này tốt nhất trong các viện dưỡng lão
Từ chỗ này mà đưa CC vào bv Đức Giang là gần nhất à cụ? Đối với các cụ bị HA thì xe cứu thương của Viện dưỡng lão và bv gần đó là thông số cần để ý tới.

cairong_2011

Xe container
Em ko tìm lại được để gửi cụ/ mợ cái clip, nội dung là 2 thời gian tương phản. Khi con còn bé, bố mẹ chăm sóc con, yêu thương con vô điều kiện, kiên trì với đủ thứ ương bướng nhõng nhẽo đòi hỏi ăn vạ của con. Khi bố mẹ già, bố mẹ thành trẻ con, cũng muốn được quan tâm, chiều chuộng. Nhưng tình yêu của con dành cho bố mẹ chắc ko thể vô điều kiện được như chiều kia.
Em luôn suy nghĩ sẽ chăm sóc các cụ dù mình ko giàu có gì, dù sao bố mẹ nuôi mình lớn ăn học … Nhưng so sánh như cụ em thấy ko ổn. Đành rằng người già như trẻ em nhưng là trẻ em cos “ kinh nghiệm” cụ ạ. Nó khác với chúng ta khi bé chẳng biết gì. Em đồng cảm với cụ chủ topic vì em cũng hay gặp rắc rối với các cụ nhà em. Như cụ bà em trí nhớ minh mẫn đến nỗi giá cả cô GV đi về báo lại là cụ nhớ như in để so sánh, quần áo dù cũ mới để ở ngăn tủ nào cụ nhớ ko sai. Sự minh mẫn đó chứng tỏ cụ khoẻ mạnh là rất mừng. Nhưng sự minh mẫn đó lại giúp cho việc xét nét, săm soi rất chi tiết từng thứ từ ăn uống, đồ đạc việc trong nhà thì cụ cũng hiểu thế hệ khác dù con cái cũng mệt mỏi thế nào.

starsn

Xe điện
Chăm sóc trẻ con từng tí nó chỉ mất 3 năm đầu cuộc đời, còn người già khó tính ốm đau nhiều khi 20-30 năm. Đấy là nếu mợ muốn so sánh thực sự :)

Em có cái may mắn bố mẹ lúc tuổi già nhìn chung không oái oăm (mà oái oăm lúc còn trẻ :)) ) nhưng em vẫn hiểu & thông cảm được với chủ thớt, vì em có ông bà ngoại chồng (ở cùng bmc) lẩm cẩm từ 80 tuổi đến 99 tuổi :D :D

Nói chung mình không biết người ta thì nên bớt phán xét, phúc ai người nấy hưởng.

