[Funland] Lại câu chuyện cũ, 3ty mua chung cư hay nhà đất trong ngõ của cặp vợ chồng trẻ

huylinht

Xe buýt
Góc nhìn của bạn hơi phiến diện, nói thẳng ra thì trời nồm ở đâu cũng nồm, mình ở chung cư mình vẫn thấy nồm như bình thường. Còn bí bách thì căn chung cư hơn 70m2 mới gọi là bí bách, ở một thời gian đông người lên rất bí bách, nhà đất 30m lên 5 tầng thoải mái hơn nhiều. Mà nói chung là 3 tỷ không tìm được nhà đất tử tế đâu, 30m2 ngõ sâu thì chỉ mua nhà cũ, nát
Chẳng có gì là phiến diện, nó là thực tế. Nhà tôi ở chung cư tầng 18 trời nồm thì có hơi ẩm chứ không sũng nước phải đi lau nhà như nhà đất, chưa kể là chẳng có muỗi baoh, mở cửa ra là ánh sáng ngập nhà. Cái nhà 30m2 5 tầng leo trèo lên xuống, lau dọn quá tội. Chưa kể nhà còn con nhỏ, vừa phải trông con, vừa phải chạy lên chạy xuống nấu nướng giặt giũ. Nghĩ đã thấy sợ

clessking

Xe tăng
3 tỷ gửi ngân hàng lấy lãi, thuê nhà thích ở đâu thì ở, tội gì phải mua, dân mình cứ bị nặng nề mua nhà nhỉ. Thuê nà nào cạnh cty, sáng đi bộ đi làm có phải sướng hơn 1 tiếng khói bụi tắc đường ko?
Cụ nói cũng đúng. Có điều để làm được điều này thường phải là các cụ đã có sẵn nhà rồi, hoặc là những cụ có dòng tiền ổn định và theo chiều hướng tăng, dư dả. Chứ còn các cụ thu nhập đều nhưng chỉ vừa đủ chi tiêu, thì ko thể làm phương án này.
Thực tế 3 tỷ gửi ngân hàng 12T được 17-18tr mỗi tháng, chỉ đủ thuê 1 căn 3 ngủ hoặc dư 1 chút so với căn 2 ngủ. Vậy sau 5 năm nữa 3 tỷ vẫn chỉ là 3 tỷ, nếu giá nhà cửa ko thay đổi thì ok, cơ hội còn nguyên. Nhưng nếu giá nhà cửa chỉ thay đổi 5% thì câu chuyện sẽ là: Tại sao tôi bảo anh mua nhà mà anh ko nghe, bây giờ vẫn tiền thế chỉ mua được căn xa hơn 3-4km 😋 Nên với đối tượng như e nói họ muốn tránh rủi ro BĐS tăng giá sau 5 10 15 năm nữa thì họ sẽ mua ngay.
Chẳng có gì là phiến diện, nó là thực tế. Nhà tôi ở chung cư tầng 18 trời nồm thì có hơi ẩm chứ không sũng nước phải đi lau nhà như nhà đất, chưa kể là chẳng có muỗi baoh, mở cửa ra là ánh sáng ngập nhà. Cái nhà 30m2 5 tầng leo trèo lên xuống, lau dọn quá tội. Chưa kể nhà còn con nhỏ, vừa phải trông con, vừa phải chạy lên chạy xuống nấu nướng giặt giũ. Nghĩ đã thấy sợ
Các cụ đều nhìn phiến diện theo chiều chủ quan của mình cả. Ở đây ko có cái j đúng tuyệt đối, sai tuyệt đối cả. Cái gì cũng có ưu - nhược điểm cả, chỉ có sự phù hợp với từng đối tượng thôi.

Huongchimai

Xe buýt
Vẫn nhiều cụ xem trọng nhà nhỉ. Em thì bán thuê mua mấy vòng cứ con học ở đâu em lại đóng quả gần trường cho khỏe.

