[Funland] Lã Bố có phải đệ nhất chiến tướng Tam quốc?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
TQC là tác phẩm văn học thế mà có lão dở của cõi OF vào anti-TQ, thở câu nào bịt mũi câu đó

Cụ nào xem các truyện online TQ thể loại xuyên không sẽ thấy mấy tay bút hiện đại đánh giá cao LB y như trong TQC, em xem 3-4 truyện khác nhau toàn tả LB một mình lần lượt cân các team và mãi về sau mới chết vì quân lính đi theo bị giết dần

Trang điểm Tử thi

Xe container
Tóm lại đa phần cc là lúc trẻ con thì thích phe Lưu Bị, Khổng Minh nhưng khi trưởng thành ai cũng phục Tào Tháo :)) Ngòi bút của La Tiên sinh thậy ảo diệu, tuy là tôn Lưu nhưng thực chất là nâng tầm Tào :D

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
Các chiến dịch quân sự sau này khi hình thành 3 nước, nó thường dài hơi, chứ không phải giải quyết trong 1 trận kiểu như ngày xưa nữa. Vì biên giới, đất nước nó hình thành mịa nó rồi, chứ chả phải sứ quân.Nên nhiều ông cứ bảo đánh Ngụy này kia, theo tôi là hoang tưởng, trừ khi tướng thật giỏi. Đánh đấm, tiến sâu vào nội địa, luong hết, lính nhớ nhà, bệnh tật, nó chẹn đường luơng thảo là lính lác xanh mặt ngay.

Gia Cát Lượng, Lưu Bị là tay vô nhân đạo các cụ ạ. 6 lần đưa con em nước Thục vào chỗ binh đao, chỉ để thoả mãn cái chí của mình.

Người nhân đạo, có lí tưởng chỉ có Tào Tháo.
Lấy công để thủ thôi cụ. LB thì mất sớm rồi, ra Kỳ sơn các kiểu là 2 thầy trò anh Tướng quốc.
A Tháo nhà cụ sau khi mất Hán Trung biết là mệnh của mình ko thống nhất đc nên về hưởng lạc rồi. Tiếc là a ấy để lại con cú già Tư mã làm vây cánh.

silver1

Xe điện
Lục xuất Kỳ Sơn, giai đoạn này Thục Ngô liên kết đánh Ngụy, mỗi lần là 1 trận binh đao làm ảnh hưởng bá tánh thì chả bàn vì đúng là vậy!
May hay ko thì em ko rõ chứ KM mất nên bad tánh đc nhờ chăng? Hay vì KM mất mag tham vọng thống nhất TH của KM ko thành?
6 lần ra Kỳ Sơn cũng có thể là KM muốn đạt đc danh lợi cho bản thân mình hoặc giả là đưa Hoàng đế về Lạc Dương ?
Nhớ đoạn Tư Mã Ý sợ mất mật dù KM đã chết thấy có gì đó hài hài cụ à.
Các chiến dịch quân sự sau này khi hình thành 3 nước, nó thường dài hơi, chứ không phải giải quyết trong 1 trận kiểu như ngày xưa nữa. Vì biên giới, đất nước nó hình thành mịa nó rồi, chứ chả phải sứ quân.Nên nhiều ông cứ bảo đánh Ngụy này kia, theo tôi là hoang tưởng, trừ khi tướng thật giỏi. Đánh đấm, tiến sâu vào nội địa, luong hết, lính nhớ nhà, bệnh tật, nó chẹn đường luơng thảo là lính lác xanh mặt ngay.

Gia Cát Lượng, Lưu Bị là tay vô nhân đạo các cụ ạ. 6 lần đưa con em nước Thục vào chỗ binh đao, chỉ để thoả mãn cái chí của mình.

Người nhân đạo, có lí tưởng chỉ có Tào Tháo.

silver1

Xe điện
Cú già Tư Mã Ý cũng người tài mà cụ hihi

Lấy công để thủ thôi cụ. LB thì mất sớm rồi, ra Kỳ sơn các kiểu là 2 thầy trò anh Tướng quốc.
A Tháo nhà cụ sau khi mất Hán Trung biết là mệnh của mình ko thống nhất đc nên về hưởng lạc rồi. Tiếc là a ấy để lại con cú già Tư mã làm vây cánh.

silver1

Xe điện
Chắc cụ nhớ khi học văn có đc đc Đôi mắt của cụ Nam Cao, có câu chửi Tài thật tài đến thế mà cùng tiên sư anh Tào Tháo chứ?
Cụ Nam Cao mượn anh giáo Hoàng khen Tào đó cụ

