[Funland] Lã Bố có phải đệ nhất chiến tướng Tam quốc?

hienpv2008

Xe tải
236 đường 3/2, phường 12, Quận 10, Tp Hồ Chí Minh
Em nghĩ đa số người ta có "thần tượng" là về cái tính cách của nhân vật trong tiểu thuyết chứ ko phải 1 con người lịch sử. Ví như cái Gian hùng, cái Mưu lược, cái Khí phách. Vậy nên cũng không sai hay buồn cười.
Vâng ! Nhưng đừng có khoe cái sự hiểu biết..............hài, hài đó ra ạ ! Ngây ngô lắm...

nguyenhoang_gac

Xe buýt
Theo logics của Tàu thì chú Nã Phá Luân lùn tịt bay đầu trong 1 nốt nhạc.

Cứ phải cố

Xe buýt
Tướng giỏi ko chỉ huy bằng mồm thì lao lên đánh nhau để thành con nhím ăn tên à :))
Thì phải mô đi phê cho nó văn võ song toàn chứ. Ví dụ Trần Hưng Đạo vai rộng 6 tấc, mình cao 10 thước rưỡi. Đầu như đầu gấu, lưng tựa lưng rồng, tay như cuộn thừng chão, chân tựa rễ cây cổ thụ. Toàn thân rắn như thép đao thương bất nhập. Lưng đeo thanh Long đầu kiếm chém sắt như bùn. Tay cầm Long đầu giáo nặng 102 cân, cưỡi ngựa Trà Ô Long. Sức khỏe gấp 2 Hứa Chử, đấu võ chấp Lữ Bố 1 tay. Uy vũ đè nát Quan Công, gầm lên Trương Phi phải sợ, tài bắn tên hơn Hoàng Trung vạn bậc, thần thái lấn át Triệu Tử Long, Mã Siêu kém xa ko cùng đẳng cấp. Binh pháp, mưu kế, thiên văn thì Khổng Minh chỉ là hàng con trẻ. Thu phục nhân tâm Lưu Bị phải dập đầu. Quyền biến đa mưu hơn xa Tào Tháo, râu tía ngũ sắc Tôn Quyền phải khen. Đứng trước trận tiền sừng sững như một trái núi. :)). Bàn về võ thuật, đánh trận v v v nhường cụ dưới

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Trung Quốc có hoạn quan nào cầm quân giỏi không nhỉ? Ở Việt Nam em thấy có cụ Lý Thường Kiệt và cụ Hoàng Ngũ Phúc giỏi thật.

sudichat2002

Xe container
Trung Quốc có hoạn quan nào cầm quân giỏi không nhỉ? Ở Việt Nam em thấy có cụ Lý Thường Kiệt và cụ Hoàng Ngũ Phúc giỏi thật.
Iem chửa thấy hoạn quan Tàu cầm quân đánh trận giỏi, nhưng ở Tàu hoạn quan làm vua có rồi, hoạn quan làm sụp đổ vài triều đại cũng có luôn ạ

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Em được cái đọc chọn bộ TQ từ lúc 10t gì đó, cũng xem cả nhiều truyện tranh nên đọc khá là kĩ.
Tuy nhiên thấy tác giả so các võ tướng ở mức ko đều, như Trương Cáp đánh Trương Liêu ngang ngửa nhưng sợ Triệu Vân.
Nhân trung Lã Bố, mã trung Xích Thố chuẩn ạ!
Em cũng đọc bộ này sớm
Lớp 2 biết đọc đã đọc xong, tất nhiên ngày nhỏ đọc không thấm nhiều .
Sau lớn đọc nhiều bài phân tích thêm mới hiểu thêm nhiều góc cạnh khác .
Cũng hay