Lipbup

Xe hơi
Dành thời gian đọc rất nhiều toppic, càng đọc càng hiểu ra được nhiều vấn đề.
Em thì cầm 3ty đi tìm cũng mới chỉ được 1 tháng, tham khảo và nghe tư vấn thì đa phần là chung cư.
vợ cũng chuẩn bị đẻ nên em cũng muốn mua ở luôn trước khi em bé ra đời. Nhưng thực sự đi tìm nhà mất rất nhiều thời gian.
Em thì tìm quanh bên khu nhân chính (trước đây ở trọ), cầu giấy, nam từ liêm. Ở và làm việc các khu này nên cũng quen rồi, lại thêm toàn người nhà anh chị ở gần nữa.
Nhà đất thì em chưa đi xem nhiều, với ngân sách đó ở khu vực tìm thì nhà sẽ khoảng 30-45m2
Các cụ đang như em hay trải qua rồi thì trao đổi thêm nhé
Cùng tầm tiền thì ở CC thoáng mát hơn nhà đất.
Nhưng cũng tuỳ tính toán mỗi người.
Thằng em em vừa bán căn CC ở Thanh Hà, Hà đông được hơn tỷ; thêm vào mấy trăm triệu mua căn 35m xây 4 tầng mới ở Yên Nghĩa. Đến chơi cũng thấy thoáng, ra công viên Đô nghĩa gần.
Nếu cụ quyết mua Cc thì mua căn nào có sổ rồi, tuổi dưới 10 năm. CC trên 10 năm bắt đầu phải sửa nhiều rồi

Vietex

Xe điện
Em vote chọn chung cư. Chỗ nào có vài tòa cho đông đúc, có sân chơi thì chọn. Chứ có 1 tòa 1 mình cũng k thích. Chỗ em còn có hội các bà trông cháu, trong đó còn chia thêm hội bà ngoại, hội bà nội nữa cơ.

badboyvn

Xe tải
3 tỷ gửi ngân hàng lấy lãi, thuê nhà thích ở đâu thì ở, tội gì phải mua, dân mình cứ bị nặng nề mua nhà nhỉ. Thuê nà nào cạnh cty, sáng đi bộ đi làm có phải sướng hơn 1 tiếng khói bụi tắc đường ko?
xong gần tết chủ nhà vỡ nợ nó sang bảo cho mày 1 tuần biến khỏi nhà tao, đền bù cho mày 1 tháng theo hợp đồng. Thế là vỡ mồm con chó xồm, đi tìm nhà gấp xong chuyển đồ đạc, con cái đang quen bạn bè cùng khu lại phải làm quen môi trường mới. Chỉ khi nào nhà nước có hình thức xây nhà xã hội cho thuê dài hạn 10-20 năm mới chấm dứt đầu cơ bds, còn ko thì khu lõi luôn luôn tăng giá hoặc ổn định giá theo thời gian.

alceste

Xe điện
Ếch ngồi đáy giếng, 5 tầng giờ làm thang máy nhé. Ở chung cư bao nhiêu là loại phí, nhà bên cạnh đi vệ sinh xả nước mình cũng nghe thấy, sửa chữa thì bất cập, mất giá
5 tầng 30-40m2 cũng làm thang máy ý ạ. Chưa nhà nào giá dưới 10 tỉ lắp thang cả, vì ngay chủ nhân họ cũng thấy kô xứng và kô đủ tiền đầu tư thang đâu.
Em thấy cụ toàn so nhà đất cỡ trên 10 tỉ với chung cư 3 tỉ thôi, vậy đâu có so sánh ngang hàng.
Em ở chung cư hơn 10 năm thì có thể đảm bảo với cụ nhà bên cạnh hay bên trên kô ảnh hưởng hay có bất cứ tiếng động nào đến mình, nếu có chắc chắn ít hơn nhà đất vì nhà đất khủng hoảng luôn.
Mất giá thì tùy, nhưng với bds để ở thì thực sự cũng kô quan trọng lắm. Và em vẫn luôn thấy rằng chung cư nội đô ở vn sau sẽ giống Nhật, Hàn, Đài, Thái, Trung Quốc là luôn đắt, giá chung cư 2 ngủ 60-70m2 có thang máy dù xây 20-30 năm rồi ở Hàn và Đài h toàn khoảng 1 triệu thôi.