Tóm lại đa phần cc là lúc trẻ con thì thích phe Lưu Bị, Khổng Minh nhưng khi trưởng thành ai cũng phục Tào Tháo :)) Ngòi bút của La Tiên sinh thậy ảo diệu, tuy là tôn Lưu nhưng thực chất là nâng tầm Tào :D

silver1

Xe điện
Ngô bị thua tan tác nên đó cũng là 1 phần khiến K Minh cũng đâm lo mà sinh bệnh rồi mất mà cụ, cộng thêm 5 lần ra Kỳ Sơn hao binh tổn hại bá tánh chả dc như ý muốn.

hô Đông tiến cho ha oai thôi

chứ đi dc 1/3 đường là phải quay về vì hết lương thảo

silver1

Xe điện
Làm chủ thằng giỏi thì auto tài. Làm lính thằng ngu thì chắc chắn ngu hơn nó.
Vì thế, nếu Tào hơn Lưu thì Tào là kẻ bá nhất truyện.
Cá nhân em ko tin vào những thứ hoàn mỹ, vì thế nhân vật TT là nhân vật hay nhất truyện theo đánh giá của em.
Tào trí trá nhưng tâm địa dễ nhìn hơn Lưu Bị, chỉ cần đcj kĩ đoạn sang Ngô làm rể 1 năm là rõ, chả ô quân vương nào đc tung hô vì bá tánh vì đại sự mà lại đam mê tửu sắc vậy ạ

meotamthe

Xe cút kít
Lúc bé ai chả thích người thông minh, giỏi tư duy nên ai cũng hâm mộ Khổng Minh, lớn lên trải nghiệm cuộc sống rồi thì mới thấy là phải thích anh giỏi quyền biến nên quay ra hâm mộ Tào Tháo, sau một thời gian nghiền ngẫm sự đời mới hiểu là hâm mộ Tào Tháo chưa đủ, còn phải hâm mộ Lưu Bị nữa, thế giới quan thay đổi khiến nhân sinh quan thay đổi theo.

silver1

Xe điện
Em U50 rồi thì bh lại khoái anh Tào hơn anh Bị cụ à, nc nhiều cụ về TQ có vẻ thích anh Tào, vẫn khen Khổng Minh cụ à, võ khen và thích Lã Bố Vân Trường.
Lúc bé ai chả thích người thông minh, giỏi tư duy nên ai cũng hâm mộ Khổng Minh, lớn lên trải nghiệm cuộc sống rồi thì mới thấy là phải thích anh giỏi quyền biến nên quay ra hâm mộ Tào Tháo, sau một thời gian nghiền ngẫm sự đời mới hiểu là hâm mộ Tào Tháo chưa đủ, còn phải hâm mộ Lưu Bị nữa, thế giới quan thay đổi khiến nhân sinh quan thay đổi theo.

tuanva06

Xe tải
Tào trí trá nhưng tâm địa dễ nhìn hơn Lưu Bị, chỉ cần đcj kĩ đoạn sang Ngô làm rể 1 năm là rõ, chả ô quân vương nào đc tung hô vì bá tánh vì đại sự mà lại đam mê tửu sắc vậy ạ
Em có phần đồng tình và cả không đồng tình với cụ.
Tào chẳng che dấu đóng giả Bụt. Thẳng thắn phụ người chẳng phụ ta. Tử tế thì Tháo đáp lễ, gian manh thì Tháo chơi lại.
Còn Bị dẫu sao cũng cố khoác lên mình mệnh chân tử. Tuy nhiên ông ta cũng là người, là đế vương lại càng dễ chiều theo bản năng khi hết cơ hàn. Điều đó cực khó tránh.
Hơi phản chiếu lịch sử 1 chút, công bằng mà nói, cụ Hồ nhà ta mới là chân tử. Cụ chẳng có gì cho cá nhân và gia đình ngay cả khi trên đỉnh quyền lực.

Phục Quy

Xe tăng
A Tháo nhà cụ sau khi mất Hán Trung biết là mệnh
của mình ko thống nhất đc nên về hưởng lạc rồi. Tiếc là a ấy để lại con cú già Tư mã làm vây cánh.
Công làm sao nổi đây khác gì húc đầu vào đá ? Ngụy dân số nó gấp 5 lần Thục , tài nguyên lương thực nó dồi dào hơn vì có cả đồng bằng Trung Nguyên , mỗi lân đánh Thục phải huy động quân cả nước còn Ngụy nó mang mỗi quân xứ Lũng Tây cũng đủ chống Thục . 6 lần ra Kỳ Sơn thì có tới 5 lần Thục hết lương , mỗi bài toán đó mà không giải nổi thì sao thắng .

silver1

Xe điện
Thực ra đọc kĩ bộ TQ mới thấy con người thực sự khó lường hết suy nghĩ của họ, lúc bé đọc thần tượng KMinh quý Lưu Bị coi thường Tư Mã Ý Tào Tháo ít ấn tượng với Trương Liêu coi Vân Trường giỏi nhất. Sau lớn hơn đọc và ngẫm lại thấy có suy nghĩ khác nhất là về KM Lưu Bị và Tào Tháo.

