LA250 Già mà Gân - Góc kỹ thuật - Mạn đàm

Trạng thái
Thớt đang đóng
Quả gương tung cửa của e va phát cuối & rụng mệ ló mất .. thực chất nó chỉ bị rụng con vit .. có cụ nào khéo tay tháo được mặt gương ra không nhể ..

độc

Xe hơi
Các bác chú ý khi mua bình xịt xích >>
> Xích xe có 2 loại , em nói ngắn gọn để các bác dễ hiểu là : một loại có caosu giảm chấn thì f dùng xịt xích , còn loại xích thường thì chỉ cần nhỏ dầu .
LA em thấy đại đa số là dùng xích thường em nghĩ không nên cầu kì quá vì tác dụng xịt xích vào xích thường không tác dụng mấy .

Tupji

Xe tăng
Xịt xích mua ở đâu chỗ nào xế ?
hồi em em trong Trần Quý đức, dưng có cái địa chỉ của nhà cung cấp trên hộp ở Trần Khát Chân
Lão nào cầm hộp xịt thì xem lại địa chỉ phát
Bác Độc nói chuẩn, nhưng cá nhân em thấy dùng hộp xịt cũng tiện, xích đỡ bẩn ( khônh nư nhỏ dầu ) :D

Trieupham007

Xe đạp
Kính các cụ, lâu quá em mới lướt vào trở lại và tình cờ thấy bài hỏi về bôi trơn cho xích nên táy máy làm một quả.
Các cụ có thể mua theo link này:
http://www.5giay.vn/24-phu-tung-xe-may-va-dich-vu/4857127-sap-xit-sen-top1_-chain-wax-made-u-s-a_moi-loai-sen-dac-biet-sen-tran-vang-motor.html

Bản thân em đang xài nó từ trước đến giờ (chắc cũng gần cả năm trời) thấy tốt hơn là xịt nhớt hoặc các loại chai xịt bôi trơn gốc dầu: êm và ít bám bụi hơn hẳn. Cũng nói thêm là em đang xài xích thường không có phốt cao su chặn bụi nên mỗi khi xích bị khô là nó kêu ghê lắm.
Các cụ cứ vào link coi thông tin tham khảo thử nhé.

honda

Xe buýt
Em lượn từ 6h30 sáng đến giờ mới về đến nhà, sáng nay đi cắt kính hàng nào cũng đòi 7 chục, vào hàng quen, nó cũng đòi 7 chục, mặc cả nó đồng ý 5 chục, nó lấy cái kính xe tải bị vỡ góc, để cắt cho em, nên kính hơi lồi và khá chuẩn, nhưng không để ý nên nó cắt hơi nhỏ, cảm giác hơi lỏng.
Còn về hộp xịt xích, em nghĩ như bác TrieuPham. Em hay nhỏ bằng nhớt xe máy, nhớt mới hẳn hoi và dùng vịt dầu, tuy nhiên, rất nếu hơi nhiều một chút là nó bắn rất bẩn, chưa kể đất cát bám vào, rất khó vệ sinh.

honda

Xe buýt
Bác Kích nói về xe giá 37 củ mà không giấy tờ thì đắt. Tuy nhiên em nghĩ khác. Em đến với LA cũng là cái duyên và nợ, tổng cộng tính ra nó cũng gần bằng con Airblade mà em định mua để lượn, em thích CM125 từ lâu rồi, nhưng vì khi đó không có điều kiện để chơi, em còn định nếu có chú CM hợp lý thì làm cái nữa. Tuổi em cũng gót nghét 4 chục rồi, đi xe hầm hố không hợp. LA là sự lựa chọn hợp lý, em nghĩ các bác cũng vậy. Chắc là nhiều bác cũng định gắn bó lâu dài với LA như em. Chính vì vậy phải làm cho xe ổn ổn thì mới yên tâm.
Em cũng thấy vài bác đề xuất mua 1 xe LA hoặc NightHawk để lấy đồ, chính vì vậy em đề xuất thế này, trên này có nhiều bác xe cũng có nhu cầu sửa chữa. Ví dụ.
Xe em: Cụm phanh, đôi cốp đẹp, gác để chân, pô... chưa kể còn muốn thay nhiều thứ về zin như mobin sườn, xi nhan, cụm phanh, vv và vv...
Cụ Trung: Chế hòa khí, cam cò...
bác Kích: Ghi đông, đôi thụt trước.
Bác Thắng: Đôi gương (Hôm nọ bác Thắng hỏi là 1,5 củ đôi zin đấy).
....