Lipbup

Xe hơi
5 tầng 30-40m2 cũng làm thang máy ý ạ. Chưa nhà nào giá dưới 10 tỉ lắp thang cả, vì ngay chủ nhân họ cũng thấy kô xứng và kô đủ tiền đầu tư thang đâu.
Em thấy cụ toàn so nhà đất cỡ trên 10 tỉ với chung cư 3 tỉ thôi, vậy đâu có so sánh ngang hàng.
Em ở chung cư hơn 10 năm thì có thể đảm bảo với cụ nhà bên cạnh hay bên trên kô ảnh hưởng hay có bất cứ tiếng động nào đến mình, nếu có chắc chắn ít hơn nhà đất vì nhà đất khủng hoảng luôn.
Mất giá thì tùy, nhưng với bds để ở thì thực sự cũng kô quan trọng lắm. Và em vẫn luôn thấy rằng chung cư nội đô ở vn sau sẽ giống Nhật, Hàn, Đài, Thái, Trung Quốc là luôn đắt, giá chung cư 2 ngủ 60-70m2 có thang máy dù xây 20-30 năm rồi ở Hàn và Đài h toàn khoảng 1 triệu thôi.
Nhà 5tỷ giờ toàn lắp thang máy. (30-40m)
Cụ này ko cập nhật , chém đến khiếp

clessking

Xe tăng
Thôi các cụ nào cũng có ý đúng mà. Nhà thang máy bây giờ 40m2 lắp nhiều rồi, và nó đang thành xu hướng thì còn lắp nhiều hơn nữa. Cũng chẳng phải nhà 10 tỷ mới lắp thang máy đâu. Có điều nhà 3 tỷ có thang máy thì ở nội thành HN hiện h ko có, nhưng sau này phổ biến rồi thì cũng có thể. Còn tầm lên 4-5 tỷ có thang máy thì ko có gì là lạ cả.
Hiện tại giá CC đã lên cao, trong khi đó nguồn cung trong trung tâm lại hạn chế nên vô hình chung lại làm nhà đất trong ngõ sâu lại canh tranh về giá và có ưu điểm hơn về vị trí địa lý (đặc biệt với những gia đình thu nhập trung bình đổ xuống, ko có nhu cầu đi xe ô tô, muốn đỡ chi phí dịch vụ hàng tháng...).
Thế nên mỗi người có lựa chọn của riêng mình. Các cụ trẻ hoặc tính cách trẻ trung, thu nhập trung bình khá thì thường sẽ lựa chọn CC. Còn những cụ thu thập dưới mức đó hoặc tuổi ko hợp thì sẽ chọn nhà đất.

alceste

Xe điện
Nhà 5tỷ giờ toàn lắp thang máy. (30-40m)
Cụ này ko cập nhật , chém đến khiếp
Cụ đùa, 5 tỉ chưa mua nổi 35m2 đất, chưa tính tiền xây thì ai lại đi cái thang máy rẻ nhất để dùng được cũng phải 500M ạ?.

Nhà 30m2, thì diện tích cầu thang để đi được cũng phải là 3m2 là ít nhất (là cầu thang rất dốc), 1 cái thang máy khoảng 1.5m2 - 2m2 là 5m2, 1 cái nhà vệ sinh + tắm ở các tầng ít nhất là 4m2, vậy là mỗi tầng chỉ còn lại 20m2 sinh hoạt.

Thật sự em chưa thấy nhà nào để ở, trong cái hiểu biết hạn hẹp của em, mà diện tích dưới 40m2 lắp thang cả. Trong nội đô là từ vành đai 3 trở vào càng không có, trừ nhà mặt đường và dùngđể kinh doanh thì có. nhưng nhà đó chắc chắn ko phải 5 tỉ.

Bạn em cầm 10 tỉ đi mua nhà 60m2 đã xây không cũ quá, trong ngõ ô tô vào được, có chỗ để xe gần trong khoảng 200m, địa bàn các quận trong vành đai 3, mà đến h còn chưa tìm được, các cụ ở đây mua thế nào mà khéo thế.

Chỉnh sửa cuối:

clessking

Xe tăng
Cụ đùa, 5 tỉ chưa mua nổi 35m2 đất, chưa tính tiền xây thì ai lại đi cái thang máy rẻ nhất để dùng được cũng phải 500M ạ?.