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Nói phét. Tầm 5 thằng lính là cho Lữ Bố lên đường. Đời ko như phim đâu. Tươbgs mạnh là điều binh giỏi chứ ko phải thằng giỏi võ lao kên giết người. Mấy thằng giỏi võ thì chỉ làm vệ sĩ thôi.
Cụ hơi quá rồi
Kể cả bây giờ , tầm mấy ông lính trơn vào chiến với cụ đặc công thì cũng lúc là các ông nằm gết .
Chả phải tự nhiên mà họ thành tướng , thượng tướng, đại tướng ( ngày xưa )
Còn ngày trước phân ra quan võ và quan văn . Chuyên môn hoá cụ ah

NNS

Xe ngựa
Hình như cả bộ Tam quốc này thì có nhõn lần tam anh chiến Lữ Bố là thấy anh Liu bán chiếu tham chiến và biết anh ý xài song kiếm=))

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Hình như cả bộ Tam quốc này thì có nhõn lần tam anh chiến Lữ Bố là thấy anh Liu bán chiếu tham chiến và biết anh ý xài song kiếm=))
Kể ra Lưu cũng không tới nỗi nào nhỉ. Chứ yếu quá thể nó hét 1 phát huơ kích đã ngã dập mặt rồi.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Ôi dm biết ngay mà :))

Xin lỗi các cụ nhưng nhiều thằng mở mồm ra là sử việt đ.éo thuộc đi thuộc sử tàu nghe ngu đe.ó thể tả. Thớt này đang nói về tiểu thuyết, thì nói bình luận các nhân vật trong TRUYỆN thôi chứ lôi mấy cụ THĐ với LTK nhà mình ra đây so sánh với mấy nhân vật hư cấu bên tàu làm cái đ.éo gì hả mấy thằng óc chó???

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hơi quá rồi
Kể cả bây giờ , tầm mấy ông lính trơn vào chiến với cụ đặc công thì cũng lúc là các ông nằm t .
Chả phải tự nhiên mà họ thành tướng , thượng tướng, đại tướng ( ngày xưa )
Còn ngày trước phân ra quan võ và quan văn . Chuyên môn hoá cụ ah
Phét vừa thôi cụ. Chả có fanh tướng nào giỏi võ quá cả. Võ Nguyên Giáp bé như cái kẹo thì đánh dc ai? Ai chả biết quan văn quan võ. Nhưng quan văn là hành chính quan võ là tướng như bộ quốc phòng hiện giờ thôi. Như danh tướng Vương Tiễn giúp Tần Thủy Hoàng thống nhất thiên hạ. 60 tuổi thì đánh dcmej ai nữa. Tướng nó hơn nhau ở cái đầu chứ hơn gì 3 cái võ mèo cào. Nậm phim ít thôi.

AnhhoangSu

Xe điện
Cỡ mấy thằng Lữ Bố, Quan Vũ gặp mấy tay Boxing, Ufc giờ nó giã cho nửa phút là sml nằm rên ư ử như gái lên đỉnh, ở đấy mà đệ với nhất. Võ Tàu lại qua mồm mấy thánh văn atsm của Khựa thì 1 cái tát đỏ mặt nó phải chém lên thành Lôi quyền bạt sơn. 1 cái đá nhức mông khéo phải thành Vạn cước đổ thủy=))

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
A Lưu thì cần j phải đánh nhau. Nó là sếp ho cái là tụi đàn em ra chết thay. Đấy mới là bậc đại tướng. Chứ mấy thằng võ quèn thì chỉ làm vệ sĩ thôi.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Cỡ mấy thằng Lữ Bố, Quan Vũ gặp mấy tay Boxing, Ufc giờ nó giã cho nửahút là sml nằm rên ư ử như gái lên đỉnh, ở đấy mà đệ với nhất. Võ Tàu lại qua mồm mấy thánh văn atsm của Khựa thì 1 cái tát đỏ mặt nó phải chém lên thành Lôi quyền bạt sơn. 1 cái đá nhức mông khéo phải thành Vạn cước đổ thủy=))
Tướng nó đánh nhau bằng đầu óc chiến thuật chứ có phải lao vào đánh nhau như truyện đâu. Chuyện chém giết là của lính lác thôi.