Tổng lại em nghĩ cũng khá đấy.
Nếu ta chung nhau mua một em LA đẹp không giấy, giá tầm 1,7K $.
Về tra giá trên mạng hoặc hỏi Văn Mừng, trừ đi một số % nào đó để đảm bảo rẻ hơn thì trường. Ví dụ đôi cốp giá thị trường 1,5 củ, nếu ai mua thì lấy 1,2 củ. bình xăng con, Văn Mừng bán 3 củ, thì giá anh em là 2,2 củ..
Sau khi anh em dồn đồ xong bán cái xe không giấy mà chạy được cũng phải được 6-7 củ. Vị chi anh em phải chi khoảng 30 củ. Sau khi thay thế đồ, nếu chưa đến 30 củ, thì tìm cách bán bớt những thứ mà không ai cần.
Còn nếu sau khi anh em mua đồ tổng lại quá số tiền 30 củ, thì dư bao nhiêu ta lại bổ đều lại cho các cụ đã mua theo tỉ lệ đóng góp. Làm như thế này thì đảm bảo là thay toàn đồ xịn và chất lượng, giá cũng hợp lý.
vài ý kiếm đề xuất để anh em cùng ngẫm.

Tuanrau13

Xe buýt
hồi em em trong Trần Quý đức, dưng có cái địa chỉ của nhà cung cấp trên hộp ở Trần Khát Chân
Lão nào cầm hộp xịt thì xem lại địa chỉ phát
Bác Độc nói chuẩn, nhưng cá nhân em thấy dùng hộp xịt cũng tiện, xích đỡ bẩn ( khônh nư nhỏ dầu ) :D
Mềnh cũng đang lo cái chất trong bình xịt nó loãng quá không đủ tác dụng bôi trơn đối với xích LA

Tuanrau13

Xe buýt
Bác Kích nói về xe giá 37 củ mà không giấy tờ thì đắt. Tuy nhiên em nghĩ khác. Em đến với LA cũng là cái duyên và nợ, tổng cộng tính ra nó cũng gần bằng con Airblade mà em định mua để lượn, em thích CM125 từ lâu rồi, nhưng vì khi đó không có điều kiện để chơi, em còn định nếu có chú CM hợp lý thì làm cái nữa. Tuổi em cũng gót nghét 4 chục rồi, đi xe hầm hố không hợp. LA là sự lựa chọn hợp lý, em nghĩ các bác cũng vậy. Chắc là nhiều bác cũng định gắn bó lâu dài với LA như em. Chính vì vậy phải làm cho xe ổn ổn thì mới yên tâm.
Em cũng thấy vài bác đề xuất mua 1 xe LA hoặc NightHawk để lấy đồ, chính vì vậy em đề xuất thế này, trên này có nhiều bác xe cũng có nhu cầu sửa chữa. Ví dụ.
Xe em: Cụm phanh, đôi cốp đẹp, gác để chân, pô... chưa kể còn muốn thay nhiều thứ về zin như mobin sườn, xi nhan, cụm phanh, vv và vv...
Cụ Trung: Chế hòa khí, cam cò...
bác Kích: Ghi đông, đôi thụt trước.
Bác Thắng: Đôi gương (Hôm nọ bác Thắng hỏi là 1,5 củ đôi zin đấy).
....

Tổng lại em nghĩ cũng khá đấy.
Nếu ta chung nhau mua một em LA đẹp không giấy, giá tầm 1,7K $.
Về tra giá trên mạng hoặc hỏi Văn Mừng, trừ đi một số % nào đó để đảm bảo rẻ hơn thì trường. Ví dụ đôi cốp giá thị trường 1,5 củ, nếu ai mua thì lấy 1,2 củ. bình xăng con, Văn Mừng bán 3 củ, thì giá anh em là 2,2 củ..
Sau khi anh em dồn đồ xong bán cái xe không giấy mà chạy được cũng phải được 6-7 củ. Vị chi anh em phải chi khoảng 30 củ. Sau khi thay thế đồ, nếu chưa đến 30 củ, thì tìm cách bán bớt những thứ mà không ai cần.
Còn nếu sau khi anh em mua đồ tổng lại quá số tiền 30 củ, thì dư bao nhiêu ta lại bổ đều lại cho các cụ đã mua theo tỉ lệ đóng góp. Làm như thế này thì đảm bảo là thay toàn đồ xịn và chất lượng, giá cũng hợp lý.
vài ý kiếm đề xuất để anh em cùng ngẫm.
Nhà cháu trót dại mua phải cái xe đắt rùi, có khi đắt nhất trong hội LA già nhà mình, cũng là vì tình yêu với dòng xe này. thấy các cụ bàn nhau mua cái xe không giấy tận 37 củ thì chóng hết cả mặt. Nhà cháu ủng hộ việc tận dụng chế cháo, mông má độ đẹo. Rẻ tiền chơi nó mới sướng cái thằng người. Cụ nào đồng tình vote cháu một phát nào