Nhà 30m2, thì diện tích cầu thang để đi được cũng phải là 3m2 là ít nhất (là cầu thang rất dốc), 1 cái thang máy khoảng 1.5m2 - 2m2 là 5m2, 1 cái nhà vệ sinh + tắm ở các tầng ít nhất là 4m2, vậy là mỗi tầng chỉ còn lại 20m2 sinh hoạt.

Thật sự em chưa thấy nhà nào để ở, trong cái hiểu biết hạn hẹp của em, mà diện tích dưới 40m2 lắp thang cả. Trong nội đô là từ vành đai 3 trở vào càng không có, trừ nhà mặt đường và dùngđể kinh doanh thì có. nhưng nhà đó chắc chắn ko phải 5 tỉ.

Bạn em cầm 10 tỉ đi mua nhà 60m2 đã xây không cũ quá, trong ngõ ô tô vào được, có chỗ để xe gần trong khoảng 200m, địa bàn các quận trong vành đai 3, mà đến h còn chưa tìm được, các cụ ở đây mua thế nào mà khéo thế.
10 tỷ làm sao mua được nhà ngõ ô tô, tầm 50m2 thì được chứ 60m2 lại đòi nhà mới thì khoai. Nhưng nếu chấp nhận mua nhà ngõ xe máy thì chỉ tầm 6-7 tỷ sẽ đáp ứng được, nhà ok trung tâm, có thang máy hoặc sửa thêm được tính vào tổng giá. Gửi ô tô 100-200m. Cơ bản nó là 2 phân khúc khác nhau nên gấp đôi nhau là chuyện thường.

alceste

Xe điện
10 tỷ làm sao mua được nhà ngõ ô tô, tầm 50m2 thì được chứ 60m2 lại đòi nhà mới thì khoai. Nhưng nếu chấp nhận mua nhà ngõ xe máy thì chỉ tầm 6-7 tỷ sẽ đáp ứng được, nhà ok trung tâm, có thang máy hoặc sửa thêm được tính vào tổng giá. Gửi ô tô 100-200m. Cơ bản nó là 2 phân khúc khác nhau nên gấp đôi nhau là chuyện thường.
Nhà ngõ xe máy thì rất bé, nên giữa 2 dãy thường rất sát nhau, không có không khí lưu thông và đủ ánh sáng cụ ạ. Nên ngõ ô tô chỉ là để có đường trước nhà đủ rộng, ô tô đi qua được, và để các tầng có đủ ánh sáng và ánh nắng vào nhà, 2 nhà đối diện nhìn sang nhau ko kiểu cách 2 sải tay, nhà này nói chuyện hay hắt hơi làm gì là nhà đối diện nghe thấy hết.
Nhà em cũ mặt ngõ, ô tô tải tấn rưỡi đi qua được, nhưng ồn thì vô đối. Hàng xóm mắng con, vợ chồng mắng nhau, nay bà đi chợ mua những gì về kể cho chồng, hàng xóm, cháu đi học về mấy giờ, xe đi qua xe nào bấm còi, bác bên phải đi làm mấy giờ, xe nổ tiếng to tiếng bé, cơ bản là em nghe đủ.

Còn nó đã tìm đến nhà 50m2 rồi, chứ ko phải đóng đinh ở mức 60m2 đâu, nhưng có những nhà ngõ, thậm chí ngách, 10 tỉ vẫn còn cũ đến nỗi nhà tắm ko có khu khô khu ướt, mua về xác định đập đi hoàn toàn hoặc sửa hết thô thì mới ở được :(

clessking

Xe tăng
Nhà ngõ xe máy thì rất bé, nên giữa 2 dãy thường rất sát nhau, không có không khí lưu thông và đủ ánh sáng cụ ạ. Nên ngõ ô tô chỉ là để có đường trước nhà đủ rộng, ô tô đi qua được, và để các tầng có đủ ánh sáng và ánh nắng vào nhà, 2 nhà đối diện nhìn sang nhau ko kiểu cách 2 sải tay, nhà này nói chuyện hay hắt hơi làm gì là nhà đối diện nghe thấy hết.
Nhà em cũ mặt ngõ, ô tô tải tấn rưỡi đi qua được, nhưng ồn thì vô đối. Hàng xóm mắng con, vợ chồng mắng nhau, nay bà đi chợ mua những gì về kể cho chồng, hàng xóm, cháu đi học về mấy giờ, xe đi qua xe nào bấm còi, bác bên phải đi làm mấy giờ, xe nổ tiếng to tiếng bé, cơ bản là em nghe đủ.