An Nguyen 1

Xe tăng
Tào Tháo giỏi nhất.
Hắn mà rượt ai thì kẻ đó chỉ có chạy thôi nhé.

LuckyCar

Xe container
Em mê bộ Tam đại tiểu thuyết Trung Hoa từ bé và may được đọc cũng từ lúc rất nhỏ, Tây du ký Thủy hử và Tam quốc diễn nghĩa (cùng Hồng lâu mộng là tứ đại tiểu thuyết của TQ, Hồng LM em ko thích nên ko xem).
Và đọc qua rất nhiều bình luận về ngũ hổ tướng của Lưu Bị, so tài năng của từng người thì em thấy Thường sơn Triệu Tử Long giỏi nổi trội hơn cả ở tài võ nghệ. Còn bên Tôn Quyền em chả thấy tướng nào thực sự giỏi, bên Tào có Hứa Chử Điển Vi (tiếc là đã mất do lỗi Tào a man!), sau có Bàng Đức bộ tướng của Mã Siêu cũng đánh cả trăm hiệp với Quan Công bất phân thua.
Hứa Chử đánh với Mã Siêu cả ngày ko phân bại, Trương Phi đánh hàng trăm hiệp với Mã Siêu cũng bất phân bại.
Hoàng Trung đánh với Quan Vũ hàng trăm hiệp cũng bất phân thắng thua.
Lã Bố đánh bơn 50 hiệp với Trương Phi cũng bất phân thắng thua, chỉ đến khi Quan Vũ vào hợp sức cùng Trương Phi đánh thêm 30 hiệp nữa cũng không hạ nổi Lã Bố mà phải thêm Lưu Bị thì họ Lữ mới núng thế bỏ chạy.
Một mình Lã Bố đánh với 6 tướng của Tào Tháo là Hứa Chử Điển Vi (đánh ngang cả ngày với Hứa Chử ko phân thắng bại) và đến khi 4 tướng khác là Tiến Điển Uyên Đôn vào quây thì Bố mới bỏ chạy.
Tuy vậy xuyên suốt tác phẩm này em lại thấy Lã Bố là tướng võ giỏi nhất, và em chỉ nói về tài võ nghệ thôi ạ.
Theo các cụ mê đọc Tam quốc thì Lã Bố so với ngũ hổ tướng của họ Lưu như thế nào ạ? Vì chắc chắn cũng rất nhiều cụ mê 3 tác phẩm này như em.
Cái này cần gì phải suy luận gì nữa cụ, nó là sự thật hiển nhiên, em Thuyền em ấy đóng dấu xác nhận từ các đây hơn 2000 năm rồi mà.

Phục Quy

Xe tăng
Iem chửa thấy hoạn quan Tàu cầm quân đánh trận giỏi, nhưng ở Tàu hoạn quan làm vua có rồi, hoạn quan làm sụp đổ vài triều đại cũng có luôn ạ
Hoạn quan Tàu có Đồng Quán đánh trận cũng khá , đánh Tây Hạ và nhất là dẹp Phương Lạp , chiến công đánh Phương Lạp thì bị ông Thi Nại Am bốc phét gán cho bọn Lương Sơn Bạc nên ít người biết !

Nammeo

Xe tải
Truyện Tầu đọc cho vui , 7 phần thực 3 phần hư , nhưng thực tế có lẽ phần hư cấu còn lớn hơn phần thực ...
Nào là tam anh chiến Lã Bố , thuyền cỏ mượn tên , bát quái trận đồ , trâu gỗ ngựa gỗ v.v... phần đa là hư cấu thôi ...
Đã là hư cấu rồi , fan cuồng lên rồi thì soi từng chữ , ngắt từng câu , cãi nhau chí choé cả ngày ...