ngu ngơ

Xe điện
Em cũng ko định tâm sự cùng các cụ vì mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi người mỗi tính. Nhưng cứ 'chiều chuộng, đáp ứng" mãi các cụ lại càng "quái " hơn làm cả nhà em rất mệt mỏi.
Nhà em hai cụ đều cao tuổi, U90. Người già bệnh tật nhiều như xương khớp, cao HA, trái tính trờ giời ... là chuyện bình thường. Nhưng nhiều khi các cụ cứ tự nghĩ ra bệnh rồi yêu cầu này nọ mà thực tế ko đến mức cần như thế rất mệt mỏi. Hai cụ nhà em có OS chăm sóc. VC em hàng ngày đi làm và có việc nên ko ở nhà, mọi việc đều nhờ cô OS chăm sóc các cụ về sinh hoạt ăn uống. Đồ ăn thì được mua buổi sáng và để ở tủ lạnh.OS ở nhà hỏi ý kiến ông bà, mà chủ yếu là bà để nấu và chế biến theo yêu cầu. Chiều tối VC em mới về. Nói chung mọi chuyện cũng bình thường. Ông già bị xương khớp, tay chân run do Parkinson đi lại có khó khăn (dùng khung xe đẩy, chứ ko phải ngồi xe lăn). Ông vẫn có thể đi lại 1-2 vòng trong nhà (sàn nhà CC), được hỗ trợ lên xe đạp để đạp 20-30'. Vệ sinh cũng cần người hỗ trợ chủ yếu là kéo quần lên xuống, trông khi ra vào nhà VS cho an toàn. Túm lại ăn uống được, vẫn có thể vận động, xem TV, đọc báo đọc sách bình thường (dù không ngồi lâu được). Còn bà thì có mỗi bệnh chủ yếu là cao HA và bệnh "xoi mói". Còn ăn uống, đi lại, tự phục vụ (trừ khi ốm đau nằm bệt). Cách đây mấy hôm cụ bà ở nhà đang đi trong nhà thì đứng lại để điều chỉnh cái dép, co chân lên xuống ko vững nên có khịu xuống. Tiện tay có cái xe đạp em dựng bên cạnh thì bám vào thế là đổ kềnh cả người và xe ra sàn. Theo chứng kiến của OS thì cũng bình thường. Xe đạp (thể thao) ko đè vào người. Bà ngồi xuống sàn 1 lúc rồi được đỡ ngồi dậy đi vào phòng. Đến chiều thì bắt đầu kêu đau, ko thể trở mình, hay co duỗi chân tay, thấy khó chịu .... Nói chung là có triệu chứng của đau đớn, mệt mỏi. Người già mà ngã (ko phải do vấp hay đi nhanh) mà ngã tại chỗ đứng cũng có thể nguy hiểm nếu xương khớp ko tốt. Ngày chiều hôm đó và sáng hôm sau em có kiểm tra bằng cách xoa bóp dọc cột sống, khớp hông ... thì thấy đụng vào xương ko thấy kêu đau mà chỉ các phần cơ nằm hai bên cột sống. Như vậy có thể hy vọng xương ko ảnh hưởng mà chỉ do cơ co cứng gì đó nên cử động khó. Sau nằm 1 hôm thấy vẫn kêu la nên cô em nhờ 1 cậu BS đông y đến châm cứu, xoa bóp. Khi cậu ấy đến làm các đông tác kiểm tra thì cũng nhận định như em là xương ko sao chỉ là cơ thôi và quan trọng có lẽ là bệnh tâm lý là chính chứ ko phải đau do ngã. Cậu ấy đề nghị em đem chiều chụp kiểm tra. OK hôm sau em đem đi chiếu chụp và được kết luận xương khớp cột sống, khớp háng ko sao cả chỉ thấy hiện tượng thoái hóa thể đặc (cũng rất bình thường đối với cụ U90). Như vậy thực chất là xương khớp ko sao. Bình thường xoa bóp 2-3 ngày cùng châm cứu và cố gắng vận động là bình thường. Tuy nhiên chuyện ko đơn giản vậy. Vì là ngày nghỉ Giỗ tổ thế là cụ nhấc ĐT gọi cho người thân để ca thán mình bị ngã, mệt mỏi và mong mọi người qua thăm. Đó cũng là các cụ U80 cả chứ ko trẻ khỏe gì. Nhưng mọi người đều có việc nên từ chối, hơn nữa cũng biết tính cách của cụ già em hay thích là trung tâm của vũ trụ nên ko đáp ứng. Trong lúc đó việc châm cứu vẫn bình thường. Đồng thời em cũng yêu cầu cử động chân tay dù nằm trên giường, rồi xoay mình, tự bò ngồi dậy trên giường để có thể ngồi ăn chứ ko nên ăn nằm ... Nhưng điều khá "thú vị" là khi chỉ có 1 mình cụ trong phòng thì cụ tập vận động giơ tay chân, lật mình ... rất bình thường ko có bất kỳ biểu hiện đau đớn. Thậm chí còn nói đã co chân cả 100 cái ... Có lúc OS quan sát thấy tự ngồi dậy được nhưng khi OS vào lập tức lại nằm vật ra ... Nói chung có sự "biểu diễn". Ăn vẫn tốt, vận động tay chân co duỗi kể cả tự làm hay do BS đông ý làm thì ko thấy biểu hiện đau đớn (trừ khi vặn thật mạnh và hết cỡ), di ngoài phân bình thường (thậm chí mùi rất nặng do ăn uống và ăn yến bổ chăng). Nhưng khi ai hỏi thì vẫn kêu mệt mỏi lắm, phải chục hôm mới đỡ. Ko hiểu sao cụ biết 10 hôm sẽ đỡ.
Việc các cụ già ốm đau có lẽ bình thường, nhưng các cụ thích phóng đại lên vài lần để làm "mình mẩy", thành trung tâm vũ trụ thì cụ nhà em đã mấy lần như thế này rồi. Đã nói nhiều, thậm chí cô em đến nói thẳng "bà diễn vừa vừa thôi" cụ cũng kệ. Mọi người cứ bơ đi thì mấy hôm sau lại thấy bình thường. Nhưng điều đáng ngại nhất rồi có lúc bệnh thật với giả sẽ không biết thế nào mà lần (vì có 1 lần nửa đêm kêu mệt bắt em đưa đi cấp cứu, xuống BV chụp chiếu đo các loại cũng ko sao chỉ HA hơi cao 1 chút. Năm ở khu cấp cứu ồn ào quá ko chịu được đòi về, hôm sau chẳng có gì xảy ra cả). Có lần kêu mệt mỏi đi khám, XN các kiểu, OS đi theo hỏi bà có làm sao ko thì ko trả lời, nhưng OS xem các chỉ tiêu XN thấy đều OK cả, về nhà cụ ông hỏi cũng im lặng ko trả lời. Nhà cũng chỉ có 1 OS, trả lẽ mỗi người 1 trong khi bà con họ hàng thân cận thì có người già rồi vẫn còn phải lo toan cho con cái, đi chợ búa, bỏ tiền hưu ra để trả đủ các loại tiền. Còn cụ nhà em chỉ cần ngồi tập dưỡng sinh, đọc báo, xem vô tuyến, cần thì đi giao lưu ... nhưng lại ko thích. Vẫn thích chỉ đạo ăn gì, như thế nào, có đau ốm thì mọi người phải quan tâm. Ai góp ý gì thì đều làm câu: Moi người ko biết bệnh của tôi, nhưng khi hỏi ý kiến về việc chữa bệnh như đi chụp, châm cứu .... thì lại bảo TÙY mọi người
Thông cảm với các cụ thôi. U90 thì ngoài lúc ngủ còn lại lúc nào cũng lởn vởi với suy nghĩ lúc nào mình đi đây, chỉ một tác động nhẹ rất bình thường với tuổi trẻ lại là ác mộng của người già.