Còn nó đã tìm đến nhà 50m2 rồi, chứ ko phải đóng đinh ở mức 60m2 đâu, nhưng có những nhà ngõ, thậm chí ngách, 10 tỉ vẫn còn cũ đến nỗi nhà tắm ko có khu khô khu ướt, mua về xác định đập đi hoàn toàn hoặc sửa hết thô thì mới ở được :(
Chắc bạn cụ tập trung vào khu trong VĐ 2.5 với lại yêu cầu cũng cao. Chứ em nghĩ tầm 45-48m2, ngõ ô tô vào được ở Ba Đình, Cầu Giấy, Tây Hồ tầm 9-9.5 tỷ là vẫn có. Sửa đẹp thêm 1 tỷ + 0,5 tỷ thang máy nữa là ở ngon lành. Mua may thì tròn trèm 10 tỷ còn ko thì 10.5 tỷ là dễ tìm đc. Nhưng phải xác định là mất công sửa, chứ nhà khu trung tâm toàn xây 10-15 năm thì ko thể đòi hỏi thiết kế mới để mua về ở ngay được.
Bây giờ vật liệu XD tốt, chịu đầu tư quả cửa nhôm hệ + kính hộp cách âm thì thoải con gà mái cụ ạ. Chắc chắn là yên tĩnh 85-90%, hơn ở chung cư nhiều.
Tuần trc cuối đường nhà em vừa có vụ cháy, 5h30 sáng 4 5 xe cứu hỏa phi đến xếp hàng ngay cửa nhà em mà em ko biết tí gì luôn. Nhà e mặt phố, ngủ luôn ở phòng ngoài. Nhưng kính hộp nó cách âm tốt. Đến sáng em xem ảnh trên zalo tổ dân phố em mới biết.

vanhai493

Xe điện
em cũng vote chung cư, vì một không gian sống rộng rãi văn minh hơn là ôm lấy cái nhà đất bé tí chật chội thiếu ánh sáng
cái này đúng ý em
2020 ban đầu tìm nhà đất tầm tiền 1ty5
sau khó quá lên 1ty7
sau lại lên 2ty-2ty1 mới ra hồn dc
mà tiền thì có tầm 8-900
sau đi xem cc giá 1ty7 mà sáng nhìn thích quá xúc luôn
nhà đất cùng tàm tiền 1ty7-1ty8 thì ngõ ngách mấy xẹc
rác để trc cửa nhà, rồi chó hàng xóm chạy lông nhông, bậy bạ đầy ra đường, rồi tiền ít nên ngõ bé, tối tăm mù mịt, chưa kể mua thì ẩm ướt...
sau xúc chung cư, lại k phải vay mượn nhiều, vay gần 1ty thôi. còn nếu xúc nhà đất thì phải vay hơn 1ty mới mua cái gọi là tạm dc

vanhai493

Xe điện

đoạn bôi đậm 9 xác
có những nhà tầng 1 xây đúng đất, tầng 2 đua ra 1 tý làm ban công
nhà đối diện cũng v nên lên tầng 2 thì có case là có thể nhảy từ nhà này qua nhà kia => phát sinh chuồng cọp để tránh trộm qua nhà nhau..
mà nếu chả may có cháy thì ... tèo