Em có phần đồng tình và cả không đồng tình với cụ.
Tào chẳng che dấu đóng giả Bụt. Thẳng thắn phụ người chẳng phụ ta. Tử tế thì Tháo đáp lễ, gian manh thì Tháo chơi lại.
Còn Bị dẫu sao cũng cố khoác lên mình mệnh chân tử. Tuy nhiên ông ta cũng là người, là đế vương lại càng dễ chiều theo bản năng khi hết cơ hàn. Điều đó cực khó tránh.
Hơi phản chiếu lịch sử 1 chút, công bằng mà nói, cụ Hồ nhà ta mới là chân tử. Cụ chẳng có gì cho cá nhân và gia đình ngay cả khi trên đỉnh quyền lực.

silver1

Xe điện
Gia Cát nhiều tài suy nghĩ thấu đáo mà ko giải nổi bài toán đó, hóa ra tham vọng đánh Kỳ Sơn cũng là muốn lưu lại cho hậu thế tên tuổi kì tài của mình sao ạ?

Công làm sao nổi đây khác gì húc đầu vào đá ? Ngụy dân số nó gấp 5 lần Thục , tài nguyên lương thực nó dồi dào hơn vì có cả đồng bằng Trung Nguyên , mỗi lân đánh Thục phải huy động quân cả nước còn Ngụy nó mang mỗi quân xứ Lũng Tây cũng đủ chống Thục . 6 lần ra Kỳ Sơn thì có tới 5 lần Thục hết lương , mỗi bài toán đó mà không giải nổi thì sao thắng .

Phục Quy

Xe tăng
Gia Cát nhiều tài suy nghĩ thấu đáo mà ko giải nổi bài toán đó, hóa ra tham vọng đánh Kỳ Sơn cũng là muốn lưu lại cho hậu thế tên tuổi kì tài của mình sao ạ?
Thực ra TQDN đã chỉ ra rất nhiều sai lầm của GCL , như tài dùng người , các kế hoạch dài hơi đều không có . Riêng về dùng người thì GCL phải gọi Lưu Bị bằng sư phụ . Và 6 lần chỉ ra Kỳ Sơn trong khi đánh Ngụy thì có nhiều đường + không nghe kế Ngụy Diên , cho thấy GCL cực kỳ bảo thủ , theo em có phần ảo tưởng về sức mạnh !

meotamthe

Xe cút kít
Em U50 rồi thì bh lại khoái anh Tào hơn anh Bị cụ à, nc nhiều cụ về TQ có vẻ thích anh Tào, vẫn khen Khổng Minh cụ à, võ khen và thích Lã Bố Vân Trường.
Vậy có lẽ cụ là thiểu số rồi :))
Tào Tháo có sẵn cơ sở rồi, còn Lưu Bị long đong lận đận mãi, xuất phát điểm khác nhau, như Lưu Bị được như Tào Tháo ban đầu thì có khi còn khác nữa, Tào Tháo nếu cơ đầu ban đầu như Lưu Bị thì có khi còn chả có nhà Nguỵ. Tào Tháo em cho là người tạo dựng, còn Lưu Bị em cho là người duy trì, duy trì khó hơn tạo dựng, em nghĩ vậy :D

Phục Quy

Xe tăng
Vậy có lẽ cụ là thiểu số rồi :))
Tào Tháo có sẵn cơ sở rồi, còn Lưu Bị long đong lận đận mãi, xuất phát điểm khác nhau, như Lưu Bị được như Tào Tháo ban đầu thì có khi còn khác nữa, Tào Tháo nếu cơ đầu ban đầu như Lưu Bị thì có khi còn chả có nhà Nguỵ. Tào Tháo em cho là người tạo dựng, còn Lưu Bị em cho là người duy trì, duy trì khó hơn tạo dựng, em nghĩ vậy :D
Đơn giản là tiền cụ ạ , Tháo , Thiệu , Tôn Kiên con nhà danh giá lắm tiền nên mới nuôi nổi đám lính đi theo . Bị nghèo nên gần như phải tạo dựng tích lũy dần . Bao đời nay là như vậy có tiền mới làm ông chủ được .
Nhưng Tháo có tính quyết đoán , mạnh mẽ dám mạo hiểm , xét về gian hùng thì Tháo thua xa Bị .

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì hâm mộ hết :)) mỗi người có cái hay, đôi khi những người ko nổi bật như Thái Sử Từ lại được nhiều người hâm mộ. Hay chủ như Mạnh Hoạch cũng có cái hay của ổng.