dalink

Xe điện
Chuyện thường mà cụ. Bà nội em 98 tuổi nhưng vẫn khoẻ, mỗi tội điếc nên k giải thích được. Cư xử k phải như trẻ con đâu vì trẻ con nói còn nghe. Còn đây làm toàn những điều k ai chịu nổi:
- Phải khoá cổng k là bỏ đi lang thang :)). Đi bộ tầm chục km bình thường nhé.
- Cứ đi lê la ra vườn, đi vòng quanh bờ ao các kiểu. Thích gì vặt lấy kể cả cây cối mới trồng.
- Ăn trộm, giấu đồ các kiểu. Sợ nhất là giấu hoa quả để thối đâu đó như trong chăn.
- Tiểu tiện bậy ngoài vườn. Nhưng sợ nhất là ị ra quần rồi lang thang trong nhà lúc nửa đêm. Nhà em rộng, lau dọn hết đống mứt cụ lê ra khắp nhà thật là...
- Đánh giúp việc. Kiểu nó đang mặc quần cho cụ đập luôn vào đầu ấy.
- Chửi thì thôi rồi... Chửi kiểu con đĩ, mày ăn trộm đồ về cho con mày ăn, rồi chồng con mày sẽ bị tai nạn chết...
- Bữa nào ăn cũng bị nghẹn vì ăn quá nhanh. Xúc và liên tục. Có em thì còn đỡ vì em nhắc. Còn mẹ em hay gv nhắc thì chửi bới hay bỏ ăn ngay. Mà nghẹn kiểu như sắp chết luôn. Em ăn đã nhanh nhưng cụ già 98 tuổi ăn còn nhanh hơn em :))
- Nhiều thứ khác nữa...
Sơ sơ thế. Mà vẫn hiểu chuyện nhé chứ k phải k biết hẳn đâu. Già rồi chán lắm. Nhưng kệ thôi. Cách duy nhất là tăng lượg cho gv để họ chịu nhịn thôi. Mình là con cháu thì k ốm nằm liệt là may rồi.

T4B

Xe tải
Hoàn cảnh em cũng giống chủ thớt thật sự biết rằng phận làm con thì phải báo hiếu cha mẹ, nhưng nhiều lúc cũng stress kinh khủng. Nhiều khi cũng không thể kìm chế được ý, đành phải nói nặng với cụ rồi lại thấy ân hận trong lòng còn khổ tâm hơn là chịu đựng những cái mà cụ gây ra.
Nên giờ em cứ AQ với mình là cụ già lẫn rồi kệ cụ thôi để mà có sức chiến đấu.
Mong cụ tự tìm cách giải tỏa stress cho bản thân mình còn ko thể thay đổi cách nghĩ cách làm của cha mẹ mình đâu ạ.

huyhung123

Xe điện
Nhà cụ có điều kiện thì mới vậy, còn làm ăn bình thường hoặc kém tí thì... lấy đâu ra!
Em voted vào viện dưỡng lão, các cụ có bạn cùng lứa để chém gió, điều kiện tốt và đầy đủ. Còn nếu ko đủ tài chính thì cho các cụ ở quê, nơi các cụ sinh ra thì mới có bạn chơi cùng!