alceste

Xe điện
Chắc bạn cụ tập trung vào khu trong VĐ 2.5 với lại yêu cầu cũng cao. Chứ em nghĩ tầm 45-48m2, ngõ ô tô vào được ở Ba Đình, Cầu Giấy, Tây Hồ tầm 9-9.5 tỷ là vẫn có. Sửa đẹp thêm 1 tỷ + 0,5 tỷ thang máy nữa là ở ngon lành. Mua may thì tròn trèm 10 tỷ còn ko thì 10.5 tỷ là dễ tìm đc. Nhưng phải xác định là mất công sửa, chứ nhà khu trung tâm toàn xây 10-15 năm thì ko thể đòi hỏi thiết kế mới để mua về ở ngay được.
Bây giờ vật liệu XD tốt, chịu đầu tư quả cửa nhôm hệ + kính hộp cách âm thì thoải con gà mái cụ ạ. Chắc chắn là yên tĩnh 85-90%, hơn ở chung cư nhiều.
Tuần trc cuối đường nhà em vừa có vụ cháy, 5h30 sáng 4 5 xe cứu hỏa phi đến xếp hàng ngay cửa nhà em mà em ko biết tí gì luôn. Nhà e mặt phố, ngủ luôn ở phòng ngoài. Nhưng kính hộp nó cách âm tốt. Đến sáng em xem ảnh trên zalo tổ dân phố em mới biết.
Ôm tiền vào đi tìm mới thấy nghe 10 tỉ to, tim trong vành đai 3, bonus cả Mỹ Đình thôi, chứ ko phải 2.5, nhưng đi tìm cũng khó phết cụ ạ. Cái thì nhà bị đường đâm, cái thì nhà ổn, nhưng xung quanh ko ổn, cái thì giá quá cao, 55m2 11-12 tỉ, mà nhà tắm vẫn kiểu cũ, 1 cái nhà tắm rộng ngang hơn 1 mét nhưng sâu hun hút, cao 3m mấy, trên lập lòe cái đèn của bình nóng lạnh, lúc nào cũng ướt, trên cao cái thì quá cũ, về xác định sửa lại hết hoặc đập đi xây lại, cái thì nhà cạnh mương nước thối, budget của bạn em là tối đa 10 tỉ ko phát sinh, tức là sửa chữa rồi cũng chỉ ttrong 10 tỉ đó thôi, đâm ra khó là vì thế.

Jonhy

Xe buýt
Các cụ cứ cãi nhau mấy chuyện này mà không mệt nhỉ. Tóm lại dưới 5 tỷ tốt nhất đừng mơ nhà đất đàng hoàng được. Nhất là trong vành đai 3 mua được miếng đất đẹp còn khó chứ nói gì đến nhà đẹp, lấy đâu ra mà ngõ oto, rộng rãi thoáng mát. Còn tầm đấy tốt nhất là ở CC cho nó sướng vì cũng chả có sự lựa chọn nào hơn 👍

clessking

Xe tăng
Ôm tiền vào đi tìm mới thấy nghe 10 tỉ to, tim trong vành đai 3, bonus cả Mỹ Đình thôi, chứ ko phải 2.5, nhưng đi tìm cũng khó phết cụ ạ. Cái thì nhà bị đường đâm, cái thì nhà ổn, nhưng xung quanh ko ổn, cái thì giá quá cao, 55m2 11-12 tỉ, mà nhà tắm vẫn kiểu cũ, 1 cái nhà tắm rộng ngang hơn 1 mét nhưng sâu hun hút, cao 3m mấy, trên lập lòe cái đèn của bình nóng lạnh, lúc nào cũng ướt, trên cao cái thì quá cũ, về xác định sửa lại hết hoặc đập đi xây lại, cái thì nhà cạnh mương nước thối, budget của bạn em là tối đa 10 tỉ ko phát sinh, tức là sửa chữa rồi cũng chỉ ttrong 10 tỉ đó thôi, đâm ra khó là vì thế.
Cuối năm ngoái em cũng tìm nhà khu BĐ, CG, TH suốt chứ ko phải nghe kể đâu. Có điều em tìm nhà 90-100m ô tô tránh. Nếu ngõ chỉ cần ô tô đi qua và tiêu chí đơn giản như cụ nói thì em thấy nhiều.
Có điều như e đã nói, nếu ko chịu sửa chữa thì ko thể mua được 1 cái nào đâu. Vì ko ai ngta sửa lại rồi mới bán cả, mà có sửa lại nó sẽ rơi vào trường hợp quá đắt như cụ nói (vì người mua sẽ chỉ so giá căn nhà cũ chưa sửa, trong khi sửa vào mất cả tỷ rồi thì ko ai ngta bán giá đó cả).
Tóm lại là tiêu chí của bạn cụ nó phức tạp chứ ko đơn giản như cụ nói ban đầu, và e thấy 1 trong những tiêu chí khoai nhất là ko chịu sửa lại mà chỉ muốn nhà đẹp sẵn.