rgvmen

Xe container
Xích em cũng xích thường, em thấy nếu nhỏ dầu thì vẫn bám đất bụi nhiều, chóng dão, theo bài bác 007 hoặc bác Tụt là chuẩn nhất khi dùng wax, hiện giờ em chưa tiện mua wax thì em dùng RP7 như sau: lấy giẻ lau sơ xích, xịt RP7, lau sạch, xịt 1 lần RP nữa, lau sạch, nhỏ dầu và quay nhiều vòng, lau sạch :)
Vụ zin mà xẻ thịt thì phí bác honda ạ, nếu có 1 con zin thì mua thêm bộ giấy chuyển sang là chuẩn nhất, về phần xé lẻ thì giá các nơi rất khác nhau, ví dụ đôi gương nếu đặt chỗ a e thì dưới 1 tr(đôi gương su GZ của em zin mua cùng 1 đôi LA cũng zin tất nhiên k mới cứng cũng chỉ có 550k/ đôi) đôi cốp nếu zin thì bác sơn cả bình cả cốp + tem Thái cũng chỉ 2tr... đây là em tính hiệu quả còn nếu chạy đua đồ zin thì vô cùng lắm. Như chú nhóc của em ghi đông có 1 không 2 rồi nên k bao giờ em đổi, nếu thích thì em tháo ra mạ chắc hết 50k, đôi ti CM chỉ 1tr1 mới cứng cả công BH 2 năm thì việc gì em phải mua zin vô trách nhiệm, em thì tính về hiệu quả mà, he he :D

trau keo

Xe tăng
ý vụ xích xọt này thì may quá em đàm đạo được với các cụ
1. xe mình xích trần nên em nghĩ vụ cho dầu nhớt hoặc những cái gì tương tự thì sẽ rất bẩn sẽ bị bắn vào vành xe và lốp xe, còn nếu dùng thì em nghĩ ta mua được dầu tra cho máy khâu cũng ok
2. em được thằng bạn cho hôm chain lube của motul khi xịt ra có màu trắng sệt sệt, em thường ngồi lau xích bằng dầu hỏa 3-4 lần rồi chờ khô, sau đó xịt cái dung dịch kia vào một vòng rồi chờ 15 phút rồi mới đi xe, xích đi êm hẳn. em nghĩ dầu hỏa hơi lích kích thì ta có thể dùng RP7

đây là chain lube mà em có
http://www.google.com.vn/imgres?imgurl=http://images.motorcycle-superstore.com/ProductImages/OG/0000_Motul_Factory_Line_Chain_Lube_--.jpg&imgrefurl=http://www.motorcycle-superstore.com/1/4/72/21110/ITEM/Motul-Factory-Line-Chain-Lube.aspx&h=500&w=500&sz=78&tbnid=DzehF_t7Q24XNM:&tbnh=90&tbnw=90&prev=/search?q=chain+lube+motul&tbm=isch&tbo=u&zoom=1&q=chain+lube+motul&usg=__Pr8gh7QEyTPRKHUAEXX4PWSSwGk=&docid=VlbEsj8CgicuwM&hl=vi&sa=X&ei=HDXnT52BC-2iiAf0u-RY&ved=0CGMQ9QEwAw&dur=80
các cụ off tuần tới vác rp7 đi em mang đi rồi cũng tra xích :D

rgvmen

Xe container
Gớm hôm qua vừa mua lọ RP7 nhỏ +25% hết 55k, cụ dụ em mang đi để hết bữa off của em à, người đâu khôn thế =))

Hôm qua có việc mới đi tìm loạn lên .. may quá còn đủ cả bằng A2, thẻ vận động viên, đăng ký xe ... :D

trau keo

Xe tăng
Nhà cháu trót dại mua phải cái xe đắt rùi, có khi đắt nhất trong hội LA già nhà mình, cũng là vì tình yêu với dòng xe này. thấy các cụ bàn nhau mua cái xe không giấy tận 37 củ thì chóng hết cả mặt. Nhà cháu ủng hộ việc tận dụng chế cháo, mông má độ đẹo. Rẻ tiền chơi nó mới sướng cái thằng người. Cụ nào đồng tình vote cháu một phát nào
em vốt cụ rồi nhưng cụ nhiều người vốt quá :))

trau keo

Xe tăng

honda

Xe buýt
Xe em chế cháo thì phải nói là nhất hội. Em định thay nốt đèn xi nhan đuôi và sơn mầu đỏ như của cụ Kích là thành CM125. Chính vì vậy mới muốn về đồ zin.
Hộp xịt xích em mua là nhãn ABRO của Mẽo, bận quá chưa xem dùng thử xem sao.

rgvmen

Xe container
Xe em ngày nào cũng đi qua chùa Hà mà các bác thợ toàn bảo bán CM không em ơi, bác honda ạ, thế mới đau =))

Trạng thái
Thớt đang đóng