Nắng nhạt

Xe điện
Già cũng có năm bẩy loại già. Người nào tử tế, có tình yêu thương con cháu thì về già sẽ ít làm phiền con cháu hơn. Ngược lại người ích kỷ sẽ nghĩ nhiều cách "hành" con cháu để mình được vui vẻ tuổi già. Thế nên mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi người mỗi tính, cấp độ bệnh tật mỗi cụ cũng khác nhau nên con cái cũng sẽ đối xử với các cụ khác nhau. Cụ mợ nào lên giọng rao giảng đạo đức đánh đồng tất cả người già đều như nhau, con cái đều phải cố gắng hết mình để chiều các cụ bằng mọi giá em đánh giá một là chưa hiểu đời, hai là loại nói đạo đức nhưng sống thì ngược lại

dongnat123

Xe container
Từ chỗ này mà đưa CC vào bv Đức Giang là gần nhất à cụ? Đối với các cụ bị HA thì xe cứu thương của Viện dưỡng lão và bv gần đó là thông số cần để ý tới.
BV Đức Giang chắc là gần nhất. Cụ cứ đi tham khảo các nơi rồi đánh giá. Trước nhà em đi xem khoảng 5 viện ở Hà Nội rồi mới chốt ở đây. Viện này giá cao nhất hình như 15 triệu hồi năm 2019 đối với những cụ nằm tại chỗ không tự sinh hoạt được. Còn tự chăm sóc, sinh hoạt vệ sinh cá nhân được khoảng 8 triệu

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Già cũng có năm bẩy loại già. Người nào tử tế, có tình yêu thương con cháu thì về già sẽ ít làm phiền con cháu hơn. Ngược lại người ích kỷ sẽ nghĩ nhiều cách "hành" con cháu để mình được vui vẻ tuổi già. Thế nên mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi người mỗi tính, cấp độ bệnh tật mỗi cụ cũng khác nhau nên con cái cũng sẽ đối xử với các cụ khác nhau. Cụ mợ nào lên giọng rao giảng đạo đức đánh đồng tất cả người già đều như nhau, con cái đều phải cố gắng hết mình để chiều các cụ bằng mọi giá em đánh giá một là chưa hiểu đời, hai là loại nói đạo đức nhưng sống thì ngược lại
Lại lý thuyết, thực tế nhà em đây có 1 trong 2 người già xưa nay hiền như cục đất cả cuộc đời giành hết cho con nhưng đến già thì đãng trí nên đôi khi làm ra những chuyện không ngờ khiến em nhiều lúc lên bờ xuống ruộng chứ có phải muốn thế để hành con đâu? Mình là con không cố gắng hết sức thì chả lẽ thằng hàng xóm cố gắng? Khổ thì đa số là khổ nhưng có người kêu người không đấy chính là mỗi người mỗi khác :))

bspvietnam

Xe tăng
Người già ai cũng vậy.
Ông Cụ nhà em trước đây nhìn các cụ già lúc lẫn cũng cười, giờ lại cũng như thế. Em không dám cười ông cụ nhà em, vì có thể sau này em cũng thế :D, quy luật cuộc sống, không ai tránh khỏi.
Nhưng khách quan mà nói, và thực tế em quan sát ngay những người hàng xóm, họ hàng thì người già lại trở về thời trẻ con ở cái ý là "sự chiều chuộng".
Những người già (trừ những người bị bệnh, mất khả năng vận động) mà không có sự chăm sóc tốt thường tự vươn lên và ngược lại.
Con cháu thì bị giằng co bởi quan niệm xã hội, có điều kiện mà không thuê người giúp việc để chăm sóc bố mẹ thì bị cười chê, mà có người chăm sóc thì các cụ "xuống" trông thấy.
Ví dụ chuyện ăn, đầu tiên tự nấu, tự ăn, sau thì không nấu, tự ăn, sau nữa là phải xúc cho ăn, tiếp đó là không nhai, không há mồm phải dỗ dành như "cháu lên 3" mới chịu.
Có người hỗ trợ, thành ra càng giảm tự vận động.
Em thấy, các cụ già, lẫn (không mất khả năng vận động) điều kiện kinh tế tối thiểu thường có cuộc sống tốt hơn những người được chăm sóc chu đáo.
Ông cụ nhà em (chỉ bị lẫn, không mất khả năng vận động), sau khoảng 3 năm có người hỗ trợ, thì nằm im một chỗ, mọi sinh hoạt tại giường (nhưng vào bệnh viện phải 2 nhân viên y tế giữ 1 cánh tay mới lấy được ven..) Em trộm nghĩ, nếu không có người giúp việc, có thể cụ không nằm một chỗ như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

ngominh

Xe điện
Chả có ai muốn ích kỷ để đi hành con cháu cho khổ cả nhà cả. Sinh con ra nuôi con trưởng thành thi tự khắc hiểu điều đấy
Có tuổi rồi thì nhiều khi nói mà chưa kịp nghĩ, tay chân rệu rạo rồi, người thì lắm bệnh nên khó tính là đương nhiên
Chưa báo hiếu được mà cứ nghĩ bị hành thì là loại bất hiếu